ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนกัลยาณมิตร และเพื่อนๆทุกคนที่ติดตามข่าวคราวความคืบหน้ากรณี ของยายผีป่ากับดาวจรัสเเสง ณ เวลานี้ ผ่านมาได้ ๓เดือน๑๑วัน ดาวก็ขอบอกว่ายังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่าตามที่ได้รับปากและสัญญาไว้ค่ะ

คุณ lovebird หรือท่าน อ.เทพวุฒิก็ได้ให้ความช่วยเหลือประสานงานกับคุณยายผีป่าอย่างเต็มที่แต่ก็นะ........ความคืบหน้าไม่ไปถึงไหน......

ดาวก็คงหมดหน้าที่แฉตัวเองในตรงนี้ ตอนนี้ ก็ขอขอบพระคุณเพื่อนๆทุกคนอีกสักครั้งที่ได้ติดตามถามไถ่......

ขอพรพระคุ้มครอง บุญรักษาทุกท่านที่อยู่ในธรรม

2. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    -นึกว่าจบลงไปด้วยดีเสียแล้ว

-ขอผู้ที่เกี่ยวข้อง ช่วยดูๆกันหน่อยครับ

สาธุ

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เคยถามยายผีป่าในเรื่องนี้เหมือนกันนะครับ
    ยายผีป่าบอกว่า จะโอนเงินให้คุณดาวโดยตรงครับ
    แต่ติดต่อคุณดาวไม่ได้ และตอนนี้คอมพิวเตอร์ยายเสีย

ผมคิดว่า คุณดาวน่าจะลองติดต่อยายโดยตรงดีกว่าครับ
    เพราะตอนบูชาวัตถุมงคลก็ยังติดต่อกันอยู่เลยครับ

ไม่งั้นก็จะกลายเป็นต่างฝ่ายต่างเกี่ยงกันโทร
    เรื่องก็ไม่จบสักทีครับ ถ้าเคลียร์ไม่ได้ก็ดำเนินคดี
    และพิสูจน์กันตามกระบวนการยุติธรรมดีกว่าครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2010
  4. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    แวะมาดูครับ..................................

5. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    อืม...ขอให้ได้เงินคืนนะคะ เอาใจช่วยค่ะ

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เป็นกำลังใจให้คุณดาว นะคะ ขอบารมีองค์ครูบารอาจารย์ และ สิ่งศักดิ์สิทธิ
    ช่วยดลบันดาลให้ คุณ ดาวได้เงินคืนไวๆ นะคะ

7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่ทราบคุณดาวจรัสแสงอยู่เมืองไทยหรือไม่

เพราะถ้าไม่ การดำเนินการทางกฏหมายอาจจะทำได้ยากหน่อย มีความยุ่งยาก

แนะนำให้เก็บหลักฐานการติดต่อ ทั้ง เมลล์ PM ไว้ทั้งในรูป hard copy และ electronic files

เก็บหลักฐานการโอนเงินให้ดี เราอาจจะเอาหลักฐานนี้ไป re-certify จากแบ็งค์ มีลายลักอักษรยืนยัน จากแบ็งค์ ซ้ำว่ามีการโอนเงินจริงๆ

และต่างประเทศ น่าจะมีหน่วยงานคุ้มครองผู้บริโภค ( ดีกว่าประเทศไทยมาก ) ให้ไปร้องเรียนแม้ปลายทางจะเป็นเมืองไทย เขาอาจจะดำเนินการเบื้องตนให้ เช่นลง แบบฟอร์ม complaint ให้ ตามกฎหมาย และอาจจะพัฒนานำการร้องเรียนนี้ไปแจ้งความตำรวจที่ต่างประเทศได้ อย่างน้อยเรามี หลักฐานเอกสาร เป็นทางการแล้ว การทำแบบนี้ต่างประเทศ ในการคุ้มครองสิทธิของผู้บริโภค ทำได้ง่ายกว่าเมืองไทย และ เว็บนี้เปิดที่ไหนก็ได้ ทุกมุมโลกครับ ก็แจ้งความตรงนั้นได้ครับ เอาคอมไปเปิดให้เขาดูเลย...พูดแค่นี้แหละ...แหะๆ

ส่วนการดำเนินการด้านประเทศไทย อาจจะต้องหาผู้รู้ทางกฏหมาย มาให้คำแนะนำ อันนี้จะหาก็ไม่ยาก

