ปิดการแจก ^~^มอบดอกกุหลาบสีทองเพียง1ท่าน ตามกติกา เนื่องในวันวาเลนไทน์^~^

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 7 กุมภาพันธ์ 2018.

1. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    กติกา
    ตอบคำถามดังข้อต่อไปนี้ค่ะ

1.เหตุใดพระราหุลจึงปรารถนาเป็นบุตรพระพุทธเจ้า

2.การสำเร็จเป็นบุตรพระพุทธะยังประโยชน์ใดแก่โลก

3.ทุกวันนี้ท่านนำคำตรัสสอนที่องค์พระศาสดาทรงสอนพระราหุลมาใช้ในชีวิตประจำวันหรือไม่ จงยกตัวอย่างอธิบาย

4.เหตุใดท่านจึงต้องการดอกไม้ที่จขกท.ตั้งใจมอบให้ และถ้าได้แล้ว จะนำไปทำอะไร

ขออนุโมทนากับทุกคำตอบล่วงหน้า สาธุ สาธุ สาธุ _/\_

ปล.ของดแจกผู้ที่ตอบโดยก็อปปี้ข้อความมาวาง ขอคำตอบที่เกิดจากการคิดวิเคราะห์ค่ะ Screenshot_2018-02-07-16-28-23.png

2. บ้องแบ้ว

105
    คัดเลือกเพียง1ท่านที่ตอบโดนใจ ปิดรับคำตอบวันที่30กุมภานี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2018
  3. pho2601

pho2601 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2007
    เหตุใดพระราหุลจึงปรารถนาเป็นบุตรพระพุทธเจ้า

ข้าพเจ้าคิดว่าการที่พระราหุลได้มาเกิดเป็นบุตรพระพุทธเจ้านั้น เกิดจากการที่ได้ตั้งความปรารถนาไว้แต่ปางก่อน โดยการอธิษฐานขอเกิดเป็นบุตรทุกภพทุกชาติ เพื่อเป็นการแสดงความกตัญญูแก่บิดา และเพื่อที่จะได้ทำประโยชน์แก่ผู้ที่เกิดร่วมภพภูมินั้นๆ

การสำเร็จเป็นบุตรพระพุทธะยังประโยชน์ใดแก่โลก

พระราหุลท่านเป็นตัวอย่างในเรื่องความอดทน การอ่อนน้อมถ่อมตน ว่าง่าย ไม่ถือตัว เป็นผู้ใคร่ต่อการศึกษาอย่างยิ่ง มีความขยันหมั่นเพียร และมีความกตัญญูกตเวที่อย่างยิ่ง

ทุกวันนี้ท่านนำคำตรัสสอนที่องค์พระศาสดาทรงสอนพระราหุลมาใช้ในชีวิตประจำวันหรือไม่ จงยกตัวอย่างอธิบาย

ข้าพเจ้าได้นำคำสอนในเรื่องการใช้สติพิจารณาการคิด การพูด การทำ มาใช้ในชีวิตประจำวัน ทำให้มีความระมัดระวังในการคิด จะพูดอะไรออกมาต้องคิดให้ดีก่อน ไม่ให้ตนเองและผู้อื่นเดือดร้อน และสิ่งที่กระทำต้องทำในสิ่งที่เป็นประโยชน์ ถูกต้อง ไม่ผิดศีลธรรม

เหตุใดท่านจึงต้องการดอกไม้ที่ จขกท. ตั้งใจมอบให้ และถ้าได้แล้ว จะนำไปทำอะไร

ข้าพเจ้าเห็นว่าดอกไม้ที่เจ้าของกระทู้มอบให้เป็นของมีค่า และข้าพเจ้าจะนำไปมอบให้ภรรยาของข้าพเจ้า ซึ่งปกติข้าพเจ้าไม่ค่อยได้ให้ดอกไม้ในวันพิเศษใดๆเลย

4. บ้องแบ้ว

105
    ขอขยายวันปิดรับคำตอบหน่อยนะคะ สั่งดอกไม้กับลาซาด้าไป ทางเว็บแจ้งว่าจะได้ของสิ้นเดือนค่ะ เป็นของพรีออเดอร์ _/\_

^@^

5. บ้องแบ้ว

105
    เป็นท่านเดียวที่ตอบนะคะ และตอบได้ดีด้วย ขอชื่อที่อยู่ เบอร์โทรส่งมาทางpmก้อได้นะคะ จะจัดส่งขนส่งเอกชนค่ะ เดี๋ยวไปรษณีย์ไทยทำดอกไม้หัก ใกล้จะได้ดอกไม้แล้วค่ะ ช้าไปนิดต้องขออภัยด้วยค่ะ

6. pho2601

pho2601 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2007
    ส่งที่อยู่ทาง PM แล้วครับ
    ขอบพระคุณมากๆครับ
    ขออนุโมทนาด้วยครับ