ยังไม่ได้รับเงินคืนจากคุณยายผีป่า

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย ดาวจรัสแสง, 3 สิงหาคม 2010.

1. ในนภา

ในนภา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    ดราม่า...

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นว่ายังไม่หมดอายุความนะครับ ต้องตามหาผู้เกี่ยวข้องด้วย

3. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ใครจะทำล่ะครับ ผู้ดูแลเว็บก็เห็นจะมีแต่คุณคมน์ และก็คุณอดุลย์ ที่ดำเนินการให้ครับ ส่วนบางคนที่ไม่อยากพูดถึงนั้น ก็เก่งแต่ลบกระทู้ที่บอกให้ทำบุญ แต่เผลอไปบอกราคาวัตถุมงคลของที่วัด และให้ไปบูชาที่วัดครับ ไม่เห็นจะทำอะไรได้เป็นชิ้นเป็นอัน ทั้ง ๆ ที่พวกโกงมีอยู่มากมาย

4. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    ผมยินดีทำให้นะครับ ขอเพียงให้รวบรวมกระทู้ข้อความยายผีป่าทั้งหมดและกระทู้ที่หลอกขายของคุณดาวจรัสแสง ก็จะรวบรวมขึ้นฟ้องศาลได้เพียงแต่คุณดาวต้องหาคนรับมอบอำนาจมาแต่งตั้งผมเป็นทนาย คด๊สามารถร้องเองไม่ต้องแจ้งความเพราะผมฟ้องตามพระราชบัญญัติคอมพิวเตอร์ซึ่งการกระทำยายผีป่าเป็นความผิดต่อแผ่นดิน อายุความ๑๐ปีพระราชบัญญัติคอมพิวเตอร์ประกาศใช้ปี๒๕๕๐กรณียายผีป่า๒๕๕๒ คดีไม่ขาดอายุความและผมอยากให้นำตัวมาลงโทษ เพระจะได้ไม่เป็นเยี่ยงอย่าง ผมว่ายายผีป่าแกคงดีใจที่รอดข้อหาฉ้อโกงเพราะคุณดาวไม่ไดร้องทุกข์ภายในสามเดือน แต่เจอพระราชบัญญัติคอมพิวเตอร์คงจุกเพราะอายุความยังไม่หมดครับพี่โจ๊ะ

5. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

203
    หากทางเว็บไม่มอบให้มความผิดอาจโดนฐานผู้สนับสนุนให้ยายผีป่ากระทำความผิดจามพระราชบัญญัติคอมพิวเตอร์ด้วยครับ

6. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวถ้าเจอยายผีป่าตัวเป็นๆจะแจ้งให้เขาทราบไหมว่าเราจะฟ้องร้อง ปรึกษาค่ะ

7. ลูกธนบดี

ลูกธนบดี Active Member

ติดตามอ่่านมาหลายวัน เรื่องนี้นานแล้วนี่ครับ เจ้าทุกข์็ก็คงไม่เข้าเว็บนี้แล้ว ทางเว็บก็เห็นมีแค่คุณ Komodo ที่ออกมาเคลียร์ให้ ถ้าทำได้อย่างที่ท่าน joni_buddhist ไว้ก็ดีนะ
    ให้ดำเนินการฟ้องเว็บ เพื่อเป็นบรรทัดฐานต่อไป สนับสนุนครับ

8. abcd

abcd เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    เป็นกำลังใจให้ครับ

9. ห้องหนึ่ง

ห้องหนึ่ง เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2011
    เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ

10. chatyamn

chatyamn เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ อิอิ.:cool:

11. สิงโตหิน

สิงโตหิน เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยน่าจะฟ้องเป็นคดีตัวอย่างในการหลอกลวง

12. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    มันตายไปหรือยัง

13. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ตายซ้ำตายซ้อน คงเปลี่ยมหลุมหลบอยู่เป็นแน่

14. Step&Time

Step&Time เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2010
    วันก่อนยังเจอใน fb
    แต่ตอนนี้หายไปเลย
    สมชื่อ ยายผีป่า จริง ๆ

15. joni_buddhist

203
    ยายผีป่ายังไม่ตาย ไม่แน่ว่ายายผีป่าเกี่ยวกับวัตถุมงคล ยายผีป่าอาจโลดแล่นในนี้ก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ตุลาคม 2013
  16. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมเห็นด้วยให้ "ฟ้องร้อง" นะครับ

เรื่องนี้เป็นข้อเสนอที่เว็บพลังจิตแนะนำตั้งแต่ต้นแล้วครับ (สามารถย้อนอ่านดูได้) ส่วนเอกสารทางเว็บยิืนดีส่งให้ิอยู่แล้วครับ เพราะเว็บได้สำเนาไว้ครับ

ผมชี้แจง ๓ เรื่องนะครับ

๑. ไม่ควรมีการพาดพิงไปถึงพระสงฆ์นะครับ เพราะพระท่านเมตตาหมดครับ ไม่ว่าจะเป็นคนดีหรือคนไม่ดี ถ้ามาทำบุญท่านก็เปิดรับ

๒. ในปัจจุบันเว็บพลังจิตห้ามยายผีป่านำวัตถุมงคลมาให้ร่วมบุญทุกชนิดนะครับ โดยผมได้ติดตามเรื่องนี้ไปที่เว็บวัดท่าขนุนรวมทั้งเว็บสะพานบุญด้วย (หากพบว่ายายผีป่านำวัตถุมงคลมาให้ร่วมบุญใน ๓ เว็บนี้ให้แจ้งผมได้ครับ)

