มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]
    ส่วนองค์นี้นั้น.....เป็นพระที่แก่ปูนเปลือกหอยสุดๆ เลยครับ....ผิวปูนเปลือกหอยมีแสงสะท้อนแวว วาว เป็นสีรุ้งแกมฟ้าออกมาทีเดียวครับ....

ที่สำคัญมวลสารพวกผงดำ เกสรดอกไม้มีตรึม แต่สัดส่วนของผงเกสรนั้นยังไม่แก่เท่ากับปูนเปลือกหอยทำให้การยุบตัวที่ด้านหน้าอาจจะเห็นได้ไม่ชัดนัก....

แต่พอมองไปที่ด้านหลังพระแล้วจะเห็นการหดตัวเหมือนปุยเมฆ...เส้นสายของลายงาพริ้วเป็นธรรมชาติมากครับ....

โดยเฉพาะขอบพระที่ด้านหลังด้านซ้ายพบเศษอิฐกำแพง (เศษพระกำแพง) โดดเด่นชัดเจนจริงๆ ครับ....
    ส่วนสาเหตุที่ทำให้ขอบด้านซ้ายมลนั้น....ผมสันนิษฐานว่าน่าจะมีการนำพระไปขูดเพื่อใช้เป็นยารักษาโรคมาก่อนครับ....
    (สังเกตได้จากขอบที่เหลือนั้นไม่มีรอยขูด....แต่จะมีรอยขูดเพียงแค่ขอบซ้ายของพระเพียงด้านเดียว)

พิจารณาตัวประสานใช้น้ำอ้อยเคี่ยวเป็นตัวยึดเกาะมวลสาร....แต่ด้วยความที่พระองค์นี้แก่ปูนมาก....ทำให้น้ำอ้อยเคี่ยวไหลไปอยู่บริเวณหลังองค์พระเป็นจำนวนมากส่งผลให้...

พระที่ด้านหน้าเรียบมันหดตัวน้อย....ในขณะที่ด้านหลังพระจะหดตัวมากกว่า....

สรุป องค์นี้เป็นพระสวยโดนใจมากครับ...น่าจะเป็นพระสมเด็จพิมพ์ชายจีวรบาง วัดระฆัง ทันสมเด็จสร้างครับ...

2. xlmen

องค์สุดท้ายสำหรับวันนี้นั้น....สวยงามจริงๆ ครับ....

ดูจากเนื้อก็มีความเหี่ยวหดยุบตัวมาก....ทั้งนี้เพราะเป็นพระที่แก่ว่าน + ผงดำ + ผงพุทธคุณ

จุดที่เนื้อเหี่ยวหดมีเยอะจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นบริเวณขอบเศียร อก แขน ฯลฯ

นอกจากนี้ยังมีเส้นเสี้ยนแม่พิมพ์ปรากฎตรึมเลยครับ.....การกระเทาะตัวของผิวขรุขระงดงามจริงๆ ครับ...

โดยเฉพาะที่แขนซ้ายขององค์พระนั้นมีผงพุทธคุณจับตัวเป็นเม็ดแข็งเพียบเลยครับ...

ด้านหลังพระมีการหดตัวของว่าน...เกิดเป็นหลุมเป็นบ่อ...
    ส่วนตัวประสานนั้นองค์นี้ใช้น้ำอ้อยเคี่ยวผสมแบบเป็นเนื้อเดียวกัน...การแตกลานจึงไม่ปรากฎ

สรุป วันนี้เป็นบุญตาผมจริงๆ ที่ได้มีโอกาสเห็นพระสมเด็จแบบแท้ สวย งามแปลกตาหลายแบบ สะใจจริงๆ ครับวันนี้ หุหุหุ

3. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ.คุณบุพนิมิต
    ยินดีด้วยนะครับ Kawinpun..........สู้สุ้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2010
  4. kom_

kom_ Active Member

16 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับ ไปตจว.หลายวัน ไม่ได้แวะเข้ามาทักทายพี่ๆเลย

5. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    คุณxlmen ยังคงบรรยายได้อรรถรสเหมือนเดิม

ส่วนคุณ
    บุพนิมิต ก็ให้กำลังใจกันจังเลยนะครับ

ได้รับความรู้กันทั่วหน้าครับ

อนุโมทนาครับ

6. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับทุกท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ล้างพระ เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ พรุ่งนี้ ผมขอยื่น อุทธรณ์ 4 องค์ครับ :boo:

กระทู้เริ่มปั่นป่วน (กวินพันธุ์คนเดียว โพสไป 30 องค์ได้แล้วมั๊ง ... ฮา) แต่ก็เพื่อ เพิ่มความเจ้มจ้น (เข้มข้น) กราบขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ ทั้งพี่วาซาบิ พี่ XL คุณพี่พ่อเลี้ยง พี่บุพนิมิตร และท่านอื่นๆ เสียสละเวลา มาดู และวิจารณ์พระ 100 เมตร ผม ^^ หวังว่าคงไม่เป็นการรบกวนกระทู้ดีๆมีสาระนะครับ

พักยก แป๊ปนึงครับพี่ๆรบกวนช่วยพิจารณาองค์นี้หน่อยครับ (พิมพ์เล็กครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  8. Kawinpun

พระที่ผมลงไว้ ชุดหลังสุด (หลังจากองค์ ถอดพิมพ์) มี 7 องค์ ถูกใจพี่ XL 3 ถูกใจพี่วาซาบิแค่ 2

นอกนั้นน่าจะเป็นพระสนาม .....

ผมจึงขอนำเสนอใหม่ครับ ..... พระสนาม อีก 4 องค์ที่เหลือ ผมทำการล้างเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ จึงขออนุญาตนำภาพมาให้ชมกัน

อนึ่ง ..... หากภาพและความคิดเห็น ในกระทู้นี้ที่ผมลงไว้ได้ประโยชน์เป็นวิทยาทานแก่ผู้ใด กระผมขออนุโมทนาบุญ และผลจากบุญนั้นให้กับเจ้าของพระเดิม ผู้ล่วงลับไปแล้ว รวมไปถึงเทวดาที่รักษาพระเหล่านี้ เนื่องจากกระผมได้ตั้งจิตอธิษฐานไว้แล้วก่อนท่านมา ว่าจะเผยแพร่เพื่อเป็นความรู้ ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยอนุโมทนาบุญด้วย กระผมก็ขอกราบขอบพระคุณไว้ ณ. ที่นี้ด้วยครับ

ปล. 1 ทนดูกันหน่อยนะครับ กับฝีมือถ่ายรูปห่วยๆของผม ^^

ปล. 2

มาฟังนิทานยามบ่ายซักนิดครับ ..... พระบางส่วนในกระทู้นี้ มีที่มาจากคนสนิทของ ข้าราชการท่านหนึ่งซึ่งทำงานรับใช้ใกล้ชิด ล้นเกล้า รัชกาลที่ 6 ครับ

ปล. 3 คงต้องใช้เวลาอีกหลายวันเลยกว่าผิวพระจะคืนสภาพ - -' และขอความกรุณา อย่าสอบถามว่าล้างพระแบบไหน เดี๋ยวนักโบราณคดีแถวนี้ตีผมตาย

มาชมกันครับ พระสนาม องค์แรกนะครับ :boo:

ก่อนล้าง และหลังล้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2012
  9. Kawinpun

พระสนาม อุทธรณ์ องค์ที่ 2 ครับ

ก่อนล้าง

<legend>รูปขนาดเล็ก</legend>

หลังล้าง

10. Kawinpun

อุทธรณ์ องค์ที่ 3 สาธุๆๆๆๆ

หลังล้าง (มีเศษ ทิชชู่กับสำลีติดนิดหน่อย ไม่ว่ากันนะครับ - -' แหะ แหะ)

11. Kawinpun

พระสนามองค์ที่ 4 (ชอบที่สุด ในจำนวน พระ 100 เมตรทั้งหมด)

ขอบคุณ และอนุโมทนาบุญ กับทุกท่านครับ ...<!-- google_ad_section_end -->

ก่อนล้าง

<fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>

</fieldset>

หลังล้าง

12. xlmen

ไม่น่าเชื่อว่าพระที่ผ่านการล้างมาแล้วจะเริ่มแลดูดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยนะนี่...หุหุหุ

13. Kawinpun

ผมไม่ได้อยากล้างเท่าไหร่หรอกครับพี่ - -' เดิมๆน่าจะดูดีกว่า คราบ + เศษผงเงินผงทองหลุดไปบ้างเหมือนกัน ต้องรออีกเป็นสัปดาห์กว่าจะเข้าที่

ผมคนนึงละไม่เชื่อคำพูดเซียนบางท่านที่ว่า พระแท้ ล้างจนเป็นพระเก๊

พระแท้ ล้างยังไงก็แท้ ถ้าไม่ล้างผิดวิธี จากที่ผมเคย PM ถามพี่ วาซาบิ กับพี่ XL เรื่องการล้าง แต่ก็ไม่ได้ข้อสรุปที่แน่ชัด เพราะน้ำอุ่นอย่างเดียว ไม่ work เท่าไหร่ครับ ผมก็พัฒนาขั้นตอนการล้างของผมเองจนกระทั่งค้นพบวิธีการบางอย่าง

ถึงกระนั้น ก็ทำพระสนามกระจุยไปกว่าสิบองค์ - -'

ขอบคุณมากครับ ^^~ วิจารณ์ได้เต็มที่เลยครับ พระไม่แท้ ล้างยังไงก็ไม่แท้วันยังค่ำ น้อมรับฟังทุกความคิดเห็นค๊าบผม

14. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ k.wsb ที่ผมใด้เจอเพื่อนแท้ๆอีกท่าน.....

15. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ..วันนี้มารบกวนอีกสักองค์ครับท่านพี่Wasabi

ขนาดไฟล์:
      115.2 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      99.3 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      100.1 KB
      เปิดดู:
      41
  16. เจนัย

เจนัย เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากพี่ๆช่วยพิจารณา 1 องค์ด้วยครับ

17. เจนัย

เจนัย เป็นที่รู้จักกันดี

ด้านหน้าแบบขยาย

ด้านหลังแบบขยาย

18. popolink

popolink เป็นที่รู้จักกันดี

ถามท่านผู้รู้ สมเด็จองค์นี้

ส่งภาพมาทุกมุมเลยครับ อยากให้ท่านผู้รู้ฟันธงให้หน่อยนะครับขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      146.1 KB
      เปิดดู:
      191
      ขนาดไฟล์:
      201.4 KB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      67.3 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      61.5 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      60.4 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      54.9 KB
      เปิดดู:
      84
  19. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    สวยครับ...เห็นแล้วชอบ

20. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อุ้....อกครุตเศียรบาตร เนื้อดีจัง
    รอท่านปรมาจารย์ กับท่านมังกรสะท้านฟ้ามาวิเคราะห์รายละเอียดครับ
    อนุโมทนา...

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้