รบกวนด้วยครับ พระ 2 องค์นี้เป็น " พระหลวงพ่อกวย " ใช่หรือไม่ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย p0peye, 23 ธันวาคม 2008.

1. p0peye

p0peye สมาชิก

17 ธันวาคม 2008
    รบกวนด้วยครับ พระ 2 องค์นี้เป็น " พระหลวงพ่อกวย " ใช่หรือไม่ครับ

ผมเพิ่งไปลื้อกรุพระที่พ่อให้มาดู เห็นว่ามีพระองค์นี้เลยเอามาถามท่านผู้รู้ครับ

แท้มั๊ยครับ ถ้าแท้เป็นรุ่นไหน พิมพ์ไหน สร้างเมื่อไหร่ จำนวนสร้าง ?

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ...

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

2. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบตามที่รู้นะครับ เท่าที่ทราบไม่ใช่ของท่านครับ พระของหลวงพ่อกวย มีราคาแพง หายาก และที่แน่ๆคือหาคนที่มีของแท้ๆยากมาก และหากใครมีของเก๊ก็มักจะทึกทักเอาว่าหลวงพ่อท่านเมตตาให้มา ช่วงสองสามปีที่ผ่านมา นักเล่นพระของท่านที่อยุ่ในสนามและนอกสนามพยายามปั่นราคาพระของท่านจนมีราคาสูงมากๆด้วยเหตุว่าพระยุคแรกๆแท้ๆไม่มีหมุนเวียนในสนาม จึงเล่นให้แพงเพื่อที่รุ่นอื่นๆที่เคยถูกๆจะได้มีราคาแพง และขายได้ ความศักิด์สิทธิ์ของหลวงพ่อเป็นที่ประจักษ์ ไม่มีใครสามารถปฏิเศษได้ ผมเองกล้าพูดได้เต็มปากกว่าหากจะจัดอันดับพระที่เก่งที่สุดของประเทศไทย หลวงพ่อกวยต้องเป็น1ใน10ท่าน อย่างแน่นอน แต่ปัญหาพระของท่าน คือเก๊มีมากมายเหลือเกินใครมีเก๊แท้ไม่รู เพียงแต่อยากจะขายให้ได้ราคา คนที่เช่าไปเมื่อเสียเงินแล้วก็ย่อมนึกว่าของตนแท้เป็นธรรมดา ใครบอกก็มักจะไม่เชื่อและพาลโกรธขึงกลายเป็นศัตรูในทันที ลูกศิษย์ท่านก็มักจะไม่สามัคคีกัน ต่างคนต่างเล่นในแนวทางที่ศึกษากันเอง และมักจะให้ร้ายกันในทางลับๆอยู่เสมอ มีเงิน10ล้านอาจจะได้สมเด็จวัดระฆังแท้ๆสักองค์ แต่อาจจะหาพระแท้ๆของหลวงพ่อกวยยุคแรกๆแท้ๆไม่ได้เลยเพราะว่าคนเล่น ขายแต่ของเก๊อย่างเดียว ใครอยากได้พระของท่าน อย่าฟูมฟายจนเกินงาม อย่าออกอาการให้เซียนเห็น มิฉะนั้นจะโดนพระเก๊ ถ้านับถือท่านจริงๆ ไปที่วัด จุดธุ)บอกกล่าว ลอดโลงและเช่าพระรุ่นใหม่ๆที่วัดท่านมา ได้บุญด้วย และได้พระที่หลวงพ่อท่านแผ่บารมีมาปลุกเสกให้ด้วยครับ ความศักดิ์สิทธิ์ไม่แตกต่างกัน แม้แต่รูปถ่ายที่ตัดจากหนังสือก็ยังศักดิ์สิทธิ์

3. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

4. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณมันตรัยครับ

5. สากัจฉา

สากัจฉา เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    เห็นด้วยกับคุณมันตรัยมากๆเลยครับ

6. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อกวยท่านเก่งครับ
    แต่พระแท้หายากเหลือเกิน ทุกวันนี้ของฝีมือ 99% ที่เห็นกันอยู่ในวงการ
    ถ้าไม่ใช่สายตรง หรือไม่ได้รับมาจากมือท่าน
    ผมคนหนึ่งไม่แนะนำให้ข้องเกี่ยวเลย
    โอกาสเจ็บตัวเยอะ เห็นเก๊มาตั้งแต่ลงหนังสือนะโมแล้ว
    ทั้งสององค์เก๊ครับ

7. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สุดยอด ครับ
    ผมว่า
    ไม่ใช่ แค่ หลวงพ่อกวย ครับ
    นักเลงพระใหม่ (แบบผม)
    ต้องจำไว้เลย ครับ
    อนุโมทนา ครับ;aa13

8. p0peye

ขอขอบคุณความคิดเห็นทุก ๆ ท่านนะครับ

สมเด็จขี่สิงห์
    เมื่อเมื่อ: 22 ธันวาคม 2007, 10:38:15 PM
    http://www.watkositaram.com/forum/index.php?topic=3189.0

พระชุดเเตกลายงา ๒๕๒๑
    http://www.watkositaram.com/index.php?option=com_content&task=view&id=170&Itemid=40

ผมอ่านดูแล้วความจริงไม่รู้อยู่ตรงไหนครับ...

เราต้องเชื่อเซียนพระ หรือเราจะเชื่อพระที่ได้มาจากมือหลวงพ่อเอง

แต่..หลวงพ่อก็อยู่ในใจของคนที่ได้รับเสมอมานะผมว่า

จะหลังสิงห์ ไม่หลังสิงห์ ประโยคนี้ครับ

" หลวงพ่อกวยสั่งทำครับ เหมือนเหรียญนั่นแหละครับ ขอบคุณนะครับ "

ก็เหมือนสมเด็จขี่สิงห์หลังสิงห์นั้นแหละครับ ก็เห็นบอกว่าสั่งทำมาเช่นกัน
    ของแท้สงสัยก็ต้องไม่ใช่ที่เช่ามา ต้องเป็นพระที่ได้รับจากมือหลวงพ่อเอง...

9. akachiro

akachiro เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
    ตอบเหมือนคุณมันตรัยครับ ไม่ใช่ของท่าน ครับ ผมเช่าพระท่านมาตั้งแต่ปี39 ศึกษาประวัติหลวงพ่อทุกเล่มที่มีขายช่วงนั้นครับ แต่ไม่ผ่านตาให้เห็นเลยสมเด็จดังรูปนะครับ

10. visutto

ที่บอกว่า เก๊
    เพราะพระของคุณเนื้อยังไม่เก่า และแห้ง
    ที่สำคัญมันแผล็บ เหมือนเคลือบผิวทาแล็คเกอร์
    แตกต่างกับรูปพระในลิงค์ ที่เอามาให้ดูอย่างชัดเจน

11. p0peye

ขอบคุณครับ ...

ไม่รู้ว่าองค์นี้เป็นยังไงเก็บมานานประมาณถึงเกือบ 30 ปี ยังดูใหม่ (ไม่รู้ว่าแสงตอนถ่ายหรืออย่างไรองค์จริงไม่มันมากขนาดในรูปครับ)
    ทำให้ผมอยากรู้ว่า 30 ปีเนื้อต้องแห้งเสมอไปหรือครับ (ผมเพิ่งศึกษาดูพระครับ)
    ผมว่าคนทำปลอมมา ทำพระมาทั้งองค์ได้ไปไมถึงทำให้ดูใหม่ทำไมไม่ทำให้พระเก่า ๆ เอาฝุ่นมาเกาะ
    รูปในลิงค์เหมือนขี้ฝุ่นเกาะไม่ได้ทำความสะอาดมากกว่านะครับ
    ผมก็เพิ่งทราบว่า เล่นพระให้มีคุณค่าอย่างทำความสะอาด ห้ามขัด ถู เคาะ แกะ เกา
    พระองค์นี้ผมไม่ได้เช่ามาจากแผงพระ หรือร้านพระ
    ผมไปทำบุญที่วัดแล้วได้มาครับ เก๊ ก็ไม่เป็นไรครับวิจารณ์ได้ครับเต็มที่..

ส่วนอีกองค์ที่ถาม
    ผมไม่ทราบที่มาว่าได้มายังไงครับ...
    ผมเพิ่งรู้ว่าเป็นพระ
    วัดโพธิ์ บางปะอินครับ ไม่ใช่ของหลวงพ่อกวย มีคนบอกมา
    แท้หรือไม่ผมไม่ทราบจริง ๆ ครับสำหรับพระวัดโพธิ์ องค์นี้ไม่รู้ว่าได้มาอย่างไร

งั้นเหรียญนี้ก็คงของเก่า กับเพิ่งพิมพ์ มาใหม่ ๆ
    [​IMG] เก่าปี 2518
    [​IMG]ใหม่มันแผล็บปี 2551[​IMG]
    .....นี่คือพระองค์เดียวกันครับ....

[​IMG][​IMG] เก่าปี2516
    [​IMG][​IMG]ใหม่มันแผล็บปี2551
    .....นี่ก็เช่นกันคือพระองค์เดียวกันครับบนกับล่าง....

..ขอบคุณครับ..

