ฟังแต่พระพุทธเจ้า องค์เดียวเท่านั้น

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย sawok B, 2 กุมภาพันธ์ 2013.

1. Satoranai

Satoranai เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    ผมถามครับว่า พระรัตนตรัย
    คือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    ในมมมองของศิษย์สำนักวัดนาป่าพง
    คือ พระพุทธเจ้า พระพุทธวจนะ พระสมณะโคดม ใช่มั้ยครับ

หาใช่ที่ว่านี้ไม่
    คือ พระพุทธศาสดา คำสอนอันนำไปสู่กระแสอริยะ พระอริยสาวกและพระสุปฏิปันโนและพระสงฆ์ผู้บริสุทธิ์ในศีล

2. newamazing

newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านถามผมหรือศิษย์ััวัดนาป่าพง ผมเป็นศิษย์ตถาคตนะครับ ผมมีสรณะ คือพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ผมไม่ยึดมั่นในตัวบุคคล ผมกราบได้ทุกองค์

3. Satoranai

ครับ จะเอายังไงก็เอาเหอะ ไม่มีศิษย์วัดนาป่าพงก็ได้ครับ เหอะเหอะเหอะ
    ช่วยตอบให้ตรงคำถาม จะเป็นพระคุณยิ่งครับ

4. newamazing

ท่านถามนี่ถามใคร ถามผม ถามพระในวัด
    ถามศิษย์ที่เขามอบตัวถวายการรับใช้ในวัด
    ถ้าถามผมผมก็ตอบไปแล้วว่าผมมีพระพุทธ พระธรรม(ถือเอาพุทธวจนเป็นหลัก) พระสงฆ์เป็นสรณะ)

ถ้าถามพระ พระท่านก็คงตอบว่ามีพระพุทธเจ้า และพระธรรมเป็นสรณะ(ถือเอาพุทธวจนเป็นหลัก)

ถ้าศิษย์อาจารย์คึกฤทธิ์ท่านก็คงตอบเหมือนผมเพราะท่านมีพระพุทธเจ้า และพระธรรม(ถือเอาพุทธวจนเป็นหลัก) และก็พระสงฆ์เป็นสรณะเหมือนกับเราๆนี่แหล่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2013
  5. Satoranai

ในส่วนของคุณ พระพุทธและพระพุทธวจนเป็นหลัก ส่วนพระสงฆ์เป็นสรณะ นี้มีความแตกต่างกันอย่างไรมั้ย?
    ส่วนพระ มีพระพุทธเจ้าและพระพุทธวจนเป็นหลัก แล้วพระสงฆ์หายไปไหน
    ส่วนศิษย์หลวงพ่อคึกฤทธิ์ จะตอบเหมือนของคุณ

ยืนยันแบบนี้มั้ย?

6. newamazing

ผมไม่มีความแตกต่าง เคารพในความเป็นสรณะ แต่มองเห็นสิ่งที่เป็นประโยชน์ว่าท่านใดสร้างคุณงามความดีและเป็นที่น่ายกย่อง

ส่วนพระท่านเป็นสรณะอยู่แล้วในตัวท่านเอง ที่มีตนเป็นที่พึ่ง มีธรรมเป็นที่พึ่ง มีพระพุทธเจ้าเป็นพระศาสดา มีอุปชฌาย์เป็นอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2013
  7. Satoranai

ถ้าเช่นนั้นคือ เหมือนกันทั้งคุณ พระ และศิษย์หลวงพ่อคึกฤทธิ์ นะ
    คือ ยึดพระพุทธเจ้า พระพุทธวจน พระสงฆ์เป็นสรณะ

ทีนี้ พระพุทธเจ้าคือตัวบุคคลใช่มั้ยครับ พระสงฆ์ก็คือตัวบุคคล คุณยึดอะไรในตัวบุคคลครับ
    ส่วนพระธรรมที่ว่า จำเพาะเพียงคำพูดที่ออกมาจากปากของพระพุทธเจ้า หรือที่ผ่านพระสงฆ์มาใช่มั้ยครับ (เพราะไม่มีที่จะได้ยินจากพระพุทธเจ้าโดยตรงอีกแล้ว)

