ภาวนา พุทโธ มีอานุภาพมาก

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย gentboy, 23 กุมภาพันธ์ 2013.

1. gentboy

gentboy เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้้ผมประสบมากับตัวเองเลยครับ เกิดขึ้นเมื่อประมาณกลางปีที่แล้วครับ ครั้งนั้นผมเคยได้ไปอาบน้ำมนต์ที่บ้านคนรู้จักคนหนึ่ง(ไม่ขอเอยนาม)ที่เป็นร่างทรงของพระแม่อุมา เนื่องจากแม่ผมรู้จักและค่อนข้างสนิทกับเขาจึงอยากให้อาบเพื่อชะล้างสิ่งไม่ดี ก่อนอาบเข้าก็จะให้ไปถือขันที่มีน้ำอยู่เกือบเต็ม และมีดอกบัว มะกรุด ใบใม้ของต้นไม้บางต้น ขันที่ว่านี้ข้างบนเป็นทรงเหมือนขันใบใหญ่บรรจุน้ำได้เยอะ ข้างล่างจะมีขาต่อลงมาเหมือนขาพาน เขาเรียกว่าขันอะไรผมก็ไม่ทราบ(ขันที่ไว้สำหรับรับขันหรือเปล่า) เขาก็ให้ยกมาคนละอัน ตอนนั้นคนอาบมีประมาณ7คนรวมทั้งแม่ผม และตัวผมด้วย ก็ให้ยกมาหน้าเทวรูปพระแม่อุมา แล้วก็ให้นั้งพับเพียบลงแล้วเอามือสองมือโอบแตะข้างขันไว้ทั้งสองข้าง แล้วท่องว่า โอมนะมะศิวะ ไปเรื่อยๆ ถ้าขันเกิดเขย่าแรงๆขึ้นมาเอง แสดงว่าเทพจะลงมาช่วยในการอาบน้ำมนต์ครั้งนี้ เมื่อเขย่าแล้วก็ให้ไปรออาบน้ำมนต์ได้เลย ผมก็ท่องไป คนอื่นก็ท่องไป ปรากฎว่าขันของ 6 คน ซึ่งก็มีแม่ผมอยู่ด้วย ก็เกิดเขย่าขึ้นมาเรื่อยๆไปที่ละคน โยกอย่างแรงซ้ายขวาๆ เสร็จแล้วก็ลุกกันไปรออาบน้ำมนต์ เหลือผมคนเดียวที่ยังนิ่ง (ผมก็คิดในใจตอนแรกผมก็ไม่เชื่อ เขาจับเขย่ากันเองหรือป่าว แต่คิดอีกทีขันมันก็หนักมากอยู่เหมือนกัน มีน้ำเกือบเต็ม ซึ่งถ้าจับเขย่าก็บังคับได้ยากอยู่เหมือนกัน น้ำอาจจะหกเกือบหมด) ที่นี้คนที่เป็นร่างทรงเขาก็เลยอธิษฐานบอกเทพว่าให้ลงมาช่วยเขาด้วยเถิด ปรากฎว่า ขันของผมก็เริ่มหมุน ลองนึกกันดูว่าลักษณะเหมือนเส้าตั้งอยู่กับที่แล้วหมุนไป ไม่มีการเอียงไปซ้ายไปขวา มือที่ผมแตะขันอยู่ก็บิดตามไปจนมือหลุดจากขัน เสร็จผมก็ไปอาบน้ำมนต์ พออาบเสร็จ ร่างทรงก็ทักผมขึ้นมาว่า เธอไปท่องพุทโธมาก่อนอาบหรือป่าว ผมก็บอกว่าจริงครับเพราะตอนอยู่หน้าบ้านของร่างทรงคนนี้ ผมเดินเล่นไปมาอยู่ลานหน้าบ้านเขา รอเขาเรียกเข้าไปทำพิธี ขณะนั้นผมก็ได้ภาวนาพุทโธในใจไปด้วย ที่นี้เขาก็เลยบอกผมว่า ก็เธอไปภาวนาไว้เทพเลยไม่ลงมาเขย่าขัน ท่านเลยเลือกที่จะหมุนขันแทน แล้วเขาก็บอกต่อว่า พุทโธนี้ดีนะ กันได้ทั้งคุณผี คุณคน เวลาเข้าป่าก็ป้องกัน ผีป่าอะไรต่างๆได้ แม้แต่เทพจะมาลงประทับคนที่เป็นร่างทรงก็ลงประทับไม่ได้ถ้าคนที่เป็นร่างทรงคนนั้นไปภาวนาพุทโธ เพราะเทพท่านให้เกียรติพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าเป็นผู้ละกิเลสหมดสิ้น

2. Kenny17

Kenny17 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ดีนะครับที่คนทรงเค้ายังมีความนับถือในพระอยู่ ผมฟังมามากว่าคนทรงส่วนมากเค้าไม่ชอบเรื่องพระเรื่องเจ้า มีแต่ไปทางเทพทางองค์อย่างเดียว ผมว่าสำนักที่คุณไปก็ไม่เลวนะครับ ยังมีความคิดที่ตรงอยู่บ้างแม้จะไม่เต็มร้อยตามที่พระท่านบอกไว้ก็ตาม แต่ผมก็ยังคิดว่าไม่ควรที่จะเข้าไปรับองค์อะไรเลยจะดีกว่า ถ้าจะรับผมเลือกที่จะรับพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มาน้อมนำเข้าในใจแล้วปฎิบัติตามคำสั่งสนของท่านผู้ทรงศิลเหล่านั้นจะดีที่สุด

3. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    การภาวนา พุทโธ เป็นการเปล่งวาจานอบน้อมต่อพระผู้มีพระภาคเจ้า ซึ่งมีอานุภาพยิ่งนักขอกราบอนุโมทนาด้วยค่ะ

4. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

บริกรรม พุทโธ กับ นะโมพุทธายะ เป็นคำที่มีอานุภาพมากจริงๆครับ

5. rayrockzaa

rayrockzaa Active Member

พุธโธ ก็ คือ พุทธานุสติ ครับ

6. พชนาสภ

พชนาสภ เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธศาสนาให้แต่สิ่งดีๆ หากคนนั้นมีปัญญาหยั่งถึงพุทธรรม

7. paisan999

paisan999 Active Member

สาธุ สาธุ สาธุ