พุทธมงคลกึ่งพุทธกาล ปาฏิหาริย์..พระ25ศตวรรษ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย guawn, 1 ตุลาคม 2006.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    <TABLE height=34 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=780 border=0><TBODY><TR><TD style="PADDING-LEFT: 30px">พุทธมงคลกึ่งพุทธกาล ปาฏิหาริย์..พระ25ศตวรรษ
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=text cellSpacing=0 cellPadding=0 width=780 border=0><TBODY><TR><TD align=middle><TABLE class=text cellSpacing=0 cellPadding=0 width="85%" border=0><TBODY><TR><TD>
    [​IMG]พุทธกาล...เป็นกาลแห่ง ช่วงเวลาที่พระพุทธเจ้ายังมีพระชนม์ อยู่ หรืออีกนัยๆก็ถือเอาว่าเป็น เวลาหลังจากที่พระพุทธเจ้าปรินิพพานแล้ว.... โดยเชื่อว่าพุทธกาลจะมีอายุในคาบนี้ 5,000 ปี
    ...จากนั้นศาสดาองค์ใหม่จะมาจุติบนโลกมนุษย์ เพื่อโปรดสัตว์สืบต่อจากองค์พุทธสิทธัตถะ..!!!
    ในช่วงของ กึ่งพุทธกาล หรือครึ่งเวลาของพระพุทธศาสนา คือในปีพุทธศักราช 2500 ประเทศที่นับถือ พุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติจะพากันสร้างถาวรวัตถุมงคลสัญลักษณ์ ไทยเราก็เช่นกัน ได้จัดพื้นที่ส่วนหนึ่งขึ้นเป็นพุทธมณฑล...เพื่อสร้างอนุสรณ์สังเวชนียสถาน 4 ตำบล (ประสูติ ตรัสรู้ ปฐมเทศนาและปรินิพพาน)
    โดยสร้างพระพุทธรูปองค์ใหญ่ปางลีลา ด้วยโลหะสำริดจำลองศิลปะสมัยสุโขทัยให้เป็นสัญลักษณ์ มีชื่อว่า พระศรีศากยะทศพลญาณ ประธานพุทธมณฑลสุทรรศน์ ซึ่งตอนแรกจะให้สูง 2,500 นิ้ว ต่อมาลดขนาดลงเหลือเพียง 2,500 กระเบียด (1 กระเบียดเท่ากับ 1/4 นิ้ว)
    O O O
    อย่างไรก็แล้วแต่ การสร้างพุทธสถานอันยิ่งใหญ่จำต้องมีทุน รัฐบาลจอมพล ป.พิบูลสงครามจึง ได้ทำพระเครื่องฉลอง 25 พุทธศตวรรษ ขึ้นจำหน่ายจ่ายแจก โดยมอบหมายให้ พลตำรวจเอกเผ่า ศรียานนท์ เป็นประธาน
    [​IMG]พระเครื่อง 25 พุทธศตวรรษ ได้จำลองพระศรีศากยะทศพลญาณฯ มี 3 ชนิดคือ เนื้อทองคำ เนื้อชิน และเนื้อผง (ดินเผา) โดยแกะเป็นภาพนูนต่ำ ด้านหลังมีเครื่องหมาย อุ อยู่ เหนือพระคาถา

2. leon

leon เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    อนุโมทนาครับ........พระฉลอง 25 พุทธศตวรรษ ปัจจุบัน
    ยังสามารถไปเช่าบูชาได้ ณ พุทธมณฑล จ.นครปฐม ครับ
    เป็นพระชุดเดิมกับที่สร้าง เมื่อฉลองกึ่งพุทธกาล
    ไม่ได้เป็นพระที่สร้างขึ้นใหม่นะครับ

3. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    ตอนนี้ก็ยังมีให้เช่าบูชาอยู่นะครับที่พุทธมลฑล (เพราะน้องสาวผมไปบูชามาให้ช่วงเดือนมีค.54) เนื้อชิน ราคา 300 บาท เนื้อดิน ราคา 200 ครับ ส่วนข่าวที่บอกว่าเป็นของเสริม ผมได้สอบถามผู้รู้หลายท่าน แต่ละท่านก็ตอบแบบตรงกันว่า ไม่มีของเสริมตามที่เป็นข่าวครับ

ปล.พระดี พิธีดี ของดี ยังมีให้เช่าบูชาอยู่นะครับ

4. nuonmxzz

nuonmxzz เป็นที่รู้จักกันดี

มีแผนที่ไหมไปไม่ถูก

5. มหากาพย์

มหากาพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010

ลองพิมพ์ใน Google Map ครับ พิมพ์คำว่า พุทธมณฑล ศาลายา จ.นครปฐม ครับ ผมก็ไม่เคยไปเหมือนกันครับ พอดีน้องสาวได้ผ่านไปทางนั้นเลยให้บูชามาเผื่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2011