ภพชาติและการพลัดพราก | เรื่องเล่าผลแห่งกรรมจากผู้อ่าน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 24 ตุลาคม 2016.

1. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    สมัยหนุ่มๆ ผมเคยคิดว่า  ผู้ชายที่สูงวัยแต่ยังไม่แต่งงานไม่มีครอบครัว  น่าจะเป็นผู้ชายที่มีความเบี่ยงเบนทางเพศหรือพูดภาษาชาวบ้านคือเป็นเกย์  เป็นตุ๊ด อะไรทำนองนี้แต่แล้วปัญหาก็กลับเกิดกับตัวผมเอง  ทั้งๆ ที่ผมเป็นชายแท้ 100 เปอร์เซ็นต์

ถามว่า  ผมเคยผ่านการมีครอบครัวมาหรือไม่  ถ้าหากยึดองค์ประกอบของความเป็นครอบครัวที่สมบูรณ์  ผมไม่น่าจะจัดอยู่ในกลุ่มนี้ได้  เพราะมันเป็นเพียงแค่การคบหากันในระยะเวลาสั้น ๆ แล้วก็แยกกันไปทางใครทางมัน  ครั้งสุดท้ายที่ได้คบหากันก็เป็นเวลา 22 ปีมาแล้ว  คิดดูว่านานแค่ไหน

สำหรับผู้ชายคนหนึ่งที่ “ไม่มีใคร” จนเมื่อความเหงาเข้ามาครอบงำมากขึ้นทำให้ผมคิดหาทางว่า ทำอย่างไรชีวิตถึงจะมี “ใครสักคน”  ผมพยายามค้นหาข้อมูลจากอินเทอร์เน็ตเกี่ยวกับวิธีการหาคู่  ซึ่งผมทำหลายวิถีทาง  ทั้งไปบนบานศาลกล่าวไว้หลายต่อหลายแห่ง  จนตอนนี้จำไม่ได้แล้วว่าบนไว้ที่ไหนบ้าง  ถ้าหากมีใครสักคนขึ้นมาจริง ๆ  ผมก็ยังไม่รู้เลยว่าจะแก้บนที่ไหนยังไงบ้าง

กระทั่งวันหนึ่งผมไปปรึกษาเพื่อนสนิทเพื่อนได้แนะนำให้ผมท่องคาถาที่มันบอกว่าได้ผลมาหลายรายแล้ว  ทีแรกผมก็เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง  แต่ความที่ผมลองมาหลายทางแล้ว  ลองดูอีกสักทีก็ไม่น่าจะเสียหายอะไร

วันนั้นหลังจากปฏิบัติภารกิจประจำวันเสร็จแล้ว  ตกค่ำผมก็นำคาถานี้มาท่องตามที่เพื่อนบอก

สัพพัง  อะปะราธัง ขะมะถะเม………………..หากข้าพเจ้าจงใจหรือประมาท พลาดพลั้ง  ล่วงเกินบิดา  มารดา  ครูอาจารย์…ข้าพเจ้าขอถอนคำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต  ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน…

ผมค่อย ๆ บริกรรมคาถาด้วยความละเอียด  รอบคอบ  และทำด้วยความตั้งใจจริงอย่างที่สุด  จากนั้นก็เข้านอนด้วยความหวังว่าอะไร ๆ ในชีวิตจะดีขึ้น  ผมอาจได้เจอใครสักคน  ถึงแม้มันอาจจะนานไปหน่อย  แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีใครเลย

คืนแรกผ่านไปอย่างเงียบสงบ  ผมใช้ชีวิตในวันรุ่งขึ้นด้วยความคาดหวังว่าจะมีความเปลี่ยนแปลงในชีวิต  ได้พบเจอใครสักคนจริง ๆ  และไม่ว่าใครเข้ามาพูดคุยหรือผมได้รู้จักคนใหม่ ๆ  ผมก็คาดว่า  นั่นคือคนที่ใช่สำหรับผม  แต่นั่นก็เป็นเพียงวิมานในอากาศ  ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง  จนกระทั่งอีก 2 – 3 วันต่อมา  คืนหนึ่งผมฝันแปลกมาก  ซึ่งไม่น่าเชื่อว่านี่คือตัวเองในวันนี้

ในความฝัน  ผมได้พบกับผู้ชายสูงอายุคนหนึ่ง  ผมถามเขาว่า  “คุณรู้มั้ย…ทำอย่างไรผมจึงจะมีคู่เหมือนกับคนอื่น ๆ เขา”  ชายคนนั้นจ้องผมตาเขม็ง  แล้วบอกว่า… “ท่านรู้มั้ย  ทำไมฉันจึงได้มาเกิดเป็นคนในชาตินี้  ฉันจะบอกให้ หลายสิบปีก่อนฉันเกิดเป็นกบ  ฉันมีครอบครัว  มีลูก  มีเมีย  และเป็นครอบครัวใหญ่  เราไปไหนมาไหนด้วยกัน  ออกหากินกันตามสัญชาตญาณของความเป็นกบ  อยู่มาวันหนึ่งฝนตกหนัก  พวกเราก็ออกไปเล่นน้ำฝนออกไปหาสัตว์เล็ก ๆ กินตามธรรมชาติพวกเรามีความสุขมาก…

“…แต่ความสุขนั้นอยู่ได้ไม่นาน  ฉันก็รู้สึกว่ามีมือของมนุษย์มาจับที่ตัวฉันอย่างแรง  ฉันพยายามดิ้นให้หลุด  แต่ก็ทำไม่ได้มือนั้นยิ่งบีบแรงขึ้น  ทันใดนั้นฉันก็รู้สึกได้ถึงความเจ็บปวด  ขาของฉันถูกฉีกออกทีละข้าง  ฉันเจ็บปวดทุกข์ทรมานแสนสาหัสมนุษย์คนนั้นฉีกขาฉันทีละข้าง  แล้วโยนฉันลงพื้น  มันยิ่งเจ็บปวดทุรนทุราย  แต่ที่เจ็บปวดยิ่งกว่าคือ ฉันเห็นภาพแห่งความทรมาน  เมียฉัน  ลูก ๆ ของฉัน  รวมทั้งพี่น้องกบของฉันอีกหลายตัวต้องตกอยู่ในชะตากรรมเดียวกัน  พวกเขาร้องด้วยความเจ็บปวด  โดยที่ฉันไม่สามารถทำอะไรได้เลย

“นี่เป็นโศกนาฏกรรมแห่งชีวิตของพวกเรา  ความเจ็บปวด  ความทุกข์ทรมานที่พวกเราไม่เคยลืม  ฉันคิดว่า  พวกเราทั้งหมดคงจะตายเพราะความเจ็บปวดทรมานท่ามกลางสายฝนนั่น  แต่กว่าจะตาย  พวกเราต้องทนทรมานอยู่นาน  แต่ด้วยอานิสงส์ของความดีที่ฉันทำมาในอดีตชาติ  ทำให้ชาตินี้ฉันได้มาเกิดเป็นมนุษย์  ฉันไม่ได้คิดจะแก้แค้นใครในสิ่งที่ฉันกับพี่น้องและครอบครัวได้รับ

“เพียงแต่สิ่งที่ฉันจะบอกกับท่านก็คือเหตุที่ท่านไม่มีคู่เป็นเพราะท่านได้ก่อกรรมกับพวกเราไว้ในอดีตชาติของพวกเรา  แต่เป็นภพชาติปัจจุบันของท่าน  ทำให้ท่านต้องรับกรรม  กรรมที่ท่านพรากลูก  พรากเมียพรากพี่น้องของพวกเรา  ทำให้ท่านต้องพลัดพรากจากคู่ในชาตินี้  แม้ฟ้าจะลิขิตให้ท่านมีคู่ครอง  แต่กรรมที่ท่านก่อไว้ทำให้คู่ครองของท่านไม่มีโอกาสโคจรมาพบกันได้ในชาตินี้  ท่านจะต้องอยู่คนเดียวไปจนสิ้นอายุขัย  และยังตอบไม่ได้ว่า  หากชาติหน้าท่านได้กลับมาเกิดเป็นมนุษย์อีก  ท่านจะมีโอกาสได้มีคู่ครองหรือไม่  เพราะเคราะห์กรรมที่ท่านทำไว้กับพวกเรานั้นมันหนักหนาสาหัสจริง ๆ”  หลังจบประโยคนี้  ภาพของชายสูงอายุก็ค่อย ๆ เลือนหายไป

เมื่อตื่นขึ้นมาผมเฝ้าทบทวนเหตุการณ์ในความฝัน  ซึ่งทำให้ผมนึกไปถึงเมื่อสมัยผมเป็นเด็ก  อายุประมาณ 5 - 6 ขวบ  ตอนนั้นด้วยความซุกซน  ทุกครั้งที่ฝนตกผมจะออกไปเล่นน้ำฝน  และด้วยความคะนองผมจะจับกบที่ออกมาเล่นน้ำฝน แล้วจับขาพวกมันฉีกด้วยความสนุกสนาน เป็นอย่างนี้หลายครั้งและทุกครั้งก็จะถูกพ่อตีด้วยสายยาง  จำได้ว่ามันเจ็บมาก  แต่ก็ไม่เคยเข็ด  เป็นอย่างนี้เป็นเวลานานมาก…

นี่หรือคือผลกรรมที่ผมพรากลูกพรากเมียพวกเขา  ทำให้ผมต้องถูกพรากจากคู่ครองในชาตินี้

หลังจากนั้นหากมีโอกาสผมจะซื้อกบจากตลาดสดไปปล่อยครั้งละ 5 - 10 ตัว  เพราะกบพวกนี้รอคอยความตาย  ผมปล่อยกบไปจำนวนมาก  จำไม่ได้ว่าเท่าไร  แต่รู้ว่ามากทีเดียว  ถึงกระนั้นผมคิดว่าจำนวนชีวิตที่ผมปล่อยคงไม่เท่ากับชีวิตที่ผมทำลายไป  จึงทำให้อานิสงส์นั้นยังไม่ส่งให้ผมได้พบกับคู่ครองในชาตินี้  ซึ่งก็ยังไม่รู้เลยว่า จะอีกกี่ชาติถึงจะได้พบ

นี่เป็นบทเรียนอันยิ่งใหญ่ที่ผมทำลายชีวิตหลายชีวิต  ก่อกรรมทำเข็ญกับสัตว์ตัวเล็ก ๆ  แต่กลับส่งผลเป็นความทุกข์อันยิ่งใหญ่ที่ผมต้องได้รับในชาตินี้  ไม่ต้องรอถึงชาติหน้า  แต่ผมก็จะขอทำทานด้วยการซื้อกบมาปล่อยให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้เผื่อว่าจะได้ไถ่บาปกรรมที่ผมทำเอาไว้ในภพนี้  ไม่ต้องตามไปถึงภพหน้า

เรื่อง จิระ  ณ ราษฎร์บูรณะ  

2. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

105
  3. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,002
    อดีต เราย้อนกลับไปแก้ไม่ได้

แต่เราเร่งทำเหตุกรรมดี ที่ให้ผลตรงข้ามได้ ในปัจจุบัน

เพราะ เดี๋ยวมันก็จะเป็นอดีต

ถ้าทำมากๆ และ ทำถูกเนื้อนาบุญ ก็จะส่งผลได้แรง เร็ว

เมื่อได้ช่องส่งผล

ที่สำคัญ ต้องทำใจให้อยู่กับสิ่งดีมากๆ เบาจากโลกธรรมแปดให้มากขึ้น

-----------------------

ปล่อยชีวิตสัตว์ ที่จะถูกพราก ถูกทรมาน ถูกฆ่า เป็นคู่ๆ
    ถวายสังฆทาน เป็นคู่ เช่น เทียน ,พระปฏิมา ฯลฯ
    ช่วยเหลือคนหรือสัตว์ที่ถูกพราก ให้ได้มาพบกัน เช่น ลงประกาศ, แชร์โพสตามหาสิ่งที่พรัดพรากให้เค้า , ตามหาเด็กหลงจากพ่อแม่ ,ตามหาสัตว์เลี้ยงทีพรัดพรากจากเจ้าของ
    ฯลฯ
    ช่วยตามหาของสงฆ์คืนให้วัด ฯลฯ

ช่วยประสานความรัก ความเข้าใจ ให้คนที่เข้าใจกันผิดจนต้องแตกแยก
    ให้กลับมาดีกัน เข้าใจกัน

( มากมาย ...ตามที่จะคิดออก ในบุญ.. )

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 ตุลาคม 2016
  4. you da one

you da one Active Member

เกย์เขาก็แต่งงานกับผู้ชายด้วยกันเองไงคะ

5. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    ข้าพเจ้านะ
    ขอกับพระพุทธเจ้า5พระองค์ ที่ศาลาพระพินิจ
    และ
    ช่วงสมาธิดีดีมากๆ
    แล้วจิตมันนึกถึงประมาณพี่ท่านข้างบนนั้นเลย

ก็ได้มีโอกาสส่งสัญญานคลื่นมหัสจรรย์
    และถามว่า
    ตกลงนี้จะผ่าตลอดตัวให้กลับไปเป็นหนุ่มเหมือนเดิมใช่ใหม

ท่าททางจะเป็นคนแก่อยากมีซิคแพคนะ
    มาซะทีเถอะพี่เอ๊ย
    รุ่นจุดธูปขอนี้
    ลีลาเขาเยอะ
    เฮ้อออ

6. ยศวดี

11
    ตอนแรกโกรธนะ
    ไม่ชอบคุยกับคน
    ที่ทำให้เรามีปัญหาเรื่องฌาน
    ยิ่งของรักของห่วงของผู้มีฌานนนนน

คิดไปคิดมาก็ดีเหมือนกันนะ
    มาฝึกทุกวัน
    ให้เราเข้มแข็งทุกวัน
    ให้รู้กันไป
    ดีเยี่ยม
    เป็นไง
    จะได้เลิกใจปลาซิว
    มาเซ้
    55555+

7. ยศวดี

11
    ดีนะชอบแบบนี้จัง
    ท้าทายยยดี

8. ยศวดี

11
    และอีกอย่างข้าพเจ้าคงไม่แอบไปกระแทกหน้าแข่งขวาใครให้เส้นเขาพลิกเล่นแบบขำๆได้ด้วยนะ

นี้กะลังหาเลย
    ผู้เก่งกาจสามารถในความชั่วชั้นพิเศษ
    นี้หายาก
    นวลเห็นมั๊ยยย

9. จิตปราโมทย์

จิตปราโมทย์ Active Member

อย่างน้อยที่สุดคุณยังโชคดีที่ได้รู้เหตุแห่งทุกข์ของคุณเองว่ามาจากการกระทำของคุณเองทั้งสิ้น ไม่ต้องเหมือนบางคนที่คอยแต่โทษคนอื่นโทษฟ้าดินให้ตนเองต้องยิ่งตกต่ำลง แม้ฉันเองก็มีสร้างทั้งบุญและบาป คงมีสักวันที่ทั้งบุญและบาปย้อนมาหาตนเอง อดีตแก้ไม่ได้ เร่งสร้างบุญกุศล ถือศีลห้า สวดมนต์ แผ่เมตตา มีพรหมวิหารสี่ ช่วยเหลือมนุษย์และสัตว์ต่อไป สะสมบุญทุกๆวัน ละเว้นชั่วทุกๆวัน และทำจิตให้สะอาดบริสุทธิ์อย่างที่พระพุทธเจ้าท่านสอน ขอให้เน้นแผ่เมตตาให้พวกเขาที่คุณไปทำร้ายไปฆ่าเขาให้มากและขออโหสิกรรม บางทีผลบุญอาจทำให้คุณรับทุกข์เพียงชาตินี้ชาติเดียวก็ได้