ภาพขุมนรก

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 22 มีนาคม 2006.

1. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    สาธุ...อนุโมทนาที่นำมาให้ดูค่ะ

น่ากัวจิงจิง

แต่สงสัยเหมือนคุณ kikinlala
    ว่า............
    ทำไมผู้คุมถึงเป็นหัวควายกับหัวม้าล่ะคะ??

2. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    พุทโธ...ธัมโม...สังโฆ...

!!!!!!!!!!!! * @ &... สุดบรรยายเลย กึยยยยยยยย์

3. มหาธรรมเทพ

มหาธรรมเทพ สมาชิกใหม่

12 กุมภาพันธ์ 2007
    ..อยากได้รูป โลกันตนรก อ่าคับ ใครมีช่วยลงด้วยนะคับ ป๋ม จาเอาไปทำงานอ่า......ขอบคุนคับ>><<

4. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    น่ากลัวมั๊กมาก แขนอ่อนเลย ที่จริงชอบดูภาพฝาผนังที่เป็นภาพนรกมาแต่เด็กไม่รู้เป็นไร
    ชอบดู แต่ดูแล้วก็กลัวมาก และพยายามหลีกเลี่ยงที่จะทำชั่วเท่าที่จะทำได้
    แต่มันก็มีเผลอทำบ้าง แหล่ะเน้อ เอาล่ะ จะพยายามทำให้ดีที่สุด ไม่เบียดเบียนใคร
    รักษาศีล ศึกษาธรรมะ ถ้าปฏิบัติได้ก็จะปฏิบัติแล้วกันค่ะ
    อนุโมธนาที่เอามาให้ชมกันค่ะ

5. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    อันกรรมดี และกรรมชั่วนั้น มันเป็นคนละส่วนกัน ส่งผลคนละครั้ง คนล่ะส่วนกันไม่สามารถนำมาหักล้าง ทดแทนซึ้งกันและกันได้ เพียงแต่ว่าเมื่อรู้ว่าเป็นสิ่งไม่ดี ควรล่ะเว้น ไม่ทำในสิ่งนั้น ๆ อีกขอให้ทำในสิ่งที่ดีต่อไปในภายหน้านะคะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

6. mr.karn_05

mr.karn_05 สมาชิก

31 สิงหาคม 2007
    สมาชิกใหม่ครับ ขอร่วมอนุโมทนาด้วย หมั่นทำความดีไว้เถิดสาธุชน

7. erkkrub

erkkrub สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ เห็นแล้วกลัวจริงๆ แต่บางอย่างก็ตัดไม่ได้ เพราะผมยังมีกิเลศอยู่ (ตกนรกแน่ๆ)

8. samusunn

samusunn เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    น่ากลัวมากๆ ค่ะ
    ทั้งอ่าน ทั้งดู ทั้งร้องไห้ไปด้วย
    กลัวอ่ะ.... ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

9. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ดูแล้วทำให้ระวังตัวจะพยายามรักษาศีล 5 ไม่ให้บกพร่องค่ะ

10. นักล่าแห่งนรก

นักล่าแห่งนรก สมาชิก

11 ธันวาคม 2007
    ทำดีไว้อย่าให้คนในนรกมาตาม
    เพราะข้าคือนักล่าแห่งนรก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      32.9 KB
      เปิดดู:
      105
  11. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ จะพยายามไม่ทำบาปอีกแล้ว
    น่ากลัวมากเลย

12. ป๊อปครับ

ป๊อปครับ สมาชิก

น่ากลัวจิงครับ

เห็นคุณก้อยทุกที่เลยคงสนใจธรรรมะมาก(good) อยากรู้จักครับ
    อีเมล popkung222@hotmail.com

13. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา...สาธุ....สาธุ....สาธุ ให้ตราบเข้าถึงพระนิพพาน
    ขออนุโมทนา...สาธุ....สาธุ....สาธุ ให้ตราบเข้าถึงพระนิพพาน

