ภาพยนต์การ์ตูนเรื่องพระพุทธเจ้า

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย สรานุวัฒน์ นวลคำ, 29 กันยายน 2008.

1. สรานุวัฒน์ นวลคำ

สรานุวัฒน์ นวลคำ Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    มีโอกาสได้ชมภาพยนตร์การ์ตูนเรื่องพระพุทธเจ้า นานแล้ว อยากให้อาจารย์ที่รับผิดชอบสอนพระพุทธศาสนาในโรงเรียนให้นักเรียนในโรงเรียนได้ดูนะครับ แม้จะตัดประวัติบางตอนออก เพราะคงจำกัดในส่วนของเวลาในการจัดสร้างไปบ้าง...แต่เนื้อหายังคงดีมาก ๆ เดี๋ยวนี้วิชาพุทธศาสนา มีสอนน้อยไปในโรงเรียน ที่มีอยู่ก็ไม่เน้น ไม่ให้ความสำคัญมากนัก แล้วใครละครับจะช่วยแก้ปัญหานี้.....??? ลองไปถามนักเรียนยุคนี้ วันวาเลนไทม์ตรงกับวันที่เท่าไหร่ ร้อยทั้งร้อยคงตอบได้ ....แต่หากถามว่า วันวิสาขบูชา วันมาฆบูชา วันอาสาฬหบูชา สำคัญอย่างไร ตรงกับวันขึ้น/แรม ที่เท่าไหร่..ผมเชื่อว่ามีนักเรียนไม่น้อยที่ตอบไม่ได้...คิดเห็นกันยังไงครับ....

2. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...
    [​IMG] จริงครับ เด็กตอบไม่ได้หลอกครับ ลองไปถามดูซิ[​IMG]

3. ritta

ritta เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2008
    มีวีชีดี จำหน่ายหรือยังครับ อยากชื้อไปให้ลูกๆดูแบบไม่ค่อยได้ออกไปใหนอ่ะ วนเวียนอยู่แต่บ้านกับที่ทำงานแหละผม

4. วรุณบุตร

วรุณบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    มีจำหน่ายแล้วครับ ตาม 711