มีความรู้สึกว่าตั้งแต่เริ่มปฏิบัติกรรมฐานปัญหาอุปสรรคในชีวิตมันยิ่งหนักขึ้นเหลือเกิน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย บุญอันยิ่งใหญ่, 23 มกราคม 2018.

1. บุญอันยิ่งใหญ่

บุญอันยิ่งใหญ่ สมาชิกใหม่

ผมมีความรู้สึกว่าตั้งแต่ผมเริ่มทำกรรมฐานตั้งแต่ตอนผมบวชมาจนถึงวันนี้ (สึกได้ 3 เดือนแล้ว) ก็ราวๆ เกือบ 6 เดือนแล้วครับ ตอนบวชผมก็ปฏิบัติได้ดี กรรมฐานได้โอเคไม่มีอะไรมากวนใจ แต่พอสึกมาแล้วผมยังรู้สึกศรัทธาอยู่และไม่อยากทิ้ง ผมก็เลยกรรมฐานทุกวันวันล่ะประมาณ 30 -50 นาที และผมก็ลองสังเกตุดูว่ายิ่งผมพยายามกรรมฐาน พยายามสร้างกุศลมากเท่าไร ยิ่งสมาธิเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆ เท่าไร ปัญหาในชีวิตผมยิ่งเยอะเหลือเกิน และยิ่งหนักขึ้นเรื่อยๆ ผมอยากทราบว่ามันคืออะไร เป็นมารหรือเจ้ากรรมนายเวรหรือกรรมเก่าของผมกันแน่ไอ้หลายๆ อย่างเหมือนจะง่ายกลับยาก บางอย่างไม่น่าจะเกิดขึ้นก็เกิดขึ้นกระทันหัน บางอย่างจะสำเร็จอยู่แล้วกลับล่ม และยังมีอีกหลายเรื่องเลย ความรู้สึกเหมือนอยากให้เราท้อในการปฏิบัติ (แว๊บแรกตอนเกิดปัญหาหลายๆ เรื่องผมคิดแบบนั้นจริงๆ) แต่สิ่งหนึ่งที่ผมมั่นใจคือตอนผมเจริญพระกรรมฐานจิตผมค่อนข้างนิ่งน่ะอยู่กับสมาธิได้ดี ถ้าจะไม่นิ่งก็น่าจะเป็นประเด็นอื่น ไม่เกี่ยวกับพวกปัญหาที่เจอในชีวิตประจำวันเลย คือค่อนข้างตัดออกไปได้ และเป็นเวลาเดียวที่ไม่คิดมากเรื่องพวกนี้เลย ตอนนี้ผมเลยอยากทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับผมกันแน่ จะแก้ไขอย่างไรดี แต่ที่แน่ๆ ผมไม่อยากทิ้งกรรมฐาน และไม่ท้อด้วย จะปฏิบัติไปเรื่อยๆ ขอกัลยาณมิตรทั้งหลายช่วยตอบผมเอาบุญหน่อยเถอะครับ ผมไม่รู้จะเรียบเรียงหรือบอกเล่าอย่างไรดี

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    รู้จัก กฏแห่งกรรม ไหมครับ

คนเรา ถ้าไม่เคยไปก่อเวร สร้างกรรมมา มันก็ไม่มีทางเกิดครับ มันมีที่มาที่ไป

เรื่องบางเรื่อง เราอยู่ในช่วงอกุศลกรรมแทรก กรรมหนักตามมาสนองทัน ถ้าไม่ได้ความดี บุญกุศลกรรมช่วย ก็อาจจะหนักขึ้นกว่าเดิม

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    ถาม : แฟนนั่งกรรมฐานแล้วมีเรื่องเข้ามาเยอะขึ้นครับ ?
    ตอบ : ถ้าเขาไม่นั่งกรรมฐาน อุปสรรคจะหนักกว่านั้นอีก เรื่องของ ศีล สมาธิ ปัญญา เป็นเรื่องของบุญใหญ่ ถ้าบุญใหญ่มาถึง กรรมก็จะตามได้น้อย ถ้ารู้จักทำให้สม่ำเสมอกรรมก็จะตามไม่ทัน ยังโชคดีที่รู้จักทำสมาธิ ไม่อย่างนั้นถ้ามามากกว่านั้นก็จะรับไม่ไหว

