ฟังจากทนายชัดๆว่าตำรวจยึดใบขับขี่ได้ไหม

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 29 เมษายน 2017.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003

2. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,003
    เจอของจริง!!! ตำรวจเขียนใบสั่งเกินกว่าเหตุ หนุ่มโวยจะแจ้งข้อหากลับ...งานนี้ไปถึงขนส่งสุดท้ายไม่ผิดรีบคืนใบขับขี่ให้อย่างไว หน้าหงายกับทันที!
    วันที่ 9 พ.ค.60 ในเพจเฟซบุ๊ก "คลิปเด็ด แปดริ้ว" ได้มีการโพสต์ภาพและข้อความโดยระบุว่า...
    เรื่องจาก คุณก๊อท เกษมสิน
    คนที่เปลี่ยนท่อรถควรจะอ่าน!!
    เรื่องมีอยู่ว่าผมโดนจับข้อหาอุปกรณ์ส่วนควบ(ท่อพักระงับเสียง)แต่จริงๆจะจับเรื่องเปลี่ยนท่อไม่ใส่ท่อเดิม รถผมผมทำท่อใหม่แต่มีหม้อพัก เสียงท่อไม่ต่างจากท่อเดิมโรงงานสักเท่าไร ตำรวจบอกว่ารถที่จดทะเบียนจะต้องใช้ท่อเดิมโรงงานเท่านั้น (เค้าบอกวันนี้จับมาเป็น10ๆคันแล้วถ้าเป็นอย่างที่ตำรวจนายนี้พูดจริงทำไมคุณไม่ไปจับร้านท่อเลยละครับ
    ผมก็เลยขึ้นไปที่โรงพักตรงเปรียบเทียบปรับ จะไปบอกว่าไม่รับข้อกล่าวหาจากตำรวจ จะให้ทางตำรวจทำสำนวนส่งฟ้องศาล ผมจะได้เอาใบนี้ไปแจ้งความข้อหา157 ปฏิบัติหน้าที่โดนมิชอบละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ แต่ทางเปรียบเทียบปรับบอกให้ไปคุยกับผู้กองเข้าไปเล่ารายละเอียดให้ฟัง ทางผู้กองก็เลยเสนอให้ผมไปขนส่งกับเจ้าหน้าที่ตำรวจอีกคน ให้ทางขนส่งชี้พอไปถึงหัวหน้าแผนกตรวจสภาพรถสรุปบอกว่าไม่ผิดแล้วฝากตำรวจไปบอกหัวหน้าด้วยว่า อย่ามายืมมือขนส่ง ให้ชี้ว่าอะไรถูกอะไรผิดขนส่งไม่เกี่ยว ขนส่งบอกว่าจับได้ท่อเสียงดังหรือรถมีควันดำมากจนเกินที่กำหนด
    พอกลับมาที่โรงพักตำรวจกับมาบอกผู้กองว่า ขนส่งชี้แล้วไม่ผิดสามารถเปลี่ยนท่อได้ ผมก็เลยถามผู้กองว่าจะเอายังไง ผมไม่มีปัญหาการจะไปศาลอยู่แล้ว ผมมั่นใจว่าผมถูก
    ผู้กองบอกว่าอย่าให้เรื่องไปถึงศาลเลยให้จบที่โรงพัก ทางผู้กองได้คืนใบขับขี่แล้วเขียนในใบสั่งว่าเป็นการตักเตือน
    สรุปผมคิดว่านายกลัวลูกน้องจะโดนมาตรา157 ถ้าผมชนะคดีมันจะเป็น บรรทัดฐานในการอ้างของรถที่เปลี่ยนท่อว่ามันไม่ผิด ทำให้ตำรวจไม่สามารถจับข้ออุปกรณ์ส่วนควบไม่ครบได้อีก
    #เวลาตำรวจแจ้งข้อหาอุปกรณ์ส่วนควบไม่ครบให้เค้าวงเล็บมาด้วยว่าจับเรื่องอะไรเราจะได้ฟ้องศาลได้

ไฟล์ที่แนบมา: