มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ นางฟ้าหรือนางอัปสร อยากถามผู้เชี่ยวชาญหรือผู้รู้ครับ

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย [-VaLentine-], 19 กุมภาพันธ์ 2014.

1. [-VaLentine-]

[-VaLentine-] กระผมสมาธิและกำลังจิตกากสุดในเวปนี้

18 กุมภาพันธ์ 2014
    คือกระผมมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
    1.เทวดาองค์หนึ่งจะมีนางฟ้าประจำกายไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับบุญบารมีใช่ไหมครับ
    2.นางฟ้านี้เกิดจากจิตวิญญาณผู้ที่กระทำความดีแล้วขึ้นไปบนสวรรค์หรือเกิดจากฤทธิ์ที่สร้างขึ้นมาเพื่อปรณนิบัติเทวดาครับ
    3.สมมุติว่า เทวดา A หมดบุญวาสนาแล้วลงมาเกิดในโลกมนุษย์ / ส่วนนางฟ้า(สมมุติว่ามี 500 นาง) หมดบุญ พร้อม ๆ กัน ลงมาเกิดบนโลกมนุษย์เช่นเดียวกัน เทวดา A เกิดเป็นชายหนุ่มรูปงาม อย่างงี้ คู่ของชายหนุ่ม A(อดีตเทวดา) ก็อาจจะเป็นนางงาม (อดีตนางฟ้า)ที่เคยอยู่ด้วยกัน 500 คน ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ

----------
    พอดีกระผมมือใหม่ครับเพ่ิ่งมาศึกษาเลยสนใจและศรัทธาเรื่องบุญเรื่องกรรม ผิดพลาดประการใดขออภัยนะครับ

2. Youkai

Youkai เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    1. เข้าใจถูกค่ะ

2.น่าจะเป็นข้อแรก

3.คิดว่า เทวดาบางองค์อาจมีคู่ลงมาเกิดเยอะก็ได้แต่คงไม่ถึง 500 หรอกค่ะเพราะต้องแยกย้ายกันไปตามบุญกรรมของแต่ละท่าน เช่น บางองค์อาจลงมาเกิดเป็นมนุษย์ บางองค์อาจลงอบายภูมิก็ได้ ฯลฯ จะได้คู่กันหรือไม่ ก็สุดแล้วแต่บุญกรรมที่สร้างสมกันมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2014
  3. ladyinblack

ladyinblack เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2013
    ขอนอกเรื่องนิดค่ะ....ขออภัยล่วงหน้าถ้าได้แสดงความเห็นในทางที่ทำให้ท่าน ๆ ทั้งหลายไม่สบายใจ

เอื้อออ...ถ้าเทวดาองค์นึงมีนางฟ้าประจำกายได้ 500 องค์ หรือตามแต่บุญบารมีที่ได้ทำ จริง ๆ เอื้อออออออ........

ladyinblack จะเป็นลมค่ะ แล้วอย่างนี้นางฟ้าทั้งหลายไม่แก่งแย่งชิงดีกันเหรอคะ? หรือว่าเค้าละอุปนิสัย อารมณ์พวกนี้ได้?

ก็ไม่รู้ว่าถ้าเป็นอย่างที่เจ้าของกระทู้ตั้ง และพวกเราต้องเกิดไปเป็นนางฟ้าปรนนิบัติเทวดาที่ว่า หลาย ๆ ท่านยังจะอยากเกิดเป็นนางฟ้าเหล่านั้นไหม?

โดยส่วนตัวคิดว่ายอมมาเกิดเป็นมนุษย์ดีกว่าค่ะ มีอิสระมากกว่า แล้วก็ทำบุญ ทำทาน รักษาศีล นั่งสมาธิ แล้วมุ่งนิพพานอย่างเดียวเลย ยิ่งถ้าได้เกิดเป็น ผช. ด้วยยิ่งดี(กว่า)ด้วย

4. [-VaLentine-]

[-VaLentine-] กระผมสมาธิและกำลังจิตกากสุดในเวปนี้

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่เท่าที่อ่านแล้วศึกษามามันเป็นแบบนั้น ...แต่ถ้าหญิงสาวที่ทำบุญ รักษาศีลเยอะๆ ก็น่าจะเกิดเป็นนางฟ้า แล้วมี เทวดาผู้ชายปรนนิบัติ ...แบบว่าคล้ายๆกันหรือป่าว(ความคิดส่วนตัวอาจจะผิดก็ได้ครับ)ต้องรอผู้รู้มาตอบต่อละครับ.

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับผม ^^

5. พลังใจดี

พลังใจดี เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่านางฟ้าหรือนางอัปสรที่คอยปรนนิบัติเทวดาองค์นั้น เกิดขึ้นด้วยบุญบารมีของเทวดาองค์นั้นเมื่อครั้งยังเป็นมนุษย์ได้กระทำความดีไว้ เมื่อหมดบุญของเทวดาองค์นั้นแล้ว ก็จะดับหายไป ซึ่งไม่ได้ตามเทวดาองค์นั้นหรือรอเทวดาองค์ใหม่นะครับ (เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับไม่รับรอง)

6. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ข้อ 1 เขาเรียกว่าเทวดาบริวารครับ มีทั้งชายและหญิงครับ บางวิมานที่ประพฤติพรหมจรรย์มากก็จะมีแต่เทวดาบริวารที่เป็นชายล้วน แต่ละองค์จะมีบริวารมากน้อยตามกำลังบุญ สังคมเทวดาจะมีคู่ครองที่เกิดมาร่วมเสวยผลบุญด้วยกัน แต่เทวดาจะไม่เอานางฟ้าบริวารมาเป็นเมียอย่างที่มนุษย์ส่วนใหญ่คิดว่าเป็นแบบฮาเร็มครับ มันไม่ใช่ประเพณีของชาวสวรรค์ แล้วเทวดานี่มีศีลครับ ไม่มั่วเหมือนมนุษย์
    ข้อ 2 บริวารเกิดได้ทั้งสองอย่าง คือเป็นผู้ที่สร้างบุญร่วมกันมาจึงไปเกิดเป็นบริวาร กับเกิดจากบุญเนรมิตขึ้นมา
    ข้อ 3 ก็เป็นไปได้ ถ้าสายบูญที่ทำร่วมกันไว้ยังไม่หมด บุญจะดึงดูดให้มาพบกันเกื้อกูลกัน แต่จะเป็นอะไรขึ้นกับกรรมปัจจุบันเป้นหลัก

7. [-VaLentine-]

ขอบคุณมากครับ พอจะเข้าใจภพภูมิมากยิ่งครับ เพิ่มกำลังศรัทธาอยากทำความดีให้มากขึ้นเลยครับ ^^