ฉะนั้น..กลับไปทำให้เยอะกว่าเดิม ถ้าไม่ทำจะจุกกว่านี้อีก หลายคนมักจะเข้าใจผิด คิดว่าพอเข้าวัดปฏิบัติธรรมแล้วเรื่องไม่ดีเกิดขึ้นมาก โปรดทราบว่าถ้าไม่เข้าวัดปฏิบัติธรรม จะเจอหนักกว่านั้นอีก

ภาษิตจีนเขาบอกว่า "ขี้แตกแล้วค่อยขุดส้วม" ถึงจะไม่ทันกาลก็ขุดไปเถอะ งวดหน้าอย่างไรก็มีส้วมไว้ใช้แล้ว ถึงวันนี้ไม่ทันก็ขุดไปก่อน ตั้งหน้าตั้งตาขุดเอาไว้ การเข้าวัดปฏิบัติธรรมก็เหมือนกัน เรามาในจังหวะที่ โชคดีมาก ๆ แล้ว เข้าวัดแล้วค่อยเดือดร้อน ถ้าเดือดร้อนตั้งแต่ก่อนเข้าวัด เราจะไม่มีบุญกุศลอะไรไว้ผ่อนกำลังของกรรมที่เข้ามาเลย

ฉะนั้น..ถึงเวลาให้ตั้งหน้าตั้งตาทำความดีไประยะหนึ่ง พอกำลังความดีเพียงพอ สามารถที่จะหนีห่างได้ กรรมก็ตามไม่ทัน ถ้ารู้จักทำให้สม่ำเสมอ ก็จะสามารถหนีต่อไปได้อีกระยะหนึ่ง เรื่องของความดีความชั่วไม่สามารถหักล้างกันได้ แต่ถ้าทำความดีมาก ๆ ท่านเปรียบว่ามีน้ำทะเลอยู่แก้วหนึ่ง ถ้าเราเทน้ำจืดลงไปมากเข้า น้ำทะเลก็หายเค็มไปเอง ฉะนั้น..ต้องเร่งทำความดีให้มากกว่านี้ ไม่อย่างนั้นเราก็จะต้องมาบ่นว่าน้ำทะเลเค็มปี๋ เป็นเพราะเข้าวัดแน่ ๆ เลย..!

สนทนากับพระครูวิลาศกาญจนธรรม (พระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ)

�纵��ҡ��ҹ����º���� ����͹�ѹ��¹ ���� - ˹�� 6 - ��дҹʹ����Ѵ��Ң�

4. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    3
    ผมขอตอบอย่างกัลยานมิตรนะครับ แบบรวบรัด

รักษาศิลให้ดีครับ ศิลนั้นอยู่ที่ใจนะครับไม่ใช่ปลายเหตุ ระวังใจให้ดีครับ ขอให้ตั้งใจรักษาเป็น
    สีลานุสติ - ระลึกถึงศีล และพิจารณาศีลของตนที่ได้ประพฤติบริสุทธิ์ ไม่ด่างพร้อย

ทำทาน ด้วย จาคานุสติ - ระลึกถึงจาคะ ทานที่ตนได้บริจาคแล้ว และพิจารณาเห็นคุณธรรม คือความเผื่อแผ่เสียสละที่มีในตน

ท่าท้อแท้ หดหู่เศร้าหมองขอให้ละลึกถึง
    พุทธานุสติ - ระลึกถึงพระพุทธเจ้า คือน้อมจิตระลึกถึง และพิจารณาคุณของพระองค์
    ธัมมานุสติ - ระลึกถึงพระธรรม(คำสั่งสอนของพระพุทธองค์) คือน้อมจิตระลึกถึง และพิจารณา
    คุณของพระธรรม
    สังฆานุสติ - ระลึกถึงพระสงฆ์ คือน้อมจิตระลึกถึง และพิจารณาคุณของพระสงฆ์

และกระทำสมาธิใน อานาปานสติ - สติกำหนดลมหายใจเข้าออก
    การนั่งและหลับตาเป็นกุศโลบายนะครับให้เกิดความสงบระงับได้ง่าย แต่ในทุกๆอิริยาบถเราก้สามารถทำภาวนาได้นะครับ

อนุสติ 10 กรรมฐาน ผมยกมาให้คุณลองปติบัติ 6 อย่างนะครับ ผมเชื่อว่าคุณจะเห็นความเจริญรุ่งเรืองในชีวิตในเร็ววัน

ความดีมีอยู่จริงกระทำดีผลดีจะส่งผลจริงครับ แล้วเรื่องที่กล่าวมาข้างต้นจะเปลี่ยนเป็นมีแต่เรื่องดีๆเข้ามาครับ อย่าลืมนะครับทำใจให้ผ่องใส ตามละลึกในอนุสติอย่าตามละลึกในความเศร้าหมอง

5. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

ปัญหาด้านอะไรบ้างค่ะ ปัญหาเกี่ยวกับกิจการงานที่ทำ หรือปัญหาเกี่ยวกับคนที่เป็นอุปสรรคในด้านอารมณ์ของตนเอง ถ้าปัญหาด้านการทำงานก็เป็นการทดสอบความเข้มแข็งแกร่งด้านจิตใจ งานทุกอย่างถ้ามาพร้อมกับอุปสรรคและปัญหา ถ้าเราพิจารณาดี ๆ เราจะเห็นความแตกต่างของความนิ่งของใจขณะก่อนฝึกสมาธิและหลังฝึกสมาธิ สิ่งใดแก้ปัญหาได้มีประสิทธิภาพได้ดีกว่ากัน ที่เรียกว่า สติมาปัญญาเกิด นี้ก็อาจเป็นเหตุหนึ่งที่เป็นบททดสอบจิตใจอันเกิดตามมาจากการฝึกกรรมฐานก็ได้ค่ะ

และถ้าเป็นปัญหาด้านอุปสรรคและอารมณ์ของตนเอง๑ และของผู้อื่นที่เกี่ยวข้องกับตนเอง๑ นั้นก็เป็นเครื่องทดสอบวัดกำลังในการปฏิบัติ ถ้าอุปสรรคอารมณ์ของตนเอง จะเป็นไปในทำนองที่ว่า "มนุษย์จะขจัดผลกรรมตนเองได้ฉันใด ก็ไม่มีทางหลีกเลี่ยงการเผชิญผลกรรมได้ฉันนั้น" คือประมาณว่า การรู้อารมณ์ เห็นอารมณ์นิสัยตนเองทำให้เข้าใจกรรมเพื่อลดละปล่อยวางได้ ส่วนอุปสรรคอารมณ์กรรมของผู้อื่นนั้น กรรมฐานทำให้เรารู้ว่าต้องใช้ความนิ่งสยบการเคลื่อนไหวในการขันติต่ออารมณ์ผู้อื่นอย่างไรค่ะ

และถ้าเป็นอุปสรรคจากงานที่ทำ ถ้าบอกว่า บางอย่างที่สำเร็จแล้วกลับล่ม ด้วยเหตุนี้แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยหรือน้อยมาก (นอกเสียแต่ว่าชดใช้ผลวิบากกรรมไป) เพราะกรรมฐานคือบุญมหาศาลแสงสว่างนำทางของชีวิต ยิ่งทำยิ่งมีผลดีเปรียบแสงสว่างส่องทางให้ประสบความสำเร็จ ถ้าเป็นอย่างที่บอกไว้จริง อาจคิดว่าธรรมกำลังส่งให้เราเกิดปัญญาเห็นความเป็นจริงในสัจธรรมอะไรบางอย่างให้เรามีสติพิจารณาในสิ่งที่เกิดขึ้น และทดสอบกำลังใจเราอีก หรือ เมื่อทำอย่างไรก็ล้มเหลว ๆ ดำเนินชีวิตทางโลกไม่ขึ้นก็ต้องมีอะไรบางอย่างที่ต้องให้เปลี่ยนทางเดินของชีวิตจากทางโลก มาสู่ทางธรรมในการสร้างบารมีก็ได้ นี้เป็นหลายสาเหตุเพื่อพิจารณาค่ะ

6. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ยิ่งทุกข์ ก็ยิ่งน่าจะหาทางออกจากความทุกข์จริงๆซิครับ ขนาดผมมีแต่ความสุขยังเบื่อโลกมากมาย ไม่รู้จะอยู่ไปเพื่ออะไร อยู่ก็ไม่อยากอยู่นะ แต่ดันไม่กล้าตาย555 งง ตัวเอง

7. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีคิดอะไรออกอย่างนึง ท่าน บุญอันยิ่งใหญ่ ลองดูครับ เผื่อได้ผล

พอดีว่างก็คิดอะไรไปเรื่อย คิดถึงชีวิตตัวเอง ทำไมถึงแตกต่างจากญาติพี่น้องมากมาย

มีแต่อุปสรรค หนักหนาสาหัส ตลอดเวลา

มาฉุกใจคิด เพราะว่าตัวเองไม่ค่อยสนใจอะไร เพราะชอบเข้าสมาธิระหว่างวันด้วย

อะไรจะเกิดก็เฉย รู้ แล้วก็วางเลย แต่ไม่ค่อยพิจารณาเพราะทนได้ เฉยทุกอย่าง

มาฉุกใจคิดถึงกระบวนการของธรรมชาติ ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิด อาจเพื่อให้เราพิจารณาทุกข์

แต่เราดันไม่พิจารณา กระบวนการเลยเพิ่มระดับไปเรื่อยๆ ไปจนกว่าเราจะหันมาพิจารณา

ต่อไปนี้ผมคงต้องพิจารณา อรัยสัจ 4 บ่อยๆ คงต้องลองดูสักพัก พิจารณาให้มากกว่าสภาวะที่ปรากฎไปเลย

แล้วดูสิว่าจะเป็นยังไงต่อ

ถ้าท่านลองนำไปปฎิบัติ เกิดผลยังไง มาเล่าสู่กันฟังบ้าง

8. ผู้ธรรมดา

ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเสียว่ามันเป็นแค่ช่วงเวลาหนึ่งในชีวิตเท่านั้นเอง ผมสึกจากการบวชมาเป็นฆาราวาสก็เจอเหมือนคุณ ถ้าไปติดว่าทำไมอดีตเราถึงมีดีกว่านี้ ตอนนี้ทำไมเจอแต่เรื่องไม่ดั่งใจ ให้รู้ว่าเรานี่เกิดมาเพื่ออะไรเวลาตายไปเราได้อะไรจากการเกิดมาครั้งนี้บ้าง ผมคิดได้แบบนี้เลยตั้งหน้าทำบุญนั่งสมาธิต่อไปโดยไม่สนว่าอนาคตจะเป็นยังไงจะเกิดอะไรขึ้นชั่งมัน เราเกิดมาเพื่อสร้างบุญ(ใหม่)หรือจะเรียกบารมี10ก็ตามแต่ นี่สำคัญกว่าสำคัญว่าตอนนี้เรากำลังเจออะไร

9. ผู้ธรรมดา

ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

ให้เข้าใจตามความเป็นจริงว่าตอนนี้คุณได้แน่นอน คือ ขันติบารมี ที่กำลังค่อยๆเพิ่มขึ้น อดทน ทนอด คิดด้านดีมันไม่มีอะไรเสีย

10. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    พระอาจารย์ที่สอนผมมาตั้งแต่เล็กๆบอกผมว่า...อย่าให้เสียชื่อว่าเป็นศิษย์มีครู...อยู่กินนอนเล่นและเรียนกับวัดมีธรรมะสอนเกือบทุกเวลา มันต้องได้อะไรบ้างมากกว่าที่เราจะรับรู้เพียงแค่ความทุกข์ความลำบากจากชีวิตปกติ

11. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

แสดงว่าตำรา มีปัญหา ทำให้ปฏิบัติผิด - ธรรม คำสอนของจริงของ พจ.ต้องสามารถแก้ทุกข์ได้ครับ-ผมเรียนตำราผิดมา30-40 ปี ด้วยตำราผิดๆ-และคำสอนแบบอาจารวาท.. ปัจจุบัน พบ..พุทธวจน..แล้ว เข้าใจหมดในสิ่งที่ติดค้าง ด้วยเหตุและผลตามคำสอนที่แท้จริงของ พจ.ไม่ขัดกันเองเลยในคำสอนในตำรานั้น -การเชื่อมโยงของวงจรปฏิจจสมุปบาท..แค่เข้าใจก็เบาไปกว่าครึ่ง อิ่มเอิบไปทั้งชีวิต (เจ็บใจกับตำรา-คำสอนอาจารย์-ที่สอนผิดๆมานับร้อยปี ทำให้เสียเวลามาก แต่ก็ทำใจกรรมใครกรรมมัน-อภัยได้แล้วครับ) ผลคือ รอสะสมสุตตะที่ไม่เคยได้ยิน ได้ฟัง ให้มากๆพร้อมตรวจสอบกับหลักฐานที่ถูกต้อง-แล้วรอจังหวะที่จะตายแบบสง่างามเท่านั้น..อย่าโกรธนะท่าน kenny..แค่ชี้เปรี้ยงลงไปเพราะเราเป็นกัลยา ณ มิตร กันครับ

12. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    ไม่มีอะไรต้องกังวลนะคับ อนุโมทนาคับ