8. newamazing

ท่านเข้าใจว่า ข้าพเจ้ายึดปูนปั้นงั้นเหรอ ข้าพเจ้าบอกแล้วไง ว่ายึดในสรณะ ไม่ได้ยึดตัวบุคคล และท่ารู้จักมั้ยล่ะว่า พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณคืออะไร ไม่ใช่หลวงตาเชื่อนั้นหลวงตาชื่อนี้ คุณธรรมในตัวท่านครับ และอะไรคือคุณธรรมในตัวท่าน

9. Satoranai

ครับ อะไรคือคุณธรรมในตัวท่านครับ

ย้อนกลับมาที่ พระพุทธ พระธรรม(พุทธวจน) พระสงฆ์ ครับ
    ในส่วนพระธรรม คุณแสดงเพิ่มว่าคือ พุทธวจน
    ดังนั้น จึงอย่กทราบว่า ในส่วนพระพุทธแบะพระสงฆ์ คืออย่างไรขยายมาได้มั่ยครับ?

และก็ยืนยันนะครับ ว่า ทั้งตัวคุณ พระสงฆ์ และศิษย์หลวงพ่อคึกฤทธิ์ ยึดมั่นใน
    พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

10. Satoranai

ถามต่อเลยครับว่า
    ในองค์พระรัตนตรัย อันประกอบด้วย พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    ที่เราต้องยึดถือเป็นสรณะนั้น
    สิ่งใดสำคัญที่สุดครับ

ถ้าให้มองจากมุมของคุณ พระสงฆ์ หรือศิษย์หลวงพ่อคึกฤทธิ์ (ผมไม่รู้ว่าคุณจะแยกไปทำไม ในเมื่อคำถามที่แล้ว ผลออกมาว่า ยึดถือ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นสรณะเช่นเดียวกัน)
    ซึ่งยึดถือว่าพระรัตนตรัย ประกอบด้วย พระพุทธ - พระพุทธองค์ , พระธรรม - พุทธวจน , พระสงฆ์ - ครูบาอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2013
  11. newamazing

คุณกำลังสงสัย ว่าผมเคารพพระรัตนตรัยอย่างไรใช้มั้ยครับ ผมคงไม่ต้องแยกนะครับ ว่าพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ เพราะหาอ่านได้มากมาย

12. newamazing

ถามผมเหรอครับว่า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ สิ่งไหนสำคัญมากกว่ากัน พระรัตนตรัยแยกกันไม่ได้หรอกครับสำคัญเท่ากันครับ หรือท่านแยกได้ครับ พระรัตนตรัยถึงเรียกว่้าแก้วสามประการครับ

13. Satoranai

ประโยคนี้ ขัดแย้งกับที่ท่านกำลังพยายามแสดงอยู่

"...ผมว่าท่านก็พูดถูกนะครับ สมมุตินะครับ มีหนังสืออยู่สองเล่ม เล่มหนึ่งเป็นพุทธวจน อีกเล่มหนึ่งเป็นสาวกภาษิต ท่านจะเลือกเล่มไหน แล้วถ้าเกิดไม่ตรงกันท่านจะเชื่อเล่มไหน ท่านจะมองข้ามพระสงฆ์อย่างไรท่านเป็นพระสงฆ์ และพระธรรมก็คือพุทธวจน ส่วนการเข้าถึงธรรมก็ต้องปฎิบัติด้วยตัวเอง แล้วหลวงน้ามาช่วยได้หรือเปล่าครับ ถ้าบอกว่าิ บอกได้แล้วอะไร บอกอะไร มันนอกเหนือจากพระพุทธเจ้ามั้ยล่ะ..."

