มีโอกาสได้ทำบุ_ที่วัดแห่งหนึ่งใน จ.ลพบุรี

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย หวังหลุดพ้น, 24 กันยายน 2004.

1. หวังหลุดพ้น

หวังหลุดพ้น สมาชิก

24 กันยายน 2004
    เมื่อวันที่ 22 ก.ย.ที่ผ่านมาผมมีความรู้สึกอยากไปทำบุ_ที่วัดที่อยู่ใกล้กับบ้านผมเลยไปซื้อข้าวกับอาหารเตรียมไปถวายภัตตาหารเพลที่วัด พอดีเจอเพื่อนบอกว่าจะไปกราบพระรูปหนึ่งที่วัดใหม่สันติธรรม อ.โคกสำโรง จ.ลพบุรี
    โดยเพื่อนผมบอกว่าท่านเป็นพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและสอนนั่งวิปัสนา_าณแก่ชาวบ้าน ผมเลยได้นำข้าวปลาอาหารไปถวายท่านเลย เมื่อท่านฉันภัตตาหารเสร็จก็ ถามท่านเรื่องที่ผมอยากทราบเพราะเพื่อนบอกว่าท่านสามารถบอกเหตุที่จะเกิดก่อนหรือหลังได้ ผมก็ถามท่านไปหลายเรื่องเกี่ยวกับเรื่องที่ผมสงสัยท่านก็ได้ตอบซึ่งทำให้ผมมีความสบายใจขึ้นมาก และเกิดความศรัธาขึ้นมาในขณะนั้น ซึ่งเพื่อนผมมาบอกในภายหลังว่าท่านเป็นพระอริยสงฆ์ และการได้มาสนธนาและได้ทำบุ_กับท่านถือว่าเป็นบุ_
    ผมเพียงแค่อยากถามความคิดเห็นท่านผู้อ่านว่ามีสิ่งใดที่จะบอกได้ว่าพระสงฆ์รูปใดเป็นพระอริยสงฆ์หรือไม่อย่างไรมีสิ่งใดที่จะทราบได้ครับ
    ผู้หวังหลุดพ้น

2. shiro

shiro Active Member

21 กันยายน 2004
    ยินดียินดีด้วย :)

3. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ไม่คิดว่า จะดูได้จากภายนอกได้นะคะ
    ชมพูเคยถามแบบนี้กับพี่สาวเหมือนกันค่ะ
    พี่ตอบประมาณว่า ของแบบนี้เค้าไม่ถามกัน
    เพราะพูดผิดไปจะบาป
    นอกจากว่าพี่จะได้บรรลุสูงกว่า ถึงจะรู้
    พี่สาวบอกเอาที่ว่า ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ แล้วทำด้วยความศรัทธาอย่างแท้จริงไปก่อนนะคะ

แต่ถ้าพี่อยากทราบแน่ๆ วัดท่าซุงมีค่ะ
    ถ้าพี่ไปอ่านหนังลูกศิษย์บันทึก เล่ม ๔
    เรื่องราวของคุณป้า นิภา คงสุข
    หลวงพ่อท่านบอกคุณป้าไว้ ก่อนท่านจะมรณะภาพ หรือหลังชมพูจำไม่ได้
    แต่หลวงพ่อบอกว่า มีอยู่ที่วัดแล้ว 1 รูป และต่อไปจะมีถึง 3 รูปค่ะ

และอีกอย่างคือ วัดท่าซุง มีหนังสือรวมพระสุปะฎิปันโนค่ะ
    มีทั้งที่มรณะภาพแล้ว และยังมีชีวิตอยู่
    พี่ไปซื้อมาอ่านได้ค่ะ

ชมพูขอโทษนะคะที่อาจจะดูเหมือนโปรโมตวัดท่าซุง
    หรือหลวงพ่อฤาษี แต่ว่าจริงๆแล้วคือความรู้น้อยค่ะ
    สักแต่อ่านหนังสือหลวงพ่อเท่านั้น
    ความรู้เลยมาจากแต่หลวงพ่อ และวัดท่าซุง
    มีอ่านหนังสือของหลวงปู่ เทสก์ หลวงปู่ฝั้น และหลวงปู่ เฟื่องบ้าง
    แต่จำไม่ขึ้นใจเท่าของหลวงพ่ออ่ะค่ะ

แค่อยากช่วยพี่ อาจจะช่วยไม่ได้มาก

4. หวังหลุดพ้น

หวังหลุดพ้น สมาชิก

24 กันยายน 2004
    :) ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มาร่วมอนุโมทนาในการทำบุ_ของผมในครั้งนี้ด้วยครับ และขอให้บุ_กุศลที่ผมได้กระทำในครั้งนี้จงมีต่อทุกท่านครับ และขอขอบพระคุณน้องชมพู ที่ได้แนะนำข้อคิดที่มีประโยชน์ให้และผมจะนำไปศึกษาให้มากยิ่งขึ้น โดยส่วนตัวแล้วผมจะไปทำสังฆทานที่บ้านซอยสายลมทุกเดือนครับถ้าไม่ติดธุระอื่นมาประมาณ 6 ปีแล้วครับ ไม่เคยมีโอกาสได้กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ตอนท่านยังมารับถวายสังฆทานที่บ้านซอยสายลมเลย เคยนั่งฝึกมโนมยิทธิ หลายครั้งแต่ผมคิดว่ายังคงต้องพยายามไปฝึกให้ได้บ่อย ๆ จนกว่าจะได้พบพระเดชพระคุณหลวงพ่อในมโนฯ ให้ได้ครับ
    หวังหลุดพ้น