เงินมีจำนวนเยอะ ก็ไม่น่าจะปล่อยให้เงียบไปน่ะครับ

เอาใจช่วยครับ และอยากจะขอร้องให้สงสารคนเสียเงินด้วยครับ

8. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับว่า ผมได้สอบถามพี่ท่านหนึ่งที่ติดต่อยายผีป่าเมื่อไม่นานมานี้เกี่ยวกับเรื่องคืนเงิน
    ซึ่งพี่เล่าให้ฟังว่า ยายยินดีคืนเงินให้แน่นอนครับ เรื่องนี้ยายเองก็ได้แจ้งไว้แล้วว่า ยินดีคืนเงิน
    แต่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า ติดขัดในเรื่องใดอยู่

ผมคิดว่า ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ผมอยากให้คุณดาวโทรหาคุณยายโดยตรงครับ
    เพราะการให้บุคคลที่ 3 ไม่ว่าจะเป็น อ.lovebird หรือ ทีมงานเว็บพลังจิตติดต่อไปหายายก็คงจะไม่ดีเท่าไหร่ครับ
    เพราะถือว่าเป็นคนนอก อีกอย่าง คือ คุณดาวจะไม่รู้เลยว่า คนอื่นไปติดต่อและคุยกับยายผีป่ายังไง
    ดังนั้นลองประสานและติดต่อยายผีป่าดูครับ ผมว่า ไม่น่าจะติดต่อยากนะครับ
    พยายามนิดนึงครับ เพื่อเงินหลายแสนที่จะได้คืนครับ

โมทนาครับ

9. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    แถมอีกนิด จะได้เข้าใจ

[FONT=&quot][FONT=&quot]มาตรา 341[/FONT][FONT=&quot] ผู้ใดโดยทุจริต หลอกลวงผู้อื่นด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จ หรือปกปิดข้อความจริงซึ่งควรบอกให้แจ้ง และโดยการหลอกลวงดังว่านั้นได้ไปซึ่งทรัพย์สินจากผู้ถูกหลอกลวงหรือบุคคลที่สาม หรือทำให้ผู้ถูกหลอกลวงหรือบุคคลที่สาม ทำ ถอน หรือทำลายเอกสารสิทธิ ผู้นั้นกระทำความผิดฐานฉ้อโกง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

[/FONT][/FONT][FONT=&quot]มาตรา342 [/FONT][FONT=&quot] ถ้าในการกระทำความผิดฐานฉ้อโกง ผู้กระทำ<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot](1) แสดงตนเป็นคนอื่น หรือ<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot](2) อาศัยความเบาปัญญาของผู้ถูกหลอกลวงซึ่งเป็นเด็ก หรืออาศัยความอ่อนแอแห่งจิตของผู้ถูกหลอกลวง<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]<o:p> </o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]มาตรา 343[/FONT][FONT=&quot] ถ้าการกระทำความผิดตามมาตรา 341 ได้กระทำด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จต่อประชาชน หรือด้วยการปกปิดความจริงซึ่งควรบอกให้แจ้งแก่ประชาชน ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ<o:p></o:p>[/FONT]
    [FONT=&quot]ถ้าการกระทำความผิดดังกล่าวในวรรคแรก ต้องด้วยลักษณะดังกล่าวในมาตรา 342 อนุมาตราหนึ่งอนุมาตราใดด้วย ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงเจ็ดปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นสี่พันบาท[/FONT]

[FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot][FONT=&quot]มาตรา 348[/FONT][FONT=&quot] ความผิดในหมวดนี้ นอกจากความผิดตามมาตรา 343 เป็นความผิดอันยอมความได้[/FONT][/FONT]

[FONT=&quot][FONT=&quot][/FONT][/FONT]
    [FONT=&quot][FONT=&quot]ขอให้ตกลงกันได้โดยดีทั้งสองฝ่ายครับ
    [/FONT][/FONT]

[FONT=&quot][FONT=&quot][/FONT][/FONT]
    [FONT=&quot][FONT=&quot]
    [/FONT][/FONT]

10. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    เห็นด้วยในทุกประโยคแต่ติดตรงส่วนที่มาร์คสีไว้ครับ

เรื่องแบบนี้คนที่น่าจะติดต่อกลับน่าจะไม่ใช่คุณดาวนะครับ

เพราะเธอคือคนเสียเงิน!

และได้มีการตกลงกันไว้ว่าจะคืนเงินให้เมื่อไหร่ ตอนไหน
    ถ้าไม่สามารถที่จะชำระคืนได้
    คนที่ทำตามข้อตกลงไม่ได้น่าจะต้องเป็นฝ่ายโทรไปแจ้งครับ
    ดูแล้วคุณดาวแกก็คงเข้ามาที่นี่อยู่เรื่อยๆ
    ถ้าโทรไม่ติดก็ PM ผ่านทางเว็บติดต่อกันได้นี่นา ว่าจะติดต่อกันได้ทางไหนบ้าง

สมาชิกท่านอื่นคือคนนอกนั้นใช่เลยครับ
    ไม่มีใครอยากเข้ามายุ่งหรอก ดีไม่ดีจะซวยแบบไม่รู้ตัว
    ทำได้ก็แค่เป็นพยาน และให้กำลังใจเท่านั้นแหละ

11. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องราวมันก็นานมาแล้วยังไม่ได้เงินคืนอีกเงินตั้งเกือบสามแสนยายผีป่านะเวลามีปัญหาทีไรคอมเสียทุกที

12. sangsawang

sangsawang เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    * * * ขอเอาใจช่วยครับ * * *

ผมขอสนับสนุนความเห็นนี้อีก หนึ่งเสียงครับ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณดาวด้วยครับ

คุณดาวคงอยากติดต่อได้ใจแทบขาด เงินไม่ใช่น้อย ๆ นะครับ

อยากทราบเหมือนกันว่า ทีมงานจะทำอย่างไรครับ กับกรณีนี้

13. ดาวจรัสแสง

ดาวจรัสแสง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคมคะ ดาวได้โทรไปหาคุณยายผีป่าแล้วค่ะตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้ว อย่างที่คุณคมได้ทราบมาว่าคุณยายผีป่าจะคืนเงินโดยตรงให้ดาวค่ะ ซึ่งตรงนี้ดาวก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอถามว่าเมื่อไหร่ คุณยายก็บอกว่ายังไม่มี........ดาวยังบอกคุณยายผีป่าไปว่าดาวจำเป็นต้องตั้งกระทู้เพื่อความโปร่งใส สบายใจทั้งสองฝ่าย

ดาวก็ไม่ใช่ว่าอยากจะดิสเครดิตใคร หรือก่อความไม่สงบสุขภายในเวป....แต่บางครั้งเราก็จำเป็นต้องบอกเล่าเก้าสิบให้เพื่อนๆทราบว่าเรื่องราวมันเป็นมาอย่างไร และไปถึงไหน? หรือหายไปกับกาลเวลา......

อนุโมทนาสาธุค่ะ

14. Komodo

145
    อย่างที่บอกนะครับว่า เรื่องนี้เป็นเรื่องของคนสองคนครับ

ในเมื่ออีกฝ่ายไม่โทรมา ฝ่ายที่เสียหายก็ต้องโทรไปทวง เพราะถ้าไม่ทวง อีกฝ่ายก็เนียนและทำเฉยครับ

ดังนั้น การที่ผมแนะนำให้โทรไป ผมว่าก็เป็นเรื่องปกตินะครับ เพราะทั้งสองต่างก็มีเบอร์ของกันและกัน

ก็ขอขอบคุณ คุณดาวนะครับที่มาบอกว่า ได้ติดต่อยายผีป่าแล้ว

จริง ๆ แล้วทางเว็บพลังจิตก็มีโทรไปติดตามให้บ้าง อย่างที่ให้ข้อมูลไปว่า ต้องการจ่ายตรงคุณดาวมากกว่า

แต่ก็อย่างที่บอกว่า เว็บพลังจิตไม่มีอำนาจบังคับใคร ดังนั้น คงต้องรออีกสักนิดหนึ่งครับ หรือ ไม่ก็แจ้งความไว้ครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2010
  15. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ผมเข้าใจในเจตนาดีของท่านครับ ผมก็คนนอกหมือนกัน

และแนะนำคุณดาวให้รีบแจ้งความไว้เป็นหลักฐานไว้ก่อนดีกว่าครับ

16. casyhero

casyhero Active Member

เชื่่อง่าย ก็ต้องทำใจนะ เพราะชื่อก็บอกสรรพคุณ อยู่แล้วว่า เป็น ผีป่า ไม่ใช่ เทวดา นางฟ้า

17. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    สวัสดีครับนานๆจะได้ออกมาที ในสถาณะการณ์ฉุกเฉินเช่นนี้

