ภัยธรรมชาติจะเข้ากรุงเทพ!!! ร่วมกันสวดมนต์เมตตาใหญ่พิสดาร แบบเต็ม

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย jittima_chamchalerm, 13 พฤษภาคม 2008.

1. jittima_chamchalerm

jittima_chamchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออภัยที่ลงเรื่องภัยธรรมชาติเยอะมาก เพราะปีนี้เป็นปีแห่งภัยธรรมชาติของทั่วโลกจริง ๆ ค่ะ

ขอความกรุณาช่วยกันสวดมนต์ดังมีรายการดังต่อไปนี้ค่ะ
    [ท่านสามารถ download เพื่อสวดได้ค่ะ]

๑. คำนมัสการพระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์
    ๒. พระคาถาอาการะวัตตาสูตร
    ๓. พระคาถาธารณปริตร
    ๔. เมตตาพรัหมะวิหาระภาวนา แบบเต็ม
    ๕. แผ่กุศลบารมี

การสวดมนต์ทำให้จิตมีกำลังถ้าสวดแบบบทย่อจะได้ขณิกสมาธิ (สมาธิขั้นต้น เป็นประโยชน์ในการใช้ชีวิตประจำวัน) แต่กำลังจิตในการอัญเชิญเทพ พรหม มารักษาพื้นที่นั้นๆ กำลังจิตจาก "ขณิกสมาธิ" ไม่พียงพอค่ะ

การสวดบทเมตตาใหญ่พิสดารนี้ ประโยชน์ ๑๑ ข้อ ค่อนข้างชัดแจ้ง ดังนี้

[ ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย เมื่อเมตตาเจโตวิมุตติอันบุคคลเสพแล้ว เจริญแล้ว
    ทำให้มากแล้วทำให้เป็นดุจยาน ทำให้เป็นที่ตั้งให้ตั้งมั่นโดยลำดับ สั่งสม
    แล้วปรารภดีแล้ว พึงหวังอานิสงส์ ๑๑ ประการ คือ
    ๑. ย่อมหลับเป็นสุข
    ๒. ย่อมตื่นเป็นสุข
    ๓. ย่อมไม่ฝันลามก
    ๔. ย่อมเป็นที่รักแห่งมนุษย์ทั้งหลาย
    ๕. ย่อมเป็นที่รักแห่งอมนุษย์ทั้งหลาย
    ๖. เทวดาทั้งหลายย่อมรักษา
    ๗. ไฟ ยาพิษ หรือศาสตราย่อมไม่กล้ำกรายได้
    ๘. จิตย่อมตั้งมั่นโดยเร็ว
    ๙. สีหน้าย่อมผ่องใส
    ๑๐. เป็นผู้ไม่หลงใหลทำกาละ
    ๑๑. เมื่อไม่แทงตลอดคุณอันยิ่ง ย่อมเป็นผู้เข้าถึงพรหมโลก ]

การสวดจะทำให้ได้ กำลังของฌาณ ๓ - ฌาณ ๔ (จะเห็นว่ากำลังบทสวดมนต์เมตตาใหญ่พิสดารนี้อานิสงส์สูงมาก เพราะได้ถึงระดับพรหมค่ะ)

แต่การสวดมนต์ฯ ให้จิตเข้าระดับฌาณได้ ขึ้นอยู่กับกำลังสมาธิของแต่ละท่านเช่นกัน ดิฉันไม่ได้อยากเขียนเพื่อให้มองเรื่องของสมาธิเป็นเรื่องปาฏิหาริย์ หรือสิ่งเหนือวิสัยแก่การปฏิบัติ กำลังของจิตที่ได้ฐานสนับสนุนจากกำลังฌาณ (สมาธิขั้นสูง) จะทำให้กำลังของการแผ่เมตตาไปไกลหลายโยชน์ค่ะ (๑๖ โยชน์)* และการที่เมตตาได้ไกล การแผ่เมตตาของท่านที่เกิดกำลังสมาธิมากนั้นย่อมทั่วถึง ๓ ภพค่ะ

หน่วยการวัด
    ๑ โยชน์ = ๔๐๐ เส้น
    ๑ เส้น = ๒๐ วา
    ๑ วา = ๒ เมตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2008
  2. wee4444

wee4444 เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ Jittima มีบทสวดพระคาถาธารณปริตร และบทสวดเมตตาพรัมมะวิหารภาวนาแบบเต็ม ที่อยู่ในรูป mp3 ที่เป็นเสียงพระสวดเลย มีหรือเปล่าครับ ถ้ามีช่วยลงให้ download ด้วยนะครับ
    ขออนุโมทนาครับ
    ทางผมก็ได้ทราบข่าวมาจากอาจารย์ของพี่ท่านหนึ่งบอกมาเช่นกันว่า ช่วงนี้ต้องช่วยๆ สวดให้มากเข้าไว้ครับ

3. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    ขออนุโมทนากับท่านอาจารย์และคณะศิษย์

การสวดภาวนาบทพระพุทธมนต์ ส่งผลให้เกิดฤทธิ์ทางใจ

พุทธบารมี ย่อมคุ้มครอง ผู้ประพฤติดี ประพฤติชอบ

4. jittima_chamchalerm

jittima_chamchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

ลองฟังสวดแบบย่อ ก่อนได้ไหมคะ เพราะแบบเต็มยาวมากค่ะ
    และเสียงการสวดอาจจะค่อนข้างเร็ว จะเป็นแนวสวดแบบทางเหนือนะคะ ภาคกลางอาจไม่คุ้นนะคะ

* <a href ='http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=mettajetovimuti&month=04-2008&date=12&group=11&gblog=3 ' target='_blank'>กดฟังเสียงสวดมนต์เมตตาใหญ่ แบบพิสดาร (แบบย่อเล็ก) </a>

เมตตาใหญ่พิสดารแบบเต็ม ใช้หลักในการสวดเดียวกันกับบทย่อค่ะ ถ้าจำทิศได้ จำเนื้อความบทสวดได้ จะมีสมาธิมากค่ะ

5. คนดีเมืองหาดใหญ

คนดีเมืองหาดใหญ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    ถ้าเราเปิดฟังในบ้านบทสวดนี้จะทำให้วิญญานที่เรามองไม่เห็นที่อยุ่ในบ้านเรือนมาก่อน จะเป็นไรมั้ยคะ ขอคำแนะนำจากผู้รู้ค่ะ ขอบคุณค่ะ

6. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งดีเลยซิครับ การแผ่เมตตา ทั้ง 3 โลก ให้ได้รับส่วนกุศลทั่วกัน

ขอโมทนาจิตกับทุกท่านในกระทู้ด้วยนะครับ
    จะช่วยสวดด้วย ครับ อีกแรง

7. jittima_chamchalerm

เปิดฟังแล้ววิญญาณที่ทุกข์เมื่อเขาอนุโมทนาเขาก็ไปเกิดค่ะ และเมื่อสวดเทวดาท่านก็อนุโมทนาค่ะ ก็เจริญฌาณสูงยิ่งขึ้น เทพเทวายักษ์ครุฑนาค ท่านก็จะมาคุ้มครองระวังภัยให้คุณค่ะ

อีกอย่างในโลกของวิญญาณแค่คุณสวดมนต์แผ่เมตตาให้ สรรพวิญญาณเขาบอกต่อกันว่าผู้มีบุญ มีพระคุณมา อย่าทำร้ายคนนี้เพราะเขาเมตตาให้เราพ้นทุกข์ได้ เวลาไปไหนวิญญาณต่างถิ่นก็ไม่ทำร้ายค่ะ

ปริมาณของวิญญาณในพื้นที่มากมายค่ะแทบจะเบียดเสียดเหมือนเมล็ดทรายในมหาสมุทรเลยค่ะ เพราะฉะนั้นการบอกต่อกันก็เร็วน่ะค่ะ เหมือนคลื่นพลังงานกระทบและสะท้อนออกไปค่ะ

อนุโมทนาค่ะ

8. แหวนของแม่

แหวนของแม่ สมาชิก

แล้วเราต้องสวดทีเดียว 5 บทเลยรึเปล่าคะ
    หรือว่าภายในวันนึงเราจะเฉลี่ยสวดได้คะ
    เพราะปกติสวด บทธารณปริตรกับอาการวัตตาสูตร
    และบทย่อยอื่นๆก็มากอยู่ค่ะ(มีแรงจํากัดค่ะ)
    เมตตาแนะนําด้วยน่ะค่ะ,ขอบคุณค่ะ

9. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    สาธุ เมื่อคืนสวดแบบย่อไปแล้ว เดี๋ยวจะลองสวดแบบเต็มดูบ้าง

10. jittima_chamchalerm

สวดแต่บทเมตตาย่อ อย่างเดียวก็ได้ค่ะ จะขอเสริมในเรื่องของ อานิสงส์การสวดนะคะ

๑. คำนมัสการพระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์ แค่สวดระลึกคุณพระพุทธเจ้าก็คุ้มแล้วค่ะ
    ๒. พระคาถาอาการะวัตตาสูตร

อานิสงส์การสวดและภาวนาพระอาการวัตตาสูตร
    พระอาการวัตตาสูตร เป็นพระสูตรซึ่งบรรจุนวหรคุณ อภินิหาร การก้าวลงสู่พระครรภ์ การตั้งอยู่ในพระครรภ์ ความตรัสรู้ พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณของพระองค์บ้าง มหาปัญญาบารมีธรรมของพระองค์บ้าง วิชชาปริญญาธรรมบ้าง บรรจุไว้ซึ่งทศพลญาณกายกำลังของพระองค์บ้าง

พุทธจริยาและลักษณะของธรรมบ้าง ตลอดทั้งความชำนาญ ในกำลังญาณต่างๆ และบรรจุไว้ซึ่งพระพุทธประเพณี เมื่อบุคคลใดได้ท่องบ่น สาธยายทุกเช้า-ค่ำ จะมีอานุภาพมหาตบเดชะ ตลอดทั้งยศอำนาจ ลาภเมตตา มหานิยมทั่วทุกสารทิศ บันดาลให้เกิดโภคสมบัติ บริวารสมบัติ ประกอบด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ตลอดจนดลบันดาลตนเองให้มีฤทธิ์ มีโชค มีสติ มีปัญญา ป้องกัน สรรพภัยมิให้แผ้วพาลได้ จะคิดอะไรก็สมความปรารถนา ด้วยอำนาจแห่ง พระอาการวัตตาสูตรที่ตนสาธยายตลอดกาลนานฯ
    ( ให้ใช้ภาวนาสำหรับคนที่ดวงชะตาขาด เป็นการต่อดวงชะตาชีวิต และจะมีอานุภาพให้เกิด
    โชคลาภ อำนาจบริวาร และปราศจากภัยอันตราย ให้ภาวนาทุกเช้า-ค่ำ )

๓. พระคาถาธารณปริตร คาถานี้ก่อนนั่งสมาธิสวดบทนี้ก่อนจะดีมากค่ะ

คำแปลพระคาถาธารณปริตร
    ๑. อันชีวิตแห่งสมเด็จประสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลาย อันใครๆไม่อาจ กระทำอันตรายได้ฉันใด ขอชีวิตความเป็นอยู่แห่งข้าพเจ้า จงเป็นเหมือนเช่นนั้น

อันว่าญาณที่ไม่มีเครื่องกระทบของพระพุทธเจ้า ผู้มีบุญย่อมมีในอดีต ในอนาคต ในปัจจุบัน
    ๒. อันว่ากายกรรมทั้งปวงของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้ประกอบแล้วด้วยคุณธรรมทั้งหลายสามเหล่านี้มีญาณเป็นประธาน เป็นไปตามญาณ
    อันว่าวจีกรรมทั้งปวงของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้ประกอบแล้วด้วยคุณธรรมทั้งหลาย สามเหล่านี้มีญาณเป็นประธาน เป็นไปตามญาณ
    อันว่ามโนกรรมทั้งปวงของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้ประกอบแล้วด้วยคุณธรรมทั้งหลาย สามเหล่านี้มีญาณเป็นประธานเป็นไปตามญาณ
    ๓. อันว่าความเสื่อมถอยน้อยลงของประโยชน์ที่ประสงค์ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้มีบุญ ผู้ประกอบแล้วด้วยคุณธรรม ๖ ประการเหล่านี้
    อันว่าความเสื่อมถอยน้อยลงแห่งการแสดงธรรม ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

อันว่าความเสื่อมถอยน้อยลงของความเพียร ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อันว่าความเสื่อมถอยน้อยลงของวิปัสสนาญาณ ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อันว่าความเสื่อมถอยน้อยลงแห่งกามาวจรและรูปาวจรวิมุตติย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

๔. อันว่าการพูดเล่น ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้มีบุญ ผู้ประกอบด้วยคุณธรรมทั้งหลาย ๑๒ ประการเหล่านี้
    อันว่าการพูดพลั้งเผลอโดยขาดสติ ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อันว่าความไม่แพร่หลายในเญยยะธรรม ๕ ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อันว่าการกระทำใดๆ อย่างผลุนผลัน โดยไม่มีการพิจารณาเสียก่อน ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อันว่าความมีใจวุ่นวายด้วยกิเลส ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อันว่าการกระทำที่ไม่มีอุเบกขาในเตภูมิสังขาร ย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

๕. อันว่าความเคารพนอบน้อม ขอจงมีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้มีบุญ ผู้ประกอบแล้วด้วยคุณธรรม ๑๘ ประการเหล่านี้
    ทั้ง ๗ พระองค์

อันกายทุจริต ย่อมไม่มีแด่พระตถาคต
    อันว่าวจีทุจริต ย่อมไม่มีแด่พระตถาคต
    อันว่ามโนทุจริต ย่อมไม่มีแด่พระตถาคต
    อันว่าญาณ อันมีเครื่องกระทบของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้มีบุญ ย่อมไม่มีในอดีต
    อันว่าญาณ อันมีเครื่องกระทบของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้มีบุญ ย่อมไม่มีในปัจจุบัน
    อันว่าญาณ อันมีเครื่องกระทบของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้มีบุญ ย่อมไม่มีในอนาคต
    อันว่ากายกรรมทั้งปวง ไม่มีญาณเป็นประธาน ไม่เป็นไปตามญาณย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อันว่าวจีกรรมทั้งปวง ไม่มีญาณเป็นประธาน ไม่เป็นไปตามญาณย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อันว่ามโนกรรมทั้งปวง ไม่มีญาณเป็นประธาน ไม่เป็นไปตามญาณย่อมไม่มีแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    อันว่า ธารณปริตร นี้ ไม่มีเครื่องเทียบ ไม่มีเครื่องเสมอเหมือนเป็นที่ต่อต้าน เป็นที่หลบซ่อนของสัตว์ ผู้กลัวภัยในสังสารวัฏทั้งหลาย อัคคัง ประเสริฐ มหาเตชังมีเดชมาก

๖. ดูกรอานนท์ ท่านจงท่องจดจำ สอบถาม ซึ่งธารณปริตรนี้ อันว่ากายของผู้ท่องบทสวดมนต์ธารณปริตรนี้ ไม่พึงตาย ด้วยพิษงู พิษนาค ไม่พึงตายในน้ำ อันว่าไฟไม่พึงไหม้ เป็นผู้พ้นภัยพิบัติต่างๆ ใครคิดทำร้ายในวันเดียวไม่สำเร็จ ใครคิดทำร้ายทำลายในสองวัน สามวัน สี่วัน .... ก็ไม่สำเร็จ ไม่พึงเป็นโรคหลงลืม ไม่พึงเป็นบ้าใบ้ อันมนุษย์ทั้งหลายและอมนุษย์ทั้งหลายไม่สามารถเบียดเบียนได้
    ๗. อันว่าธารณปริตรนี้ มีความศักดิสิทธิ์ คือ ชาโล มีอนุภาพเหมือนพระอาทิตย์ ประชุมกัน ๗ ดวง ที่ขึ้นมา ในเวลาโลกาพินาศ มหาชาโล มีอานุภาพเหมือนมุ้งเหล็ก ที่สามารถป้องกันภัยจากเทวดา อินทร์ นาค ครุฑ ยักษ์ เป็นต้น ชาลิตเต มีอานุภาพประหารศัตรูทั้งหลาย มหาชาลิตเต มีอานุภาพให้พ้นจากกัปทั้ง ๓ คือ โรคันตรกัปสัตถันตรกัป และ ทุพภิกขันตรกัป มีอานุภาพให้พ้นจากโรคต่างๆ ในเวลาปฏิสนธิ คือ การเป็นใบ้ เป็นคนพิการ เป็นคนหูหนวก อีกทั้งไม่พึงตกต้นไม้ ตกเหว ตกเขาตาย สามารถได้สมบัติที่ยังไม่ได้ ทรัพย์สมบัติที่ได้มาแล้วก็เจริญขึ้นโดยความเป็นจริง สามารถประหารความมืด แล้วได้ความสว่าง
    ๘. ดูกรอานนท์ อันธารณปริตร ซึ่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลาย ทรงตรัสไว้พึงสมาคมคนดี ไม่พึงสมาคมคนชั่วพึงนำมาซึ่ง กลิ่นและรสอันเป็นธรรม พึงน้อมนำมาซึ่งน้ำใจดี ไม่พึงน้อมนำมาซึ่งน้ำใจร้าย พึงทำกายให้เป็นกายดี พึงนำมาแต่สิ่งอันเป็นกุศล ไม่พึงนำมาซึ่งสิ่งอันเป็นอกุศล พึงฟังแต่สิ่งที่ดีไม่พึงฟังสิ่งที่ไม่ดี พึงเห็นแต่นิมิตดีไม่พึงเห็นนิมิตร้าย โยรุกเข ต้นไม้ที่ตายแล้วสามารถฟื้นคืนมาได้ มหาโยรุกเข ต้นไม้ที่ยังเป็นอยู่ ก็ทำให้เจริญงอกงาม โดยความเป็นจริง สามารถประหารความมืด แล้วได้ความสว่าง
    ๙. ดูกรอานนท์ อันธารณปริตรนี้ สามารถรู้ความคิดร้ายของผู้อื่นอาวุธต่าง ๆ มีเครื่องประหาร เช่น มีด หอก ปืน ไฟ เป็นต้น ไม่สามารถทำอันตรายได้ มันติลา สามารถทำมนต์คาถา ให้มีความศักดิ์สิทธิ์ขึ้น สามารถประหารโรคต่างๆได้ และโรคร้ายแรงต่างๆไม่อาจทำอันตรายได้
    ทุพพิลา สามารถหลุดพ้นจากเครื่องผูกมัด ด้วยอำนาจแห่งสัจจะวาจานี้ ขอความสวัสดีมีชัยจงมีแก่ข้าพเจ้าในกาลทุกเมื่อเถิด

ความเป็นมาของพระคาถาธารณปริตร
    เมื่อครั้งออกพรรษาปี ๒๕๒๖ พระป่ากรรมฐานรูปหนึ่งได้มีโอกาสออกวิเวก เจริญรุกขมูล ธุดงค์ทางภาคเหนือและชายแดนฝั่งพม่าเขตติดต่อพรมแดนในแวดวงหมู่บ้านชาวเขาเผ่าต่างๆ นานเกือบ ๓ เดือน ขณะปักกลดพักที่ดอยพระพุทธบาทห้วยต้ม อ.ลี้ จ.ลำพูน ได้พบและปรึกษาธรรมปฏิบัติและอื่นๆ กับพระอาจารย์รังสรรค์ โชติปาโล ซึ่งเพิ่งจะธุดงค์เดินป่ามาจากประเทศพม่า และได้จดจำเอา“พระคาถาธารณปริตร” จากวัดอรัญตะยา ในมัณฑะเล ประเทศพม่ามาด้วย

เนื่องจากเห็นว่าเป็นบทสวดสรรเสริญพุทธคุณ ที่ในประเทศไทย เรายังไม่คุ้นเคยหรือมีปรากฏมาก่อน จะด้วยสาเหตุใดก็ตามที เมื่อพระป่า
    มาพบกันหลายองค์ที่จังหวัดลำพูน ก็ได้นำพระคาถาธารณปริตร บทนี้ทำวัตรเย็นร่วมกันติดต่อกันอยู่ ๕ วัน ก่อนทำเพียรภาวนาทุกค่ำคืน ได้ปรากฏเห็นหมู่เทวาอารักษ์ในนิมิต มาชุมนุมและร้องชมเชยสรรเสริญชื่นบาน ร่าเริงมากที่ได้ยินพระป่ากรรมฐานเจริญพระคาถาธารณปริตรอันทรงคุณเป็นเลิศนี้ พระภิกษุกรรมฐานทั้ง ๕-๖ รูป ครั้นเจริญพระปริตรนี้ที่ห้วยต้ม อำเภอลี้ จังหวัดลำพูน ต่างได้เห็นนิมิตเทวาอารักษ์ ชื่นชมตรงกันทั้งสิ้น แม้จะน้อมนำทำน้ำพระพุทธมนต์โปรดหมู่ญาติโยมในที่ต่างๆ ก็ศักดิ์สิทธิ์เหลือประมาณ จึงได้พิจารณาเห็นว่าพระพุทธานุภาพของพระปริตรบทนี้ทรงคุณเหลือประมาณ สมควรที่พุทธศาสนิกชนทุกท่านจะได้นำไปสาธยายบูชาต่อไป อนึ่ง ข้าพเจ้าได้ทราบจากหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ ว่าผู้ที่สาธยายมนต์พระปริตรบทนี้ทุกๆ วัน อย่างน้อยวันละ ๑ ครั้ง พร้อมกับเร่งบริจาคทาน รักษาศีล และเจริญภาวนา จะสามารถรอดพ้นจากวิกฤตมหาอุบัติภัยโลกที่จะบังเกิด

๔. เมตตาพรัหมะวิหาระภาวนา แบบเต็ม
    ๕. แผ่กุศลบารมี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2008
  11. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    กรุงเทพจะไม่เหลือถ้าไม่ช่วยกัน

12. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    คุณจิตติมา,

บทสวดพระคาถาธารณะปริตรสวดมานานแล้วและแนะให้ญาติพี่น้องและเพื่อนๆสวดกันมากๆ ตุณจิตติมาว่าไหม? ในคำแปลขณะสวดใหม่ๆ ดิฉันน้ำตาไหลเลยมีความรู้สึกว่าพระพุทธองค์ท่านเมตตามนุษย์อย่างเราๆ จริง ๆเลย พระองค์ทราบว่าจะเกิดเหตุการณ์โลกาวินาศมาแต่พุทธกาลแล้วได้ประทานบทธารณปริตรนี้ ให้มนุษย์ได้สวดกันเป็นพระเมตตาอย่างหาที่สุดมิได้จริง ๆ และมันช่างมาพ้องกับเหตุการณ์หลาย ๆอย่างบนโลกมนุษย์ขณะนี้ เสียจริง ๆ ส่วนพระอาการะวัตตาสูตร ได้เคยพาเพื่อนๆสวดเมื่อต้นปีนี้มา 9 วัดแล้วและทำหนังสือสวดมนต์ พระอาการะวัตตาสูตรร่วมกับรองศาสตราจารย์มานพ ตันตระบัณฑิตยพิมพ์แจกไปแล้วคะ อยากให้สวดกันมากๆ นะคะ เพราะอานิสงค์ไม่มีประมาณ ส่วนพระคาถาเมตตาใหญ่ พี่กำลังจะร่วมส่งเงินบุญพรุ่งนี้พิมพ์หนังสือสวดมนต์เมตตาใหญ่ร่วมกับ คุณธิติวัฒน์ สังวาลเดช แห่งเวปพลังจิตนี้ละคะ เพื่อเป็นธรรมทาน ขอให้เพื่อนๆ พี่ ๆ น้อง ๆสวดมนต์กันทุก ๆ วันนะคะ
    ชลธิชา

13. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    สาธุ สาธุ สาธุ นี่เรื่องจริงๆที่อาจจะเกิดขึ้นในเร็วนี้ ส่วนตัวสงด(พระอาการวัตตาสูตร)ทุกวัน ตอนตืนนอนลืมตาขึ้นมาก็สวดเลย1จบ พอสวดมนต์เช้าสวด3จบ+บรามี30-ธรรมจัก+เมตตาใหญ่ ตอนเย็นสวดอาการวัตตาสูตร3จบ+เมตตาใหญ่ ก่อนหลับตานอนอาการวัตตาสูตรแล้วหลับตานอน มีความสู้สึกอยากสวดเอง มีความรู้สึกลึกๆเหมือนจะมีเหตุอะไรบางอย่าง แต่ก็บอกไม่ถูก กราบโมทนากับทุกๆท่านด้วย สาธุ สาธุ สาธุ อานุโมทามิ

14. กุลวัชร

กุลวัชร ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

10 มิถุนายน 2009
    ขณะนี้พระบรมเกศาธาตุ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จากศรีลังกาเสด็จมาประทับที่ประเทศไทย จะมีพิธีสมโภชใหญ่ และ สวดมนต์พระพุทธคุณ 5000 จบ เท่าอายุพระพุทธศาสนาครั้งแรกของโลก เพื่อป้องกันภัยภิบัติ ขณะนี้ ประดิษฐานอยู่ในกทมแล้ว จะทำพิธีอัญเชิญอย่างเป็นทางการ วันที่ 28 ธค.นี้ ณ ท้องสนามหลวง และจะมีการเปิดโอกาสให้พุทธศาสนกิชน ร่วมสวดอิติปิโส ทั้งวัน ทั้งคืน ใครสวดได้แค่ไหน แล้วแต่ตามกำลัง ผู้มาสวดทุกวันจะได้รับเกียรติบัตร ด้วย หรือจะรวมคณะมาสวด ณ มณทลพิธีท้องสนามหลวง การที่พระบรมเกศาฯ เสด็จมาครั้งนี้ คงมาระงับภัยภิบัติที่จะเกิด ขึ้น โดยเฉพาะในกทม. ก่อนปีใหม่นี้ด้วย สอบถามรายละเอียดฝ่ายเลขา โทร 0827919461

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      35.7 KB
      เปิดดู:
      72