มาปฏิบัติธรรมพิสูจน์อาถรรพ์ ถ้ำผี ริมแควน้อย กาญจนบุรี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ณ เขาควง, 14 เมษายน 2016.

1. ณ เขาควง

ณ เขาควง เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    ก่อนที่จะตัดสินใจมาปฏิบัติธรรมที่ถ้ำผี ริมแควน้อย ได้สนทนากับพระธุดงค์องค์หนึ่ง ท่านเล่าว่า ตั้งแต่ท่านธุดงค์มา เจอที่หนึ่งคือถ้ำผี ริมแควน้อย ท่านได้ยินคำเล่าลือ เลยลองมาดู ปรากฏว่า ถูกผีหลอกทั้งกลางวันกลางคืน ผีมันมาล้อมท่านตลอดเวลา สวดมนต์บทไหนๆมันก็ไม่ไป แผ่เมตตามันก็เฉย สุดท้ายท่านยอมแพ้มัน อยู่ได้ 3 คืน เพราะถูกผีรบกวนตลอดจนไม่เป็นสมาธิเลย

ผมกับเพื่อนจึงเดินทางกันมาค้นหาถ้ำแห่งนี้ มาถึงตามคำบอกเล่า ปรากฏว่า ได้รับคำทัดทานเจ้าทุกคน แม้แต่ป่าไม้ก็ไม่ยอมให้ไป บอกว่าอันตรายมาก ป่าไม้ก็แนะนำให้เราไปอยู่ป่ากับพระใกล้ๆ เราเลยไปปรากฏว่า เป็นสำนักสงฆ์ร้างกลางป่า ก็เลยตัดสินใจอยู่กับเพื่อนที่สำนักสงฆ์ร้างแห่งนี้ ก็อยู่มา 2 คืน ก็ปฏิบัติได้ผลดีมากตั้งแต่วันที่ 12-13 เม.ย.59 นี้

พอเข้าวันที่ 14 เราก็แอบเข้ามาค้นหาถ้ำผีแห่งนี้จนเจอ ปรากฏว่า เคยมีพระเคยอยู่ที่นี่ มีการสร้างพระพุทธรูปในถ้ำและมีสร้างเรือนไม้สำหรับปฏิบัติธรรม แต่ก็ไม่มีใครอยู่ได้ ด้วยอาถรรพ์ความแรงของสถานที่แห่งนี้

ตอนนี้เราก็เริ่มปฏิบัติที่ถ้ำแห่งนี้กันแล้ว ยังไม่รู้ว่าจะเจออะไรบ้าง จะอยู่ถึงวันที่ 17 นี้

ถ้าอยากรู้ก็ติดตามอ่านนะ

ณ เขาควง

14 เม.ย.59 (วันแรกแห่งการปฏิบัติธรรมในถ้ำผี)

2. น้ำเกลี้ยง

น้ำเกลี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2014
    มาปูเสื่อครับ ท่าน ขออนุโมทนาในการฝึกเข้มครั้งนี้ของท่านจขกทนะครับ ในถ้ำ มี 4G ด้วยเหรอครับ :D :cool: ถ้าเป็นไปได้ก็ upload รูปด้วยนะครับ จะได้บรรยากาศมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2016
  3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เดาว่าคุณปลอดภัยดีครับ

4. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ถ้ามีฉากรบกับผียังงัยรบกวนถ่ายมาเป็นวิทยาทานด้วย นะครับ...อิอิอิ :cool:

5. MigmanC

MigmanC Active Member

8 กุมภาพันธ์ 2014
    เข้ามาติดตาม

6. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

เอะ เข้าถ้ำปฏิบัติธรรม ใช้อะไรสื่อสารมาละ มือถือหรือ มีสัญญาณหรือ

7. ณ เขาควง

เช้าแล้วปลอดภัยดีครับ มีถือไม่มีคลื่น แต่แทบเล็ตมีคลื่นแรงครับ

ตรงที่อยู่ติดแม่น้ำแควน้อย มีเรือเล่นผ่านตลอด ทั้งคนเล่นน้ำลอยคลอกันเต็มเลย

สภาพถ้ำที่เห็นไม่ลึกครับ เป็น 2 ระดับ ความกว้างของถ้ำก็ประมาณโบสถ์วัดพระแก้วต่อกัน 2 หลัง

8. ณ เขาควง

ชาวบ้านแถวนี้เขาขนานนามว่าถ้ำผี เพราะผีดุมาก

เขาว่างั้นนะ

เมื่อคืนก็ร้อนอบอ้าวมาก ลมไม่มีเลย ผมนอนที่ปากถ้ำ (มีระเบียบไม้ที่พระมา สร้างเอาไว้)

เมื่อคืนช่วงไปอยู่ช่วง แรกพื้นกระดานที่พระท่านสร้างไว้ก็มีเสียงเหมือนคนเดินบนกระดาน กระดานก็ดังเอียดอาดๆตลอด เหมือนมีคนเดินกันเต็มไปหมด แต่ก็มองไม่เห็นใคร

ผมเลยเปิดธรรมะของหลวงพ่อปราโมทย์จากแทบเล็ต แล้วพูดดังๆว่า เอาพวกเรามาฟังหลวงพ่อปราโมทย์เทศน์ให้ฟังกันนะ

เสียงไม้กระดานที่ดังเหมือนมีคนเดินไปมาก็เงียบลง ผมเลยเปิดธรรมะต่อเนื่องไปและนั่งสมาธิไปพร้อมกัน

9. ณ เขาควง

แต่ผมนั่งสมาธิ สลับกับนอนพักอิริยาบท สลับไปมายันตีสอง จึงหลับครับ

ก็ไม่ได้ฝันอะไรนะครับ

ผมพยายามจะอัพรูป แต่ทำไมอัพไม่สำเร็จก็ไม่รู้ หรือทำไม่เป็นก็ไม่ทราบได้ครับ

10. ณ เขาควง

ในถ้ำไม่มีคลื่น แต่ปากถ้ำมี ในถ้ำนอนไม่ไหวกลิ่นขี้ค้างคาวแรงมาก

วันนี้ผมจะยังคงปฏิบัติต่ออีกถึงวันที่ 17 ใครสนใจตามมาได้ครับ อยู่อำเภอไทรโยค กาญจนบุรี หาพิกัดจากถ้ำละว้า จึงจะหาเจอ ถ้าหาถ้ำผีเลยไม่มีในพิกัด

ที่นี่อยู่ไม่ไกลจากถ้ำละว้า แต่ห้ามบอกเจ้าหน้าที่ว่าไปถ้ำผีนะ เพราะเจ้าหน้าที่ไม่ยอมให้ไปอยู่ เกรงว่าจะไม่ปลอดภัย กลัวผีเล่นงานเอาจนตายมั่ง

11. ณ เขาควง

ถ้ำนี้อยู่เชิงผาแต่พอจะลัดเลาะเดินได้ ปกติแล้วต้องนั่งเรือเข้ามาแล้วมาขึ้นตรงด้านล่างจะมีทางเดินขึ้นถ้ำประมาณสัก 150 เมตร แต่เป็นทางชันๆ แต่มีทางเดินเก่าที่พระสร้างบันไดทางขึ้นไว้

ไฟล์ที่แนบมา:

12. ณ เขาควง

โหลดได้แล้ว วันนี้จะถ่ายให้ดูอีกที

13. ณ เขาควง

ความจริงก็ผ่านมาแล้วหลายสถานที่แรงๆ ที่ไปอยู่ปฏิบัติธรรมมาเช่น

1. วัดถ้ำสาริกา นครนายก (วัดที่หลวงปู่มั่นบรรลุพระอนาคามี) วัดนี้ยักษ์เขาแรงแต่ถ้าใครปฏิบัติดี เขาจะช่วยหนุนดี อยู่ที่นี่จนชินแล้วเพราะเข้าออกจนพระรู้จักดี
    2. บ้านร้างกลางป่า ริมเขาใหญ่ ติดลำธาร (ที่นั่นมีผีวนเวียนอยู่ที่บ้านร้างหลังนั้นทั้งหญิงชาย) อยู่ที่นี่ 3 วัน ช่วงเข้าพรรษาปี 57
    3. สำนักปฏิบัติธรรมที่ป่าใกล้ๆเขาสอยดาว จันทบุรี (ที่นั่นมียักษ์ 2 ตนเดินรอบเขาลูกนั้น) ไปอยู่ที่นี่ช่วงสงกรานต์ 57
    4. ภูลังกา บึงโขงหลง บึงกาฬ (ที่นี่คือสุดยอดแห่งความแรง แห่งความรี้ลับลึกลับ ที่ครูบาอาจารย์ สายวัดป่าขนานนามว่าที่ภูลังกาแห่งนี้ คือมหาวิทยาลัยพระอรหันต์ เพราะที่นี่คือที่รวมของสิ่งเร้นลับ เช่น เมืองหลวงของพญานาค เมืองหลวงของชาวบังบด(เมืองลับแล) เต็มไปด้วยรุกขเทวดา เต็มไปด้วยผี และงูเห่างูจงอาง พระที่ไม่ดีพอต่างเอาชีวิตมาทิ้งที่ภูลังกาแห่งนี้หลายรูปแล้ว อ่านจากในเน็ตได้ครับ มีเรื่องเล่าอยู่ครับ (ผมไปอยู่บนภูลังกาช่วงปีใหม่ปี 57 ระยะ 7 วันและปีใหม่ 58 ระยะ 9 วัน พระที่ท่านอยู่ที่นั่นถึงกับออกปากว่า อาตมาอยู่ข้างล่างนี้มา 14 ปี โยมเป็นคณะแรก ที่ตั้งใจมาอยู่แล้วอยู่ได้ ส่วนใหญ่ไม่เกิน 3 คืนก็มักจะหนีลงเขากลางดึกเพราะผีหลอก แต่ผมอยู่ได้ครบถ้วน)
    5. เทือกเขาภูพาน สกลนคร (ผมไปอยู่เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมานี้ 8 วัน ครูบาอาจารย์จับผมไปอยู่ถ้ำที่เต็มไปด้วยงู)

ว่างๆจะมาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง

14. น้ำเกลี้ยง

น้ำเกลี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2014
    - ลองถ่าย vdo ดูครับ เดาว่า น่าจะติด ... เยอะอยู่ ลองตอนเปิดธรรมะและหลังเปิดดูนะครัซ เผื่อจะเห็นอะไรแตกต่าง...
    - ผีเยอะๆ ลองใช้เทคนิคคอลเทอม แผ่บุญ ตามสายหลวงตา ม. ดูซิครับ ไม่เสียหายเนอะ สาธุๆ

15. ณ เขาควง

ถ่ายบรรยากาศให้ดู กับวันที่ 15 เม.ย. 59
    ก่อนเริ่มบำเพ็ญสมณะธรรม

ไฟล์ที่แนบมา:

16. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    :boo::boo::boo::cool:

17. pangjoo

pangjoo Active Member

30 พฤษภาคม 2013
    อนุโมทนาสาธุครับ ไม่ชวนกันเลยครับ ท่านพี่ทั้ง2 คราวหน้าขอติดตามไปด้วยนะครับ ผมใช้เบอร์เดิมนะครับท่านพี่

18. ทางสวรรค์

ทางสวรรค์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็ชอบปฏิบัติธรมมแบบนี้เหมือนกันครับ เหมือนได้ทดสอบจิตใจไปในตัว ขอขอบคุณที่นำมาแบ่งปัน และขออนุโมทนา ถ้ามีโอกาสจะขอตามไปด้วยนะครับ

19. ณ เขาควง

ในถ้ำร้อนมาก

20. ณ เขาควง

ขอมาเล่าต่อครับ

คืนที่ 2 วันที่ 15 เม.ย. 59

ก่อนจะเล่า ขอย้อนกลับไปที่เล่าเมื่อวาน เพราะมันจะสัมพันธ์กัน เมื่อวานได้เล่าว่า ผมได้เปิดธรรมะของหลวงพ่อปราโมทย์ และบอกให้ทุกท่านมาฟัง

พอมาวันนี้ ช่วงก่อนค่ำ ในช่วงตั้งแต่ 5 โมงเย็นถึง 6 โมงเย็นกว่าๆ ขณะที่ผมกำลังอยู่ในสมาธิ ก็มีเสียงหนึ่งพูดขึ้นมาให้ได้ยินอย่างชัดเจนว่า

" พวกเรามีกันอยู่ เจ็ดสิบกว่าดวง ไม่สามารถได้รับส่วนบุญจากที่ท่านเปิดเทปให้ฟังได้ ขอให้ท่านแผ่ส่วนบุญให้พวกเราใหม่แล้วกัน "

หลังจากออกจากสมาธิ ผมก็ได้บอกเพื่อนผู้ร่วมชะตากรรม บอกว่า ที่นี่เขามีวิญญาณ อยู่รวมกัน เจ็ดสิบกว่าดวง ล้วนยังเวียนวนอยู่ที่นี่ และที่ผมเปิดธรรมให้เขาฟังเมื่อวานนี้เขาบอกว่า ไม่ได้รับส่วนบุญ วันนี้จึงขอให้พวกเรา ช่วยกันแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลให้พวกเขาให้มากๆ ละกัน

เราก็เลยพากันแผ่ส่วนกุศลให้กับพวกเขา

แต่คืนนี้ ก็ยังคงร้อนเช่นเดิม อากาศภายในถ้ำร้อนมาก จะแทบจะหนีกลับกันตอนกลางดึก แต่สุดท้ายก็ไม่ได้หนีกลับแต่อย่างใด ก็ทนอยู่แบบร้อนๆ ตลอดทั้งคืน โดยเหงื่อไหลออกเยอะมากตลอด

สาธุ

ณ เขาควง
    15 เม.ย. 59

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2016