มหาสโมสรสันนิบาตพุทธภูมิครั้งใหญ่ที่สุดในกึ่งพุทธกาล

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย sravnane, 12 สิงหาคม 2007.

1. Peter

Peter เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนาบุญทุกๆอย่างกับทุกๆท่าน ถวายเป็นพุทธบูชาฯ
    ขอความปารถนาของพุทธภูมิทุกท่านจงเป็นผลสำเร็จทุกประการเทิญ

2. sravnane

sravnane เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    กาประชุมและเสวนาพุทธภูมิ (2)

มีวาระเร่งด่วนเข้านิดนึงครับ คือ
    1.เรื่องการจัดตั้งชมรมพุทธภูมิ

2.เรื่องการเปิดเวบของพุทธภูมิ ว่าจะใช้ชื่ออะไรกันครับ ตอนนี้มีอยู่2ชื่อ คือ1.พุทธภูมิ(ซึ่งเป็นชื่อที่ซ้ำกันมาก) 2.โพธิญาณ
    3.เรื่องการกำหนดวันพุทธภูมิสากล ซึ่งน่าจะเป็นวันแรม 1 ค่ำเดือน 11 ของทุกปีครับ (ซึ่งจะตรงกับวันที่พระพุทธเจ้าของเราเสด็จลงจากดาวดึงส์และทรงแสดงปาฏิหาริย์เปิดโลกอันเป็นวันมหาสัมมาทิฎฐิ และเป็นวันที่มีผู้ตั้งความปรารถนาพุทธภูมิมากที่สุดครับ)
    ท่านใดประสงค์จะแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมก็โพสแจ้งกันเข้ามาด่วนนะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

3. GUSS

GUSS เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

[​IMG]โมทนาครับ เห็นด้วยกับการจัดตั้งชมรมพุทธภุมิเพื่อเป็นศูนย์กลางในการรวมตัวกันของเหล่าพุทธภูมิทั้งหมดครับ โดยเริ่มจากชมรมแล้วค่อยพัฒนาองค์กรไปเรื่อยๆครับ ส่วนเวบคงต้องมีคู่กันก็ดีครับ
    (b-smile) (b-smile) (b-smile) (b-smile) (b-smile)

4. GUSS

โมทนาครับ

โมทนาครับ เห็นด้วยคนครับ(b-smile)

5. ธรรมทาสี

ธรรมทาสี เป็นที่รู้จักกันดี

การอุบัติขึ้นของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเเต่ละพระองค์ ถึงพร้อมด้วยเหตุปัจจัย อย่างน้อยก็ต้องมีสหชาติ ผู้จะได้เกิดร่วมชาติกับพระพุทธเจ้าเเต่ละพระองค์ต้องเป็นผู้เคยสร้างสมบุญบารมีร่วมกับท่านมาก่อน พระโพธิสัตว์เเต่ละพระองค์จะมีบริวารของท่านอยู่พร้อม ลำพังพระโพธิสัตว์หากปราศจากบริวารจะยังความปรารถนาให้สำเร็จได้ด้วยเหตุอันใด พระโพธิสัตว์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราชเป็นตัวอย่างการบำเพ็ญโพธิญาณที่เห็นเป็นรูปธรรมชัดเเจ้งอย่างที่สุด ทรงเป็นที่รักยิ่ง บูชายิ่งของทั้งมนุษย์เเละเทวดา ทรงครองใจคนทั้งชาติ เเละผู้ที่มีสัมมาทิฎฐิทั้งโลกไว้ได้ด้วยเหตุใด เราก็ควรเพียรสร้างเหตุเช่นนั้นให้เกิดขึ้นมีขึ้นในตัวเราเเละหมู่คณะ