ข้าจะขอยึดหน่วงเอาซึ่งพระพุทธเจ้า พระปริยัติธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า แลคุณพระพุทธเจ้า แลคุณพระนวโลกุตรธรรมเจ้า แลคุณพระอริยสงฆ์เจ้าในอดีตอนาคตปัจจุบัน จงมาเป็นที่พึ่งแก่ข้าตราบเข้าสู่พระนิพพาน แลข้าจะขอนมัสการกราบไหว้ พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า อันเป็นอดีตอนาคตปัจจุบันสิ้นกาลนานทุกเมื่อ แลข้าพเจ้าจะข้อเป็นข้าแห่งพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า ขอพระพุทธเจ้าจงมาเป็นเจ้าเป็นใหญ่แก่ข้า ขอพระบาทาของพระพุทธเจ้า จงมาประดิษฐานอยู่เหนือเศียรเกล้าแห่งข้าสิ้นกาลทุกเมื่อ ขออาราธนาพระธรรเจ้าทั้งมวลนั้นจงมาประดิษฐานอยู่เหนือเศียรเกล้าแห่งข้าสิ้นกาลทุกเมื่อ ขอพระอริยสงฆ์เจ้าจงมาเป็นเจ้าเป็นหใหญ่ ข้าขอาราธนาคุรแห่งพระอริยสงฆ์
    จงประดิษฐาน อยู่เหนือเศียรเกล้าแห่งข้าสิ้นกาลทุกเมื่อ สิ่งอันอื่นที่จะได้เป็นที่พึ่งแก่ข้าหามิได้ ถ้าเว้นแต่พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้าเป็นที่พึ่งแก่ข้าพเจ้าเที่ยงแท้นักหนา ข้าไหว้ละอองธุลีบาททั้งหลายพระลายลักษณ์สุริยฉาย มงคลทั้งหลายจงมาบังเกิดแก่ข้าด้วยคำสัจนี้เถิด อนึ่งโทษอันใดข้าได้ประมาทพลาดพลั้งไว้ในพระพุทธเจ้าอันเป็นอดีจอนาคตปัจจุบัน ขอพระพุทธเจ้าขอมาอดโทษทั้งปวงนั้นให้แก่ข้าพระพุทธเจ้านี้เถิด ข้าขอกราบไหว้พระธรรมเจ้าทั้ง 2 ประการอันประเสริฐ โทษอันใดข้าได้ประมาทพลาดพลั้งไว้ในพระธรรมเจ้าทั้ง 2 ประการ ขอพระธรรมเจ้าทั้ง 2 ประการจงมาอดโทษทั้งปวงนั้นให้แก่ข้าพระพุทธเจ้านี้เถิด ข้าขอกราบไหว้พระอริยสงฆ์เจ้าทั้ง 2 ประการอันประเสริฐ โทษอันใดข้าได้ประมาทพลาดพลั้งไว้ในพระอริยสงฆ์เจ้าทั้ง 2 ประการ ขอพระอริยสงฆ์เจ้าทั้ง 2 ประการจงมาอดโทษทั้งปวงนั้นให้แก่ข้าพระพุทธเจ้านี้เถิด

14. ศุภกฤต บุญมา

ศุภกฤต บุญมา Active Member

20 ธันวาคม 2007
    ปฏิบัติธรรมกันเถิครับจะได้ ไปสวรรค์ ไปนิพพาน กันทุกคน

15. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    น่ากลัวจังเลย

16. keroro

keroro สมาชิกใหม่

กลัวแล้วขอราบ

ผมอายตัวเองไม่กลาทำบาปแล้วขอราบ

17. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะคะ ที่มีภาพดีๆมาฝาก จะนำไปเผยแพร่ อนุโมทนา สาธุค่ะ

18. virot05

virot05 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    น่ากลัวนะครับ

19. yosung

yosung Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    โมทนาค่ะ
    น่ากลัวมากเลยเคยดูตอนเด็กๆค่ะในหนังสือท่องนรกเล่มหนามาก

20. nongyao

nongyao เป็นที่รู้จักกันดี

จริงด้วย อยากรู้เหมือนกัน