มักจะรู้สึกว่าเวลานอนหลับตัวมักจะลอยเหมือนจะหลุดออกจากร่าง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Anastrasia, 27 ตุลาคม 2011.

1. Anastrasia

Anastrasia สมาชิกใหม่

สวัสดีคะ หนูเป็นนักศึกษา อายุ 20 ปี คือตัวหนูเองไม่แน่ใจว่ามาถามเรื่องนี้ที่บอร์ดนี้จะถูกต้องหรือเปล่า คือตั้งแต่หนูอยู่ชั้น มัธยมต้น หนูมักจะฝันเหมือนกับว่า หนูจะเห็นห้องของตัวเอง คือถ้าหนูนอนอยู่ที่ไหน เหมือนกับว่าจะเห็นห้องนั้นในภาพฝันไม่ใช่เห็นทั่วห้องนะคะ เหมือนจะเห็นบางจุดที่สายตาเรามองเท่านั้น กับมักจะรู้สึกว่าตัวเองตัวลอยช่วงแรกที่เป็นก็เหมือนจะรู้สึกแค่ส่วนมือ คือมือจะลอยขึ้นเองอย่างควบคุมไม่ได้ ในฝันเหมือนรู้สึกตัว และพยายามดึงมือกลับเพราะไม่ทราบว่าคืออะไรและกลัว ผ่านมาสักพักก็จะเริ่มฝันว่ารู้สึกว่าขาบ้าง แขนบ้าง บางทีก็เกือบทั้งตัว พอเวลาผ่านไปก็ไม่ได้ฝันอีกราว 4-5 ปีเห็นจะได้ แล้วก็จะมีเป็นบ้างครั้งคราว ช่วงนี้ก็จะเริ่มมีอาการนั้นกลับมาอีก แต่ว่าจะเหมือนว่าตัวจะลอยได้ตั้งแต่ช่วงขาขึ้นมาช่วงเอวและลอยได้สูงขึ้นมาก เหมือนว่ามีอะไรดูด อะไรดึง ราวกับมีแม่เหล็กดึงขึ้นมา และบางทีเหมือนกับจะลอยไปไกลมาก ในฝันเหมือนรู้สึกตัว ช่วงหลังๆเลยปล่อยๆไม่ดึงไม่รั้งเอาไว้แล้วพยายามตั้งกำหนดลมหายใจทำใจให้สงบกับสิ่งที่เกิดขึ้น

คือตัวหนูเองก็ปฏิบัติสมาธิบ้าง แต่ไม่ได้ปฏิบัติตลอดและเป็นประจำ (พักหลังๆนี้ทำนานๆครั้งค่ะเพราะว่าเรียนหนัก) คือทำเอาเองไม่ได้ตีตายตัวว่าทำอย่างไร บางทีนั่งเพื่อให้ใจสงบ ก็จะมีบางครั้งที่นั่งแล้วรู้สึกว่าตัวเองไร้ร่างกายมีแค่ส่วนกำหนดรู้ที่จิต (แต่ว่าเกิดไม่กี่ครั้งเองค่ะ) แต่หนุก็ไม่รู้ว่าคืออะไร แล้วต้องทำอย่างไรดี สิ่งที่เกิดนี้ดีหรือไม่ดีไม่ทราบ เพราะเราเองก็เหมือนไม่ได้ว่าจะตั้งใจทำสมาธิหรือว่าจะเคร่งครัดอะไรสักเท่าไหร่ พยายามหาคำตอบในอินเตอร์เน็ตก็เหมือนจะไม่ถี่ถ้วนเลยมาถามเองดีกว่า

ยังไงก็ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ให้ความเมตตาชี้แนะดว้ยนะคะ ^^

2. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

แล้วรู้สึกตัวด้วยใช่ไหมครับ แตเวลาตื่นคุณตื่นยากใช่หรือไม่

3. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    เรื่องปกติ

เมื่อตัวเองปฏิบัติกรรมฐานใหม่ๆ เคยฝันว่าปฏิบัติกรรมฐานด้วยซ้ำ

เวลานอนหลับตัวมักจะลอยเหมือนจะหลุดออกจากร่าง

ขณะฝัน หมายถึงว่า เราหลับไม่สนิท ประมาณครึ่งหลับครึ่งตื่น จิตก็ทำงานของมัน เพียงแต่ว่า เราตื่นรู้สึกตัวแล้ว ไม่ควรคิดทวบทวนเรื่องที่ฝัน หมายถึงว่า ฝันก็ฝัน ตื่นมาแล้วจบ ตัดให้ขาดกัน พูดง่ายๆว่า ไม่ต่อความยาวสาวความยึด หากจะคิดก็พึงกำหนดจิตตามที่คิด ที่เป็น แค่นี้เอง ต่อไปเมื่อสติสัมปชัญญะเพิ่มพูนขึ้นจะคุมสิ่งเหล่านี้หมด

สติสัมปชัญญะก็งอกงามจากการกำหนดรู้ดูทันขณะปัจจุบันนี่เอง

4. Anastrasia

ค่ะๆๆๆๆ ใช่แล้วค่ะ ฝันแล้วตื่นยาก แต่ว่าเหมือนว่ารู้ตัวง่ะ ไม่ทราบเปนไร ควรทำยังไง เปนมานานมากแล้วด้วยค่ะ

5. Anastrasia

คนมาตอบน้อยจังเสียใจ T^T

6. fakeza

fakeza สมาชิก

14 พฤศจิกายน 2006
    เคยเป็นเหมือนกันครับ ในส่วนของอาการตัวลอย-หมุนเคว้ง และตอนตื่นนอน บ่อยมากด้วยที่จิตเราตื่นแล้วแต่ควบคุมร่างกายส่วนใหญ่ไม่ได้(ขยับได้แค่นิ้วมือ-เท้า และคิ้ว) ทั้งๆที่รู้ตัวจึงอยากจะขอคำแนะนำในการกลับมาคุมร่างกาย ณ ช่วงเวลาดังที่กล่าวมา ซึ่งผมเคยฝืนให้มันกลับมาใช้เวลานานและเหนื่อยมาก พักหลังถ้าเป็นผมจะปล่อยและลองดูว่ามันจะเป็นยังไงต่อไป สุดท้ายมันก็กลับมาขยับได้เองแต่นานหน่อย จึงอยากสอบถามความรู้จากผู้ที่เคยผ่านจุดนี้มาครับ ขอติดตามคำตอบในนี้ด้วยคนนะครับ อิอิอิ

7. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    บางทีไม่ต้องหลับนั่งเอนหลังกางแขนสบายๆ เอ้า มือยกขึ้นมา ลืมตามาดู เอ้ามือก็อยู่ในท่าเดิม เพื่อความแน่ใจ จับจีบมือดู หลับตา จิตว่างสบายๆ มือยกขึ้นมาแต่ปล่อยจีบ ลืมตาดู มือยังจับจีบเหมือนเดิม เออ จริงด้วยเข้าใจล่ะ

8. saikrang

saikrang สมาชิก

เคยเป็นเหมือนกันค่ะ ช่วงหลังนี่เป็นบ่อย กลับมาจากวัด ทำบุญแล้วจะชอบฝันว่าตัวเองลอยได้ โดยหลังมานี่ เริ่มรู้ตัว แบบ อยากให้ลอยก็ลอยได้ในฝัน ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร รอคนมาตอบเหมือนกันค่ะ