ควรมิควรสุดเเท้เเต่ท่านทั้งหลายผู้ปรารถนาพุทธภูมิเเละอีกสามภูมิที่เหลือจะพิจารณา

ภูมิสี่ ประกอบด้วย

1) พุทธภูมิ
    2) โพธิสัตว์ภูมิ
    3) ปัจเจกภูมิ
    4) อรหันตภูมิ

กรรมใดที่ข้าพระพุทธเจ้าได้เคยล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย พระโพธิสัตว์เจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า เทพพรหมทุกชั้น ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณทุกท่าน วิญญูชนผู้มีสัมมาทิฎฐิทั้งหลายทั้งปวง ไม่ว่าจะด้วยทางกาย วาจา ใจ ก็ดีจะด้วยเจตนา หรือไม่มีเจตนาก็ดี จะต่อหน้าหรือลับหลังก็ดี จะด้วยความรู้เท่าถึงการณ์หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี นับเนื่องมาตั้งเเต่อดีตกาลจวบจนปัจจุบันตลอดไปจนอนาคตจนกว่าจะเข้าสู่พระนิพพาน ข้าพระพุทธเจ้าขอความเมตตาจากท่านทั้งหลายได้โปรดเอื้อเอ็นดูอนุเคราะห์ให้อโหสิกรรม ยกโทษ อดโทษ ให้เเก่ข้าพระพุทธเจ้าด้วยเทอญ

บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้เคยสร้างสมอุดมมาจวบจนปัจจุบัน ขอน้อมถวายเป็นพุทธบูชาเเด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทุกพระองค์ที่คุ้มครองดูเเลครอบครัวข้าพเจ้า ตลอดจนส่งเสริมสนับสนุนครอบครัวข้าพเจ้าให้มีความรุ่งเรืองทั้งทางโลกเเละทางธรรม

บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้เคยสร้างสมอุดมมาจวบจนปัจจุบัน ขอเเผ่กุศลนั้นให้เเก่ท่านผู้มีพระคุณทั้งหลายของข้าพเจ้าที่ล่วงลับไปเเล้ว มิตรรักมิตรสนิททั้งหลายที่ล่วงลับไปเเล้ว สิ่งศักดิ์สิทธิ์เบื้องกลางเเละเบื้องล่างทุกพระองค์ เทพาอารักษ์ รุกขเทวดา ณ สถานที่ที่ข้าพเจ้าได้พักอาศัย

บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้เคยสร้างสมอุดมมาตั้งเเต่อดีตชาติจวบจนปัจจุบัน ขออนุโมทนาบุญกุศลนั้นให้เเก่จิต ใจ กาย วิญญาณ เเละ อภิสังขารมารของตัวข้าพเจ้า

บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้เคยสร้างสมอุดมมาจวบจนปัจจุบัน ขออุทิศให้เจ้าเวรนายกรรมทั้งหลายที่ติดตามชาติภพข้าพเจ้ามา เเละที่อยู่ภายใน ภายนอกสังขารกายหยาบของข้าพเจ้า ญาติกาทั้งหลายของข้าพเจ้าที่ล่วงลับไปเเล้ว ตลอดจนเจ้าที่เจ้าทาง เจ้าของสถานที่ที่ข้าพเจ้าได้พักอาศัยเเละปฎิบัติธรรม

บุญกุศลใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาในอดีตชาติก็ดี ปัจจุบันชาติก็ดี ที่จะให้ผลเเก่ข้าพเจ้าเพียงไร ข้าพเจ้าขออุทิศกุศลนั้น ให้เเก่พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์เเละบริวารทั้งปวง จงทุกประการเทอญ

อนึ่งบุญกุศลใดที่พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์เเละบริวารทั้งปวง ได้บำเพ็ญมาทุกภพทุกชาติ ข้าพเจ้าขอกราบอนุโมทนา ขอให้ข้าพเจ้า จงมีส่วนเเห่งบุญนั้น จงทุกประการเทอญ

สิ่งใดข้าพเจ้า ได้เคยล่วงเกินท่านทั้งหลาย ด้วยกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ข้าพเจ้าขอกราบเเทบเท้าขอขมา ขอท่านจงโปรดเมตตา ยกโทษ อโหสิกรรม ให้เเก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญ

สิ่งใดที่ท่านได้เคยล่วงเกินข้าพเจ้ามาในอดีตชาติก็ดี ปัจจุบันชาติก็ดี ข้าพเจ้าขอปวารณาให้เป็นอโหสิกรรมทั้งหมดทั้งสิ้น

ข้าพเจ้าขออุทิศกุศลไปกับกระเเสเมตตาจิต ของพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ เเละบริวารทั้งปวง สัตว์ทั้งหลายทั้งปวงทั้งหมื่นโลกธาตุ เเสนโกฏจักรวาล อนันตจักรวาล จงมีส่วนเเห่งกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาจงทุกประการเทอญ

ข้าพเจ้าขอพรว่า เมื่อใดที่ข้าพเจ้า อุทิศกุศล เเผ่เมตตา เเละอธิษฐานจิต ขอให้ศักดิ์สิทธิ์ มีฤทธิ์ ประหนึ่งว่า ท่านทั้งหลายได้โปรดเมตตาบันดาลให้เป็นไปด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤศจิกายน 2007
  6. GUSS

ขอโมทนาครับ

[​IMG]โมทนาครับ อาราธนาพระกันขนาดนี้ถ้ารวมกันทุกคนจะขนาดไหนครับ เห็นด้วยกับการรวมตัวกันในการทำความดีแบบนี้ครับ ควรจะจัดให้มีประจำทุกๆปีก็ดีครับ
    (b-smile) (b-smile) (b-smile) (b-smile) (b-smile) ​

7. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    คำอธิษฐาน

ข้าพเจ้ามีสิ่งใดล่วงเกิน พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มารดา บิดา ผู้มีพระคุณ พระโพธิสัตว์ เหล่าพุทธภูมิ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ตลอดถึงสรรพสัตว์ทั้งปวง ไม่ว่าในอดีตชาติ หรือปัจจุบันชาติ โปรดจงงดโทษให้ข้าพเจ้านับแต่บัดนี้เถิด เพื่อความบริสุทธิ์ของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าจะขอสำรวมซึ่งกาย วาจา ใจ สืบต่อไปในเบื้องหน้านี้ หากแม้ว่าในอดีตข้าพเจ้าอธิษฐานไม่เป็นประโยชน์ ขัดขวาง และเป็นมลทินแก่ตัวข้าพเจ้า ข้าพเจ้าขอถอนคำอธิษฐานนั้นทุกๆประการ จงไม่เป็นมลทินแก่ข้าพเจ้าตลอดไป จนกว่าสู่นิพพาน<o></o>
    บัดนี้ข้าพเจ้าขอสมาทานศีลห้าประการ เพื่อนิพพานสมบัติข้าพเจ้าขอมอบกายถวายชีวิตนี้ เพื่อเป็นพุทธบูชา ธัมมะบูชา สังฆบูชา ข้าพเจ้าจะขอปฏิบัติธรรม (พระกัมมัฏฐาน ตามวาระและโอกาสที่ข้าพเจ้าจะสะดวกในปัจจุบัน) เพื่อบรรลุซึ่งสันติสุขสู่พระนิพพาน
    ข้าพเจ้าขออาราธนาพลังพุทธานุภาพ พระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันตสาวกทั้งหลาย พระธัมมานุภาพ พระสังฆานุภาพ จงประมวลกับบารมีสิบทัศที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมา ทุกภพทุกชาติ ตั้งแต่สมัยองค์ปฐมสัมมาสัมพุทธเจ้าจนถึงปัจจุบัน ดวงจิตข้าพเจ้าที่ตกหล่นอยู่ในนรกภูมิ อบายภูมิ จงให้ดวงจิตเหล่านั้นหลุดพ้น จงเชื่อมมาในดวงจิตดวงธรรมที่เป็นกุศลของข้าพเจ้า ทุกๆวาระจิต เกื้อกูลข้าพเจ้า บรรลุโลกุตตระธรรมโดยฉับพลัน อภิบาลข้าพเจ้าตลอดกาลทุกเมื่อจนเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
    กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ในฝ่ายกุศลที่สะอาดบริสุทธิ์ ขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา อานิสงส์นี้จงเพิ่มพูนทวีคูณด้วยรัศมีธรรมทุกๆวาระจิตโดยไม่ขาดสาย พ้นจากอุปสรรคทั้งปวง ส่งผลให้การบำเพ็ญสัมมาปฏิบัติให้เจริญยิ่งๆขึ้น เป็นผู้ไม่หลงใหลในโลกธรรม ๘ เป็นผู้ไม่ประมาท แตกฉานในพระธรรมคำสั่งสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า รอบรู้ในกองสังขารทั้งปวง เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน บังเกิดทิพยจักษุ ธัมมะจักษุ ปัญญาจักษุ บรรลุโลกุตตระธรรม อุดมสมบูรณ์พูนสุขทุกประการจนกว่าจะเข้าสู่พระนิพพาน ส่งผลเป็นกุศลนิมิต เกื้อกูลสรรพสัตว์ทุกชีวิต มุ่งบำเพ็ญสัมมาทิษฐิ สัมมาปฏิบัติ เกื้อกูลสัทธรรมซึ่งกันและกัน อุดมสมบูรณ์พูนสุขตลอดกาลจนกว่าจะเข้าสู่พระนิพพาน<o></o>

นิพพานะปัจจะโยโหตุ<o></o>​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤศจิกายน 2007
  8. sravnane

การประชุมและเสวนาพุทธภูมิ (3)

ตกลงพุทธภูมิเราใช้ชื่อเวบว่า "โพธิญาณ" กันนะครับ ตอนนี้มีแต่หน้าเวบครับลองไปดูกันครับ http://www.potiyan.com/ โดยความอุปถัมภ์และความช่วยเหลือของคุณnakamura และ จักพรรดิ์เซิฟเวอร์ ครับ
    [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai] [b-wai]

9. จิตว่าง

จิตว่าง เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างค่ะ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างค่ะ อยากทราบว่าจะส่งปัจจัยไปร่วมทำบุญในการนี้ได้ที่ไหนบ้างค่ะ
    (b-smile) (b-smile) (b-smile) (b-smile) (b-smile)

10. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ร่วมทำบุญได้ที่บัญชีนี้เลยครับ

โครงการจัดสร้างปรียนันท์ธรรมสถาน
    บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาลาดกระบัง
    ชื่อบัญชีจินดา จตุวงษ์
    เลขที่บัญชี 264-1-28141-2

.

11. GUSS

โมทนาครับ

[​IMG]ขอร่วมโมทนาด้วยคนครับ(deejai)

12. sravnane

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ตอนนี้กำลังจัดทำเรื่องความเป็นมาของเวบ,วัตถุประสงค์และการจัดตั้งชมรมพุธภูมิฯอยู่ครับ เมื่อเสร็จแล้วจะแจ้งให้ทุกๆท่านทราบอีกครับ
    (b-deejai) (b-flower) (b-deejai) ​

13. อวทม45

อวทม45 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2005
    ไม่เห็นมีใครพูดถึงปรมัถบารมีบ้างเลย มีใครที่พอจะถวายดวงตาสักข้างถวายเป็นพุทธบูชาได้ไหมครับ ขอเสียงหน่อย(แม้จะเทียบไม่ได้กับดวงดาวในท้องนภาก็เถอะแต่ก็น้ำหยดลงหิน หินยังกร่อน เนอะ)

14. เอกา

เอกา เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    ขอร่วมโมทนาครับ

ขอร่วมโมทนาครับ ดีครับที่มีการสานต่องานไม่ปล่อยให้สูญเปล่าขอให้สำเร็จทุกประการครับ(b-deejai)

15. zino

zino เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    โมทนาครับ

โมทนาครับ เห็นด้วยกับการจัดตั้งชมรมพุทธภูมิและควรจัดให้มีการรวมตัวกันทุกๆปีก็ดีครับ เพื่อความสามัคคีของหมู่คณะครับ
    (b-deejai) (b-deejai) (b-deejai) (b-deejai)

16. sravnane

การประชุมและเสวนาพุทธภูมิ (4)

ปัญหาและอุปสรรคในการรวมตัวกันของพุทธภูมิ
    แม้พุทธภูมิทุกท่านทุกกลุ่มทุกคณะและทุกสายจะมีปฏิทาและจุดมุ่งหมายคล้ายๆหรือเหมือนกัน แต่ก็มีแนวทางปฏิบัติและกิจกรรมที่ดำเนินอยู่แตกต่างกันมากตามที่ได้สืบทอดต่อกันมาหรือตามความถนัดที่มีหรืออาจจะเป็นสิ่งที่ถูกกำหนดลงมาทำงานด้านนั้นโดยเฉพาะตามที่ได้อธิษฐานไว้ฯ สิ่งเหล่านี้เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เหล่าพุทธภูมิขาดการเชื่อมต่อกัน เนื่องจากส่วนใหญ่ลงมาบำเพ็ญตามสายและมีหน้าที่ของตนอยู่แล้ว งานหรือกิจกรรมบางอย่างนอกเหนือจากที่ทำอยู่ทำให้ขาดความรู้ความชำนาญหรืออาจจะไม่ได้สนใจฯ ทำให้ไม่มีแรงจูงใจในการมารวมกันทำกิจกรรมอย่างอื่นนอกจากที่ตนถนัดหรือได้ตั้งปณิธาณไว้ อีกอย่างความรู้ที่มีอยู่เดิมอาจเป็นตัวปิดกั้นความรู้ใหม่ๆที่ดีๆและมีอยู่ก็ได้ครับ แนวทางการรวมตัวกันที่คิดอยู่ก็มีนะครับ คือการรวมวัตถุประสงค์ของทุกกลุ่มให้เป็นหนึ่งเดียวกันก่อน ตัวอย่างเช่น กลุ่มตามรอยพระบาทวัตถุประสงค์หลักใหญ่ก็คือการช่วยให้ทุกท่านสามารถตามรอยพระบาทพระเข้าสู่พระนิพพานได้ทุกท่าน กลุ่มอนุรักษ์พระธาตุวัตถุประสงค์หลักใหญ่ก็คือการช่วยให้ทุกท่านทำจิตให้บริสุทธิ์จนเป็นพระธาตุ กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติวัตถุประสงค์หลักใหญ่คือการช่วยให้ทุกท่านได้พ้นภัยทั้งมวลไปจากวัฏฏสังสารนี้ เป็นต้น ทุกท่านมีความคิดเห็นกันแบบไหนบ้างละครับ ลองเสนอหรือแนะนำมาดูครับ

17. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    เป็นธรรมดาของเหล่าพุทธภูมิอยู่แล้วครับ หุหุ....เรื่องทำเดี่ยวนี่ ...55 ไม่ว่ากัน ต้องค่อย ๆรวมกันครับ คนที่มารวมกันนี่ก็จะถือว่าโชคดีไป เท่าที่ทำมานี่รวมตัวกันนี่ดีกว่าทำเดี่ยว ๆมาก งานพุ่งปรี๊ดเลย.....

18. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบขออนุญาติพุทธภูมิทุกท่าน ทุกกลุ่ม ทุกเหล่า ผู้มีอุตสาหะอันประเสริฐ

ด้วยท่านนั้นได้ขอให้พุทธภูมิในแต่ละกลุ่มได้มีโอกาสเสนอแนะ แนวทาง ของตน เราขออนุญาติเสนอความเห็น

ตามที่ท่านชี้แจงโดยสังเขป

กลุ่มตามรอยพระบาท วัตถุประสงค์หลัก คือ การช่วยให้ทุกท่านสามารถตามรอยพระบาทพระเข้าสู่พระนิพพานได้ทุกท่าน อันรอยพระบาทนั้น จักเห็นได้ ก็ ด้วยอิทธิบาท 4 นำมาซึ่งความศรัทธา เป็นรอยพระพุทธบาทที่ปรากฏไปตามเขตแดน ไปตามแหล่งประเทศที่แสดงให้เห็น พระเมตตาในการอุตสาหะ เผยแผ่ธรรม แต่ธรรมนั้นก็ไม่ได้เพียงชี้ ให้เห็นลำพังเพียงพระบาท แต่ทรงหมายถึง ธรรมบาท ที่พระองค์ทรงชี้ไว้ คือสัทธรรม ซึ่งเริ่มด้วยการ ชี้ให้เห็นทุกข์ แม้นการปรากฏ ของพระพุทธบาท ก็มีนัย ชี้ให้เห็นทุกข์ ให้เห็นเขตแดนของทุกข์ ทำให้พระองค์ต้องทนทุกข์ด้วยอิทธิบาท เพื่อเข้ามาชี้ให้เห็น สัทธรรม และชี้ให้เห็นทาง พ้นทุกข์

กลุ่มอนุรักษ์พระธาตุ วัตถุประสงค์หลัก คือ การช่วยให้ทุกท่านทำจิตให้บริสุทธิ์จนเป็นพระธาตุ อันพระธาตุนั้น จักเห็นได้ ก็ต่อเมื่อ สลายร่างกาย เพื่อชี้ให้เห็นกาย คือก้อนทุกข์ เขตแดนแห่งทุกข์ที่อยู่ในกาย เมื่อสลายก้อนทุกข์ ย่อมปรากฏ ธรรมธาตุ อันไม่ใช่ กองกระดูก พระองค์ ทรงชี้ ทุกข์ ในกาย เพื่อให้เห็นซึ่ง สัทธรรม และชี้ให้เห็นทาง พ้นทุกข์

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ วัตถุประสงค์ คือ การช่วยให้ทุกท่านได้พ้นภัยทั้งมวลไปจากวัฏฏสังสาร อันวัฏฏสังสาร ที่ผองชน เหล่าสรรพสัตว์ ไม่อาจหนี คือ ทุกข์ เขตแดนแห่งทุกข์ที่ส่งออกนอกไปจากกาย ทางสลายทุกข์ที่อยู่นอกกาย นั้นเป็นเรื่องไม่จบสิ้น พระองค์ ทรงชี้ ธรรมชาติ อันเป็นทุกข์ อันอยู่นอกกาย เพื่อให้เห็นซึ่ง สัทธรรม และชี้ให้เห็นทาง พ้นทุกข์

จักเห็นว่า ไม่มีอันไหนเลย ที่จะไม่รวม ลงไปจุดเดียว ของหน้าที่ ของสิ่งที่เป็นไป คือ การชี้ทุกข์ ชี้หนทางแห่งทุกข์ ชี้ผลการพ้นทุกข์ ชี้หนทางดับทุกข์

เราจึงเห็นว่า วัตถุประสงค์หลัก ที่รวมกันได้ คือ การชี้ทุกข์ การชี้หนทางแห่งทุกข์ การชี้ผลการพ้นทุกข์ การชี้หนทางดับ รวมเรียบกว่า อริยะสัจจ ท่านจง รวมวัตถุประสงค์ ของเหล่าชน ด้วยอริยะธรรมนี้ ให้เป็น

กลุ่มหลัก อันมีวัตถุประสงค์เดียว คือ ชี้ทุกข์ ที่มีอยู่ ในทุกๆรูป ทุกๆนาม ทุกๆวัตถุประสงค์ ชี้ทุกข์ที่เกิดจากวัฏฏสงสาร ไม่ใช่ลำพังชี้ทุกข์ ชี้สุขจากชีวิตปัจจุบัน

เป็นการเจริญ ตามพระบาทที่เมตตาดำเนินไปชี้ทุกข์ในวัฏฏสงสารเป็นหลักให้แก่ ผองชน ทุกเขตแดน แม้นจะธุรกันดาร ชี้ทุกข์ในวัฏฏสังสารที่เกิดขึ้นจากกาย จากใจ เผยให้เห็นธาตุแท้ทรหดอดทนที่พุทธภูมิมี ชี้ทุกข์ในวัฏฏสงสารที่เกิดขึ้นทั่วไปในสรรพสัตว์และธรรมชาติ เผยให้เห็น ธรรม สูงสุดของธรรมชาติเหล่านั้นพึงพ้นอย่างแท้จริง

ให้เป็นกลุ่ม อริยะชนที่เปี่ยมเมตตาเป็นศรี แก่ผองชน นับแต่บัดนี้เทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2007
  19. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุญาติ พุทธวิสัย พิจารณาสิ่งต่อไปนี้

ในพุทธกาล สมัยพุทธองค์ ทรงมีพระชนชีพ เหตุใด จึงไม่ปรารภ ให้เหล่าสาวก แลเหล่าบริษัท จัดสร้างรูปเคารพ ท่าน ผู้ปราถนาพุทธภูมิ ย่อมคำนึงถึง ย่อมสาวเหตุถึง ย่อมเข้าใจพระดำรินั้น

ในพุทธกาล สมัยพุทธองค์ ทรงมีพระชนชีพ เหตุใด จึงไม่ปรารภ ให้เหล่าสาวก แลเหล่าบริษัท จัดสร้างตำราธรรมะ ท่าน ผู้ปราถนาพุทธภูมิ ย่อมคำนึงถึง ย่อมสาวเหตุถึง ย่อมเข้าใจพระดำรินั้น

ในพุทธกาล สมัยพุทธองค์ ทรงมีพระชนชีพ เหตุใด จึงไม่ปรารภ ให้เหล่าสาวก แลเหล่าบริษัท จัดการแสดงอิทธิปาฏิหารย์ ท่าน ผู้ปราถนาพุทธภูมิ ย่อมคำนึงถึง ย่อมสาวเหตุถึง ย่อมเข้าใจพระดำรินั้น

รวมความว่า

ท่านเห็นว่า การสร้างพระพุทธรูปให้วิจิตร ให้มากๆ การสร้างตำหรับตำราแม้เพียงอรรถเดียว ให้มากๆ การแสดงอิทธิปาฏิหารย์ให้วิเศษ ให้มากๆ คือ ทิฏฐิของพุทธะ หรือไม่

และดังพยากรณ์ที่ท่านทั้งหลาย ถือ เสมือนธงนำ ถือเสมือนบัญชา ถือเสมือนหน้าที่รับปฏิบัติมา ทิฏฐิแห่งพุทธะ ที่ต้องเหลือเพียงหนึ่ง ทิฏฐิไหนที่ควรคงอยู่ ทิฏฐิไหนที่ไม่ใช่ ที่ควรสูญหายไป ท่านผู้มีพุทธวิสัย ผู้มีปรีชาญาณ ผู้มีความปราถนาจะเป็นพุทธ ท่านจงตรึกตรอง ท่านจงลองซ้อม ท่านจงทดลองลงมือ ขจัด ทิฏฐิ ที่ไม่ใช่ ด้วยกุศโลบาย ปราศจากการเบียดเบียน เพื่อให้เป็นไปตาม หน้าที่รับปฏิบัติมา ทิฏฐิที่ตรงต่อพุทธะ พุทธศานา ตรงตามดำริแรกเริ่ม แห่งพุทธองค์เท่านั้น ที่ควรคงอยู่เป็นหนึ่งเดียว

หรือ ว่าท่าน จะยกใคร เป็นพุทธองค์ อันจะเปิดให้ มีทิฏฐิ อื่น ปรากฏได้

การนำประชาพ้นภัยนั้น คือ พ้นภัยในธรรมชาติที่เห็นๆ หรือพ้นภัยธรรมชาติที่ต้องเล็งเห็น คือ สังสารวัฏฏ กันแน่

ถ้าตอบเพียงว่า เป็นแค่การพ้นภัยในธรรมชาติที่เห็นๆ หรือที่จะเห็น งานเหล่านี้ ไม่ต้องอาศัย พุทธภูมิ แค่ หมดดู หมอเดา เขาก็ทำได้ ท่านจงเล็งเห็นงานที่ยากลำบาก เล็งหางานที่มีแต่พุทธภูมิผู้มีทิฏฐิตรงพุทธะแท้เท่านั้น มาทำเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2007
  20. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ศาสนาที่นำพาสัตว์โลกให้หลุดพ้น ****

พระธรรม
    หลักสัจจะธรรม...คือ หลักความจริง เป็นสิ่งสูงสุด

พระพุทธ
    พระพุทธเจ้า....คือ ผู้ค้นพบหลักสัจจะธรรม พบหนทางหลุดพ้น
    พระพุทธเจ้าถือหลักสัจจะธรรมเป็นสิ่งสูงสุด
    พระองค์ทรงรู้ว่าพระองค์เป็นผู้ประกาศและเผยแพร่หลักสัจจะธรรม

พระสงฆ์
    พระสาวกและฆราวาส...คือ ผู้ศึกษาเรียนรู้ในหลักสัจจะธรรมและปฏิบัติในหนทางหลุดพ้นตามที่พระพุทธเจ้าสั่งสอน
    เป็นการสืบทอดศาสนาต่อไป

สัจจะ
    สัจจะปฏิบัติ ... คือ หนทางหลุดพ้นที่พระพุทธเจ้าสั่งสอน
    หลังจากพระองค์ได้ค้นพบ "หลักสัจจะธรรม"

- " หนุมาน ผู้นำสาร "