มีพ่อดุโหดร้ายชอบทำร้ายร่างกายต้องทำไงดีครับ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย patus, 18 มิถุนายน 2016.

1. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    คุณนวลไม่โดนซ้อมก็นับว่าสบายแล้ว
    ทนไปเถอะ
    อยากทำสบู่มาทำกับผมแล้วกัน
    ปีที่แล้วชวนคนทำสบู่ไม่มีใครทำด้วย
    มีมือโปรสอนด้วยนะ
    เดี๋ยวไปหลอกมาสอน

2. hydraxis

hydraxis เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ท่านกราบอโหสิกรรมต่อบิดาและ ถวายอภัยทานแก่พระพุทธเจ้า
    โดยให้ท่านกล่าวต่อหน้าบิดาว่ากรรมอันใดที่เคยทำไว้ด้วยกายวาจาใจก็ดี ตั้งแต่อดีตชาติถึงปัจจุปัน ขอยอมรับผิด และให้อโหสิกรรมถ้าท่านเคยทำร้ายเรา ต่อจากนี้่เวลาเจอท่านให้ท่านภาวนาว่า พุทธัง สรณัง คัจฉามิ เป็นภาวนา

3. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบข้อมูลส่วนตัวก่อนนะ
    อายุเท่าไหร่
    ชายแท้หรือไม่
    เรียนอยู่หรือเปล่า ถ้าเรียน เรียนชั้นไหน
    แม่ยังมีชีวิตอยู่หรือเปล่า
    มีตังค์เก็บมั้ย มีเท่าไหร่

ถ้ารู้ข้อมูลพอจะให้คำแนะนำได้

4. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    แต่ล่ะคนก็มีปัญหาแปลกๆๆต่างกันไปน่ะ ยายก็เจอมาก่อน และก็โดนคล้ายของคุณแต่ไม่รุนแรงมาก สมัยเด็กๆๆ พอพ่อจะตีก็วิ่งหนี และไปซ่อน พอกะว่า นานพอที่พ่อจะหายโมโห ก็ออกมา สุดท้ายก็ไม่โดนตีแต่โดนว่าและคาดโทษไว้
    บางครั้ง คุณพ่อทั้งหลายก็รักลูกไม่เท่ากันน่ะ อันนี้ยืนยันและนอนยัน เพราะ ทุกวันนี้ก็เจอลักษณะนี้ ตอนนี้ ยายก็ทำใจและพยายามช่วยตัวเองให้มาก ขืนง้อพ่อมาก เคยตัว เราเองก็อายุมาก แต่พ่อยังคงคิดว่า เรายังเด็ก ก็คงความรักแบบเด็กๆๆ
    อยากบอกว่า พยายามดูว่า ท่านไม่ชอบอะไรก็หลีกเลี่ยง ไม่เข้าใกล้ เวลาท่านเดินมาหรือมองเราอยู่ หากว่า อยู่ไกลก็ช่าง แต่ถ้าเราอยู่ในสายตาที่มองเห็น ให้รีบไปไกลๆๆ คือ อย่าให้ท่านเห็นว่าเราทำอะไร เพราะต่อให้คุณทำงานที่มีประโยชน์มากแค่ไหน ก็แค่ทำงาน ไม่ได้เป็นผลงานที่ท่านจะชอบมาก คนเราเวลาลงได้เกลียดแล้ว ต่อให้ทำดีแค่ไหน เออ มันก็ทำได้แค่นั้น ไม่มีการชมหรือชอบอะไรเป็นพิเศษ
    ก่อนนี้ พ่อของยาย ลำบากมาก ยายก็ไม่ได้ร่ำเรียนสูง เพราะมีน้องๆๆต้องเรียนตั้ง6ตัว และก็คิดว่า ฉันจะอยู่กะพ่อไปจนตาย คิดว่า หากพ่อสบาย เราก็คงสบายไปด้วย 555555ทุกวันนี้ คิดผิดมาตลอดเลย เพราะ ยายไม่ได้เก็บเงินไว้ ห่วงทุกคนในบ้านจนไม่กล้าใช้เงิน
    อยากบอกว่า หัดทำตัวให้ลำบาก อย่าใช้จ่ายเกินตัว อะไรที่ไม่จำเป็นก็อย่าซื้อ
    และหากมีเงินเก็บ อยากให้ปล่อยปลาทุกเดือนน่ะ 100บาทหรือ200ก็พอ เวลาปล่อยก็อย่าได้อยากได้อะไร ขอให้คิดว่า วันนี้ ฉันไถ่เธอไปเที่ยวน่ะ ขอให้เที่ยวให้สนุก 5555555 แก่จนป่านนี้ ยายได้เที่ยวไม่กี่ที่เอง เพราะขอพ่อไปเที่ยวทีไร พ่อบอก เดินไปเที่ยวในซอยให้พอ และจำให้ได้ว่า ร้านไหนขายอะไร เออ แต่ยายเป็นคน ความจำสั้น ได้หน้าลืมหลัง เดินแทบขาหัก จำได้แค่ร้านแรกเท่านั้น เค้าขาย..........ข้าวมันไก่.........
    อย่าลืมน่ะ ขอให้ปล่อยปลาทุกเดือน......
    ทุกวันนี้ แม้ยายจะไม่ได้อย่างที่อยากได้ แต่ยายก็คิดว่า เออ ใกล้แล้ว ...ใกล้ลงหลุมไง..........

5. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    5555ได้ทั้งสาระและความฮา.

6. STha

STha เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2012

----------

ท่อง "พระอรหังสุคโตภควา นะเมตตาจิต"

อานุภาพพระคาถาตามนี้
    http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=2576

http://palungjit.org/threads/%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%95%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9B%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B9%81%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A1-%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%89%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87.481326/

7. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ให้สวดมนต์บทธรรมจักรทุกวันกรรมจะเบาเทาลงได้ สมาทานศีล 5 ก่อนแล้วอธิษฐานว่าข้าพเจ้ามีพ่อแม่เป็นผู้ให้ชีวิต ขออานิสงส์การสวดมนต์นี่ส่งผลให้พ่อแม่ของข้าพเจ้าพ้นจากอบายภูมิ แลเวก็สวดธรรมจักรไป สวดเสร็จก็ตามด้วยบทกรวดน้ำ ไม่ก็เดือนก็เห็นผล

8. lomdadbaimai

lomdadbaimai เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ระดับความทนได้ของแต่ละคน ไม่เท่ากัน ระดับความรุนแรงที่เจอก็แตกต่างไป แต่ถ้ามาถึงขีดที่จะต้องตายไปข้างหนึ่ง ลองมองหาวิธีห่าง ๆ กันสักนิด เช่น ไปบวชช่วงปิดเทอม หรือมีเวลาว่าง

หากอยู่ในวัยเรียน ถ้าที่บ้านชอบให้หาความรู้ ก็ขอไปเรียนพิเศษในแบบที่ ทางบ้านยอมรับได้ เช่น หากเขารับได้ที่เราจะเรียนดนตรี แล้วเราชอบ ขอแนะนำว่า เลือกที่ชอบสักอย่างแล้วเอาจริงไปเลย หรือ ถ้าเขาชอบให้เรียนทางสายวิชาการ เน้นเรียนวิชาที่ชอบเลย เอาให้เก่ง เอาให้เทพ ยิ่งถ้ามาสายวิทย์นะ คุณหาทุนได้ไม่ยากนัก โดยเฉพาะในต่างประเทศ

เอาใจช่วยนะคะ หากจะออกมา ให้ออกมาแล้วไม่ลำบากนะคะ โลกภายนอกบางทีก็อาจจะไม่ได้โหดร้ายกับเรา แต่ควรเป็นทางที่จะพาเราไปสู่แสงสว่าง

9. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    เอาเป็นว่าผมอยากให้คุณ patus ลอง download หนังสือ "ชีวิตเป็นอย่างนี้" และ "ทำบ้านให้เป็นสุข" ไปอ่านดูครับ ยังไงลองอ่านให้จบทั้ง 2 เล่มครับ อ่านจบแล้วจะคิดอะไรได้อีกเยอะ เรื่องที่คุณพ่อคุณตีคุณ ยังไงก็ขอเป็นกําลังใจให้นะครับ เอาน่ะครับ ลองสละเวลาอ่านหนังสือทั้ง 2 เล่มนี้ให้จบดู แล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ อีกอย่างผมอยากให้คุณ patus ลองหันมารักษาศีล 5 แล้วก็หันมาสวดมนต์ ทําสมาธิในทุก ๆ วัน แล้วแผ่เมตตาไปให้กับคุณพ่อในทุก ๆ วัน ถ้าคุณ patus ทําทุกวัน แล้วแผ่เมตตาให้คุณพ่อในทุก ๆ วัน ผมเชื่อว่าซักวันจะมีอะไรดี ๆ เกิดขี้นแน่นอน อ้อ แต่ต้องทําในทุกวันนะครับไม่ใช่ทําวันนี้พรุ่งนี้หยุด หรือทําไม่กี่ครั้งแล้วหยุด อันนี้ไม่ได้ผลแน่นอนครับ พูดง่าย ๆ คือถ้าจะทําแล้ว ก็ทํากันตลอดไปครับ ตามนี้ครับ ส่วนเรื่องที่ผมชวนให้คุณ patus ให้หันมารักษาศีล 5 สวดมนต์และทําสมาธิ แผ่เมตตาในทุก ๆ วันเพราะหากคุณ patus ตั้งใจทําจริง ตั้งใจแผ่เมตตาให้จริง ๆ ทุกอย่างจะดีขึ้นได้ ผมขอยืนยันเพราะในอดีตผมเคยเจอคน ๆ นึง ที่เค้าชอบทําให้ผมหนักใจจากพฤติกรรมของเค้า คือเค้าก็คงจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของผมด้วย ตอนนั้นพอดีผมได้หันมาศึกษาธรรมะ และเริ่มสวดมนต์ ทําสมาธิในทุก ๆ วันแล้ว ตอนนั้นหลังจากปฏิบัติเสร็จ ผมก็จะแผ่เมตตาให้เค้าในทุก ๆ วัน ( ทุกวันนี้ก็ยังทําอยู่ และก็จะทําแบบนี้ตลอดไป ) พอผมแผ่เมตตาให้เค้าเรื่อย ๆ เป็นประจํา จากที่เค้าเคยทําไม่ดีกับผม ทุกอย่างมันก็ดูดีขึ้น เอาเป็นว่าดีขึ้นเลยอะครับ เค้าไม่ค่อยมาป่วนผมเหมือนในอดีต และผมรู้ว่าถ้าผมยังทําอยู่เรื่อย ๆ ตั้งใจแผ่ให้เค้าเรื่อย ๆ ทุกอย่างมันก็จะดีขึ้นอย่างแน่นอน เพราะเหตุนี้ล่ะครับ ผมถึงอยากให้คุณ patus ทําแบบที่ผมบอกทุกวัน เรื่องแบบนี้ต้องทําเองแล้วจะเห็นเองครับ บอกได้แค่นี้จริง ๆ อีกอย่างคือถ้าเป็นไปได้ ผมอยากให้คุณ patus ลองเข้า course ปฏิบัติธรรมดู อยากให้ไปปฏิบัติธรรมซัก 2 อาทิตย์ดู หรือถ้าจะมากกว่านั้นได้ ก็จะดีมาก ๆ ลองหาที่ดูครับ ปฏิบัติแล้วคุณ patus จะได้รู้จักวิธีจัดการกับตัวเองเวลาที่มีอารมณ์ทุกข์ขึ้นมา แล้วเราจะได้วางลงได้ครับ ขอให้โชคดีครับ

http://palungjit.org/threads/download-หนังสือ-ชีวิตเป็นอย่างนี้-และ-ทำบ้านให้เป็นสุข-free.562406/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2017
  10. ีudomsuk

ีudomsuk เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกหนี เพราะคนเราไม่ใช่พระผู้หลุดพ้น ทำใจว่าท่านเป็นบุพการีผู้มีพระคุณในฐานะผู้ให้กำเนิดจำต้องทนหรือว่าเป็นเพราะเคยเป็นคู่เวรกรรมกันมาก่อนจึงต้องตามมาชดใช้กันต่อไปอีก ทำใจไม่ได้หรอกครับ ผมก็เคยอยู่ในสภาพคล้ายๆ กันมาแล้ว ชนิดเริ่มจำความได้ก็เจอปัญหาต่อเนื่องมาตลอด ผมเคยคิดจะตามพระธุดงค์เข้าป่าไปโดยไม่หวนกลับมาอีกเลยแต่พระท่านก็บอกว่ายังเด็กเกินไป เคยคิดจะเดินให้รถไฟทับตายแต่มีคนมาผลักออกก่อน เคยคิดจะผูกคอตายแต่มีคนมาเห็นก่อน จนผมเข้าเรียนในระดับมหาวิทยาลัยจึงได้ห่างไปบ้าง แต่ผมก็ไม่ได้ทุนการศึกษาจากท่าน ต้องหารายได้เลี้ยงตนเอง ถึงจะห่างกันแต่เพราะมันฝังใจตั้งแต่เด็กๆ แล้ว จึงเป็นแผลที่ไม่มีทางหายสนิท มันรบกวนแม้ในความฝัน สวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธิได้ไม่นานเพราะตัดเรื่องอดีตไม่ได้ ยิ่งจะให้สงบลืมอดีตยิ่งกลับไปคิดถึงมันปวดหัวปวดตามร่างกายไปหมด ผมตั้งความหวังไว้ว่าผมจะทำบุญให้มากและนั่งสมาธิให้ได้ถึงจุดที่ผมนำบุญไปถึงท่านได้โดยตรงและรู้ว่าท่านไปอยู่ภพภูมิที่สุขสบายแล้วผมจะได้หลุดวิบากกรรมจากท่าน เพราะผมทำบาปเป็นครั้งสุดท้ายก่อนท่านตาย ขณะที่ผมบวชให้ท่านผมก็อธิษฐานว่าขอให้เกี่ยวข้องกันในชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย....ผมเกรงว่าถ้าคุณยังคงอยู่ในสภาพเดิมๆ อยู่ คุณอาจจะทำเรื่องรุนแรง หรือเรื่องมันจะฝังใจคุณไปตลอดชีวิต...

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    พอดีผมไปเจอกระทู้ข้างล่างนี้มาโดยบังเอิญพอดี อ่านได้เลยครับคุณ patus ขอให้โชคดีครับ อนุโมทนาครับ

ทำอย่างไรดี...อยากหนีคุณพ่อเจ้าโทสะ ?

ถาม : (ถามเรื่องคุณพ่อเจ้าโทสะ) บางครั้งก็อยากจะหนี แต่ไม่รู้จะหนีไปไหน ?

ตอบ : หนีไปไหนก็ไม่พ้นหรอก ความทุกข์อยู่กับตัวเรา จำไว้พระพุทธเจ้าท่านบอกว่าจะหนีไปอยู่ใต้เม็ดทราย หนีไปก้นมหาสมุทร หนีไปอยู่ในซอกเหวลึก จะหนีไปอยู่ในกลีบเมฆก็ดี ความทุกข์ก็ยังคงอยู่กับเรา

เพราะฉะนั้น ก็อยู่อย่างยอมรับความเป็นจริง คือยอมรับว่าในเมื่อท่านเองเป็นอย่างนี้ เราพยายามทำอย่างดีที่สุดแล้วในหน้าที่ของความเป็นลูก ถ้าไม่สามารถจะช่วยเหลือได้มากกว่านี้ ก็ต้องยอมรับว่าท่านมีกรรมของท่านอยู่ ของเราเองเราทำความดีให้เต็มที่ไป ให้ตั้งใจว่า ถ้าหากว่าวาระที่สมควรมาถึงก็ขอให้พ่อแม่หันกลับเข้ามาทางด้านธรรมะด้วยเถิด ตั้งใจไป

แล้วอีกอย่างหนึ่งอานิสงส์ของการบวชสำหรับผู้ชาย คนเป็นพ่อเป็นแม่จะได้รับทันทีเลย ต่อให้ไม่โมทนาก็ได้ เป็นบุญพิเศษ ถ้าหากว่าเราเป็นลูกหญิง เราก็พยายามทำดีให้ถึงพระอริยเจ้าตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไป เพื่อกุศลจะได้ส่งให้พ่อแม่ได้ด้วย มีงานให้ทำอีกเยอะ เรื่องของพ่อแม่นี่ ถ้าคิดมาก ๆ ก็เปลืองสมอง ตั้งหน้าตั้งตาทำของเราไป มีโอกาสเมื่อไรก็ค่อยไปหยอดให้ท่านสักนิดหนึ่ง เปิดเทปเผื่อท่านสักหน่อยหนึ่ง ทิ้งหนังสือให้ท่านสักเล่มหนึ่งอย่างนี้ เดี๋ยวเกิดท่านคว้าขึ้นมาอ่านสนุกดีติดใจ หาเล่มใหม่ไป ประวัติหลวงปู่ปานก็ได้ แกล้ง ๆ ลืมไว้ อ่านประวัติหลวงปู่ปานนี้มันกว่ากำลังภายในเยอะเลย

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    เดือนธันวาคม ๒๕๔๔
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

http://palungjit.org/threads/ทำอย่างไรดี-อยากหนีคุณพ่อเจ้าโทสะ.140717/

12. โมทนาman

คนถามนั่นเขาไม่ได้โดนกระทืบ
    ไปอยู่ที่อื่นถึงจะโดนเหมือนกัน
    แต่สวนกลับแล้วกรรมไม่หนัก
    พลาดพลั้งถึงตายก็ไม่เป็นอนันตริยกรรม

13. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

105
    เอาแบบนี้ดีกว้ามั้ย คือไม่ต้องอยู่กับเค้าแค่มาเยี่ยมเอาเงินมาให้บ้าง และอโหสิสวดมนต์ให้ท่านบ่อยๆกรวดน้ำให้ทั้งเจ้ากรรมนายเวรท่านและเทวดาประจำตัวท่าน คือยังไงต้องน้อมธรรมะเข้ามานะ ถึงจะหนีก้อยิ่งต้องปฏิบัติเพื่อตนเองและให้ท่านด้วย

14. โมทนาman

เงินส่งเอาก็ได้
    บวชพ่อแม่ก็ได้โดยตรง
    บุญอย่างอื่นอุทิศไปถ้าไม่โมทนาก็ไม่ได้

15. วรรรวี

วรรรวี Active Member

ให้ไปขออโหสิกรรมกับ พ่อ แม่ แล้วให้ พ่อ แม่ เอ๋ยปาก ยอมรับ ตกลง อโหสิกรรม ให้กับตัวเรา ครับ

จะแก้กรรมที่เคยมีเวรมีกรรมกันมา จองเวรจองกรรมกันมาจากอดีตชาติได้ครับ

ส่วนในอนาคตใครสร้างกรรมใหม่ ก็เป็นกรรมของบุคคลนั้น เราก็อย่าไปสร้างกรรมใหม่เพิ่มครับ

ส่วนตัวเองก็ปฏิบัติ ทำ ทาน ศีล ภาวนา ทำสมาธิ สร้างบุญกุศลกรรม ส่งเสริมตัวเราเองให้ดีขึ้น

บุญกุศลกรรมช่วยเราได้ครับ อย่างน้อยก็ควรทำสมาธิ ก็จะสามารถระงับสิ่งต่างๆที่กระทบจากภายนอกได้ ดูแลรักษาจิตใจตัวเอง ไม่ให้เกิด อกุศลกรรม เกิดกรรมชั่วในจิตใจตัวเราเองครับ

เรื่องบางเรื่องเป็นเรื่องของกฏแห่งกรรม เคยสร้างกรรมเคยมีเวรกรรมกันมา กรรมส่งผล ก็ต้องรับผลกรรมไปตามกฏแห่งกรรม

.
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2016
  16. พงษ์สนั่น

พงษ์สนั่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2014
    คงต้องมาทำความเข้าใจกับเรื่อง ศีล ข้อ 1 คือการไม่เบียดเบียนตัวตน
    ตอนนั้นผมนั่งดูดบุหรี่อยู่ที่วัดแห่งหนึ่งกำลังคิดอะไรเพลินๆอยู่คนเดียว
    ก็มีพระ 2 องค์ที่นั่งอยู่ที่กุฎิไม้ชวนผมไปนั่ง บอกมานั่งไกล้ๆสิ
    ผมก็เดินไปนั่งอยู่ตรงหินหน้ากุฏิ พระท่านก็บอกว่าขึ้นมานั่งข้างบนสิ
    ผมก็บอกว่าไม่เป็นไรครับผมนั่งตรงนี้ดีกว่า พร้อมคิดในใจว่าเรานี้มีศีลน้อย
    กิเลสนี้ก็เยอะจะไปนั่งในที่ๆเสมอกับท่าน ที่มีศีลมากกว่าก็คงไม่ดี ระหว่างนั้น
    พระองค์หนึ่ง อุทานขึ้นมาว่า เฮ้อแมลงเยอะจัง แล้วก็เอามือตบโดยใช้สองมือ
    ตบแปะและถูมือขยี้ ตบแปะและถูมือขยี้ ตอนนั้นผมนั่งหันหลังให้ท่าน
    เพราะบุหรี่ที่ผมสูบอยู่หากหันหน้าไปหาก็อาจจะพ่นไปหาท่านได้
    รับรู้ได้แต่เพียง อายตนะ 6 โดยอุปทานจากอารมณ์ที่เข้ามากระทบ
    ที่อยู่ในใจผมจากเสียงที่ได้ยินจากข้างหลังตอนนั้นคือ
    หากพระท่านตบโดน ตัวแมลง ศีลพระท่านนี้คงจะขาด
    หากพระท่านตบไม่โดน ตัวแมลง ศีลพระท่านก็ยังคงอยู่ปรกติ
    พอผมดูดบุหรี่เสร็จนั่งหันหน้าไปหาพระท่าน ผมไม่เห็นจะมีแมลงซักกะตัว
    เห็นแต่พระองค์ที่หนึ่ง นั่งเอามือตบอากาศอยู่ตบแล้วขยี้ ตบแล้วขยี้
    แล้วพระองค์ที่หนึ่ง ก็พูดว่า นอนก่อนดีกว่า
    พระองค์ที่สอง ก็พูดขึ้นมาว่า สังขารนี้มันไม่เที่ยง คนแก่นี้หลับง่าย แล้วก็แยกย้ายกัน
    ผมมาลองพิจรณาดู ศีล นี้เป็นของที่จับต้องไม่ได้ ใช้ตาดูก็มองไม่เห็น
    การที่เรามีอารมณ์ จากธาตุ 4 แล้วถือเอา ดิน น้ำ ลม ไฟ อันใดอันหนึ่ง
    มาเป็นตัวตนเพื่ออุปทาน ศีล ขึ้นมาเนี๊ย การที่เราจะไปรู้จักศีลข้อ 1 ได้อย่างแนบสนิทมันก็คงจะไม่ได้
    ผมมาเล่าให้ฟัง ก็ไม่ใช่เพราะตัวผมนั้นดีเด่ อะไรในเรื่องนี้หรอกนะครับ
    เพราะผมนั้นก็ไม่ได้เป็นคนมีศีลอะไร ผมเพียงแต่รู้จักศีลแบบเผินๆก็เท่านั้นหนะครับ
    ขึ้นชื่อว่าคนนั้น ยิ่งมากคน บางครั้งก็กลายเป็นความมากเรื่องได้ครับ
    การจะลดการปะทะกันระหว่าง คน กับ คน กับ คน กับ คน 5555 หลายคน นั้นๆ
    เราก็ต้องรู้จักกับ อริสัจ 4 ครับ พอรู้จักแล้ว จำนวน คนหรือจำนวนตัวตน นั้นๆ
    อาจจะค่อยๆลดลงไปได้ครับ พอมีคนน้อย เรื่องมันก็น้อยลง *-*
    ส่วนเรื่องกรรมกับเรื่องตัวคนนี้ขอให้ท่าน patus ทำความเข้าใจว่าอยู่กันคนละส่วนนะครับ
    กรรมจากปัจจุบันนั้นคือเจตนา ส่วนวิบากกรรมนั้นเป็นส่วนที่ไม่ได้เจตนา
    ส่วนที่ไม่ได้เจตนา นั้น เราจะไม่ถือว่า เป็น พ่อ เป็น แม่ เป็น สัตว์ เป็น บุคคลใดๆที่ชี้เฉพาะ
    วิบากกรรมจากที่เราทำมานั้น จะคนละความหมายกับ วิบากกรรมจากคนๆนั้น
    ถึงแม้เราจะไม่เจอกับคนๆนั้น แต่เราก็ยังต้องเจอเรื่องนั้นๆได้อยู่ดี
    การขอ อโหสิกรรม คือขออภัยจากการกระทำนั้นๆของเรา ผู้อื่นเพียงแต่เป็นผู้รับฟังเท่านั้นเอง
    ไม่เกี่ยวกับว่าเขาจะให้อภัยรึป่าว เพราะเขาไม่ใช่เจ้าของกรรมเรา เราเพียงแต่เห็นจุดพิพลาดของเรา
    แล้วไม่อยากไปทำกรรมแบบนั้นอีก แต่การที่เขาให้อภัยก็คือเขาให้อภัยตัวเขาเองนั้นหละ

17. ไผ่มรกต

ไผ่มรกต เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    เพราะโลกนี้คือละคร ถึงบทบางตอนก็ต้องรับอกุศลกรรม เราทั้งหลายเป็นผู้กระทำ อย่าซำ้เติมใจให้โทษผู้อื่นเลย ฟังธรรมจากท่านพระคุณเจ้าหลวงพ่อปราโมทย์ ปราโมทโช จิตของท่านจะเติบโตคงไม่เกิน1อาทิตย์ ชีวิตของท่าน จะเปลี่ยนไป ได้อย่างง่ายดาย
    อาศรมไผ่มรกต.com

ไฟล์ที่แนบมา:

18. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ถ้าเรียนอยู่ก็กู้เงินเรียนได้นะครับ ออกไปอยู่ที่อื่นดีกว่า
    แล้วตั้งหน้าตั้งตาเรียนให้จบเร็วๆ อย่าไปสนเรื่องสิ่งเร้าทั้งหลายแหล่
    หางานทำให้ได้ แล้วคุณก็จะเป็นไท ถึงเวลานั้น ค่อยไปสอดส่อง สถานการณ์
    ยังงัย ท่านก็ยังเป็นพ่อ คอยดูอยู่ห่างๆก็ได้

19. pinit417

pinit417 Active Member

เห็นหลายท่านบอกให้ไปอโหสิกรรม
    บางครั้งผมก็สงสัยว่ามันช่วยได้จริงหรือ
    การที่คนๆหนึ่งชอบทำร้ายลูกเมียอยู่เป็นประจำ
    คงจะเรียกว่านิสัยไม่ได้แล้ว แต่ต้องเรียกว่ามันฝัง
    ลึกอยู่ในสันดานเลย หากเจ้าตัวไม่คิดจะเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมของตัวเอง แล้วการขออโหสิกรรมจะทำอะไรได้
    ผมมีกรณีกลับกัน พี่ผมกับพ่อผม พี่ผมนี่ทำอะไร
    ไม่สนพ่อผมเลย พูดจาก็ไม่ดี หลังๆนี่เจอหน้ายัง
    ไม่ทักเลย... แต่มีอยู่ช่วงหนึ่งพ่อผมป่วยอาการไม่ค่อยดี พี่ผมก็ยกพานมาขออโหสิกรรม แต่พอพ่อหายดี ก็ทำตัวเหมือนเดิม นี่เห็นยกพานมาขออโหสิกรรม 2-3 รอบล่ะ เดี๋ยวคงมีมาอีก รอให้พ่อ
    ผมป่วยหนักก่อน พี่ผมคงกะว่าจะทำชั่วกับพ่อ แต่ไม่อยากรับกรรมที่ตัวก่อ...
    ขออโหสิกรรม ทางออกของคนรุ่นใหม่รึเปล่าเนี่ย

20. โมทนาman

ทางออกของคนฉลาด