14. newamazing

ไม่ได้ขัดแย้งเลยครับ คำว่าสาวกภาษิตนั้นคือตำแต่งขึ้นใหม่ครับ ไม่เกี่ยวกับคุณธรรม ในสังฆคุณเลยครับ เพราะสาวกภาษิตนั้นหมายเอาว่าคำที่แต่งใหม่

15. Satoranai

ผมขอเปลี่ยนคำพูดให้ชัดมากไปกว่านั้นครับ
    สมมติว่ามีหนังสืออยู่สองเล่ม
    เล่มหนึ่งคือ หนังสือพุทธวจนโดยหลวงพ่อคึกฤทธิ์
    อีกเล่มหนึ่งคือ หนังสือธรรมจากการเทศนาโดยหลวงพ่อชา
    คุณว่า ที่วัดนาป่าพงจะ
    ๑) เลือกวางเฉพาะเล่มแรก
    ๒) เลือกวางเฉพาะเล่มสอง
    ๓) เลือกวางทั้งสองเล่ม

16. newamazing

ผมเขาใจว่าท่านน่าจะเลือกวางเล่มหนึ่งเพราะเป็นพุทธวจน ผมเองก็็วางเล่มหนึ่งเพราะผมตองการเผยแผ่พุทธวจน

17. Satoranai

เล่มหนึ่งคือ หนังสือพุทธวจนโดยหลวงพ่อคึกฤทธิ์
    อีกเล่มหนึ่งคือ หนังสือธรรมจากการเทศนาโดยหลวงพ่อชา

หมายความว่า คนของวัดนาป่าพงกำลังบอกว่า
    ธรรมเทศนาของหลวงพ่อชา คือ คำสอนใหม่อันแตกต่างจากคำสอนของพุทธองค์
    หรือ ให้ง่ายกว่านั้น คือ หลวงพ่อชาสอนสิ่งอันเป็นมิจฉา มินำพาสู่ความหลุดพ้น

พระพุทธ คือ ศาสดาผู้ประกาศธรรมที่นำพาสู่กระแสอริยะ
    พระธรรม คือ แนววิธีการเพื่อนำพาบุคคลนั้นสู่กระแสอริยะ
    พระสงฆ์ คือ ผู้สืบทอดสืบต่อพระธรรม และเป็นผู้ปฏิบัติตามจนเข้าสู่กระแสอริยะ

หลวงพ่อชา คือ พระสงฆ์ หนึ่งในองค์รัตนตรัย
    คำสอนของหลวงพ่อชา เป็นไปเพื่อสืบต่อแนววิธีการเพื่อนำพาสู่กระแสอริยะ แน่นอน

แต่คุณกำลังตั้งแง่ว่า
    คำสอนของหลวงพ่อชาคือ "คำสอนแต่งใหม่ที่ไม่มีในคำสอนของพุทธองค์"
    คำสอนของหลวงพ่อชา นอกรีต
    คุณพิสูจน์ทราบด้วยอะไร? จึงฟันธงได้เช่นนั่น?
    เพราะมันจะไม่ต่างไปจาก การวินิจฉัยไม่สิ้นกระบวนความ จนสรุปออกมาเป็นปาติโมกข์150
    ทั้งที่ตนเองยังไม่รู้เลยว่า150ข้อนั้นคืออะไรบ้าง ผสมมั่วซั่วเองจนต้องไปยืมบางข้อมาจากส่วนที่เกิดขึ้นหลังการบัญญัติ150ข้อด้วยซ้ำ

