"ภาพถ่ายดวงจิตเทวดา" มีจริงหรือไม่หรือทำขึ้นมาเอง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ไร้หนทาง, 17 มกราคม 2013.

1. ไร้หนทาง

ไร้หนทาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    หลายๆๆท่านก็บอกว่า ทำขึ้นมาเองได้ บางท่านก็บอกว่า เป็นเรื่องจริงๆๆ
    ผมเองก็ เคยถ่ายเก็บไว้เยอะในงานพิธีต่างทางสายพระเเละตามวัด เเต่ทีแปลกๆๆพอวันงานจะถ่ายได้เยอะทีเดียวเเต่พออีกวันทีหมดงานพิธีสำคัญในวัด จะถ่ายไม่ติดเเล้วหรือติดไม่กี่ดวงจิตเท่านั้น บางทีช่วงในเวลาพระองค์สวดมนต์ หรือพิธีเททองหล่อพระ จะถ่ายติดเยอะมากๆๆพองานจบ มาถ่ายในทีเดียวกันไม่ติดเลย ถึงจะถ่ายทั้งคืนก็ตาม
    ครับตามทีผมเห็นนะ(ความเชื่อส่วนตัว)ปัจจัตตัง ผมว่าเทวดา พรหม จะพากันมาอนุโมทนา กันละ เพราะเห็น ไม่ใช่เเค่ถ่ายติดอย่างเดียว
    เเล้วคุณท่านๆๆทั้งหลาย จะบอกว่าไงดีละครับ บางก็ว่ากล้องเสียหรือไม่ดีผมเองก็ลองมาหมดเเล้ว ทั้งกล่องใหม่ ชื้อมาก็เอามาถ่ายเลย ทั้งกล่อง10ตัวถ่ายในเวลาเดียวกัน ติดเหมือนกัน เยอะๆๆมาก ให้คนถ่ายเวลาเดียวกันสถานทีเดียวกัน เรียกว่าทดลองกัน ในงานวัด พีธีหลอพระประธาน สามองค์ เเต่กล้อง ทั่วไปอาจจะถ่ายไม่ติด เเต่ถ้าเป็นรูปสายยาวๆๆไฟเเสงยาวผมก็ทำเองเป็น จากกล้อง ฟิลม์ ครับทำเป็นอยู่หลอกเเบบนั้นง่ายๆๆเลย
    อันนี้ผมก็เลยตั้งกระทู้ เพื่อความรู้เเค่นั้น บางสิ่งบางอย่างก็อธิบายไม่ได้
    ผมเองก็ไม่ใช่จะเก่งไปซะหมดทุกเรื่อง ใครมีรูปดวงจิตเทวดา มาลงให้ชมกันก็ได้นะครับ รูปไรก็ได้ รูปภาพมันเยอะจะลงให้ดูเรื่อยๆๆครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      2,385
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      2,517
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      3,582
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      2,270
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,371
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,674
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,064
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,078
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,098
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      998
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,374
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,104
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,664
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      1,400
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2013
  2. Rescue157

Rescue157 Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้ามองแบบเรื่องความศรัทธาถือว่าดี แต่ถ้ามองแบบวิทยาศาสตร์ อากาศความชื้นที่เลนส์กล้องครับ :cool:

3. LungKO

LungKO เป็นที่รู้จักกันดี

ที่เป็นอย่างนี้ ขึ้นอยู่กับกล้อง และสภาพอากาศ และสิ่งแวดล้อมอื่นๆ ครับ
    มีคนนำกล้องผมไปถ่าย ก็ได้ภาพแปลก ๆ มา เยอะแยะเลย
    แต่พอนำกล้อง ของผมอีกตัว ตัวอื่นไปถ่าย ไม่ได้

ผมมีเยอะแยะเลย ครับ
    ถ้าสนใจ หลวงปู่ท่านถ่ายไว้ เยอะแยะ ที่สำนักสงฆ์ถ้ำปูเสือ ต.หมากหญ้า อ.หนองวัวซอ จ.อุดรธานี ณ บริเวณศาลาพญาไม้หิน (ไม้กลายเป็นหิน)
    ซึ่งคนบางส่วนเชื่อว่ามีเทพรักษา และศักดิ์สิทธิ์ ครับผม

ถ้าจะลงให้ชมที่นี่ ก็อยากประหยัดพื้นที่ ของเว็บนี้ ครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      506.9 KB
      เปิดดู:
      603
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2013
  4. bussaba1

bussaba1 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    เห็นภาพแล้ว ขนลุกค่ะ สิ่งที่ตาเนื้อมองไม่เห็นมีอยู่จริง

5. ruangsin

ruangsin เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพถ่ายแบบนี้ที่บ้านผมก็มีดวงกลมๆเยอะเท่านี้แหละมีหลายสีทั้งสีใสและแบบดวงทึบคลุมบ้านเกือบมองไม่เห็นตัวบ้านบ้านผมมีพระธาตุและพระธาตุสิวลีซึ่งงอกขึ้นเรื่อยๆผมชอบสวดมนต์นั่งสมาธิเป็นประจำผมก็ไม่รู้ว่านั่งได้ถึงระดับไหนแต่ถ้าเวลาออกทำงานตากแดดจะนั่งเพ่งไปในอากาศจากนั้นแสงของดวงอาทิตย์ก็จะเปลี่ยนเป็นแสงนวลๆเหมือนแสงดวงจันทร์ทำให้แสงแดดไม่ร้อนแต่จะเย็นเหมือนแสงเดือนแปลกใจเหมือนกันว่ามันเป็นไปได้อย่างไร

6. ไร้หนทาง

ถ้าเลนส์มันชื่น ผมว่านะ
    ผมก็ถ่ายภาพ ทำไมไม่มีละครับ (ถามด้วยความสัตว์จริง) เเนววิทยาศาตร์ผมยังไม่เก่งเลย
    ผมถ่ายตอนฝนตกปอยๆๆเเละครับ คิดว่า เลนส์กล้อง หรือกล่องผมน่าจะชื่นนะครับ
    ครับผมเคยทำการทดสอบ กล้อง25ตัวมาเเล้ว เเต่เป็นกล้องดิจิตอล หมดเลยความอะเอียด8ขึ้นไปหมด ผมทีออกมา เหมือนกันเเค่22ตัว จากมุมหลายๆๆมุมผมก็เคยได้ยินมาว่าเลนส์ ชื้น ผมก้ถ่ายเวลาฝนตก ป่อยๆๆ พร่ำๆๆเเละก็ถ่ายช่วงอากาสหนาวน้ำค้างมากน้ำค้างเเรง ผมก็นำกล้องทั้งหมด20ตัวตากน้ำค้าง เเละก็ถ่าย ปรากฏว่ากล้องถ่ายไม่ได้4ตัว สงใสเจ้ง ละ ทีเหลือถ่ายติดเเต่ไม่ใช่ดวงจิตเเบบนี้เลยละครับ สงใสเลนส์กล้องจะชื้นมั่ง
    เเต่อย่างว่าละครับ ขนาดผมถ่ายกลางวันเเดดก็ยังติดดวงจิตเลยละ เรียกว่า กล้องโทรศัพท์ n8 ก็ถ่ายติดครับผม ทีผมโพสภาพไว้จะมีอยู่3ภาะครับถ่ายจากกล้องโทรศัพท์n8 ครับผม
    เรื่องนี้จึงเป็นเรื่องทียาก จะพิสูตรกัน นอกจากปัตจัตตังจริงๆๆอย่างผมหรือบางท่านเท่านั้น เเต่ผมเคยนำภาพไปให้ครูบาอาจารย์เก่งๆๆท่านก็นั่งทางในดูให้ท่านก็ว่าจริงครับ
    เเต่ก็ชั่งเถอะ ผมมาตั้งกระทู้ เพื่อ ศึกษากันนะครับ จริงหรือไม่ ชั่งมันเถอะครับผม
    ใครมีรูปแปลกๆๆมาลงได้อีกนะครับ เอิกๆๆๆๆ ผมก็สงใสมานาน ถ่ายติดเทวดาได้ด้วยหลอ จิตเทวดา ท่านละเอียดมากกว่า ผมว่าจะถามท่านเเต่ก็ไม่ได้ทันถามเสียที

7. jibakun

jibakun เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านติดกล้องวงจรปิด กลางคืนเปิดโหมดอินฟราเรด ลอยกันเพียบ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=knDvbMohUwA"]Man possessed by ghost caught on cctv at convenient store - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=Rx8bEj6RKTk"]????????????????????????? - YouTube[/ame]
    :boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2013
  8. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    รูปประเภทนี้เคยเอามาโพสต์กันหลายปีแล้ว

ทะเลาะ ถกเถียงกันเวปแทบแตก
    ใครเชื่ออย่างไรก็ว่าไปตามนั้นแล้วกัน ครับ

9. ไร้หนทาง

ใช่ครับ ผมก็เคยได้ยินจากผู้ติดตามของผมจากกรุงเทพเหมือนกัน

ผมก็เคยทำการทดลองมาเมื่อ3ปีทีเเล้ว มีหมู่คนหลายๆๆท่านเเละพระท่านก็ยังทดลองกัน ผมก็ลองทดลองกันทั้งตั้งกล้องวีดีโอ กล้องสาระพัดเลยละ
    ถ่าย วิญญาณกัน ติดมา1รูปเป็นภาพวีดีโอ ของดวงไฟ ทีลอยสูงไม่เกินหัวของเรา เเสงออกเเดงๆๆเหลืองๆๆ เเต่ผมก็ไม่ได้เก็บเอาไว้ มีหางเเสงยาวๆๆ
    น่าเสียดาย วีดีโอนั้นมันเกินพังสะก่อนจะเก็บภาพไว้ก็ปล่อยมันไป เราก้เเค่ถูกเชิญให้ไปร่วมทดลองกันเองในหมู่ลูกศิษย์ของผมเองครับ เพราะภาพแบบทีผมลง ทกเถียงกันมากๆๆ ดังทีคุณว่าเเละครับ
    ผมก็เลยเอามาลง ถามหาข้อเท็จจริงกัน เผื่อจะได้ไรดีๆๆอีก พวกเทวดาผมเชื่อ เเต่ถ้าภาพทีถ่ายได้มา ขนาดผมเองก็ยังไม่ค่อยเชื่อ100%เต็มเลยละครับ เเต่มันก็หาคำตอบไม่ได้ อธิบายยากจริงๆๆ แต่ผมก็เคยถ่ายภาพครูบาอาจารย์แบบ ไม่ได้ขอ ถ่ายไม่ติดเลยสักใบ อันนี้เเท้เเน่นอน พอขอเเล้วจึงถ่ายติด เเถมมีภาพดวงธรรม วงใหญ่ รัศมีของท่าน ยอมรับครับว่าท่านเก่งจริงๆๆ ก็เเค่เราไม่พูดท่านก็พูดก่อนเราซะหมด ว่าเราคิดอะไรท่านก็รู้หมดก่อน น่าเสียดายท่านมรณะภาพไปนานเเล้ว 6-7ปีมาเเล้ว ไม่งั้นจะเเน่นำให้ไปหาได้เลย

10. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ในภาพถ่ายติดได้เยอะนะครับ..แต่บางคนมีโอกาสเห็นได้ทั้งตาเปล่าและหลับตา..
    แต่เป็นปัจจัตตังดีกว่าหรือว่าอย่าเพิ่งสรุปตอนนี้จะดีกว่าคับ.

11. ไร้หนทาง

ครับ ผม

บางสิ่งบางอย่างก็ยากจริงๆๆๆทีจะอธิบาย
    ผมก็สงใสมานานเเล้วเหมือนกัน เห็นกายทิพย์นะพอจะเห็นอยู่ เเต่ถ่ายติดนี้สิ
    ยากจริงทีจะอธิบาย เอิกๆๆๆๆๆ ว่ามันจริงหรือไม่กันเเน่
    เเต่อย่างไร ก็ขอบคุณทุกท่านทีให้ความรู้ผม สายสงใสไปได้บ้าง เอิกๆๆๆ เเนววิทยาศาตร์ ไม่รู้เรื่องกะเขาเท่าไรเลย ก็ใช้ชีวิตอยู่เเต่ในป่าเสียส่วนใหญ่เนอะ
    เอิกๆๆ

12. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

จริงพอมีภาพที่ชัดกว่านี้หน่อยครับ.และในภาพยังมีพวกกายทิพย์อีกด้วยในภาพเดียวกัน
    แต่ก็เก็บไว้ดูเฉยๆคับ.ด้วยเหตุผลอย่างรู้ๆกันหละคับ..แต่ไม่ว่ากายทิพย์หรือแบบ
    วงกลมที่เห็นในรูปบางคนสามารถเห็นด้วยตาเปล่าได้.คนที่เห็นมาแล้ว.
    จะบอกสถาพแวดล้อมและรูปแบบการเห็นได้เหมือนกัน.เพียงแต่เล่าให้ใครฟังดังๆไม่ได้.
    และใครจะเห็นหรือไม่เห็นไม่ใช่ประเด็นหลัก..
    หรือว่าอย่างไรก็ไม่มีใครผิดใครถูก..เป็นปัจจัตตังเหมือนเดิมจะดีกว่า

13. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    เป็นภาพแสงที่หักเหผ่านละอองความชื้น หรือขี้ฝุ่น (มีคนเดินในงานเยอะหน่อยทำให้ฝุ่นฟุ้งและมีละอองความชื้นไปเกาะ) ในอากาศ มากกว่าครับ

ที่ผมกล้าพูดแบบนี้เพราะเคนยเห็นรายการแนวพิสูจน์ความจริงบางรายการเอาเทคนิคการถ่ายภาพแบบนี้มาเผยแพร่ครับ จำไม่ได้ว่ารายการไหน บางอ้อ หรือเรื่องจริงผ่านจอนี่แหละ วิธีถ่ายก็คือ มีฟ็อกกี้อันหนึ่ง ก่อนถ่ายรูปก็หันไปทิศที่มีไฟ ใช้ฟ็อกกี้ฉีดน้ำให้เกิดละออง คั่นระหว่างทิศที่มีแสงไฟกะกล้องครับ และต้องถ่ายก่อนที่ละอองน้ำจะหายไปจากพื้นที่ตรงนั้น แต่ไม่รู้ว่าเขาใช้โหมดไหนถ่ายภายกัน เพราะเคยดูเมื่อนานมาแล้ว ความจำมันหายไป

ส่วนตัวผมเชื่อเรื่องเทวดาอยู่และมีภาพถ่ายไม่กี่ภาพที่ผมเชื่อว่าเป็นภาพถ่ายของดวงจิตนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2017
  14. บุรุษไร้เงา

iso 400-600 บวกแฟลท
    Speed 1/500 ขึ้น ก็ถ่ายได้
    เอาว่าถ้าไม่เห็นด้วยตาเปล่าก็ให้เฉยๆไว้
    ปล ไม่มีข้อสรุปครับ

15. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    "ภาพถ่ายดวงจิตเทวดา" มีจริงหรือไม่หรือทำขึ้นมาเอง

เห็นคำถามแล้วนึกครั้งจตุคามดังระเบิดเถิดเทิง เรื่องมีว่ามีการถ่ายรูปหมู่กัน แต่มีครูคนหนึ่งแขวนจตุคาม ถ่ายออกมาแล้วรูปจตุคามลอยขึ้นเต็มเลย ตกตะลึงทึ่งกันทั้งคณะ มายก๊อตๆ จตุคามศักดิ์สิทธิ์แท้ๆ มีคนหนึ่่งพอรู้เรื่องถ่ายภาพอยู่บ้าง เอาไปให้ร้านถ่ายรูปดูให้ ทางร้านบอกว่า มามาจะทำจตุคามให้ดู แล้วก็เอาหมอนมาตบๆๆๆ แล้วถ่าย ว๊ายยย จตุคามเต็มเลย ช่างบอกว่า ฝุ่นละอองที่ฟุ้งในอากาศนั่นแล

ปรากฏว่าต่อมาอีกไม่นาน จตุคามก็ถูกนำไปเททิ้งข้างถนนแถวๆภาคใต้เกลื่อนกลาด จบข่าวจตุคามรามเทพ :p

16. Ithanka

Ithanka Active Member

ดวงแบบนี้ เคยเห็นฝรั่งเขียนหนังสือเหมือนกัน ยังหาข้อสรุปไม่ได้ ที่แน่ๆในรูปดูยาก เพื่อนๆอยากเห็นไม่ยากครับ มืดๆหน่อย noise เยอะๆ แบบท่านพี่ np บอก

จากการที่สังเกตส่วนตัว ดวง ต้องมีพลังงานในตัวเอง เลยเคลื่อนที่ได้ เพราะในห้องไม่มี พลังงานจากสิ่งแวดล้อมช่วยผลักดัน เคยถ่ายติด ด้วยกล้อง iphone สมัยฟิตๆสวดมนต์ทุกวัน ครับ

17. บุรุษไร้เงา

ใช่ดวงๆนั้น ถ้าถ่ายแบบภาพนิ่งๆจะ
    หาข้อสรุปยาก
    แต่ถ้ามีแนวการเคลื่อนที่ร่วมด้วย มีโอกาส
    เป็นไปได้สูง ใช้คำว่าเป็นไปได้นะ
    ส่วนตัวมีนะ ดวงกลมๆขนาดเกือบเมตรภาพหนึ่ง
    ที่วิ่งจากบนลงมา แล้ววิ่งโค้งผ่านข้างตัว
    แล้ววิ่งขึ้นกลับไปด้านบน ขณะไปเล่นที่วัดมีชื่อแห่งหนึ่ง
    ตอนดึกคนเดียว ตอนนั้นกำลังอุ้มแมว(แมวจริงๆไม่ใช่
    ญ ชื่อน้องแมว)อยู่
    แล้วตั้งกล้องถ่ายไว้ เมื่อซัก ๒ ปีก่อนได้
    เนื่องจาก ดวงนั้นวิ่งเร็วกว่าความเร็ว
    ซัทเตอร์กล้อง เลยจับแนวการเคลื่อนที่ได้นั่นเอง
    คิดว่า คงไม่ใช่ฝุ่น ดูจากแนวการเคลื่อนนะ
    แต่ย้ำว่า ไม่มีข้อสรุปนะ

ปล.แค่เพียงแต่เล่าใหฟัง...