มีคนไปหลอกเงินวัดหลายแสนบาท จะสร้างพระแก้วยืนเปิดโลกสูง 19 นิ้ว ( ประมาณ )

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย glassbuddha2009, 28 มกราคม 2017.

1. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    มีคนไปหลอกเงินวัดหลายแสนบาท โดยบอกว่าจะมาสร้างพระแก้ว พระภิกษุขอให้ผมหาทางออกให้เรื่องการสร้างพระแก้วต่อไป ( ส่วนเรื่องการถูกหลอกเงินไปนั้น ทางวัดจะจัดการเอง ) ผมเคยตั้งใจไว้แล้วว่า เมื่ออายุผมเลย 62 ( อายุจริง ) เมื่อไร ผมจะเลิกสร้างพระแก้วด้วยตนเอง และบัดนี้ผมอายุจริงถึงแล้ว ดังนั้นผมจึงหาทางออกให้ด้วยการแนะนำวิธีการหา studio สร้างพระแก้วในต่างประเทศให้ จะได้ไม่ถูกหลอกเงินอีกต่อไป

วิธีนี้ จะสามารถตัดปัญหาการถูกหลอกลวงจากมิจฉาชีพได้อย่างเด็ดขาดครับ

มือถือผมเบอร์ 087-7459995 ผมนายสมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล ปรึกษาผมได้ทุกวัดทุกวันนะครับ ไม่ต้องห่วงว่าจะขาดพระแก้วไป แต่กลับจะได้พระแก้วที่มีคุณภาพสูง และสวยกว่าคนไทยสร้างเสียอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2017
  2. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    Polariscope view shows the stress put on glass from the fabrication

หมายเหตุ
    กดลิ๊งค์ด้านบนเพื่อชมคลิปการตรวจชิ้นงานแก้วว่ามี Stress ของแก้วเหลืออยู่หรือไม่ ? ขอให้คลิปเคลื่อนไหวนานเกิน 1 นาทีท่านจะเข้าใจวิธีตรวจเอง

พระพุทธรูปแก้วทุกปางทุกขนาด จะสร้างได้มาตราฐานหรือไม่นั้น แค่ตรวจด้วยเครื่องส่อง Polariscope แค่นี้ จะให้ประเทศไหนสร้างก็ไม่สำคัญแล้ว ไม่ต้องกลัวว่าคุณภาพจะต่ำกว่ามาตราฐาน

3. glassbuddha2009

2

ผมสร้างพระแก้วหน้าตัก 9 นิ้วแบบกลวงเป่าด้วยปอดประมาณ 500 องค์ และพระแก้วคริสตัลตันหน้าตัก 9 นิ้วและ 8 นิ้วเศษหล่อประมาณ 8 - 9 องค์ และพระแก้วหน้าตัก 5 นิ้วตัน 4 นิ้วตัน 3 นิ้วตัน 2 นิ้วตันและ 1 นิ้วตันอีกจำนวนหนึ่ง ( ทั้งหมดได้แจกจ่ายและน้อมถวายไว้ในพระพุทธศาสนาโดยไม่ได้คิดมูลค่า [ แจกฟรี ] ) ทั้งหมด

ในรูปด้านบนนี้ผมน้อมถวายพระแก้วหน้าตัก 9 นิ้วและ 8 นิ้วเศษแก่หลวงปู่สรวง สิริปุญโญ วัดศรีฐานในเมื่อครั้งที่ท่านมาพำนักที่วัดสิริกมลาวาส วัดใหม่เสนา กรุงเทพฯ เป็นต้น ถวายไว้ในพระพุทธศาสนาเพียงอย่างเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2017
  4. glassbuddha2009

2
    ตารางกำหนดเวลาการอบลดอุณหภูมิแก้วของ gaffer glass นี่คือตัวอุปสรรค์ที่ทำให้ผมไม่รับงานหลังจากอายุ 62 เนื่องจาก ผมมักเป็นคนจริงจัง หากรับงานใครแล้ว ผมจะไม่ยอมทิ้งให้เป็นหน้าที่ของคนอื่น คราวนี้ก็ลองดูตารางการอบพระแก้วที่มีความหนาประมาณ 3 และ 4 นิ้ว ซึ่งมักเป็นความหนาของพระแก้วหน้าตักประมาณ 8 นิ้วเศษนะครับ เขาใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 4 วัน 5 คืนขึ้นไปหรือนานกว่า คนเฝ้าเตาที่มีความรับผิดชอบสูง จะไม่ยอมไปไหนเลย จะนอนเฝ้าหน้าเตาตลอดทุกนาที แม้แต่เข้าห้องน้ำก็ยังต้องห้องน้ำใกล้ที่สุด

ที่เมืองนอกเขาทำได้เพราะเขาผลัดเป็นกะ ๆ กะละ 8 ชั่วโมง หรือบางประเทศกะละ 12 ชั่วโมง แต่ของไทยเรานั้น ผมไม่ไว้ใจคนเฝ้าเตา เนื่องจากพอมีปัญหาขึ้นก็ไม่เป็นงาน ยิ่งแก้ยิ่งยุ่ง และที่สุดก็จะลงเอยที่ Stress ในแก้วที่ทำให้คุณภาพไม่ได้นั่นเอง

ในเวปพลังจิตแห่งนี้ คนที่เป็นงานเฝ้าเตาที่ใช้ระยะเวลานานมากขนาดนี้มีคนเดียวคือคุณ อจินไตย เพราะท่านทำงานให้เยอรมันในไทย ซึ่งเตาอบของเยอรมันเตานี้เห็นคุณอจินไตยบอกว่า ราคานับสิบล้าน แต่ช่างแก้วไทยไม่มีโอกาสใช้เตาดี ๆ ขนาดนั้นครับ

5. glassbuddha2009

2
    คราวนี้ก็จะมีคำถามว่า แล้วทำไมผมยังรับซ่อมพระแก้วอยู่ ก็เพราะพระแก้วที่มีในไทยนั้นมีขนาดหน้าตักไม่เกิน 5 นิ้วและเป็นแบบกึ่งตัน ซึ่งความหนาขององค์พระก็จะไม่เกิน 1.5 นิ้ว ซึ่งใช้เวลาการอบเพียง 26 ชั่วโมง และคนเฝ้าเตาอบในไทยคุ้นเคยมากกับการอบไม่เกินนี้ และก็มีงานของเขาที่ยังสร้างพระแก้วหน้าตัก 5 นิ้วอยู่ ผมเพียงฝากเข้าเตาของเขาก็เสร็จ ไม่ต้องตรากตรำขนาดนั้นครับ

6. glassbuddha2009

2
    พระภิกษุของวัดที่ถูกโกงไปได้ถามผมว่า
    1. คนที่รับเงินวัดไปต่อราคาช่างองค์ละเท่าไร และสั่งหล่อกี่องค์
    2. วันที่เขาปรึกษาหรือสั่งหล่อคือเมื่อไร

.........................

ผมไปค้นดูหลักฐานที่ลูกน้องช่างแก้วผมคนนี้ไลน์คุยกับผม ก็ได้พบคำตอบว่า

1. คนที่รับเงินวัดไป ได้ต่อราคาค่าจ้างหลอมพระแก้วโดยเขาบอกว่า ทางวัดต่อราคาเป็นองค์ละ 15,000.- บาท ( พระยืนเปิดโลกสูงประมาณ 19 นิ้ว ) และสั่งหล่อ 10 องค์ คละสี ( โดยตอนแรกคนที่รับเงินวัดไปได้บอกลูกน้องช่างแก้วผมว่า จะมีงาน 200 องค์

2. วันที่คนรับเงินวัดไปติดต่อลูกน้องช่างแก้วผมคือวันที่ 26 สิงหาคม 2559 ซึ่งลูกน้องช่างแก้วผมไม่ได้ตกลงหลอมให้เขา นับเวลาถึงวันนี้คือวันที่ 31 มกราคม 2560 หรือวัดที่พระเจ้าอาวาสวัดผู้เสียหายติดต่อมาคือประมาณวันที่ 23 มกราคม 2560 ก็จะนับเวลาได้ว่า ผ่าน ก.ย., ต.ค., พ.ย., ธ.ค. 2559 ผ่าน ม.ค. 2560 อย่างน้อยที่สุดก็ผ่านไป 5 เดือนแล้ว

สรุปว่า ผ่านไป 5 เดือน เอาเงินไปเก็บไว้เฉย ๆ ไม่ได้ทำอะไรเลย พระแก้วยืนปางเปิดโลกสูงประมาณ 19 นิ้วก็ไม่ได้สร้าง แต่วัดเสียหายไปแล้ว ถูกหลอกลวง ถูกโกงไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      240.8 KB
      เปิดดู:
      375
      ขนาดไฟล์:
      147.3 KB
      เปิดดู:
      389
      ขนาดไฟล์:
      90.6 KB
      เปิดดู:
      384
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2017
  7. glassbuddha2009

2
    สำรองไว้ เมื่อเรื่องผ่านไปแล้วสักระยะหนึ่ง ( ปลอดภัยแล้ว ) ผมอาจจะเปิดเผยภาพพระยืนปางเปิดโลกองค์นี้ และคนที่ไปโกงเงินวัดด้วย

ขอย้ำว่าคนที่ไปรับเงินวัดมานั้น ไม่ใช่ลูกน้องช่างแก้วผมนะครับ แต่เป็นคนคนหนึ่งที่เคยถามลูกน้องช่างแก้วผมถึงการว่าจ้างสร้างพระแก้วยืนเปิดโลกของวัดแห่งนี้ เผยแย้มว่า ว่าอยู่ต่างจังหวัด ไม่ใช่กรุงเทพฯ

8. glassbuddha2009

2
    สำรองอัพรูปจริงของพระยืนปางเปิดโลกองค์ดังกล่าว

9. glassbuddha2009

2
    มีคนถามว่า แล้วผมมีกล้องโพลาสโคปหรือไม่ ?

ตอบว่า ผมมีคนรู้จักครับ คนรู้จักผมมีครับ และสามารถส่องดู Stress ของแก้วได้ทุกขนาด ทุกชนิด ทั้งแบบกลวงแบบตัน ใหญ่แค่ไหน หรือสีอะไร ยกเว้นสีตะกั่วทึบแสงเท่านั้นครับ

หมายเหตุ
    สีตะกั่วทึบแสงหมายถึง แก้วที่ผสม red lead oxide ที่กลายเป็นสีนม milk glass จะผสมสีอื่น ๆ ด้วยหรือไม่ก็ตาม เช่น ขาวนม, เขียวนม, ฟ้านม, แดงนม, ชานม หรืออะไรที่มีแก้วนม กล้องโพลาไร้ซิ่งเลนส์หรือโพลาสโคปของคนรู้จักผมมองไม่ผ่านแก้วตะกั่วทึบแสงครับ นอกนั้นทะลุหมดครับ

10. glassbuddha2009

2
    ผมดีใจที่ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2548 เป็นต้นมา ผมไม่ยอมสร้างพระแก้วเพื่อการพาณิชย์ และน้อมถวายที่สร้างได้ทั้งหมดไว้ในพระพุทธศาสนา

ในภาพด้านล่างเหล่านี้ผมน้อมถวายพระแก้วตันและกลวงเป่าด้วยปอดแก่วัดสระแก้วศรีสรรญเพชร 60 องค์ ( โดยประมาณ )

ผมน้อมถวายพระแก้วหน้าตัก 9 นิ้วตัน ๆ 2 องค์ และพระแก้วกลวงเป่าด้วยปอดสีฝ้า 2 องค์ สีใส 58 องค์แก่วัดสระแก้วศรีสรรญเพชร รวมทั้งสิ้น 60 องค์เพื่อทางวัดได้ใช้ประโยชน์ ในภาพนี้ทางวัดได้ให้บูชาพระแก้วฝ้าองค์ละ 100,000.- บาท และพระแก้วใสองค์ละ 20,000.- บาทตามคำบอกของท่านเจ้าอาวาส ต่อมาทางวัดได้ให้พระแก้วใสมาให้ผมพ่นเป็นสีฝ้าทั้งหมด 58 องค์ แต่ทางวัดไม่ได้เพิ่มเงินกับผู้บูชา ข้อที่ว่าไม่ได้เพิ่มเงินนี้ผมก็เพิ่งทราบจากท่านเจ้าอาวาสเมื่อไม่นานมานี้

พระแก้ว 9 นิ้วตันองค์ที่ 1 ตั้งไว้ในงานกฐินปี 52 ในฐานใช้หลอดสปอตไล้ท์ชนิดความร้อนสูง >200C เปิดตั้งแต่ 08.00 - 12.00 น. มีปิดพักไม่กี่นาทีเป็นระยะ ๆ ตลอดเพื่อป้องกันฐานไม้แตก

มองไปที่ด้านหน้าปรัมพิธี จะเห็นมีพระแก้วสีฝ้าอีกองค์ตั้งอยู่โดด ๆ นั่นคือพระแก้ว 9 นิ้วสีฝ้ากลวงเป่าด้วยปอดองค์ประธานพิธี นอกนั้นเป็นพระแก้วในฐานมีหลอดไฟที่นำออกมาโชว์เพียงบางส่วนเท่านั้น

ผมเป็นนักสร้างพระแก้วตัวจริง เสียงจริง ที่สร้างพระแก้วเพื่อน้อมถวายไว้ในพระพุทธศาสนาเท่านั้น

11. glassbuddha2009

2
    ตั้งแต่ปี พ.ศ. 2548 เป็นต้นมา พระแก้วที่ผมสร้างเองก็ดี เป็นเจ้าของโครงการหรือร่วมเป็น หรือสร้างเองหรือร่วมสร้าง หรือแม้ที่สุดไปหาเช่าบูชา ไปจัดหามาเป็นเจ้าของก่อน แล้วน้อมถวายไว้ในพระพุทธศาสนามีดังต่อไปนี้ครับ ไม่เคยเก็บไว้เป็นสมบัติส่วนตัว ในภาพนี้ยังไม่ครบ ( เป็นภาพเพียงบางส่วน )
    องค์นี้ถ่ายภาพในโหมด night mode น้อมถวายไว้ที่สำนักพุทธธรรมป่าละอู พร้อมกับพระแก้วปางนี้อีก 1 องค์ รวมเป็น 2 องค์

องค์นี้เจ้าภาพที่ร่วมสร้างกับผมอัญเชิญไปประดิษฐานที่สิงคโปร์

พระแก้วคริสตัลตันหน้าตัก 9 นิ้วปางคันธารราฐประมาณ 6 - 7 องค์ และปางสุโขทัยหน้าตัก 8 นิ้วเศษประมาณ 4 - 6 องค์ ทั้งหมดน้อมถวายไว้ในพระพุทธศาสนาแล้ว

ปางคันธารราฐสร้างจากแก้วคริสตัลตันหน้าตัก 3 นิ้ว น้อมถวายไว้ในพระพุทธศาสนาไว้หลายแห่ง ผมเริ่มจำไม่ได้ว่าที่ใดบ้างแล้ว

พระแก้วหน้าตัก 5 นิ้วสร้างจากแก้วคริสตัลตัน สร้างในหลายโอกาส หลายองค์หลายครั้ง ครั้งที่ยังจำได้คือครั้งที่น้อมถวายพระมหาภูชิตไปถวายอุปัชฌาย์อาจารย์คือวัดสนมหมกหญ้าและวัดพิสโสภาราม และครั้งอื่น ๆ ผมจำไม่ได้แล้ว

องค์นี้ผมสร้างจากก้อนแก้ว colume คริสตัลหน้าตัก 5 นิ้ว วางบนฐานดอกบัวเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 13 นิ้ว น้อมถวายไว้ที่สำนักพุทธธรรมป่าละอู สร้างองค์เดียวบนโลก สามารถเปิดมวยผมบรรจุพระบรมสารีริกธาตุได้

ครั้งที่คุณเบญญาภาผู้ร่วมสร้างพระแก้วกลวงเป่าด้วยปอดหน้าตัก 9 นิ้วไปน้อมถวายหลวงปู่คำบ่อที่บ้านลานทอง

ผู้ร่วมสร้างพระแก้วกลวงเป่าด้วยปอดหน้าตัก 9 นิ้ว น้อมถวายหลวงพ่อเปลี่ยน ปัญญาปทีโป และผมส่งถวายเพิ่มอีกหลายองค์โดยใช้ชื่อพระปลัดวิชาญ ปวโรเป็นผู้ส่ง

ที่บ้านผม บนโต๊ะทานข้าว ตอนนั้นที่บ้านกำลังซ่อมแซม

ผมนั่งที่โต๊ะทานข้าว เคาะเสียงดังกังวาลให้ทราบว่า พระแก้วคริสตัลตันที่ผมสร้างนั้น สามารถทำให้เกิดเสียงคริสตัลดังได้คล้ายเสียงแก้วเคาะกัน

12. glassbuddha2009

2
    พอดีไปเปิดกระทู้เดิม ๆ ย้อนหลัง ผมไปอ่านพบกระทู้ที่ผมเคยบันทึกไว้ ทำให้เห็นได้ชัดเจนว่า บุคคลที่ไปโกงเงินวัดนั้น ได้ติดต่อลูกน้องช่างแก้วผมในช่วงประมาณวันเดือนปีอะไรครับ ถ้านับจากวันที่ต่อรองลูกน้องผมแล้ว คือไม่เกินวันที่ 8 ก.ย. 2559 ถึงวันนี้วันที่ 5 ก.พ. 2560 ไม่ต่ำกว่า 5 เดือนแล้วแน่นอนครับ

นายคนขี้โกงคนนี้มีชื่อนำหน้าอักษร " ธ " ครับ นามสกุลคนดังเสียด้วย โกงเงินวัดเฉพาะวัดนี้เท่าที่เจ้าอาวาสบอกว่า 200,000.- บาท ส่วนที่นาย " ธ " ไปติดเจ้าภาพอื่น ๆ แล้วไปเก็บเงินจากคนอื่นอีกเท่าไร ไม่ทราบ และวัดอื่น ๆ ก็เริ่มโทรมาแจ้งผมอีกบ้างแล้วนะครับ

คนขี้โกงคนนี้แอบอ้างว่า เป็นเจ้าของโรงงานทำงานแก้ว แต่ตอนต่อรองราคาลูกน้องช่างแก้วผมตอนแรก บอกมีเตาอบแล้ว พอเอาจริงก็บอกว่า ต้องให้ลูกน้องช่างแก้วผมไปหาเช่าเตาอบเองข้างนอก ทุกอย่างไม่มีเลย เครื่องมืออะไรที่เคยบอกว่ามี ก็ไม่มี

http://palungjit.org/threads/รูปภาพ...ุก-ๆ-ท่าน-จากผู้สร้างพระแก้วแท้.569415/page-2

หน้า 2 ตั้งแต่ความคิดเห็นที่ #27

13. glassbuddha2009

2
    นี่คือไลน์ของลูกน้องช่างแก้วผมคนหนึ่ง ผมดึงภาพมาให้เห็นว่า นี่คือไลน์ของเขาจริง ๆ คนที่จะว่าจ้างเขาสร้างพระแก้วยืนปางเปิดโลก เมื่อเห็นก็จะรู้ได้ว่า นี่ยังไงครับ สิ่งที่ท่านจะไปว่าจ้างช่างแก้วเขา เขาก็ต้องถามความคิดเห็นผมก่อน เพียงแต่ผมจะเปิดเผยหรือไม่เท่านั้น ครั้งนี้ผมขอเปิดเผยนิดหน่อย ไม่ขอเปิดมากกว่านี้

ขออภัยที่ผมต้องปกปิดใบหน้า ชื่อ เพราะเขายังต้องทำมาหากิน ต้องเลี้ยงลูกและภรรยา ยังต้องส่งเงินไปเลี้ยงคนในประเทศของเขาอีก จึงยังไม่อยากเปิดเผยหมด

ลูกน้องช่างแก้วผมคนหนึ่ง ไลน์และโทรศัพท์มาคุยกับผม บอกรายละเอียดและรูปภาพชิ้นงานแก้วที่จะมีคนคนหนึ่งที่พยายามไปแอบอ้างต่อสังคมว่า เขาคือเจ้าของโครงการสร้างพระแก้วตัวจริง และมีโรงงานจริง ความจริงเป็นโรงงานคนละชนิดกับชิ้นงานที่เขาโฆษณา คือเขาไปใช้รูปถ่ายของโรงงานแก้วชนิดแก้วแท่งโบโรซิลิเกตเป่าพ่นด้วยแก๊สขึ้นรูปชิ้นงาน เพียงแต่มีเตาอบแก้วมาให้ดูว่า เขามีเตาเป็นของตนเอง ซึ่งความจริงนั้น การมีเตาอบอะไรก็มีได้ ที่สำคัญคือความรู้ ความเข้าใจ และความซื่อสัตย์ต่างหากที่ต้องมีในตัวคน ไม่ใช่สักแต่ว่าจะหลอกคนอื่น เพื่ออะไร การไปหลอกลูกน้องช่างแก้วผมคนนี้ เขาเป็นคนซื่อที่อาภัพ น่าสงสาร ถูกหลอกมาหลายปีก็ยังไม่รู้ว่าถูกหลอก ไปหลอกเขาว่าจะมีงานสร้างพระแก้วยืนเปิดโลก หน้าอกกว้างประมาณ 4 นิ้วเศษมีจำนวนถึง 200 องค์ พอถึงเวลาก็เหลือ 10 องค์ แล้วยังไปต่อรองไปกดราคาทั้งองค์เหลือแค่ 15,000.- บาทโดยจะให้ใช้แก้วนอกจากนิวซีแลนด์สีต่าง ๆ กัน ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้เลย เพราะก้อนแก้วเพื่อการหลอมต่อของนิวซีแลนด์ของ gaffer เขาขายกิโลกรัมละ 700.- บาท องค์นี้คงถึง 8 กิโลกรัม เมื่อก้อนแก้วเข้าไทยก็มีค่าใช้จ่ายอีก ทั้งค่าขนส่ง ค่าชิปปิ้ง ภาษี น่าจะกลายเป็นกิโลกรัมละไม่ต่ำกว่า 1,000.- บาท เพราะฉะนั้นต้นทุนก้อนแก้วก็ปาเข้าไป 8,000.- บาท ค่าโมลด์ของแต่ละองค์อีก แล้วก็ที่สำคัญที่สุดคือค่าไฟฟ้าที่ต้องอบลดอุณหภูมิ 4 วัน 4 คืนเต็ม ๆ ห้ามต่ำกว่านั้นแม้แต่ชั่วโมงเดียว

สรุปว่าคนจ้างกดราคามากเกินไป และที่สำคัญคนจ้างไปแอบอ้างว่า เป็นเจ้าของโรงงานเอง เอ้อ สังคมทุกวันนี้ทำไมต้องหลอกกัน ก็คงเป็นเพราะการเอาตัวรอดในเรื่องอาชีพนี่เองกระมัง คงรับแพงจ้างถูกนั่นเอง อย่าไปหลอกเขาครับว่าเป็นเจ้าของโรงงานหลอมแก้วชนิดนี้ และขนาดนี้ มันง่ายที่จะหลอกเขาครับ

อย่างผมนี่ลงให้เห็นรูปภาพในอดีตเลย ดูรูปภาพดูบ้านเลขที่ในใบขับขี่รถยนต์ได้ว่า อย่างผมนี้มีความจริง แต่ผมก็ไม่ได้ปิดบังใครว่า หลังจากที่คุณพ่อผมตายและไม่ได้เป็นเจ้าของโรงงานหลอมแก้วแล้ว เวลาผมสร้างพระแก้วทุกรุ่น ทุกองค์ ผมใช้วิธีไปร่วมสร้างกับเขา ใช้โรงงานของคนอื่น แต่ผมร่วมงานกับเขาอย่างเคียงบ่าเคียงไหล่เพราะความรู้ใกล้เคียงกันครับ

http://palungjit.org/threads/gaffer-glass-ก้อนแก้วที่ดีเพื่อการหลอมต่อพระแก้ว.568211/

กราบขออภัยที่ต้องปกปิดภาพจริงของพระยืนปางเปิดโลกที่ผู้ว่าจ้างลูกน้องช่างแก้วผมจะสร้าง ไม่ได้ลบหลู่ แต่ไม่อยากให้ใครเห็นภาพจริงปางนี้ เพราะนี่คือการแอบอ้าง หลอกลวง ถ้าบริสุทธิ์ใจจริง ๆ ก็บอกต่อทุกคนไปเลยว่า

1. เขาคือคนที่กำลังหลอกลวงสังคมคนนี้ ไม่เคยมีประสบการณ์การสร้างแก้วชนิดนี้และขนาดนี้แต่ประการใดเลย

2. โรงงานแก้วชนิดแก้วแท่งโบโรซิลิเกตุพร้อมเตาอบที่มีอยู่นั้น ไม่สามารถสร้างชิ้นงานพระแก้วปางเปิดโลกยืนขนาดหน้าอกกว้าง 4 นิ้วเศษนี้ได้เลย

3. เมื่อโรงงานประเภทนี้ไม่สามารถสร้างชิ้นงานนี้ได้ จึงต้องไปว่าจ้างช่างแก้วที่อื่น คนอื่น โดยที่คนสั่งจ้างก็ไม่ได้มีความรู้ใด ๆ ที่จะควบคุมช่างแก้วคนนี้ได้ เพราะการอบลดอุณหภูมินั้น มันสามารถโกงเวลาการอบได้ โดยลดเวลาจาก 4 วัน 4 คืนให้เหลือแค่ 2 วัน 2 คืน ต้นทุนเขาก็ลดไปกว่าครึ่งแล้ว หากแต่ชิ้นงานออกมาไม่ได้คุณภาพ มี stress ที่ยังคาอยู่ในเนื้อแก้วนั้น อาจเกิดการแตกร้าวได้ภายหลัง โดยไม่สามารถระบุชัดเจนได้ว่า จะแตกภายในกี่ปี หรือร้าว หรือมีผิวรานในเวลากี่ปีหลังจากงานเสร็จ ซึ่งวิธีการอบลดอุณหภูมิครึ่งหนึ่งนี้ คือลดจาก 4 วัน 4 คืนในองค์พระแก้วขนาดนี้ ลดเหลือ 2 วัน 2 คืน ก็อาจไม่พบค่า stress ด้วยกล้องก็ได้ ดังนั้น ความซื่อสัตย์ในงาน ความรู้เท่าทันกัน เพราะต้องมีความรู้และประสบการณ์จริง ๆ ต่างหากที่จะประกันชิ้นงานได้ครับ

14. glassbuddha2009

2
    ผมได้เข้ากราบนมัสการหลวงพ่อโพธิ์ วัดบูรพาราม สุรินทร์ ผมได้กราบเรียนถามว่า ผมควรเปิดโปงคนที่กำลังโกงเงินค่าจ้างหล่อพระแก้วยืนสูง 18 นิ้วเศษคนนี้ต่อไปหรือไม่ ? เพราะเหตุว่า คนคนนี้เคยมาขอความรู้วิชาแก้วจากผมนานถึง 4 ปี เขามีความจำที่ดี สามารถพูดได้เหมือนกับคนเป็นงาน แต่ที่จริงไม่มีทางหรอกครับ เพราะงานหลอมแก้วต้องอาศัยคนที่เคยทำงานนานมาก ไม่มีทางที่แค่ฟังแล้วจะเข้าใจได้ถ่องแท้

และคนคนนี้กำลังหลอกวัดอื่นอีกหลายวัด เท่าที่รู้ก็อีก 2 วัดที่มีพระภิกษุโทรมาถามผมแล้วขณะนี้ มันเป็นพิษเป็นภัย หลอกเงินพระพุทธศาสนาเข้าตัวโดยไม่มีทางสำเร็จ เพราะมันไม่มีความรู้และประสบการณ์จริง

หลวงพ่อโพธิ์บอกว่า ไม่ต้องเปิดโปงหรอก เขาจะรับกรรมของเขาเอง คนหลอกเงินพระพุทธศาสนา โทษหนัก กรรมหนัก อย่าไปเป็นคู่เวรคู่กรรมกับเขาเลย เขาทำไม่ได้จะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็เรื่องของเขา เขาตั้งใจโกงก็เรื่องของเขา เราอย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือเลย

ผมจึงคิดว่า ผมขอเชื่อคำสอนของหลวงพ่อโพธิ์ครับ ช่างมัน กรรมใคร กรรมมัน

15. glassbuddha2009

2
    หลวงพ่อโพธิ์เมตตาให้วางประดิษฐานตามที่เห็นในรูปนี้
    ผม, คุณดนัยพร้อมด้วยคุณรินและเพื่อนจากสุริทน ( ไม่ใช่คนในภาพนี้นะครับ ) [ คนในภาพนี้พอดีมากราบหลวงพ่อโพธิ์ในเวลาเดียวกัน ] ได้เป็นตัวแทนของผู้ร่วมบุญในเวปพลังจิตและนอกเวปบางท่านเพื่อน้อมถวายพระแก้วคริสตัลตันหน้าตัก 3 นิ้ว ปางคันธารราฐ ต้นแบบของสมเด็จพระญาณสังวรประทานแก่กองบัญชีกลาง กระทรวงการคลังปี 2533 และผมได้มาหล่อเป็นพระแก้วคริสตัลตันเพื่อเป็นพุทธบูชา และได้ซ่อมอีกองค์ถวายพระปลัดวิชาญ ปวโรเจ้าอาวาสวัดสระแก้วศรีสรรเพชร สุพรรณบุรี

น้อมถวาย ณ วันที่ 5 ก.พ. 2560 เวลาประมาณเที่ยงที่วัดใหม่เสนา กรุงเทพฯในงานวันพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่หลอด ปโมทิโต

16. glassbuddha2009

2
    มายกกระทู้เดิมเพื่อป้องกันไม่ให้คนไปหลอกเงินพระภิกษุเจ้าอาวาสวัดต่างๆ หลอกเงินวัดไปสร้างพระแก้วหลายวัดแล้ว แล้วมิจฉาชีพพวกนี้มันไม่เคยสร้างได้จริง อย่าหลงเป็นเหยื่อนะครับ ส่วนมากมิจฉาชีพพวกนี้เก่งตรงที่เขามีวิธีทำให้พระภิกษุไม่กล้าแจ้งความใดๆครับ

ผมบอกได้เลยในเมืองไทยไม่มีใครสร้างได้นะครับ ผมเองก็ไม่เคยไปรับสร้างให้วัดใดหรือไปรับจ้างใครสร้างนะครับ ผมสร้างเพื่อผมน้อมถวายไว้ในพระพุทธศาสนาเองคนเดียวในโลกนะครับ สร้างเท่าไรน้อมถวายหมดครับ

17. glassbuddha2009

2
    นับถึงนาทีนี้ ทางวัดที่ถูกหลอกเงินไป กลับช่วยกันปกปิดความผิดของคนหลอกลวง เพราะสาเหตุที่ว่า ถ้าเปิดเผยออกไป ทางวัดอาจสร้างงานสร้างวัดไม่สำเร็จนั่นเอง เพราะทางวัดยังต้องการรับบริจาคเงินสร้างวัดอีกมากนั่นเอง หากเรื่องวัดถูกโกงเปิดเผยออกไป คนอาจหมดสิ้นศรัทธาและไม่บริจาคนั่นเอง

18. glassbuddha2009

2
    ผมต้องยกกระทู้นี้เอาไว้ เพื่อเตือนวัดต่างๆว่า บุคคลที่หลอกวัดนั้น ยังไม่ได้เข้าคุก เขายังคงอยู่ในสังคม และน่าจะยังหาทางหลอกวัดหรือสำนักสงฆ์ต่อไป

ระวังนะครับ มิจฉาชีพคนนี้นามสกุลดังด้วย ไม่ธรรมดา