ที่สำคัญ ไม่ใช่เพียงคำสอนของหลวงพ่อชาที่พวกคุณปฏิเสธ
    พวกวัดนาป่าพง ปฏิเสธคำสอนของพระอริยเจ้าทุกองค์ ที่ไม่ใช่สมณโคดม
    โดยลืมไปว่า
    1) ตัวเองไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า คำสอนของพระสงฆ์รูปอื่น นอกรีตหรือไม่
    2) พระสงฆ์คือผู้สืบทอดสืบต่อ แนวทางสู่กระแสอริยะ ย่อมระลึกคำพระพุทธองค์เสมอ ว่าต้องไม่นอกรีต (ยิ่งพระอริยเจ้าทุกองค์ ไม่มีทางสอนนอกรีตแน่นอน)
    3) พระพุทธองค์ มิได้ทรงให้ยึดที่ตัวอักษร (ถึงแม้จะใช้บาลีในการบันทึก เพื่อป้องกันการตีความบิดเบือน) เพราะภาษาเป็นของภูมิภาคไหน ก็ย่อมสามารถบิดเบือนกลิ้งไปมาได้
    แต่พระพุทธองค์ทรงให้ยึดแนวทางปฏิบัติเป็นหลัก

ผมถึงสรุปว่า สำนักวัดนาป่าพง ยึดพระรัตนตรัยไม่ครบ
    เพราะท่านยึดถือ (เปลือกทางอักษรศาสตร์) เพียง พระสมณโคดม และคำบันทีกที่อ้างว่ามาจากปากพระสมณโคดม
    ไม่ยึดถือพระสงฆ์ องค์ใดเลย เพราะ ท่านสอนนอกรีต ทำผิดจากที่พระพุทธองค์กล่าวไว้ (คิดเองเออเอง)

พวกคุณจะเป็นผู้บริสุทธิ์จากคำกล่าวหาของผม
    ต่อเมื่อ คุณพิสูจน์ได้ว่า พระอริยเจ้าทั้งในอดีตและปัจจุบันนี้ นอกรีตอย่างไร

18. Satoranai

19. newamazing

ใครเป็นอย่างไรผมไม่ใ่สามารถเข้าใจจิตใจใครได้นะครับคุณจะมาเอาความจริงจากผมผมจะไปรู้ใจเขาหรอ ถ้าถามผมนะครับ ผมอ่านหลวงพ่อชา อาจารย์พุทธทาส นั่งกรรมฐานท่านโกเอนก้า มาศึกษาพุทธวจนจากอาจารย์คึกฤทธิ์(และได้เข้าใจในสิ่งที่พระองค์กล่าวไวมาก) ส่วนท่านอื่นผมไม่เคยอ่านเลยอย่างมากก็ได้ยินชื่อ ผมว่าผมยังมีความเคารพทุกท่านเหมือนเิดิม และรู้สึกว่าผมศรัทธาในพระสงฆ์มากกว่าเดิมขึ้นมาก เพราะอะไรรู้มัยครับ เมื่อจิตใจเรายิ่งตรงเราก้จะไม่มีการลำเอียงยึดติดตัวบุคคล หลวงพ่อฉันดี หลวปู่ฉันเก่ง คุณยังไม่เข้าใจในประเด็น มีอคติคิดว่าคนนั้นจะคิดลบหลู่ ซึ่งผมบอกตรงๆนะครับคนเหล่านันคงไม่คิดอย่างนันหรอก ถ้ามีการคิดอย่างนั้นศึกษาพุทธวจนให้เขาใจถึงใจ จิตใจก็จะถูกพัฒนาให้เที่ยวตรงต่อ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ครับ สาธุครับ

20. newamazing

ทุกวันนี้ที่ไม่เอาพุทธวจนมาถกกัน เอาแต่คำสาวกมาถกกันมันกเลยไม่มีใครยอมใตร ต่างแยกกันไปสายนั้นสายนี้ เอาพุทธวจนมาถกสิครับ เพราะถ้าผิดก็สามารถยอมรับกันได้ทั้งนั้นเพราะอะไรครับ ถ้าถกตามเหตุผลจนถึงที่สุดแล้วตามหลัฐานเล่มเดียวกัน (ตามบาลีสบามรัฐที่เปนพุทธวจนเท่านั้น)ทุกอย่างมันก็จบกจะไม่มีสายนันสายนี้เหมือนอย่างทุกวัน