ภาพพระพุทธเจ้า

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย s_arch, 2 กุมภาพันธ์ 2007.

1. DAPA

DAPA Active Member

15 สิงหาคม 2010
    ถ้าไม่รบกวน ช่วยส่งให้พี่ด้วยนะคะ <TABLE style="WIDTH: 100%" cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD rowSpan=2>
    </TD><TD style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 8px; VERTICAL-ALIGN: top; WIDTH: 100%; PADDING-TOP: 4px"><TABLE style="WIDTH: 100%" cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD id=idTd_Tile_Username1 width="100%" PPTestID="idTd_Tile_Username1" username="tukienon@hotmail.com"><LABEL class=cssUsernameHover id=SUName0 style="FONT-SIZE: 9.6pt" PPTestID="SUName0">tukienon@hotmail.com</LABEL></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

2. Satoo_pp

Satoo_pp Active Member

ภาพพระพุทธเจ้าที่แท้จริง ที่ถ่ายติดจากการไปถ่ายรูปที่ต้นโพธิ์ ณ ประเทศอินเดีย

ภาพที่ถ่ายได้โดยบังเอิญ ใช่หรือไม่ ที่มีคนกล่าวขานกัน คือภาพของพระพุทธเจ้าจริง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      34.9 KB
      เปิดดู:
      498
  3. Satoo_pp

Satoo_pp Active Member

ถ้ามีคนกล่าวขานอ้างอิงโดยทำให้ เกิดความเสื่อมถอย หรือ ไม่เกิดศรัทธา ควรจะมีการโต้แย้ง...เพื่อรักษาสิ่งที่ควร เป็นความจริง และเกิดความศรัทธา หรือมีความเลื่อมใส จักเกิดประโยชน์ กับพุทธเกษตรทั้งหลาย

4. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ภาพนี้ นับว่าใกล้เคียงกับภาพที่หนูเห็น เพียงแต่ด้านหลัง ไม่ใช่ ส่วนรูป พระพุทธ องค์ คล้ายๆ จีวรสีแบบนี้ นิ้วมือเรียวยาว หน้าเรียวรูปไข่ หูยาว ผิวไม่ดำ
    ที่ฝรั่งคนนี้ ถ่ายรูปติด พระพุทธองค์ บอกว่า ฝรั่งคนนี้ ไม่ได้เลื่อมใสพระพุทธศาสนา แต่มาหาเรื่องนำลงหนังสือ แล้วบอกว่าถ้าพระพุทธเจ้ามีจริง ถ่านรูปได้ ตนจะหันมานับถือ และ จะเผยแพร่พระพุทธศาสนาในประเทศ ของตน ด้วย
    หนูไม่ได้ส่งแล้วนะคะ ดูรูปนี้ น่าจะใช้ได้ ใกล้เคียงมาก (ภาพหายตอนไปลงโปรแกรมคะ ขอโทษด้วยจริงๆนะคะ)

5. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

ยึดทำไมกับรูปลักษณ์ภายนอกที่เป็นแค่ธาตุทั้ง 4 มาประกอบกัน ที่ก็จะดับไปตามธรรมดา
    ทะเลาะกันไปก็เท่านั้น เอาธรรมเป็นที่ยึดสิ ธรรมไม่เปลี่ยนแปลง ธรรมเป็นหนึ่งเดียว สาธุฯ

6. pandablahblah

pandablahblah Active Member

อนุโมทนาสาธุค่ะ ภาพใหญ่มากเลย
    ก็อาจจะจริงหรือไม่จริงก็ได้นะคะ แต่สังเกตดีๆ ด้านซ้ายสุดทางด้านล่างของภาพน่ะค่ะ มีภาษาจีนอยู่ อาจจะเป็นชาวจีน หรือชาวธิเบต หรือใครก็ตามบริเวณนั้นที่มีศัรทธาแรงกล้า และประกาศตนว่าเป็นสาวกของพระองค์ วาดขึ้นมาตามจิตนาการ หรือจิตที่เห็นตอนนั่งสมาธิ หรือเห็นนิมิตไปก็ตามแต่ค่ะ จินตนาการของคนเราก็ไม่เหมือนกันเนาะ ผู้วาดตั้งใจวาดอะไรหรือใคร ก็จะบอกว่าเป็นสิ่งนั้น หรือผู้นั้นล่ะค่ะ :)

7. toichi

toichi สมาชิกใหม่

8. sungnern1959

sungnern1959 สมาชิกใหม่

30 พฤษภาคม 2009
    ข้อมูลมีเพียงเท่านี้ ยังสรุปอะไรไม่ได้

9. tidjang

tidjang สมาชิกใหม่

ส่วนตัวทำให้หายสงสัยในภาพนี้ครับขออนุโมธนาด้วย

10. Phuttalokudorn

Phuttalokudorn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเห็นครั้งหนึ่งพระอาจารย์เอามาให้ดู แต่ถ้าเราดูดีๆ เอาจิตเข้าไปดูจะรู้ว่าคนเราไม่ได้อยู่ที่การแต่งตัว มันอยู่ทีใจ อยู่ที่การปฏิบัติ สมัยโบราณเขาจะปฏิบัติทางจิต ผมเคยเห็นพระอริยะที่สำเร็จไป บางองค์นุ่งผ้าถุงผู้หญิง สวมใส่เสื้อผู้หญิง ตลอดอายุของท่าน แต่ทางจิตของท่านปฏิบัติตลอด ปล่อยวาง ไม่ยึดติดในรูป กลิ่น เสียง สำผัส ก็สามารถบรรลุธรรมได้ ผมเชื่อ ร้อยเปอร์เซ็นต์ว่าเป็นพระพุทธเจ้า

11. กรุงเก่า

กรุงเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ครับคนที่เอาจิตเข้าสัมผัส เขาบอกภาพแรกใช่ครับ (เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ)

ภาพที่2 ก็ภาพวาดของจิตกรไม่ใช่ภาพถ่ายครับแต่ครอปมาแค่ส่วนตรงกลางภาพที่วาดเป็นพระนั่งอยู่ครับ แต่งแสงให้ดูไม่ชัด ตัวภาพจริงคงชัดกว่าเยอะครับ