มโนมยิทธิ ครึ่งกำลัง ทำไม่ได้เลยครับ ทำอย่างไรดี

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย wrong, 31 มกราคม 2010.

1. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ฝึกสมาธินี่มันอยู่ที่ใจจริงๆเลยนะครับ อย่างผมนี่เดี๋ยว 3 วันดี 4 วันไข้ เดี๋ยวทำบ้างไม่ทำบ้างทั้งๆที่ก็รู้นะว่าเป็นสิ่งดีที่ควรทำทุกวัน เลวขนาดหนัก

2. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

ใครพอมี DVDของหลวงพ่อบ้างครับอยาก ขออนุโมทนาสักแผ่นหน่อยครับ

3. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

ในห้องแจกฟรีมีหลาย ๆ ท่านครับผม

ในห้องแจกฟรีมีหลาย ๆ คนที่ทำแจกเป็นธรรมทานครับ

4. บิลลี่

บิลลี่ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ (ผมเองก็ยังฝึกไม่ได้เหมือนกันครับมืดตึ๊บเลย เหอะๆๆ)

5. พลังทิพย์

พลังทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    เห็นเป็นแสงขาวหน่ะใช่เลย ให้รีบอธิษฐานขอบารมีพระพุทธองค์ช่วยให้ลูกไปถึงพระนิพพาน,สวรรค์,ที่อื่นๆที่อยากไป
    ทั่วๆไปที่ไปกันได้ก็เพราะบารมีพระท่านช่วย ให้นึกถึงพระเป็นหลัก ถ้าเห็นไม่ชัดเจน,ไม่แจ่มใสก็อาราธนาบารมีพระท่านช่วย ให้นึกว่าท่านประทับอยู่เหนือหัวเรายิ่งดี
    ถ้ามีโอกาสให้ไปฝึกที่วัดท่าซุง จะได้ง่ายมากเลยและมีพลังมากด้วย

6. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

การฝึกมโนยิทธิต้องตั้งพานทุกครั้งหรือเปล่าคะ

7. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

ผมตั้งทุกครั้งนะครับ

หิ้งพระผมมีทั้งพระพุทธรูปและพระบรมสารีริกธาตุ ผมก็จะถวาย 2 ชุด

ชุดพานครูก็สำหรับฝึกมโนมยิทธิ และอีกชุดถวายพระบรมสารีริกธาตุ

ดอกไม้ธูปเทียนที่ถวายตอนนี้ก็เป็นถุงๆแล้วครับ ไว้สำหรับทำพระผงหรือที่เรียกว่ามวลสารนั่นเอง

ธูปเทียน ก็เอามาจุดได้นะครับ แต่ถ้าจะนำถวายพานครูต้องเป็นชุดใหม่เท่านั้นนะ

8. nanthiya1

nanthiya1 เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันขอแนะนำด้วยคนคุณเคยมีคนรักหรือเปล่า และเคยคิดถึงหน้าเขาไหม มโนมยิทธิก็แบบนั้นแหละค่ะแต่เปลี่ยนหน้าคนรักมาเป็นพระพุทธรูปองค์ใดองค์หนึ่งที่คุณชอบทำจิตให้รักพระพุทธรูปให้มากๆ ความสำเร็จก็คงจะตามมาในไม่ช้า ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

9. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

เคยอ่านเจอ หลวงพ่อเคยบอกว่า....ถ้ามันถึงเวลา แล้วจะได้เอง...เมื่อยังไม่ถึง

เวลา ต่อให้ฝึกนานแค่ไหน ก็ยังไม่ได้....ประมาณนี้ล่ะ

และอีกอย่าง อย่าอยากได้ เพราะมันเป็น นิวรณ์ ทำสมาธิ เพราะเราอยากทำ

ทำแล้วสบายใจ คิดเพื่อให้จิตได้สบายไม่มีกิเลส คิดแค่นี้เป็นพอ

แล้วถ้าทำเรื่อยๆจนชินแล้ว ทุกอย่างมันจะตามมาเอง

ไม่ต้องใจร้อน

เราเองก็มองอะไรไม่เห็นเหมือนกัน เพราะเราอยากได้(อยากเห็นนรก ว่ามีจริง

ไหม?) แต่ตอนนี้เราไม่หวัง หวังเพียงทำแล้วสบายใจก็พอ

เป็นกำลังใจให้นะ

10. ซุปเปอร์

ซุปเปอร์ สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2007
    ...

ยอมตายซะสิ ...................

11. nanthiya1

nanthiya1 เป็นที่รู้จักกันดี

พิสูจน์ได้เลยนะ นรก สวรรค์นี่มีจริงๆ วันใหนที่เราไปทำบุญมากลับมาบ้านขึ้นไปพิสูจน์เลยว่ามีสมบัติเพิ่มขึ้นไหม เพิ่นขึ้นจริงๆ ไม่ต้องไปดูที่นิพานแค่สวรรค์ก็ได้พอมองดูตัวเองโอโฮ
    อะไรสวยขนาดนี้ รัศมีกายทำไมสว่างอย่างนี้ แต่ต้องทำให้ถึงญาณ สี่ ถึงจะเห็นชัดเจนลูกรักและเคารพองค์หลวงพ่อด้วยใจจริงที่ท่านทรงมีเมตตาทำให้ลูกหายสงสัยเรื่อง นิพานและ นรก สวรรค์

12. 2516

2516 สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2005
    ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ ให้คิดเสียว่าเราเพิ่งเริ่มเดินอาจจะยังไม่ทราบวิธีเดินทางว่าไปอย่างไรให้ใช้อิทธิบาทสี่ข้อเป็นเครื่องนำทางเมื่อเราศึกษาจนเข้าใจแล้วก็ต้องสำเร็จแน่นอนไม่มีใครได้มาก่อนทุกสิ่งมีเริ่มต้นแล้วก็สำเร็จด้วยความเพียร

13. danmra

danmra Active Member

13 สิงหาคม 2010
    หลวงพ่อท่านเคยบอกว่า"จงพึงพอใจกับผลการปฏิบัติไม่ว่าจะเป็นอย่างไร เพราะบารมีของแต่ละคนนั้นไม่เท่ากัน"ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ผมคิดว่าคุณเครียดเกินไปหรือเปล่าครับ การตั้งใจเกินไปก็ไม่ดี เมื่อก่อน ผมก็เคยเป็นเลยกลับมาอ่านวิธีฝึกของหลวงพ่อใหม่แล้วใช้ปัญญาไตร่ตรอง ก็จะพบว่า"อ้อ! เราตั้งอารมณ์ผิดนี่เอง" หลังจากนั้นก็สบายๆครับ สู้ๆๆนะครับ ถ้าอยากคุยกันเป็นการส่วนตัวก็ Pm มาหาผมได้นะครับยินดีอย่างยิ่ง

14. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    คนที่สามารถ ฝึกมโนมยิทธิได้ นี่ หลวงพ่อกล่าวว่า ต้องเป็นคน ที่เคยได้มาแล้ว ในกาลก่อน
    ถ้าไม่เคยได้ มาในกาลก่อน ต้องฝึก อีกแบบ .. พีเอ็ม มาคุย .. นิดนะ เกี่ยวกับการวางอารมณ์ และแนวทางในการฝึก

15. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    การฝึกมโนฯกับการนั่งสมาธิเหมือนกันหรือป่าว...แล้วการที่เราเพ่งอะไรสักอย่าง
    แล้วสามารถทำให้สิ่งของที่มองนั้นขยายได้..เขาเรียกว่าอะไร..เพราะตัวเราเอง
    ทำแบบนี้ได้มานานแล้ว...เพราะฝึกมาตั้งแต่เด็กแล้ว..คือไม่ได้คิดอะไร..ลองฝึกตามที่พระท่านสอน..ทุกวันนี้ก็ยังไม่เข้าใจ แล้วการที่เราบอกอะไรใครสักคนหรือฝันแล้วสิ่งนั้นจะเป็นจริง..นี้ก็ไม่เข้าใจ..ยังหาคำตอบไม่ได้

16. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    Siranya

การฝึกมโนฯกับการนั่งสมาธิเหมือนกันหรือป่าว...

มีสภาพคล้ายกัน สมาธิ นี่เป็นพื้นฐาน ของกรรมฐาน ทุกกอง มโนมยิทธิ ก็ต้องมีพื้นฐาน มากจากการทำสมาธิ

แล้วการที่เราเพ่งอะไรสักอย่างแล้วสามารถทำให้สิ่งของที่มองนั้นขยายได้..เขาเรียกว่าอะไร..

เรียกว่า กสิน การทรงภาพ ย่อขยายได้ เรียกว่า อุคหนิมิต อารมณ์สมาธิ อยู่ใน อุปจารสมาธิ .. ถ้าได้ตรงนี้ สามารถ ฝึกทิพย์จักขุญาน ได้เลย .. ถ้าเป็นปฏิภาคนิมิต ภาพที่ทรงได้ จะเริ่ม ขาว ใส และเป็นประกายพฤกษ์

เพราะตัวเราเองทำแบบนี้ได้มานานแล้ว...เพราะฝึกมาตั้งแต่เด็กแล้ว..คือไม่ได้คิดอะไร..ลองฝึกตามที่พระท่านสอน..ทุกวันนี้ก็ยังไม่เข้าใจ แล้วการที่เราบอกอะไรใครสักคนหรือฝันแล้วสิ่งนั้นจะเป็นจริง..นี้ก็ไม่เข้าใจ..ยังหาคำตอบไม่ได้

เป็นของเก่า ที่ติดตัวมา