มีท่านไหนได้มโนมยิทธิ แล้วอยุ่แถว สาธุประดิษฐ์พระราม3 มั้ยคะ สงเคราะห์เราที

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย keawsa, 11 มิถุนายน 2012.

1. keawsa

keawsa เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2009
    อย่าให้ท่านช่วยสอน ให้หน่อย คะ หรือถิ้งเบอร์โทรให้เราทางpmให้เราโทรปรึกษาหน่อยได้มั้ย คะ

2. kjakkrit

kjakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2010
    อยู่แถวคลองเตยพึ่งได้ไปฝึกมาเมื่อวานครับ กำลังใจยังขึ้นๆลงๆคงไม่ถึงขนาดยกตัวเองเป็นอาจารย์ได้แต่ถ้ามีข้อสงสัยลองสอบถามมาได้ครับ ถ้าพอตอบหรือแนะแนวทางปฎิบัติได้ยินดีครับแต่ถ้าให้ดีลองไปปฎิบัติที่วัดท่าซุงหรือศูนย์กรรมฐานในสายมโนมยิทธิสาขาย่อยที่สะดวกจะดีกว่าครับ
    อนุโมทนาครับ _/\_

3. โมโม

โมโม สมาชิก

14 กันยายน 2010
    ฝึกมาจากที่ไหนครับพี่

4. keawsa

การจับ ภาพ พระ นี้ คือ การจิตนาการเอาใช้มั้ย คะ ว่า มีท่าน นึก เอาไม่ใช้ว่า ต้องเห็นเหมือนการเพ่งกสิน หรือ ว่า ยังไง คะ

5. kjakkrit

ศูนย์พุทธศรัทธาครับ :cool:

6. kjakkrit

จินตนาการไหม?ก็ไม่เชิงครับ
    มโนคือความคิดครับ
    ตอนนี้คุณนั่งอยู่ที่ทำงนใช่ไหมครับ?ลองหลับตานึกภาพตู้เย็นที่บ้านครับ...เห็นไหม สีอะไร? ทีวีละ...เห็นไหม? ตู้เสื้อผ้า........ นั้นละครับมโน
    หลักการเดียวกันครับ ทำใจสบายๆเลือกภาพพระที่ชอบที่สุดซักหนึ่งองค์ครับ ว่างๆเบื่อๆก็สลับมามองภาพท่าน พิจารณาดูพระพักตร์ องค์ท่าน ทำพอให้ชินแล้วมีเวลาลองหลับตาครับจะเห็นภาพท่านแบบที่เราเห็นตู้เย็น ทีวีที่บ้านไหม? ตรงนี้สำคัญอย่าเครียด อย่าพยายามบังคับจิตว่าให้เห็น ต้องเห็นครับ เห็นก้ดีไม่เห็นก็ไม่เป็นไร ลืมตามาดูใหม่ได้ครับ ทำบ่อยๆก็น่าจะชินและคุ้นครับ
    อย่างไรเสียก็อยากให้ลองไปปฎิบัติกับครูบาอาจารย์ซักครั้งนะครับ อย่างน้อยเราได้ยกพานครูบูชา รู้แนวทางหลักการวางอารมณ์ ได้ชื่อว่าเป็นศิษย์มีครูครับ
    อนุโมทนาครับ

7. keawsa

อ๋อ อย่างนี้เอง ขอบคุณ คะ

8. zelphyroth

zelphyroth เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ผมอยู่ช่องนนทรี แต่ก้ฝึกยังไม่ชำนาญเหมือนกันครับ แต่ก้ปรึกษาได้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      435.5 KB
      เปิดดู:
      133
  9. ช่างมัน

ช่างมัน เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งรถไฟฟ้า ไปบ้านซอยสายลม ชัวร์สุดครับ น่าจะได้ ประโยชน์มากที่สุด ครับ ไม่น่าเกิน20นาทีถึงนะครับ

10. zelphyroth

zelphyroth เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
  11. ปิยะคุณ

ปิยะคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    บ้านสายลมค่ะ ใกล้ ๆ เราก็เริ่มต้นที่บ้านสายลม ^ ^

12. อฐิษฐาน

อฐิษฐาน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    การฝึกมโนมยิทธิเป็นการฝึกกรรมฐาน มีการเคลื่อนจิต ควรมีครูบาอาจารย์ฝึกให้อย่างถูกต้อง อย่างน้อยก็มีครูนำครั้งแรกเพื่อให้รู้วิธีปฏิบัติ ยิ่งอยู่ในกรุงเทพฯสามารถไปฝึกได้ที่บ้านสายลม แถวพหลโยธิน ซึ่งท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุงจะมารับสังฆทานเดือนละครั้ง และเปิดบ้านให้ผู้สนใจมาฝึกปฏิบัติค่ะ ส่วนที่อื่นๆก็ตามที่มีผู้แนะนำไปแล้ว