ผมได้ลองย้อนกลับไปอ่านตั้งแต่ต้นเรื่องแรกๆ จนถึงสรุป จึงขอเขียนสรุปรายระเอียดให้กระชับ และง่ายต่อการเข้าใจในสถาณะการณ์ที่เกิดขึ้นขณะนี้ สำหรับคนที่เพิ่งเข้ามาอ่าน

สรุปความว่า

หลังจากคุณดาวจรัสแสงได้โอนเงินไปให้แล้วนั้น คุณยายผีป่าได้นำเงินไป
    ใช้ในเรื่องต่างๆ จนไม่มีเงินพอจะคืนคุณดาวในทันที คุณดาวจรัสแสงและคุณยายผีป่าจึงตกลงกัน และคุณดาวจรัสแสงยินดีที่จะให้คุณยายได้มีเวลาหาเงินมาใช้คืนในอีก 3 เดือนข้างหน้า ซึ่งก็คงครบในช่วงเดือนนี้ อ่านมาเห็นบอกว่าจะโอนให้โดยตรง แต่ยังไม่รู้ว่าตรงไหน เลขที่บัญชี หรือการติดต่อคงไม่ใช่ประเด็น ถ้าอีกฝ่ายตั้งใจที่จะทำตามข้อตกลง และคงได้คุยตกลงกันเข้าใจด้วยดีแล้วในตอนแรก คุณดาวจรัสแสงถึงได้รอมาจนครบ 3 เดือน
    แล้วทุกอย่างคงเงียบหายไป........

จนคุณดาวจรัสแสงโทรไปถามเรื่องการคืนเงิน ( คาดว่าอีกฝ่ายคงไม่ติดต่อมาตามสัญญา )
    ปรากฏว่าได้รับการปฏิเสธที่จะใช้เงินคืนตามระยะเวลาที่ตกลงกันไว้ ด้วยอ้างว่ายังไม่มีเงิน
    ที่จะใช้คืน

คุณดาวจรัสแสงจึงมาแจ้งให้หลายๆท่านที่เคยติดตามได้ทราบ
    เพราะก่อนหน้านี้คุณดาวได้แจ้งว่าจะนำเงิน เหล่านี้ไปใช้ในการร่วมทำบุญและสร้างศาสนสถาน ต่างๆ ตามที่ได้ตั้งใจเอาไว้ ซึ่งขณะนี้ยังไม่ได้รับเงินเหล่านั้นคืนแต่อย่างใด บุญเหล่านี้จึงยังไม่สามารถดำเนินการได้สำเร็จตามที่แจ้งทุกท่านไว้

สรุปได้ประมาณนี้ และคงจะมีภาค 2 กันต่อไป ......

และอาจจะมีดราม่าเรื่องใหม่ฉายตามมาอีกเรื่อง กับผู้กำกับเดิมๆ ให้ได้รับชมกันต่อไป
    http://palungjit.org/threads/บูชาพร...บรรจุคตปรอทหิน-ชมพูนุชและมวลสารพันแปด.214198/

(f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2010
  18. siwarit

siwarit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เกือบเป็นลูกค้าจองตั๋วหนังเรื่องสองครับ ดูใบปลิวหนังตอนแรกแล้วก็อยากจองตั๋ว เกือบไปแล้ว เรื่องราวเขียนบทได้ดีครับ ตอนนี้หลายคนเริ่มออกมาตามของแล้วนี่ครับ

19. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009

เงินที่ได้มา มีที่มาไม่บริสุทธิ์

เจ้าของเงินเขาไม่เต็มใจให้
    เงินหามาด้วยความเหนื่อยยากลำบาก

ถูก...คนใจบาป...หลอกลวงเอาไป
    บอกว่า...เอาไปทำบุญ

มันจะได้บุญหรือได้บาป?

คนแบบนี้....
    ต้องเจอบทลงโทษกฏหมาย
    เรื่องผิดชอบ ชั่ว ดี ศีลธรรม
    ไม่มีอยู่ในสามัญสำนึก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2010
  20. อโศ

อโศ เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2009
    แสนอับอาย ขายขี้หน้า
    แทนพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ และครอบครัวฯ

ทำไม...ถึงได้สิ้นคิด แบบนี้
    เข้าวัด เข้าหาพระ กราบไหว้่พระ
    คำสอนพระ ฟังผ่านหูซ้าย ทะลุหูขวา
    แต่...ศีลธรรมไม่มีในหัวใจ