มีใครสวดบทจักรวาฬน้อยบ้างครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย คนกันเอง, 10 ตุลาคม 2012.

1. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความรู้ด้วยครับ

คือสงสัยว่า

ถ้าตามบทสวด จะลงท้ายด้วย เต

แต่ถ้าถ้าเราจะสวด ให้ตัวเราเอง

เหมือนกัน บทพาหุงมหากา

ที่สามารถลงท้ายด้วย เม ได้

ถ้าเปลี่ยน จาก เต เป็น เม เองจะได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกคำตอบ และ คำชี้แนะครับ:cool:

2. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ..คาถา"น้ำมนต์เจ็ดวัด" นี่เอง
    อายุวัฑฒะโก , ความเจริญอายุ
    ธะนะวัฑฒะโก, ความเจริญทรัพย์
    สิริวัฑฒะโก ,ความเจริญสิริ
    ยะสะวัฑฒะโก, ความเจริญยศ
    พะละวัฑฒะโก ,ความเจริญกำลัง
    วัณณะวัฑฒะโก, ความเจริญวรรณะ
    สุขะวัฑฒะโก , ความเจริญสุข...ฯลฯ

ในทัศนคติผม จะเปลี่ยนก็ได้ ไม่เปลี่ยนก็ได้ครับ
    หากไม่เปลี่ยน พอสวดจบก็ขอพรให้ตัวเองเลย ซึ่งจะรักษาคาถาต้นฉบับเขาไว้ด้วยครับ
    เพราะบางคาถาอย่างยอดพระกัณฑ์ไตรฯ หรือคาถาชินบัญชร มันก็มีหลายฉบับเหลือเกิน เพราะต่างคนก็รจนาคาถาตามที่ตนคิดว่าถูกครับ

3. biww

biww เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    ชอบแบบไหนสวดบทนั้นครับ !
    ได้เหมือนกันทั้งสองแบบ ทั้ง "เต" และ "เม" ครับ.. มีอานิสงค์เหมือนกัน

ผมเคยสงสัยเหมือนกันครับว่าจะสวดอย่างไรดี พอดีเคยมีคนสงสัยแบบนี้เช่นกันครับ และได้กราบเรียนถามพระเดชพระคุณ หลวงปู่ครูบาพรหมจักร (หลวงปู่พระพุทธบาทตากฝ้า) ท่านได้เมตตาตอบไว้ว่า " ในอดีตมีพระฤาษี ๒ องค์ เป็นเพื่อนกัน บวชเป็นฤาษีพร้อมกัน ตอนบวชพระฤาษีอาจารย์ผู้เฒ่า ได้บอกให้ทั้งสองท่าน ภาวนาทิพย์มนต์ว่า "ภะคะวา" ด้วยความที่พระฤาษีอาจารย์ท่านแก่มากแล้ว ก็คงจะพูดไม่ค่อยชัดเสียงคงจะเบาไป พระฤาษีผู้เป็นศิษย์ทั้งสอง องค์หนึ่งได้ยินเป็น "ภะคะวา" อีกองค์หนึ่งได้ยินเป็น "ภะคะวือ" ทั้งสององค์ก็กลับมาภาวนาที่อาศรมตน ไม่นานได้ สมาบัติ ๘ ทั้งสององค์เลยครับ

หลวงปู่ครูบาเจ้าพรหมจักร ท่านได้เมตตาสรุปว่า " สวดมนต์นี่ใช้กำลังใจใช้ความศรัทธาในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ อย่างสูงสุด ไม่เกี่ยวกับตัวพยัญชนะ (ตัวอักษร , สำเนียง, ภาษา) ถ้ามีใจศรัทธาในพระรัตนตรัยอย่างเดียวศักดิ์สิทธิ์ทั้งหมด"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2012
  4. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณทั้งสองท่านด้วยนะครับ ที่ให้ความกระจ่างครับ

เพราะไม่กล้าที่จะไปเปลี่ยนแปลงคาถาดั้งเดิมครับ :cool: