มาทายกันเล่นๆว่าหลวงพ่อ"ฤาษี"ชอบ"ฉัน"อะไร

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 5 มิถุนายน 2006.

1. attaphol

attaphol สมาชิก

10 สิงหาคม 2005
    น้ำพริกครับ เคยมีหลักฐานหลวงพ่อเคยขอน้ำพริกจากองค์ท้าวพระยายมราช
    อยู่ในประวัติหลวงพ่อปาน ถ้าไม่ชอบท่านคงไม่ขอน้ำพริกนะครับ

2. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ใช่จ้าๆๆ น้ำพริกอร่อยจ้า ......

3. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

4. SONG 222

SONG 222 Active Member

จ่ามงกุฏ หรือช่อม่วง นะ

5. chong2520

chong2520 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    พี่โตมีพระคำข้าวรุ่นที่หลวงพ่อแจกเมื่อครั้งไปถวายสังฆทานกับท่าน
    อยู่มากน้อยพอจะแบ่งให้น้องเช่าบูชาบ้างได้หรือไม่ครับ
    เพราะผมมาทันตอนที่ท่านละสังขารไปแล้ว13ปี

6. chong2520

ต้องการเก็บไว้ให้ลูกชายเพราะตอนนี้ให้คล้องเหรียญของ
    หลวงพ่อรุ่นเล็กกลมๆอยู่ครับ(ไปร่วมงานสะเดาเคราะห์ปีที่แล้วที่วัดหลวงพี่เบริ์ดท่านให้มา)

7. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    พี่มีอยู่1000กว่าองค์ แต่พี่ไม่เคยขายพระหลวงพ่อ พี่ทำไม่ลง บางคนเค้ายังไม่เคยเจอหลวงพ่อเค้ายังรักท่านเคารพท่านมาก พี่โตเห็นท่านมาตั้งแต่หลวงพ่อท่านยังใช่ชื่อ พระมหาวีระ ตั้งแต่พี่โตตัวเล็กๆจนโตมาจนเห็นท่านนอนอยู่ในโลงแก้ว พี่โตไม่มีวันขายพระของท่านเด็ดขาด แต่ครั้นจะแจกพระหลวงพ่อให้ทุกๆคน เท่าไหล่จึงจะพอแจก? เลยไม่ค่อยให้พระหลวงพ่อกับใคร นอกเสียแต่ว่าจะชอบใจใครเป็นส่วนตัวจึงจะให้ ....สวัสดี

8. chong2520

"นอกเสียแต่ว่าจะชอบใจใครเป็นส่วนตัวจึงจะให้ ....สวัสดี"
    แล้วต้องมีวิธีการไหมคับในการที่จะทำให้พี่โตชอบใจเป็นส่วนตัวเนี่ย
    เพราะมนุษย์เราเกิดมาล้วนต่างจิตต่างใจ ต่างวาระแม้จะมีจุดมุ่งหายเดียวกัน
    แม้กระทั่งเส้นทางสู่พระนิพพานยังแบ่งแยกออกไปได้ตั้ง 4 สาย
    สุขขวิปัสโก,เตวิชชโช,ฉฬภิญโญแล้วก็ปฏิสัมภิปัตโต
    ส่วนการจะโอ้โลม ยกยอพี่โตต่างๆนานา ผมว่าคงไม่ใช่จริตที่พี่พึงพอใจนัก
    อนุโมทนากับบุญที่พี่ได้มีโอกาสสัมผัสและรับรสแห่งพระธรรมจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
    เมื่อครั้งที่ท่านทรงขันธ์อยู่ สาธุ

9. chong2520

"นอกเสียแต่ว่าจะชอบใจใครเป็นส่วนตัวจึงจะให้ ....สวัสดี"
    แล้วต้องมีวิธีการไหมคับในการที่จะทำให้พี่โตชอบใจเป็นส่วนตัวเนี่ย
    เพราะมนุษย์เราเกิดมาล้วนต่างจิตต่างใจ ต่างวาระแม้จะมีจุดมุ่งหายเดียวกัน
    แม้กระทั่งเส้นทางสู่พระนิพพานยังแบ่งแยกออกไปได้ตั้ง 4 สาย
    สุขขวิปัสโก,เตวิชชโช,ฉฬภิญโญแล้วก็ปฏิสัมภิปัตโต
    ส่วนการจะโอ้โลม ยกยอพี่โตต่างๆนานา ผมว่าคงไม่ใช่จริตที่พี่พึงพอใจนัก
    อนุโมทนากับบุญที่พี่ได้มีโอกาสสัมผัสและรับรสแห่งพระธรรมจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
    เมื่อครั้งที่ท่านทรงขันธ์อยู่ สาธุ

10. พชร (พสภัธ)

10
    เข้าใจผิดแล้วจ้า....ที่ว่าชอบใจเป็นส่วนตัวหมายถึง "เหตุ"หลือ "ปัจจัย"ในคนๆนั้นหลือเหตุการๆนั้น ....ขอให้เข้าใจตามนี้ สวัสดี

11. พชร (พสภัธ)

10
    ละที่ว่าให้คนมายกยอปอปั้น ก็ขอให้เข้าใจเสียใหม่ว่าไม่เคยมีความคิดนี้ในสมองเพราะ งานพระศาสนา ทุกๆงานที่ทุมแทลงไปด้วยเลือดเนื้อและจิตใจ เพียงเพราะต้องการถวายเป็นพุทธบูชา และในฐานะที่ได้เกิดเป็นชาวพุทธ เรารู้สึกเสียใจจริงๆ ไม่นึกว่าจะมีคนคิดได้ถึงเพียงนี้.....

12. พชร (พสภัธ)

10
    และที่ว่าให้คนมายกยอปอปั้น ก็ขอให้เข้าใจเสียใหม่ว่าไม่เคยมีความคิดนี้ในสมองเพราะ งานพระศาสนา ทุกๆงานที่ทุมแทลงไปด้วยเลือดเนื้อและจิตใจ เพียงเพราะต้องการถวายเป็นพุทธบูชา และในฐานะที่ได้เกิดเป็นชาวพุทธ เรารู้สึกเสียใจจริงๆ ไม่นึกว่าจะมีคนคิดได้ถึงเพียงนี้.....

13. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    เอ ไม่แน่ใจว่าคุณ toe เข้าใจผิดหรือเปล่า คำกล่าวของคุณ Chong2520 ที่กล่าวว่า

"ส่วนการจะโอ้โลม ยกยอพี่โตต่างๆนานา ผมว่าคงไม่ใช่จริตที่พี่พึงพอใจนัก"

ผมมองว่าน่าจะเป็นการที่คุณ Chong2520 คาดคะเนว่า คุณโตไม่ใช่คนบ้ายอ หรือทำความดีเพื่อหวังคำสรรเสริญ เพราะต่อให้ยกยอปอปั้นคุณโตยังไง ก็ไม่น่าเป็นผลที่จะทำให้คุณโตยกพระให้

อีกทั้งไม่มีใครในที่นี้ เค้ามองคุณโตว่าคุณโตเป็นคนประเภทบ้ายอ หรือว่าที่มาตั้งกระทู้นี้เพื่อความดังอะไรเลยนะครับ ไม่เชื่อลองทำสวนดุสิตโพลดูสิ (อิอิ)

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป

14. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

การขายพระนั้น ท่านเจ้า(ท่านกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ) ท่านเคยบอกผมว่า กรรมของการขายพระนั้น จะทำให้เกิดโรคภัยไข้เจ็บ ตั้งแต่เล็กๆน้อยๆ ไปถึงโรคภัยไข้เจ็บที่เป็นมากๆ แต่ถ้ากรรม มาหนักขึ้น จะเป็นอัมพฤกหรืออัมพาตได้นะครับ

15. พชร (พสภัธ)

10
    จริงด้วยๆๆ ขอโทษๆๆ อ่านเร็วไปหน่อย55555555

16. พชร (พสภัธ)

10
    ตายละหว่า........งานนี้ต้องเสียพระอีกแล้ว ตรูรรรรรรรรร 5555555555

17. Cerulean Blue

Cerulean Blue ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

26 กันยายน 2005
    เชื่อว่าทุกคนชื่นชมคุณโต อย่างจริงใจ จริงๆ ค่ะ
    รวมทั้งตัวดิฉันด้วย

และก็เห็นด้วยกับการที่คุณโตมอบพระให้กับบางท่าน
    เพราะมีเหตุปัจจัยที่สมควรได้ัรับ (เช่นน้องคนที่อยู่ภาคใต้)
    ถึงแม้ตัวดิฉันเองก็อยากจะมีพระที่มอบโดยหลวงพ่อท่าน
    ไว้เป็นที่พึ่ง ที่ระลึกเช่นกัน แต่ก็เข้าใจเป็นอย่างดีอย่างที่คุณโตบอกว่า
    ใครๆ ก็ต้องการทั้งนั้น เพราะฉะนั้นพระที่คุณโตมี แม้จะมากมาย แต่ก็คงไม่เพียงพอ

กับความต้องการทุกคน ขออนุโมทนากับบุญบารมีที่คุณโตบำเพ็ญปฏิบัติมาด้วยนะคะ

18. Jobeo

Jobeo Active Member

งง

พอดีผมไม่ได้เข้ามาดูตั้งนานที่กระทู้นี้ ต้องขออุนญาติย้อนอดีตประเด็นที่ปิดไปแล้วอะครับ หลวงพ่อชอบฉันอะไร ตกลงตอบ "ซัวตังไล้" หรือ "สาลี่จีน" เหรอครับ ผมตอบไปตั้งแต่กระทู้ที่48 หน้า2 แล้วอะครับ แต่ตกคำว่า จีน เองง่ะ .............................

19. GARU

GARU เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2005
    โต จ๋า ส่ง ข้อความส่วนตัวท่าทางยังไม่ได้รับ ขอหางหมากครับ

20. พชร (พสภัธ)

10
    55555555555จ้า