มาเล่นเกมส์อ่านจิตกันดีกว่า

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 10 สิงหาคม 2008.

1. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008

โห ไม่อาจหาญรับมอบตำแหน่งนี้หรอกค่ะพี่เอ

ยังไม่มีวุฒิภาวะพอที่จะดูแลได้

ขอแค่เข้ามาร่วมแจมพอให้กระทู้มีสีสันก็พอค่ะ

พี่เอนั่นแหละ รับช่วงต่อไป

โทษฐานที่ไปงมขึ้นมา6+6+6

2. นาย เอ

นาย เอ เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆกระทู้นี่ น่าจะเป็นกระทู้ เบาๆ ที่ผู้สนใจ ได้มาทดสอบตัวเอง
    ได้มาลองผิดลองถูก จะได้ฝึกโดยไม่รบกวนใครข้างนอก (ไปทายซิ้มข้างบ้าน เดี๋ยวซิมแกรู้แกหาว่านินทาอีก)
    มีตัวเลือกตั้งมากมาย ผิดก็ไม่เห็นเสียหาย จะได้รู้ว่าเราต้องขยันอีก
    ถูกก็ เป็นกำลังใจให้เราพัฒนาต่อไป (เคยโดดน้ำคลองไหม ครั้งแรกเสียวดีจะตาย แต่พอโดดบ่อยๆ ก็ไม่สู้ครั้งแรกๆ)
    มาช่วยกันคิดพิจารณา
    ดีกว่าจินตนาการไปเอง โดยไม่รู้ว่าเราอยู่ในสภาวะใหน

การพัฒนา วัดจากความแตกต่างของการสอบครั้งแรก กับการสอบครั้งสุดท้าย
    ความห่างของคะแนนต่างหากที่เป็นตัวชี้การพัฒนา เราไม่ได้หาว่าใคร เก่งที่สุด

หลายท่านที่เคยลองทดสอบตัวเองในกระทู้นี้ รอคอย แนะนำ สิ่งต่างๆให้เสมอ
    อยากเห็นผู้กล้าหน้าใหม่ที่สนใจจริง ๆ ลองเข้ามาดู ไม่รู้จะทายไครก็ลองทายผมก็ได้
    รับรอง ทายง่ายอยู่แล้ว...

3. Baby_par

Baby_par เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยค่ะ ห้าๆๆๆๆ มติเอกฉันให้พี่เอดูแล

โทษฐานไปงมขึ้นมา 555+

4. นาย เอ

นาย เอ เป็นที่รู้จักกันดี

โดนทายแล้ว ลองทายคนอื่นบ้าง ดีไหมครับ ......

5. tamm16

tamm16 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2008
    ไม่ไหวมั้งครับ แค่เพื่อนที่โรงเรียนเห็นหน้าทุกวัน ยังดูไม่ค่อยออกเลย ครับ เหอๆ แต่บางทีก็พอเข้าใจความรู้สึกเพื่อนอะครับ ถ้าให้อ่านใจคนอื่นคงจะเหมือนมั่วนิ่มมากกว่าละมั้ง สำหรับผมนะ ไว้ค่อยมาลองทีหลังดีกว่าครับ เหอๆ เพราะลองตอนนี้ยังไงก็ทายไม่ถูกอย่างแน่นอน *-*

6. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    บางครั้งการลองทายคนที่เรารู้จักเรามักรวมความรู้สึกที่เรามีต่อบุคคลนั้นเข้าไปด้วยค่ะ
    ทางออกที่ดีและท้าทายคือลองทายคนที่เราไม่รู้จักเลย
    ส่วนเรื่องทฤษฎีคงต้องให้ผู้รู้มาตอบนะคะ เพราะเราก็ไม่มีทฤษฎีเหมือนกัน มั่วนิ่มล้วนๆ
    ลองดูนะคะ ยินดีเป็นคนให้ทายค่ะ ถูกผิดอย่าเพิ่งไปสนใจเพราะยิ่งอยากให้ถูกจิตจะถูกบดบังด้วยโลภะค่ะ
    ลองดูค่ะ ความสนุกอยู่ตรงที่เราจะมั่วนิ่มได้มากแค่ไหนนี่แหละ(deejai)(deejai)(deejai)

7. tamm16

ลองดูแล้วครับ ปรากฏว่า มืด ซะงั้น -*-

แต่ที่สงสัยครับ คือ ทำไมตอนทำสมาธิมองเข้าไป รู้สึกเหมือนบริเวณระหว่างคิ้วมันกระตุกอะครับ ??

8. tamm16

ลองดูแล้วครับ ปรากฏว่า มืด ซะงั้น -*-

แต่ที่สงสัยครับ คือ ทำไมตอนทำสมาธิมองเข้าไป รู้สึกเหมือนบริเวณระหว่างคิ้วมันกระตุกอะครับ ??

9. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    เล่นอะไรกันค่ะ เล่นด้วยคนสิ เอารูปตัวเองขึ้นตลอด อยากให้ลองอ่านจิตดูสิคะว่า เป็นยังไงบ้างเดี๋ยวนี้รู้สึก hyper ยังไงก็ไม่รู้

10. Baby_par

การอ่านจิต = ดูจิต = ใจ

ดูที่ใจ ใช่ที่ตา

.

11. leia17

leia17 เป็นที่รู้จักกันดี

ผ่านมาดู เล่นอะไรกัน น่าสนอ่ะค่ะ ยอมเป็นคน (ถูก) ดูให้ไหมคะ :D
    สงสัยเรื่องจักระที่คุณมังกรบูรพาพูด ไม่เจอตัวบอกได้เลยเหรอคะ
    อยากรู้เหมือนกันว่าจักระตัวเองเปิดกะเขามั่งเปล่า

12. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

13. paylu

paylu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากเล่นบ้างละครับพอจะดูได้บ้างไหมครับผม

14. tamm16

นี่ๆ มีคำถาม อะครับ

เวลาเราอ่านความรู้สึกของคนอื่น(แบบเห็นหน้ากันอะครับ) ผมมองเข้าไปที่ตาของเค้าแล้วเพ่งความรู้สึกเหมือนเราเป็นเค้าในขณะนั้น และก็รู้สึกว่า เค้าคิดอะไรอยู่ อย่างงี้ นี่มันนำไปใช้กับแบบนี้ได้ไหมอะครับ

ผมเคยลองอยู่แบบที่ว่าแล้วทำได้คืออ่านใจเดาใจถูก แต่อ่านทางไกล ทำไม่ถูกอะ = ="

เหมือนกับ การอ่านจิตคล้ายๆกับการมองไปไกลๆ มาก (ขนาดทำแบบที่บอกยังมีผิดบ้างแต่ไม่ถึงกับมาก) ซึ่งมันบางทีมันรู้สึกเหมือนจะเหนื่อย ไม่รู้เพราะอะไรนะที่ว่าเหนื่อย แถมกำหนดจิตใจไม่ถูกด้วยว่าควรทำยังไง ขอคำแนะนำหน่อยละกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2009
  15. Baby_par

คิดมากค่ะ คิดซะว่าเวลาเราอ่านใจเขาไม่ว่าไกล้หรือไกล

ให้คิดซะว่าตัวเรากับตัวเขาเป็นคนเดียวกัน มีจิตใจเหมือนกัน

แล้วเรารู้สึกอย่างไรก็บอกไป

16. Baby_par

อย่างเพื่อนสนิทคนหนึ่ง ปีที่แล้วปลาเข้าเรียนปวช.1
    ตอนเข้าเรียนวันแรกใส่เเว่นกระโปรงแอบสั้นนิดหน่อย
    พอเข้าไปแนะนำตัวก็สังเกตุได้เลยว่ายัยคนนี้ดัดจริต มันไม่ใช่ตัวตนของคนนี้เลย
    ถ้าให้ทายปีนี้คงเรียนไม่จบหรอก จิตแรกเจอมันบอกอย่างนี้เลย
    แต่พอเรียนๆไปเขาเรียนเก่งนะแต่มัวเล่น แถมดื้ออีก ก้เลยเรียนไม่จบจริงๆ

17. tamm16

ไว้เดี๋ยวจะลองดูใหม่ครับ ของผมพึ่งฝึก จิตช่วงนี้เอง(ตั้งแต่สิงหาคมมาถึงปัจจุบัน) ยังอาจใช้ไม่ค่อยถนัดกับบางทีดันเผลอไปคิดมันจะจริงเปล่้า ซะงั้น

ยังไงก็จะฝึกทำให้ได้ครับ

18. Baby_par

ถ้าบางคนยัไม่แน่ใจต้องใช้แนวทางของหลวงพ่อปราโมทค่ะ บอกได้แค่นี้ไปหาฟังเอาเองนะคะ

ตอนแรกปลาก็เข้ามาเล่นมั่วๆเอาแหละคะ แต่ว่ามีคนบอกว่าถ้าอยากจะรู้จิตคนอื่นก้ต้องรู้ให้ทันจิตตนเองเสียก่อน ปลาเลยเริ่มฝึกตั้งแต่นั้นมา ส่วนจิตคนอื่นคงไม่ต้องพูดถึงค่ะ ฉลุย

19. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    เอ้า...อ่านจิตกันเข้าไป คนที่มาแอบอ่าน ก็อ่านทะลุกันหมด แล้วก็เอาของใส่ออนไลน์ให้เข้าไปนอนในโรงบาลกันงัย

ป.ล.ใครอยากไปเยี่ยมบ้านเราบ้างก็ เชิญ บันทึกแวมไพร์จ้า ยินดีตอบปัญหาผีดิบแวมไพร์และไลเคนทั่วราชอาณาจักร ยินดีต้อนรับจ้า จะได้เตรียมรับน้องใหม่ ^.^

20. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทายผมหน่อยครับ ผมมาใหม่ และไม่รู้จักใครครับ
    ส่วนใหญ่ผมอ่านอย่างเดียวอะครับ