ยาแก้ไอมะกรูด ทำง่ายๆ ใช้ได้ผล

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย หัวมัน, 23 มกราคม 2014.

1. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ยาแก้ไอมะกรูดทำง่ายๆใช้ได้ผล

หามะกรูดสดที่แก่จัดแต่ว่าผิวเขียวสดไม่เหลืองนะครับ เพราะว่าจะมีน้ำเยอะดีครับ
    มาล้างและหันเป็นชิ้นเล็กๆๆ เอาเมล็ดออกด้วยนะครับ
    แล้วใส่ในขวดแก้วให้เหลือเพื้นที่ด้านบนซักหน่อยนะครับ
    เติมน้ำตาลทรายแดงกลบไว้ด้านบนในอัตราส่วน มะกรูด 3 ส่วน ต่อ น้ำตาลทรายแดง 1 ส่วนครับ
    ไม่ต้องเติมน้ำนะครับ เพราะว่าน้ำตาลจะค่อยๆๆดึงวิตามินและสารสำัึัคัญอันเป็นประโยชน์ ทั้งหลายออกมาจากมะกรูดเองครับ
    แล้วปิดผ่าขวดโหลเก็บไว้หนึ่งเดือนนะครับ เมื่อครบหนึ่งเดือนเราจะได้น้ำหมัก
    จากมะกรูดเป็นยาจิบแก้ไอคุณภาพดีมาก
    ปลอดสารอันตรายใดๆๆเก็บไว้ในตู้เย็นได้หลายเดือนเลยครับ
    ที่นี้เราก็ไม่ต้องซื้อยาที่มีสารต่างๆๆซึ่งอาจมีผลตกค้างต่อตัวเรามาใช้กันแล้วครับ

ส่วนเนื้อมะกรูดที่เหลือ เติมน้ำตาลทรายหมักต่อในอัตราส่วนเท่าเดิมครับ
    หมักไว้อีกหนึ่งเดือนแล้วก็จะได้น้ำหมักมะกรูด อีกเป็นชุดที่สองครับ
    แล้วก็เทน้ำมะกรูดนี้ออกมาใส่ขวดสะอาดเก็บไว้ได้เหมือนเดิมครับ

ส่วนกากที่เหลือก็ให้เติมน้ำตาลอีกรอบในอัตราเดิมหมักต่ออีกหนึ่งเดือน
    ก็จะได้น้ำมะกรูดอีกเหมือนเช่นเดิมครับ สามารถหมักได้สามรอบนะครับ

ที่นี้มาถึงรอบสุดท้ายที่เราได้น้ำ มะกรูดออกแล้ว
    ให้เติมน้ำตาลทรายแดง กับน้ำผึ้งในอัตราส่วน น้ำตาลสองส่วน น้ำผึ้งหนึ่งส่วนครับ
    แล้วทิ้งไว้หนึ่งอาทิตย์ แล้วนำ ออกมาใส่ถุงพลาสติกสะอาดหนาๆๆ หน่อย
    แล้วกลิ้งบดทับด้วยขวดแก้วกลมๆๆจนเนื้อเนียบละเอียดนะครับ
    แล้วตักเก็บใส่ขวดโหลแก้วเล็กๆๆไว้ ครับ
    สามารถน้ำมาชงเป็นชาน้ำผึ้งมะกรูด ซึ่งหอมกรุ่นมากประโยชน์ได้อีกนะครับ
    ขอสงวน ลิขสิทธิ์ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ.2537

ข้อมูลจากเพจอกาลิโก

ไฟล์ที่แนบมา:

2. homesmile

homesmile เป็นที่รู้จักกันดี

ยาแก้ไอมะกรูดทำง่ายๆ จริงด้วย ผมต้องไปลองทำสักแล้วครับ
    ขอบคุณหัวมัน ที่นำบทความดีๆ มาฝากครับ

3. Number-5

Number-5 Active Member

24 กุมภาพันธ์ 2014
    โอ้ ละเอียดดีจังครับ ขวด-มี, น้ำตาลทรายแดง-มี, ขาดมะกรูด พรุ่งนี้รีบซื้อ ลองทำเล่ย

ขอบคุณมากครับ

4. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

รวดเร็วดีจังเลยค่ะ
    เจ้าของกระทู้ก็ว่าจะ ว่าจะทำ ตั้งแต่เจอข้อมูลวันแรกแล้ว
    ตอนนี้ยังไม่ไ้ด้ทำเลย
    หมดไฟซะก่อน เฮ้อออ...เศร้า..
    เด๊ว..ไฟคุ ...ค่อยลงมือ

5. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ท่านจขกท พึงทราบว่า ท่านเป็นผู้จุดไฟในการริเริ่มทำอะไรๆหลายอย่าง"ที่ดี"แก่หลายๆท่าน รวมทั้งข้าพเจ้าด้วย..ขอขอบคุณด้วยใจจริงครับ..(เผื่อเพลิงจะโพลงขึ้น)..

6. แดนสรวง

แดนสรวง Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2013
    เดี๋ยวผมจะลองนำไปทดลองใช้ครับ

7. Inner Smile

Inner Smile เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ช่วงนี้ที่บ้านไอกันบ่อย ขอบคุณครับ :cool: