มีปัญหาท้องก่อนแต่งค่ะ

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย Runla, 20 สิงหาคม 2012.

1. Runla

Runla สมาชิก

20 สิงหาคม 2012
    รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำค่ะ

อายุ26 แฟนทำงานแต่ตัวเองไม่ได้ทำงานค่ะคือเคยขายของกับพ่อแต่พ่อย้ายไปมีแฟนใหม่เมื่อต้นปี พอดีมาท้องยังไม่ได้งานอะไรทำเลย ทางบ้านแฟนยินดีค่ะจะมาขอมาคุยกะแม่ เราบอกแม่แล้วแม่คงโกรธแต่ไม่ได้ว่าอะไรเลยค่ะแค่ถามว่าจะเลี้ยงได้หรอแฟนทำงานคนเดียวเลี้ยงเด็กใช้เงินเยอะนะ แต่ที่มีปัญหาคือผู้ใหญ่และญาติพี่น้องที่บ้าน ปู่ย่าตายายบอกไม่ได้เลยค่ะเป็นโรคประจำตัวและแก่มากทั้งนั้นหัวโบราณมากอีกด้วยนี่คือปัญหาสำคัญมากๆเลยค่ะเรากับแม่คิดไม่ออกเลยว่าจะทำไง อีกทั้งญาติๆเป็นพวกชอบซ้ำเติมด่าว่าชิงดีชิงเด่นมานานแล้ว
    เราเครียดมากๆเลยค่ะอาทิตย์นึงแล้วคิดตลอดกินไม่ได้นอนไม่ได้เลย คิดวนเวียนอยู่ในหัวว่าทำให้เขาผิดหวังกว่าจะตัดสินใจบอกแม่ได้ พอบอกแม่ก็สบายใจมานิดนึงแต่แม่ก็คิดไม่ตกเรื่องบอกผู้ใหญ่แม่สั่งว่าห้ามพูดเด็ดขาดเลยเดียวแกช๊อคความดันสูงมากอยู่แล้ว พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

2. ...คนสู้กรรม...

...คนสู้กรรม... เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    ลดทิฏฐิลง แล้วถือว่าเห็นแก่เด็กเถอะครับ เขาชิงดีชิงเด่นกัน ก็ช่างเขา ในเมื่อเรากำลังจะทำให้คนๆหนึ่งถือกำเนิดขึ้นมา ก็จงทำหน้าที่นั้นให้เต็มที่ ไม่ต้องใส่ใจน้ำลายชาวบ้าน แม้กระทั่งกับญาติตัวเองก็ตาม ส่วนเรื่องงานนั้น พอคุณคลอดแล้ว ก็ค่อยๆหางานทำไปครับ ถ้าไม่เลือกงาน ไม่มีตกงานแน่นอน ทำจากเล็กไปใหญ่ครับ อย่าคิดซับซ้อน คิดแค่เพียงว่า คุณกำลังจะเป็นแม่ และเด็กคนนี้ต้องได้ถือกำเนิดมาบนโลก ขออวยพรให้คุณโชคดี ฝ่าฟันอุปสรรคที่ถาโถมเข้ามา ด้วยความเข้มแข็งนะครับ

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ผู้ใหญ่ฝ่ายชายมาสู่ขอทำตามประเพณี
    ไม่ต้องเอ่ยถึงเรื่องการตั้งครรภ์
    คุณก็อายุพอสมควรที่จะมีเหย้ามีเรือนแล้ว
    ถึงไม่มีงานประจำทำ ก็อาจหางานเล็กๆน้อยๆทำได้ค่ะ
    เรื่องญาติผู้ใหญ่ทางคุณ ที่เล่ามา ก็เป็นเรื่องธรรมดา
    จะให้คุณทำถูกใจทุกคนเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วค่ะ
    ทำให้ดีที่สุดก็พอ

พยายามทำใจให้เบิกบาน ลูกที่คลอดออกมาจะได้เลี้ยงง่ายนะคะ
    รัก+ปรารถนาดี.

4. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตออกความเห็นนะครับ
    ค่อยบอกกับผู้ใหญ่ ให้เข้าใจครับ หรือจะเเต่งกันเเบบเรียบง่ายครับ
    ทำบุญ ใส่บาตร พิธีตามประเพณี ผู้ใหญ่รับรู้ เป็นกำลังใจให้ครับ
    ขอให้โชคดีทั้งคุณเเม่ เเละคุณลูกครับ รวมถึงเจ้าตัวเล็กในท้อง
    ประหยัด อดออม ที่ทำงานผมส่วนใหญ่ก็ให้เเฟนเลี้ยงลูก
    ส่วนผู้ชายทำงานครับ

5. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    รายละเอียดไม่ชัดเจนเลยครับ ที่ว่าท้องอ่ะท้องกี่เดือนครับ ถ้าท้องยังไม่ใหญ่ไม่ป่องมาก ก็รีบแต่งงานซิครับไม่มีใครรู้หลอกครับ บางคนท้อง4เดือนยังดูไม่ออกเลยนึกว่าอ้วนขึ้นด้วยซ้ำไป อีกอย่างถ้าท้องใหญ่แล้วก็ต้องยอมรับความจริง พากันไปขอขมา พูกข้อมือก็ได้ จะทำอย่างไรได้ล่ะครับ ในเมื่อเรื่องมันเกิดมาแล้ว ส่วนญาติผู้ใหญ่ ถ้าแค่รับรู้เรื่องแบบนี้แล้วถึงขนาดซ๊อกตายนี่ผมว่าเกินไปครับ ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆก็ต้องแล้วแต่เวรแต่กรรมของใครของเขาไป ผมสรุปให้ครับ พากันไปแต่งงานเลย คงไม่มีใครมานั่งถามหลอกครับ ว่า ท้องป่าว ท้องก่อนแต่งป่าว ถ้าถามเราก็ ส่งยิ้มอย่างเดียวแบบเขิลอายไป แล้วบอกเขาไปว่า หนูแต่งงานวันนี้แล้ว ทำตามประเพณีถูกต้องแล้ว ยังมีอะไรที่ต้องกังวลอีกหรือจ๊ะ ญาติๆทั้งหลาย ถ้ามัวไปคิดอะไรมากมาย อย่างนั้นก็ไม่ได้ อย่างนี้ก็ไม่ได้ อะไรก็ไม่ได้ ผมว่าไม่มีใครที่จะช่วยได้หลอกครับ ผมว่าเรื่องเล็กมากครับ จิ๊บๆเรื่องแบบนี้ ถ้าเป็นผมกับแฟน สำเร็จความใคร่ไปนานแล้วครับ5555

6. Runla

ท้องได้เดือนกว่าค่ะเกือบสองเดือน แม่ก็ห่วงว่าจะเอาอะไรกินทำงานคนเดียวและแต่เรื่องใหญ่สุดสำหรับเราก็ญาติและคนสูงอายุที่บ้านค่ะ ขนาดแค่อาลูกแกเองยืมเงินไม่คืนไม่ขอแต่บอกยืม ถ้าขอแล้วให้ทำนองนี้ค่ะ แกตัดลูกเลยค่ะเข้าบ้านไม่ได้มาหน้าบ้านคว้าปืนจะยิงเลยเป็นแบบนี้ตั้งแต่ลูกอาอนุบาล จนตอนนี้ลูกอาโตจะจบแล้วเพิ่งเข้าบ้านได้ รอแม่กลับมาวันนี้ไม่รู้แกจะว่าอย่างไรบ้าง แต่เราก็คิดว่ามาขอแม่ๆให้อยู่แล้วติดที่ปู่ย่านี่ละคะ ถ้าอยู่ๆมาขอก็อาจจะไล่เขาเปิงว่ามาขอทำไม คือแกรักหนูมากเพราะอยู่ด้วยกันมากสุด คนอื่นๆกลัวแกซะส่วนมากค่ะ

7. pedtb317

pedtb317 Active Member

27 พฤษภาคม 2010
    ขออนุญาติแชรนะครับ
    แม่ของผมก็ท้องผมตั้งแต่ยังเด็กเหมือนกัน ที่สำคัญคือผมไม่เคยเห็นหน้าพ่อเลข แม่ของผมต้องไปทำงานโรงงานเย็บผ้าตั้งแต่คลอดผมได้แค่ 14 วัน และผมก็โตมากับยาย ตอนผมเล็ก ๆ ที่บ้านลำบากมาก ๆ แต่แ่ม่ผมก็ไม่เคยท้อที่ต้องเลี้ยงผมโดยไม่มีพ่อ ผมจะเจอหน้าแม่แค่ตอนเช้ากับตอนค่ำเท่านั้นเพราะแม่ผมทำงานทุกวัน และมียายเป็นคนเลี้ยงดู แต่เหมือนผมไม่เคยขาดความอบอุ่นเลย
    ดังนั้นผมเชื่อครับถ้าเราไม่กลัวลำบากเราจะผ่านไปได้แน่นอนครับ ผมเชื่อในพลังของความเป็นพ่อแม่คนครับ โดยเฉพาะพลังของแม่ที่รักลูกครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีนะครับ

8. maenamping

maenamping เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับความคิดเห็นบนๆนี้นะคะ ตอนนี้ควรห่วงเด็กมากกว่าห่วงคำนินทา คำพูดเป็นเพียงลมปากถ้าไม่เก็บมาใส่ใจจะไม่ทุกข์ ตอนท้องควรมีสุขภาพจิตที่ดีไหว้พระสวดมนต์ทุกวันนั่งสมาธิทำใจให้สงบแล้วจะมีลูกที่ดีทั้งสุขภาพกายใจมาเกิดกับเราค่ะ ตอนท้องมีพี่แนะนำให้สวดคาถาองคุลีมาลเชื่อว่าจะทำให้เด็กคลอดง่ายตอนท้องจะสวดไปด้วยลูบท้องไปด้วย อย่าเครียดนะคะมันมีผลต่อเด็กมากๆมีพี่ที่เคยทำงานด้วยตอนท้องแกหน้าเครียดตลอดลูกคลอดมาเป็นเด็กงอแงเลี้ยงยากมาก มีผลต่อนมแม่ด้วยความเครียดทำให้นมแม่น้อยหรืออาจไม่มีเลย เลี้ยงลูกด้วยนมแม่นะคะเด็กจะแข็งแรงไม่ป่วยง่ายและประหยัดเงินได้มากเลย (ไปไกลเกินไปหรือเปล่าเนี่ย แต่หวังดีจริงๆนะคะอย่าถือสาคือว่าเป็นแม่ลูกหนึ่งและเคยเป็นพยาบาลเด็กมาก่อนตอนนี้ก็ลาออกมาเลี้ยงลูกค่ะ) และอย่าลืมไปฝากครรภ์นะคะ ระยะครรภ์ 3เดือนแรกต้องระวังเป็นช่วงอันตราย ขอให้สุขภาพแข็งแรงทั้งคุณแม่และลูกน้อยในครรภ์นะคะ

9. คิงคอง99

อื่มๆผมอ่านดูแล้ว ผมซาบซึ่งเหมือนกันครับ คุณระบายออกมาได้กินใจผมมากครับ เนื้อหาดูไม่มากแต่ดูเศร้าๆนะครับ คุณเข่มแข็งมากครับ:cool::cool:

10. ติงติง

สุดยอดไปเลยนะคะ อ่านแล้วมองเห็นภาพ
    คุณคงรักคุณแม่และคุณยายมาก
    ท่านทั้งสองนั้นน่าเทิดทูนบูชาจากใจจริงๆนะคะ
    ติงว่าคุณมีบุญนะ
    ดูจากจิตใจที่ดีงามของคุณ สาธุค่ะ

11. sasuk

sasuk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสนับสนุนความเห็นของคุณติงติงค่ะ ให้แม่รับรู้เรื่องของเราคนเดียวก็พอ ให้พ่อแม่ของฝ่ายชายมาสู่ขอตามประเพณี ท้องยังเล็กไม่มีใครทราบหรอกค่ะ คิดบวกไว้ เป็นโอกาสที่คุณได้สร้างกุศลอันใหญ่หลวง แต่งงานแล้วก็รีบไปฝากครรภ์นะคะ แล้วก็เลี้ยงลูกด้วยนมแม่ สะดวก สะอาด ประหยัด ปลอดภัยร้อยเปอร์เซ็นต์ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

12. คิงคอง99

ผมว่า คุณผู้ชายคนนั้นที่เล่ามาสั้นๆน่าเห็นใจมากกว่า หนู นะครับ ชีวิตเขาขาดความอบอุ่น ขาดผู้นำ มีแต่แม่กับยาย วันๆแม่ก็ต้องทำงาน ตอนเ้ชาบางทีก็ไม่ทันเห็นหน้าแม่ ชีวิตเขาผมเห็นใจมากครับ แต่เขากับอดทน และไม่ยอมแพ้ในโชคชะตา ไม่ไปติดยา ไม่ทำให้แม่ ของเขาต้องทุกข์ใจ ถ้าผมเป็นผู้หญิงอ่านข้อความเมื่อกี้ผมอาจจะน้ำตาไหลก็ได้ครับ ทีนี้เข้ามาปัญหาของหนูนะครับ ผมมองว่าญาติผู้ใหญ่ของคุณดูดุเดือด โหดเกินไปนะครับ ขนาดลูกของตัวเองยืมเงินไม่ใช้ถึงขั้นจะเอาปืนยิง ถ้าลูกพูดว่าขอเงินเขาจะให้หรือ ที่ลูกพูดว่ายืมเพราะกลัวไม่ได้เงินนะซิครับ ถ้าผมมีญาติผู้ใหญ่แบบนี้นะผมหนีออกจากบ้านไปอยู่กับแฟนดีกว่า ไม่แต่งมันล่ะงาน ไม่ต้องกลัวว่าจะอดตายครับ มีมือซะอย่าง ไม่ใช่คนพิการ ยากขายขนมอะไรก็เปิดเวปหาข้อมูลการทำเพราะคุณก็มีคอมพิวเตอร์ ชีวิตมันต้องสู้นะครับ หนูก็สู้ เพราะหนูอยาก รักชิงสุกก่อนห่าม ทำไม พี่ไม่ได้ซ้ำเติมนะ(แต่คำพูดพี่ดูเหมือนซ้ำเติมเลยแต่ใจส่วนลึกไม่ซ้ำหนูแน่นอนครับ) ญาติเราอย่าไปยุ่งกับเขาตัวใครตัวมันครับ เด่วไปคว้าเอาปืนมายิงแฟนเราตาย ยิ่งยุ่งกันไปใหญ่ ทำตามที่พี่บอก คนลำบากมากกว่านี้เยอะ พวกขอทานพิการน่ะเห็นไหม กว่าจะตายทรมานมาก น้ำก้ไม่ค่อยได้อาบ ค่ำไหนนอนนั้น น่าเห็นใจกว่าปัญหาจิ๊บของหนูมากครับ พูดกี่ครั้งก็พื้นๆ จิ๊บๆครับปัยหานี้จ้า โชคดีนะครับ หนู สู้ๆ

13. Runla

ถ้าทางแฟนมาขอคือยังไงก็ต้องผ่านปู่ย่าไม่ใช่แค่แม่คนเดียว ก็ไม่ต้องบอกเรื่องท้องหรอคะ แล้วคือเราอยู่บ้านเดียวกันกับแม่ปู่ย่า หนูก็ย้ายออกมาอยู่กับแฟนแล้วกลับมาหาบ่อยๆดีไหมคะ แต่สงสารแกแก่แล้วอยู่กันเอง

14. คิงคอง99

บอกให้แฟนหนูรีบมาขอไวๆครับ เพราะตอนนี้ยังท้องไม่ใหญ่ ไม่มีใครรู้หลอกครับบางอย่างเราไม่ต้องเล่าให้ใครฟังก็ดีครับ เพราะถ้าเล่าบอกไปเด๋วบานปลายยุ่งยากหัวใจครับหนู ที่สำคัญหนูอย่าคิดสั้นไปเอาลูกออกนะครับ เด๋วเราทำมาหากินไม่ขึ้น บาปร้ายแรงมากครับ เราจะเป็นแม่คนแล้วเราต้องอดทนให้ได้เพื่อลูกน้อยของเราที่จะเกิดขึ้นมานะครับ แต่พี่ลิงเผือก เชื่อว่าหนูไม่ทำอย่างนั้นแน่ๆเพราะเท่าที่ดูข้อความต่างๆหนูก็น่าจะเป็นคนขี้สงสารอยู่พอสมควรนะครับ ส่วนญาติผู้ใหญ่ ท่านแก่แล้ว เราควรไปเยี่ยมซื้ออะไรไปให้ท่านกินบ้างไปหาท่านบ่อยๆถุกต้องแล้วครับ อยู่กับสามี2คนนั่นแหละดีที่สุด อยู่กันหลายคนเด๋วแฟนเราลำบากใจ เพราะอยู่กันมาก เรื่องมันมาก ปัญหาก็มากจริงๆ รีบปรึกษาแม่เราและแฟนแล้วพากันไปแต่งงาน ด่วนเลยครับ แล้วหนูจะได้โล่งใจ สบายใจนะครับ

15. deedee55

deedee55 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้ คุณRunlaค่ะ และขอชื่นชมและอนุโมทนาบุญกับคุณ ที่ไม่มีแม้แต่คิดที่ไม่ต้องการเด็ก บุญนี้คงช่วยเหลือคุณในอนาคต ให้เจอสิ่งดีดี ข้อคิดเห็นและความเอื้อเฟื้อของแต่ล่ะข้อความคงเป็นกำลังใจและหนทางให้คุณเลือกน่ะค่ะ อนุโมทนาบุญ

16. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้ครับ
    อายุก็ไม่น่าเป็นห่วงในการมีลูกนะครับ ผมว่า
    อย่างอื่นๆค่อยๆหาทางแก้ครับ

17. ติงติง

คุณคิงคองท่านและนำดีแล้วนะคะ หนูอ่านความคิดเห็นของคุณบุญทรงอีกท่านนะคะ

18. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เรื่องไม่ได้ใหญ่โตอะไรครับ ทุกคนก็ให้กำลังใจหมดแล้ว การไม่ได้มาขอก็ไม่เป็นไร ถ้าแม่ของเรากับเขา แฟนของคูณ อนุญาติแล้ว ก็ไปไป จดทะเบียนสมรส หรือผูกแขนข้อไม้ข้อ มือ ถ้าไม่พร้อมจดทะเบียน เรื่องของปู่ย่าตายาย การมีครอบครัวท่านไม่ได้มาเลี้ยงรา คุณสองคนต่างหาก ที่จะต้องดูแลกันไป จนถึง แก่เฒ่า ถ้าผู้แก่ผู้เฒ่า ไม่อนุญาติ จะไปแคทำไม ไม่ให้ อยู่ก็ไป หาที่อยู่ไหม่ ขอให้แม่ของเรา พอใจเป็นพอ การที่จะให้บุคคล อื่นมาชอบใจเรานั้น ทั้งหมด มันย่อมเป็นไปไม่ได้ หรอกนะ ถ้าเรามี บ้าง ถ้าเราพอจะสงเคราะได้ ปู่ย่าตายาย เราก็สงเคราะท่านบ้าง ยามมีโอกาศ ถ้าเรายัง หาใส่ท้องไม่อิ่ม ก็วางอุเบกขาลงนะจ๊ะ ท้องคนอื่นช่างแม่มัน ท้องกูอิ่มก่อน เหลือค่อยว่ากัน แต่ถ้าเขาเอ็นดูเรา หมายถึงญาติผู้ใหญ่

ของหนูนะ ถ้าเขาเข้าใจ ให้มาอยู่บ้านท่าน เราก็อยู่ รอดูสถาณการณ์ด้วย ตอนนี้หนู พึ่งท้องได้เดือนกว่าๆ ก็เท่าประมาณไข่เป็ดเอง สามเดือนก็ไม่เท่ากำปั้น ๔ เดือน คิดว่า จะมีแขนขาครบ แต่ในระยะ ๑/-๓ เดือน ถึงสี่เดือน ต้องระวัง อย่าให้ ก้นหรือตูด ไปกระแทก สิ่งของ แรงๆนะ จะทำให้หนู แท้งลูกเอาง่ายๆ ต้องระวังเป็นอย่างยิ่งคนไม่มีประสพการณ์ แต่คนมีประสพการณ์ บางคนทำงานจนกระทั่ง ออกลูกก็มี งานหนักด้วยไม่ใช่งานเบา สมัยนี้เกิดมาปุ๊บก็นุ่งผ้าไม่เหมือนสมัยผมเป็นเด็กๆ คนรุ่นนั้น นมเท่าลูกมะนาว ยังใช้กะปิ๊งปิดปิอยู่เลยอ่ะ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน บุคคลอื่นเป็นเพียงผู้บอก การทำนั้น และใช้ปัญญา เป็นของเธอเท่านั้น จ้า:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2012
  19. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    :cool:({) ผมเองไม่มีคำแนะนำอะไรที่เด่นนัก ก็แค่มีประสพการณ์นิดหน่อยเท่านั้น อ.ติงๆครับ:cool:

20. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({) เฮ่อ ทุกคนล้วนเกิดมาใช้กรรม และสร้างความดี จริงๆผมใช้ชีวิตมา มีความลำบากแสนเข็น ที่จะบรรยายในที่นี้ได้หมด เล่าเป็นวันเป็นคืนมิอาจหมดได้ คนที่เขาลำบากหรือยากจนเข็นใจ ยิ่งกว่าคุณนั้นยังมีอยู่อีก

มากมายนักครับ แม่ผม เกิดมา แม่ตาย พ่อมีเมียใหม่ ตั้งแต่ยังยังเยาว์วัย อาศัยอยู่กับญาติ คนโน้นบ้างคนนี้บ้าง ย้ายไปทั่ว หนังสือมิได้เรียน อาศัยได้ เลี้ยงลูกหลาน ให้พี่ป้าน้าอา อาศัยข้าวกินไปวันๆ วันไหนถ้าทำไม่ถูกใจ ก็โดนตี จนกระทั่งเป็นสาว แม่วิ่งตามพ่อมา ก็ยังต้องมาลำบาก ตากตำ มาโดน ปู่ย่า มันมีมาแต่ปิไม่มีอะไรติดตัวมาเลย ไม่มีหัวนอนปลายเท้า อะไรไม่มีสักอย่าง จบไหมจบแล้วครับ:cool: