ภาพขุมนรก

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 22 มีนาคม 2006.

1. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    ถึงคุณicecoffee (*) ทุกคนล้วนเคยทำความชั่วในอดีตกันทั้งนั้น ทุกคนล้วนเคยเป็นสัตว์เดรัจฉานและตกนรกมาก่อนทั้งนั้น เพราะเราเกิดตายมาหลายล้านชาติแล้ว ล้วนต้องเผลอทำบาปกันอยู่แล้ว แต่ละคนกระทำมากหรือน้อยต่างกัน เพราะฉะนั้น ณ ปัจจุบันวินาทีนี้เราต้องหมั่นสร้างความดี ทำทาน รักษาศีล5ให้บริสุทธิ์ ภาวนา จนกว่าจะสิ้นชีพ เพื่อภพต่อๆไปจะได้พ้นทุกข์ให้มากที่สุดจนเข้าถึงพระนิพพาน

(i)การที่คุณบอกว่านั่งกรรมฐานไม่ค่อยได้มาก ทุกคนตอนแรกๆก็เป็นเหมือนคุณนั่นแหละ ใจวอกแวกคิดนู่นนี่ ก็ช่างมันปล่อยให้มันคิด แล้วค่อยดึงมันกลับมาใหม่ทำไปเรื่อยๆ ภาวนา พุทโธ หายใจเข้าภาวนา"พุท" หายใจออกภาวนา "โธ"เริ่มแรกภาวนาหายใจลึกๆช้าๆสัก10ครั้ง แล้วค่อยหายใจภาวนาปกติของลมหายใจ จับให้จิตจดจ่ออยู่กับคำภาวนาพุทโธตลอด ไม่ต้องคิดว่าจะเจอโน่นนี่ทำใจให้ว่าง หมดห่วงรอบตัวทุกอย่าง ไม่ต้องสนใจเสียงอะไรที่มากระทบทั้งนั้น ตั้งเวลาไว้15นาทีต่อไปก็20,30,1ชั่วโมง ตามลำดับ จิตเราจะบอกเองว่าเราสามารถนั่งสมาธิได้ระดับไหนแล้ว ค่อยๆฝึกไปทุกวันๆนะคะ

(i) เราต้องเตือนจิตใจตัวเองว่า จะหมั่นสวดมนต์ไหว้พระทุกวันเหมือนเราต้องกินข้าวทุกวัน คือเราให้อาหารกายวันละ3มื้อ เราควรจะให้อาหารใจคือการสวดมนต์ภาวนานั่งสมาธิให้เป็นประจำ เพราะอาหารกายเดี๋ยวมันก็ต้องแตกดับโดนเผาทิ้งสลายไป แต่อาหารใจมันจะอยู่ติดกับคุณชั่วนิรันดร์ ทุกภพทุกชาติจนกว่าจะเข้าพระนิพพาน

(i) ดิฉันมีแฟนต่างชาติ เขาก็พยายามสวดมนต์ไหว้พระทุกวันเพราะฉันเล่าเรื่องธรรมะให้ฟังบ่อยๆ แล้วดิฉันก็สวดมนต์ไหว้พระเจิรญสมาธิภาวนาประจำ ทำให้เขาซึมซับการกระทำเหล่านี้ตามเรา เพราะเขาปฏิบัติแล้วเขารู้สึกได้จากตัวเขาเองว่า ชีวิตเขาดีขึ้น ใจอ่อนโยน ใจเย็น มีเมตตาต่อสัตว์ทั้งหลายมากขึ้น ดิฉันให้เขาแผ่เมตตาตัวเองและผู้อื่นด้วย เขาบอกว่า โชคดีมากที่ได้ภรรยาอย่างงี้ ดิฉันก็ดีใจที่ได้เจอสามีเดินไปในทิศทางเดียวกัน :)

(rose) เพราะฉะนั้นกรรมชั่วที่มีอยู่ก็จะลดน้อยลงหรือตามกรรมดีไม่ทัน อย่ากังวลปฏิบัติธรรมไปให้มากที่สุดคือหมั่น ทำทาน รักษาศีลให้บริสุทธุ์ เจริญสมาธิภาวนาให้มากที่สุดจนกว่าจะหมดลมหายใจนะคะ โชคดีนะคะ

สวัสดีคะ(kiss)

โมทนา สาธุ

2. poom101

poom101 Active Member

เคยดูภาพโป๊ กลัวโดนควักลูกตาจังอ่า....

3. Meii™

Meii™ สมาชิกใหม่

น่ากลัวจัง เลย อ่านแร้วไม่กล้าทำบาปเลยค่ะ

4. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุท่านเจ้าของกระทู้..ดูแล้วเตือนสติได้ดีจริงๆ สาธุ...

5. sonthya

sonthya เป็นที่รู้จักกันดี

กลัวครับ(ถ้าเคยอยู่มาก็ไม่ไปอีกแล้ว สาธุ)
    ๑. ผมจะมีความเคารพในพระพุทธเจ้า มีเคารพในพระธรรม มีเคารพในพระสงฆ์<O:p</O:p
    ๒. ผมจะรักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์
    <O:p</O:p๓. ผมจะระลึกถึงความตายทุกวัน
    ๔. ผมจะมีจิตจับพระนิพพานเป็นอารมณ์
    สาธุครับ
    <!-- / message -->

6. แก้วเจียระไน

แก้วเจียระไน Active Member

13 พฤษภาคม 2008
    ดูแล้วอนิจจามาเลยค่ะ
    อยากตัดอวิชชาให้ถึงแจ้ง

7. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ บุญนี้อุทิศให้ทุกดวงวิญญาณในนรกที่ได้ดูวันนี้ ขอให้ท่านมีความสุข และพ้นทุกข์โดยพลันด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

8. raynay

raynay เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ยังละมิได้เสียที ตอนนี้ได้แต่เลิกสุรา ศิลข้อ 5 คงสู้ไหว ข้อ 3 นี้ทำใจ ไม่รู้จะไหว ถึงตอนไหนกัน สู้ๆ

9. parnparn

parnparn เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2007
    ละอาย และ เกรงกลัวต่อบาป

10. Moral

Moral สมาชิก

3 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณมากนะครับ

ที่มอบสิ่งดีๆให้แก่ทุกคน

11. แก้เครียด

แก้เครียด สมาชิก

9 มิถุนายน 2008
    ขอปัญญาจงมีแก่ท่าน

12. infinityboon

infinityboon เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    แต่ตอนนี้นรกเขาก็พัฒนานะครับ ผมเคยไปมาตอนนั่งสมาธิ ไปเจอขุมที่เขาทรมารพวกเป็นชู้กับเมียคนอื่น แบบว่าเขาจะจับถ่างขาออก แล้วให้ลูกเหล็กขนาดใหญ่กว่าหัว3เท่า ปล่อยลงมากระแทก จน...แตกแบบว่าคนที่เคยโดนเตะผ่าหมากน่าจะรู้นะครับ แต่นี้หล่นมาทับจนแตกนี้สุดบรรยาย ส่วนหลุมที่มีกะทะทองแดงนี้ที่ไปเห็น มันก็เป็นหลุมบนดินมีแต่กะทะแล้วมีน้ำร้อนสีแดงอยู่ข้างใน ของใครของมันคนล่ะหลุม เปลื่องน่าดูนะครับ แล้วก็ต้นงิ้วนี้มีหนามขนาดใหญ่บ้างเล็กบ้าง แต่พวกที่ปีนขึ้นไปหลายคนไม่มี กิ่งเป็นหนามแหลมใหญ่ปีนขึ้นไปได้ แต่พอปีนถึงกลางต้น ก็มีหนามโผล่มาจากในต้นแทงตายติดอยู่ตรงนั้น แล้วก็มาทำแบบนี้ซ้ำๆ จนกว่ากรรมจะเบาบางลง ผมก็กลัวนะในนรกมีแต่ไฟทั้งนั้น แบบว่าร้อนมากครับ

13. yuriko99

yuriko99 สมาชิกใหม่

*0* อ่านจนตาลายเลย อิอิ

14. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนา "กลัวบาป" จึงต้องเร่ง"สร้างบุญ" เพื่อความไม่ประมาทในชีวิต สาธุ

15. teaw108

teaw108 สมาชิก

น่ากลัวมากครับ

16. chingchamp

chingchamp เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จะพยายามทำบุญให้มากๆครับ อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ

17. bigbasna

bigbasna สมาชิก

14 กันยายน 2008
    ขุมนรกสาวไส้นี่เพิ่งเปิดกิจการแน่นอน
    "ขุมนรกสาวไส้นักยมบาลกำลังใช้มีดผ่าอกสาวไส้ร่างวิญญาณของพวกคนที่ ใช้อำนาจหน้าที่ในราชการกระทำทุจริต กับพวกที่ปลูกพืชไร่ใส่ยาฆ่าแมลงยังไม่ทันหมดพิษยาก็นำออกจำหน่าย กับพวกพ่อเล้าแม่เล้าและพวกล้มแชร์ให้สุนัขกิน."
    ราชการ ยาฆ่าแมลง แชร์ มีมาไม่นานหรอก อิอิ ขำๆนะครับ

18. akep

akep เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    น่ากลัวครับ

19. kean2442

kean2442 สมาชิก

21 พฤศจิกายน 2008
    เคยทำไปหลายอย่างเหมือนกัน หนาวเลย

20. Fire Angel

Fire Angel สมาชิกใหม่

23 พฤศจิกายน 2008
    แล้วผมจะรอดมั๊ยเนี่ย