13. rapeepat

rapeepat เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    แล้วอยู่แถวบางใหญ่มีบ้างไหมครับ
    ช่วยสอนผมเพื่อเอาบุณด้วยครับ....เพิ่งเริ่มนับ 1 ครับ

14. ไกลวัด

ไกลวัด สมาชิก

แนะนำให้ไปบ้านซอยสายลม(ซ.พลโยธิน 8) หรือนั้งรถไฟฟ้า ลง สถานีอารีย์
    แล้วนั่งวินมอไซด์(บอกไปบ้านหลวงพ่อก็ได้)

มีอาจารย์แนะนำการฝึก จะดีกว่า!!!! ฝึกทุกวันเสาร์-อาทิตย์ ต้นเดือน
    เริ่มวลา 12.00-14.00 :cool::cool:

15. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แนะนำให้หาครูฝึกเพื่อวางอารมณ์ก่อนครับ พอฝึกได้แล้วก็จำอารมณ์นั้นไปฝึกที่บ้านต่อได้ครับ หากอยู่กรุงเพท แนะนำที่ซอยสายลม หรือศูนย์พุทธศรัทธา สระบุรี หรือดูในกระทู้ของครูบอลได้ครับ มีการนัดฝึกทุกๆเดือน

การเตรียมตัวเบื้องต้น คือ พยายามรักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์ ซึ่งถือว่าเป็นพื้นฐานที่สำคัญ แต่เวลาฝึกหลวงพ่อจะให้สมาทานศีล ๘ ครับ เวลารับศีลให้ตั้งใจรับศีล ๘ ให้อธิษฐานว่าขอถือศีล ๘ เฉพาะช่วงเวลาฝึก ฝึกเสร็จขอถือศีล ๕ ตามปกติ อีกอย่างคือดอกไม้ ๓ สี ธูป ๓ ดอก เทียนหนักบาท ๑ เล่ม และปัจจัย ๑ สลึงขึ้นไปสำหรับใส่พานบูชาครูครับ
    การฝึกมโนมยิทธิแบบครึ่งกำลัง ไม่ต้องใช้สมาธิมากแค่อุปจารสมาธิ ก่อนมาฝึกก็ให้หัดกำหนดลมหายใจเข้าออก พร้อมคำภาวนาว่า นะมะ พะธะ หายใจเข้าภาวนาว่า นะมะ หายใจออกภาวนาว่า พะธะ พร้อมทั้งกำหนดจิต จับภาพพระพุทธรูปที่เราชอบ องค์ใดก็ได้ กำหนดจิตให้เห็นภาพพระให้ชัดเจนแจ่มใส ถ้าทรงอารมณ์แบบนี้ได้การฝึกก็มีโอกาสฝึกได้ครับ
    การฝึกแต่ละครั้ง จะใช้เวลาประมาณ ๑ ถึง ๓ ชั่วโมง ซึ่งก็แล้วแต่ผู้มาฝึก จะฝึกได้ช้าหรือเร็ว บางคนต้องใช้เวลานานในจุดเริ่มที่จะให้จิตเป็นทิพย์ แต่บางคนก็เร็ว จึงกำหนดเวลาแน่นอนไม่ได้ครับ
    เมื่อฝึกได้ แล้วก็ให้ไปฝึกฝนตัวเองต่อที่บ้าน ควรต้องทำทุกวันและบ่อยๆ อารมณ์ความเป็นทิพย์จะทรงตัว บางคนถ้าฝึกครั้งแรกคล่องชัดเจนแจ่มใสก็จะฝึกญาณ ๘ ต่อไปเลย บางคนที่ยังไม่คล่องหรือไปไม่ได้ถ้ามีเวลา ก็มาฝึกซ้ำได้ครับ

โมทนาสาธุในกุศลกรรมครับ

16. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    ขอชี้แนะเพิ่มเติม ครับ ว่า ก่อนที่เราจะอยากรู้อะไร เรียนวิชาอะไร เราควรพิจารณาว่า เราปราถนาอะไร เราอยากได้อะไร เพื่อประโยชน์ อะไร แล้วเราควรเดินด้วยวิธีใด ถึงจะเหมาะกับเรา ครับ การปฏิบัติธรรม เริ่มต้นง่ายๆจากการเป็นคนดี รู้จักทำบุญสให้ทาน อยู่ในศีล5 และชำระ รักษาจิตให้สะอาดครับ ทีนี้หากเราต้องการเรียนรู้ทางจิตมากขึ้น การฝึกมโนมีหลากหลายวิธีการ ลองเลือกดูครับ แต่ก็ต้องเริ่มต้นด้วย สติ สมาธิ แล้วจะต่อด้วย กรรมฐานหรือวิปัสนาก็เลือกเอา ครับ ถ้าวิปัสนามากๆแล้วจิตอ่อนล้าก็ให้กรรมฐานสงบๆก็ได้สลับกันก็ได้ครับ จิตมีกำลังมากขึ้นแล้วค่อยวิปัสนา ค่อยๆทำไปนะครับ แล้วจะรู้ครับ

17. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    นั่งรถไฟฟ้า ไปบ้านซอยสายลม คะ

18. keawsa

ขอบคุูณ ทุก คน นะคะ เดียว วัน เสาร์อาทติย์ นี้จะ ไป บ้านสายลมคะ วันที่8กรกฎาคม

19. aukadat

aukadat Active Member

18 กรกฎาคม 2012
    อยู่บางรักคับ การฝึกอาจารผมเขาจะฝึกอย่างง่ายๆเข้าไจง่ายรู้ง่ายไม่ซับซ้อน พวกผมเป็นร่างอวตาลถ้าพูดง่ายก้เหมือนร่างทรงแต่ไม่ไช่ร่างทรงเวลาเทพพรหมเข้าเราจะรู้คนละครึ่งกับเทพถ้าร่างทรงเวลา
    ออกก็ไม่รู้ว่าเทพบอกอะไรผ่านมาเพื่อนำมาช่วยคนแค่บอกหลักๆคือไปทำบุญนะ ไปถวายสังฆทานนะเป็นต้น มาที่การฝึกมโน ฝึกที่บ้านก็ได้จะนอนก็ฝึกได้ จะเข้าห้องนำก็ฝึกได้ เวลาไหนก็ฝึกได้ตลอดเรียกง่ายๆคือการรู้จิต หรือ การฝึกจึตให้มีกำลังอย่างพระอาริยะท่านทั้งหลายก็ต้องฝึกจึตที่ตามป่าเขาเพราะมันเปงที่แรงที่น่าฝึกวิชาต่างๆ การสวดมนต์ก็คือองค์ประกอบหนึ่ง ที่สวดก่อนจะนั่งสมาธิเพื่อไห้จิตนิ่ง พระธุดงทั้งหลายเวลาเขาป่าแทบจะไม่ได้สวดเลย จิตเท่านั้นที่ต้องฝึกผีสางเทวดามาทดลองดูสิจิตแน่จิงหรือป่าวถ้าพระที่ฝึกมาไม่ดี ผ้าเหลืองคงต้องปลิวไปแน่ๆ อย่างหลวงปู๋มั่น หลวงพ่อฦษีลิงดำ และท่านอื่นๆ ที่ฝึกจิตเขาขั้นอริยะแล้วจะคุยกันทางจิตหายตัวไปหากันก็ได้ นี่ละเขาเรียกกำลังจิต
    งั้นเริ่มการฝึกเลยดีก่าคับเล่าไปมันยาว
    1.นั่งไนท่าสมาธิ แล้วฟอกลมหายใจเข้าแรงๆให้ลึกๆ แล้วค่อยๆหายใจออกอย่างนีสัก5คร้งจาก ลมหายใจหยาบจนเป็นลมละเอียด
    2.หายใจเข้าแล้วใช้ความรู้สึกว่า ลมวิ่งเข้าจากปลายเท้าไล่มาจนถึงกลางกระหม่อมแล้วจะมีความรู้สึกว่าลมออกจากปลายกระหม่อม แล้วไล่ลมจากปลายกระหม่อมลงมายังปลายเท้าอีีกทีแล้วกำหนดลมหายใจ หายใจเข้าพุทธ ออกโธ จับรู้แค่ลมออกเข้าที่ปลายจมูก

เท่านั้นนะ ว่าลมผ่านเย็นหรือร้อนจะมีอะไรก็รู้ลมอย่างเดี่ยวคับ

การภาวนาผมจะ นะมะพะทะ แต่คุณ ก็พุทโธก่อน
    ทำไปเรื่อยมันจะมีอะไรไห้เห็นอีกเยอะ นั่งแล้วเห็นก็มองในนิมิตว่าเราดูหนัง อย่าสงสัย อย่าอยากรู้ ถ้าอยากรู้จะไม่รู้ อยากเห็นจะไม่เห็น ถ้าเห็นเทพ หรือพระท่านใด ถามในจิตเรา ถ้าเขาตอบเราก็ได้ยินใรจิตของเราเอง

เบอผมโทรมาถามได้..089_6806499 โก๋ คับ