๓. เรื่องความสัมพันธ์ของคุณ tamsak กับยายผีป่านั้น เป็นความสัมพันธ์ส่่วนตัวนะครับ (ไม่ควรโยงมาที่เว็บนะครับ) โดยส่วนตัวผมเคยเจอยายผีป่าบ้างในบางครั้งและได้ทวงถามให้อยู่เสมอ แต่เมื่อเขาไม่จ่ายคืนก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรนะครับ

มีครั้งหนึ่งคุณ WebSnow และทีมงานไปถวายผ้าป่าพลังจิต ๑๐ ปี & ฉลองพระพุทธพลังจิตทองคำ และไปทานข้าวที่ร้านอาหาร โดยบังเอิญเจอยายผีป่ามาทานข้าวกับครอบครัว ก็มีการคุยกันในเรื่องทั่วไปครับ แต่ไม่ได้ทวงถามเพราะวันนั้นเป็นวันทำบุญใหญ่ (ผมไม่อยากเสียอารมณ์โดยการทวงเงินยายผีป่าต่อหน้าลูกของยายผีป่า)

อีกเรื่องที่อยากจะแจ้งให้ทุกคนทราบนะครับ คือ

๑. คุณดาวประมูลวัตถุมงคลแพ้อีกคนหนึ่ง แล้วคุณดาวและยายผีป่าไปติดต่อกันเองหลังไมค์ (ทาง PM และโทรศัพท์) ดังนั้น ผมอยากให้ทุก ๆ คนให้ความเป็นธรรมกับเว็บพลังจิตด้วยครับ จริง ๆ แล้วเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเว็บพลังจิตเลย เพราะเป็นการกระทำนอกเว็บ หรือกระทำในลักษณะส่วนตัว แต่ที่ค้างกระทู้ไว้เพื่อเตือนคนอื่นครับ

๒. การที่ผมติดตามและตอบแทนในเรื่องนี้ ผมตอบในฐานะทีมงานเว็บในการให้ข้อมูล เพราะถ้าผมไม่ตอบ คนก็จะมองว่าเว็บไม่สนใจ แต่พอผมตอบ คนก็มาตำหนิผม และช่วงหลังผมเลิกตอบ เพราะผมไม่ได้เป็นทีมงานห้องพระเครื่องแล้ว

อีกอย่าง คือ ผมได้คุยกับคุณดาวหลังไมค์แล้ว และผมได้มอบ "พระองค์ที่ ๑๑ (ของส่วนตัว)" ให้คุณดาว ๑ องค์ ซึ่งคุณดาวได้มอบให้ถวายเพื่อร่วมบุญกฐินกับวัดท่าขนุนเมื่อหลายปีก่อน

ทีนี้ก็มีคนมาอ้างวา ผมกับยายผีป่ายังติดต่อกันเพราะมีชื่อผมและยายผีป่าในรายชื่อคนถวายวัตถุมงคลเพื่อร่วมบุญกฐิน ทั้งที่ในความเป็นจริงนั้น ทีมงานของเว็บวัดท่าขนุนเก็บข้อมูลคนที่ถวายวัตถุมงคลไว้ ซึ่งคนร่วมบุญในแต่ละปีไม่หมด เขาจึงเก็บรายชื่อคนมอบวัตถุมงคลไว้นั่นเอง

ผมยืนยันนะครับว่า ในส่วนของผม พี่ WebSnow และทีมงานไม่ได้ติดต่อยายผีป่าครับ ส่วนคุณ tamsak นั้น ผมตอบแทนเขาไม่ได้ครับ

หมายเหตุ : ผมขออนุญาตแจ้งทีมผู้ดูแลฯ ลบความเห็นบางส่วนของน้องจอห์นนี่ที่อ้างถึงพระนะครับ เพราะอาจจะทำให้หลายคนเข้าใจผิดได้นะครับ

โดยส่วนตัวผมกับน้องจอห์นนี่รู้จักกันเป็นการส่วนตัวมานานหลายปีนะครับ ผมเชื่อว่า น้องจอห์นนี่เข้าใจว่าผมคิดอะไรและกำลังทำอะไรอยู่ครับ

โมทนา

17. joni_buddhist

203
    เข้าใจขอบคุณที่ทีมงานชี้แจงมาครับ อันที่จริงความผิดตามพรบ.คอมพิวเตอร์ ในข้อความอันเป็นเท็จก็เข้าข่ายหลอกลวงแล้วรับ นี่รวมถึงเรื่องการลงขายพวกพลอยนาคราชหรือรายการอื่นๆของยายผีป่าที่เข้าข่ายหลอกลวง ผมขอขอบคุณพี่คมน์นะครับที่เข้ามาแจ้งให้ความกระจ่าง เพราะพอดีเห็นชื่อยายผีป่าเลยตั้งกระทู้ถาม เพื่อให้ทีมงานมาตอบจะได้เคลียร์ในสถานะของยายผีป่าครับ
    ขอบคุณครับ

18. komsunb

komsunb เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
  19. joni_buddhist

203
    ใช่ครับ คนนี้เลยเจ้าทุกข์มีไหมครับ

20. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดูว่าแกป่วยทางใจนะครับ อโหสิกันไปเถอะ ชาติที่แล้วเขาคงมีเวรร่วมกันมาครับ ชาติต่อไปจะได้ไม่มีเวรต่อกันอีกครับ เพราะคนที่เกี่ยวข้องมีมากมายเหลือเกินครับ กรรมมันจะพันกันยุ่งตุงนังไปหมด อหิงสักกะ อโหสิกรรม