9. Aunyadham

Aunyadham ธรรมใด เกิดขึ้นเพราะเหตุใด ย่อมดับที่เหตุนั้นแล

คงจะเป็นนิมิตเฉยๆ ก็เป็นอารมณ์ที่ปรุงแต่งไปตามธาตุๆขันธ์ๆ

10. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    ก็เคยเป็นครับ ลักษณะว่ามือยกขึ้นแต่ความจริงก็ไม่ได้ยก เวลานอนใกล้จะหลับลักษณะเหมือนตัวจะเบาและเคลื่อนลอยขึ้นแต่ความจริงตัวก็นอนเช่นเดิม
    ของผมเป็นเพราะผมทำให้เป็นคือผมเรียนเรื่องการถอดจิตมา ลักษณะของคนอื่นเป็นอย่างไรผมก็ไม่ทราบ แต่ของผมเป็นคล้ายกับที่คุณเป็น ก็ไม่มีอันตรายอะไรครับ ถ้าไม่อยากเป็นเวลามันเป็นตรงไหนก็เอาความรู้สึกไปดูกายตรงนั้น ดูมันเฉยๆครับ ทำความรู้สึกดูว่าจะเป็นอย่างไรต่อไปอีก บางครั้งมันก็เป็นต่อ ส่วนใหญ่ก็จะหยุดครับ

11. อิ๊ด

อิ๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ถอดจิตมีจริง แต่ดูเหมือนคุณจะสุขภาพไม่ดีด้วย

12. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    พี่เคยเป็น
    แต่ของพี่ตอนเด็ก มักจะ รู้สึก ว่าตัวเอง ตกจากที่สูง เวลาเคลิ้มๆ มันวูบ สดุ้ง ตลอด

และ ช่วง ทำสมาธิ อย่างสม่ำเสมอ
    มันเคยเป็นประมาณ สอง ครั้ง คือ
    ครั้งแรก มัน ลอย จน จะ ชนเพดานห้อง ร้องเลย เฮ้ยๆๆๆ เคยเห็นท่าจับกบมั๊ย น้านละ

อีก ครั้ง ทำสมาธิ จน หลับ เห็นตัวเอง ลอย ขึ้นลง อ้าว ลอยไป จะนอน
    แชร์ ประสบการณ์คะ

ขยันทำสมาธิ ให้เหมือน ขยันเรียน นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2013
  13. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    สวัสดีคับ คุณตำรวจ
    โทรศัพท์ ไม่ได้ใส่ซิม แต่โทรเข้าได้เนอะ เทห์จัง
    มันเป็นการกระทำโดย โดยที่
    เจ้าของเขาไม่อนุญาติ เขาเรียกโจรกรรม(กรรมของบุคคลอื่นมั็ยอะ)
    กระผมไม่ต้องการให้ท่าน
    ที่คอยจับผิดคนอื่น หันมาจับผิดตัวท่านเอง ว่า เนี้ยทำถูกต้องมั๊ย
    กระผมจะมาเรียนท่านว่า
    กฎของกรรมมีจริงๆนะคับ
    หยุดเถิดคับ

14. Jera

Jera เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกตัวในฝันครับถ้าเป้นเด็กก้จะฝันเปียกเป้นเพราะว่าก่อนนอนจิตเป็นสมาธิ1ทำความรู้สึกตัวในปัจจุบันบ่อย1คนแนวนี้จะเจริญสติไปได้เร็วครับ

15. Anremo

Anremo สมาชิกใหม่

ผมรู้สึกว่าตัวลอยขึ้นเองแต่ผมก็รู้สึกตัวบ้างแต่ลืมตาไม่ขึ้นก็ได้ยินแต่เสียงตัวที่ตกลงมาจากอากาศและก็รู้สึกจุกเล็กน้อย มันเป็นเพราะอะไรคับ

16. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

จิตมันจะรวม อย่าไปฝืน

ถ้าฝืน จะอึดอัด จะยักยอก จะแสบๆไปทั่ว

และอย่าไปเน้นการเหนตรง สภาพลอย ลอยไป
    ไหน กลับมาแอ๊กไม่แอ๊ก

ให้วางจิตเหน มันเปนเช่นนั้นเอง ตอนก่อนจะ...
    ตอนจะ.... ตอนลอยออก ....ตอนลอยอยู่...
    ลอยไป.....ลอยกลับ

ลอยกลับนี่มีหลายอย่าง ตรงเหตุกลับ ต้องวาง
    ใจรับสภาพ อย่า เพลินในการออก

บางคนลอยกลับเพราะ แม่มาเรียกไปทานข้าว

พอจิตกลับ ความเมาหมกมุ่นการลอย พาไปฉวย
    อาวุธเปรี้ยง!!! ตัดนิพพาน เอาได้

ดังนั้น

ตอนกลับ จะแอ๊ก หรือไม่แอ็ก อย่าวางจิตใส่
    ใจตรงนี้ ให้วางแบบรับสภาพ เอาเท่าที่ได้

พอวางเก่งๆ จะชำนาญ ไม่ใช่แค่ตอนทำในรูปแบบ

แต่เดิน ยืน นั่ง นอน ดื่ม ทำ พูด คิด ลอยได้
    รวดเร็ว ท่านมัจจุรินทร์งับปากไม่ทัน

17. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    อุปจารสมาธิ
    ส้มหล่น
    สติอ่อน
    แต่มีวาสนาที่ดี

18. pinit417

pinit417 Active Member

ก็ไม่รู้มันคืออะไรเหมือนกัน แต่ตอนผมเป็นวัยรุ่นผมก็มีอาการประหลาดเหมือนกัน คือเวลาจะหลับจะรู้สึกจิตมันหมุนเป็นวงกลมแล้วเหมือนถูกดูดลงไปเรื่อยสู่จุดศูนย์กลางแต่นะตอนนั้นผมก็กลัว พยายามดึงจิตขึ้นมาแล้วก็พยายามที่จะตื่น แต่มันตื่นไม่ได้ ต้องพยายามกระดิกนิ้วตัวเองให้ได้ก่อนถึงจะลุกขึ้นมาได้....ต้องขอบอกว่ามันเป็นอะไรที่ทรมานและเหนื่อยมาก เพราะคืนหนึงเป็น 4-5 ครั้ง แล้วก็เป็นทุกคืนด้วย

ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว....สรุปไม่ได้ตอบอะไรเลยใช่ม่ะ 555

ถ้าให้แนะนำก็ไม่มีอะไรมากครับ ไม่ต้องไปกลัว รักษาจิตเราให้ดี ตั้งสติทำสมาธิครับ สักพักอาการนี้ก็น่าจะหายไปนะ

19. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    สติอ่อนครับ
    สมาธิเริ่มสมดุลเลยจะเป็นสมาธินิดๆแต่สติตามไม่ทัน
    แถมยังกลัวด้วยเลยไม่รวม
    ที่ตื่นยากเพราะต้องรออาการที่เกิดให้หายไปก่อนจึงลุกได้
    สงสัยต้องร่ายยาวๆแบบลุงนพสินะ

20. ดิฐรัช

ดิฐรัช สมาชิกใหม่

เราเคยของจริงวันนี้เลยไม่ได้คิดไปเองด้วย แบบว่าฝันอยู่เรื่องไรสักอย่าง เราก็นึกขึ้นได้ว่าเราฝันอยู่ จู่ๆก็เหมือนตกเหวอะแต่ไม่ได้ลงล่างนะตกขึ้นไปข้างบนเหมือนโดนดูดขึ้นตกใจมาก ขาจะลอยขึ้นไปหัวจะทิ่มลงมา เหมือนอยู่ในอวกาศทั้งที่ตกใจลืมตามาสว่างแล้วแต่ตอนลอยอยู่เป็นกลางคืนคลึ้มออกแนวในหนัง เรื่องไรสักอย่าง ที่มีป้าแอนนาลิส แต่การมองเห็นแย่มากเหมือนมีตาข้างเดียวโฟกัสอยู่ตรงกลางเห็นไม่ทั่วแต่จำพื้นไม้ห้องตัวเองได้ละไม่ทันได้มองรอบๆตื่นก่อนเพราะตกใจ เลยไม่ได้เห็นตัวเอง จะเกิดขึ้นตอนที่เราตื่นนอนรอบแรกหลังจากลุกไปดื่มน้ำแล้วกลับมานอนต่ออะนะแปลกเคยนอนต่อเลยจะไม่เป็นต้องลุกไปทำอะไรสักอย่าง 15 นาที