12. มันตรัย

มันแตกต่างกันนะครับ พระของหลวงพ่อฤษี นิยมกันในหมู่ลูกศิษย์ พระมีจำนวนมากเล่นหากันในราคาที่พอซื้อได้ แต่พระของหลวงพ่อกวย เล่นยาก ของเก๊ยัดวัดเยอะแยะมากมาย ถ้าเราเอาแต่พระที่เล่นยากสิบคนดูเก๊หกคนแค่นี้เราก็ไม่สบายใจแล้ว ทำไมเราไม่เล่นหาพระที่สิบคนก็ดูแท้ทะงสิบดีกว่า สบายใจ จิตไม่ตกด้วย แต่ถ้าไม่อยากให้คนวิจารญ์ว่าไม่แท้ก็ต้องตัดใจเก็บเอาไว้ดูคนเดียว คำวิจารญ์อาจจะทำให้ไม่ชอบใจ แต่มันก็เป็นเหมือนกระจกที่เอาไว้ให้เราส่องเหมือนกัน พระหลวงพ่อกวย แท้ๆทันแพงมาก คนจึงมาหาเอาที่ถูกๆ ก็เหมือนพระสมเด็จโต ที่ใครๆก็อยากได้ แต่ที่นี้พระมีราคาสูง พระเก๊มือผีจึงออกมาตอบสนองคนชอบของถูก แนะนำนะครับถ้ามีเงินเยอะๆ แล้วอยากได้หลวงพ่อกวย เล่นเฉพาะ เหรียญรุ่นแรก ,รูปหลังสิงห์, แหวกม่านอกใหญ่,หลังรูปรุ่นแรก เท่านั้นพอแล้วครับ ขนาดนี้ยังเสี่ยงกับของเก๊เลย แต่อย่างอื่น เสี่ยงกับเก๊ด้วย เสี่ยงกับการที่โนนักเล่นต่างสายสวดเอาอีกครับ หากมีเงินจริงรวยจริง เล่นของหลักดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่มี ก็ไปทำบุญเช่ารุ่นใหม่ๆที่วัด แล้วจุดธูปบอกหลวงพ่อ อันนี้แน่นอนกว่าด้วยครับ

13. visutto

ถ้าคุณมั่นใจว่ามี คำตอบอยู่ในใจ อยู่แล้ว
    ที่จริงไม่น่ามารบกวน คำตอบจากผู้อื่น
    เก๊หรือแท้ เปิดใจให้กว้าง
    เพราะขอคำตอบจากผู้อื่น
    ผู้ที่ตอบก็ไม่ได้ค่าตอบแทนในการตอบคำถาม
    ถ้าคุณคิดว่า พระของคุณแท้
    ทีหลังถามเฉพาะรุ่นที่สร้าง

14. ตอเต่าหลังตุง

ตอเต่าหลังตุง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยกับพี่ๆทุกท่านครับมันต่างกันจิงๆด้วยกับพระเก่าที่ยังไม่ได้อายุกับเหรียญเก่าที่เอามาทำให้ใหม่เอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้ครับของเก่าก็คือของเก่า พี่ๆทุกท่านนั้นผมว่าเค้าดูเนื้อหาเค้าก็รู้แล้วครับว่าเก่าจริงเก่าปลอมหรือไม่เก่าเลย เหรียญนี่เอามาเช็ดน้ำยาเกิดปฏิกิริยาทางเคมีมันก็กลายเป็นเหมือนเหรียญใหม่ทั้งที่จริงมันก็คือเหรียญเก่าอยู่วันยังค่ำ แต่ความใหม่แบบนี้เป็นความชอบส่วนตัวของเจ้าของครับแต่ถ้าเหรียญเก่าแล้าเอามาทำแบบนี้วันนึงอยากขาย ผมคิดว่าก็คงยากครับ

15. p0peye

ต้องขอโทษ คุณvisutto ด้วยนะครับ..
    ที่ผมใช้คำถามผิดไป ผมเด็กใหม่ในเรื่องพระเครื่องครับ ต้องขอโทษจริง ๆ
    ที่ผมถามแบบนี้ ผมลองศึกษาดูแล้ว งง จริง ๆ ครับ
    ผมดูหลาย ๆ เว๊ปก่อนหน้านี้ ผมดูพระสมเด็จขี่สิงห์ หลังเรียบ ปรากฏว่ามีให้เช่ามาก่อนหน้านี้มากมาย
    พอมาปี 49-50-51 วงการพระบอกว่า สมเด็จขี่สิงห์ แท้ต้องหลังสิงห์ด้วยถึงจะแท้ ทำให้ผม งง ครับ..
    พอดีองค์ที่ผมมีอยู่เป็นหลังเรียบ ทำให้ผมคิดว่า " ตายล่ะของผมเป็นของเก๊หรือ "
    ผมก็ถามเค้าว่า งั้นของผมเป็นพระวัดอะไรเค้าบอกว่าไม่รู้ ไม่จึงเกิดความสงสัยว่า พระองค์นี้พิมพ์นี้มีอะไรแปลก
    ผมจึงถามเช่นนั้น ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมไม่รู้จริง ๆ
    พอ คุณvisutto มาตอบว่า เนื้อยังไม่เก่า และแห้ง แถมยังมันเผล็บ ผมยิ่ง งง ไปใหญ่ครับ..ว่า
    งง..ว่าพระองค์นี้ถ้าเป็นของหลวงพ่อกวยจริง สร้างปี 21 พระองค์ของผมนี้ก็เก็บมาเกือบ 30 ปีพอ ๆ กัน
    ไม่เคยเอาออกมาดูอยู่ในกล่องในกระเป๋าอย่างดี 20 - 30 ปี แตะยังไมเคยแตะเลยครับ
    องค์จริงของหลวงพ่อออกปี 21 สมมุติพระของผมปลอมนะครับ ก็ต้องปลอมมาอายุพอ ๆ กัน เนื้อหาก็น่าจะประมาณเดียวกัน
    ทำให้ผม งง ว่าพระเครื่อง ถ้าจะแท้จากหลวงพ่อต้องเก่า เนื้อต้องแห้ง ของปลอมเหมือนจะแห้งไม่เป็นหรือไง เท่านั้นครับ
    ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ ถ้าพูดอะไรออกไปทำให้ คุณvisutto ไม่สบายใจต้องขอโทษด้วยครับ
    ผมไม่รู้จริง ๆ ครับ เหมือนที่ผมอธิบายให้ฟังครับ ผม งง ผมไม่เข้าใจความหมาย ผมก็พูดเท่าที่ผมเข้าใจเท่านั้นครับ
    ผมนับถือทุก ๆ ท่านที่เข้ามาตอบคำถามของผม ก็ต้องเสียเวลามาตอบให้ผมได้รับความรู้ด้วย
    แต่ผม งง ผมก็ถามต่อครับ บางครั้งอาจจะทำให้เกิดความไม่พอใจผมได้ ผมต้องขอโทษจริง ๆ ครับ
    .....อย่างถือโทษโกรธผมเลยนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง ยังใหม่ในวงการจริง ๆ ครับ...

เอาอย่างนี้นะครับ ผมเพิ่งไปทางเหนือมาแวะ จ.พะเยา มาได้พระมา 2 องค์
    ผมขอมอบให้ คุณvisutto กับ คุณมันตรัย คนละองค์เพื่อเป็นของขวัญปีใหม่จากผมครับ

.....อย่างคิดอย่างนั้น อย่างนี้เลยนะครับเพื่อเป็นการขอคุณ คุณvisutto กับ คุณมันตรัยที่เข้ามาตอบคำถามผมหลาย ต่อหลายครั้งแล้ว
    ได้ให้ความรู้ผมมากเหมือนกัน ผมขอมอบให้เป็นสินน้ำใจและเป็นของขวัญปีใหม่ ทั้ง 2 ท่านครับ...

ส่งที่อยู่มาที่ p0p-eye@hotmail.com นะครับ..
    (ไม่ต้องใช้ชื่อจริงก็ได้ครับเป็นนามแฝงก็ได้ครับ แล้วผมจะจัดส่งให้ครับ)

ขอบคุณมากนะครับ ที่แนะนำและให้ความรู้แก่ผม

16. visutto

เชื่อเถอะครับทุกท่านปรารถนาดี
    ความหวังดีจึงบอกมาด้วยความรักและเป็นห่วง
    ไม่ได้หวังสิ่งตอบแทนใดๆ
    ปกติถ้าไม่รักกันจริง ไม่อยากบอกว่า เก๊
    เดี๋ยวจะมีปัญหากัน
    เสียอารมณ์ เสียเวลา เสียสุขภาพจิต
    ด้วยกันทั้งสองฝ่าย
    ผมเพียงแต่ให้แง่คิดเท่านั้น
    ที่เหลือเป็นเพียงวิจารณญานและความคิดเห็นส่วนตัว
    ไม่ใช่ข้อยุติแต่อย่างใด
    และส่วนที่จะให้พระมานั้น
    ขอบคุณครับ สำหรับความมีน้ำใจและความเป็นสุภาพบุรุษ
    ขออนุโมทนาแทนก็แล้วกันครับ
    สำหรับการจัดส่งพระขอให้คุณเก็บไว้บูชา
    เพื่อความเป็นศิริมงคล
    ปีใหม่ขอให้มีแต่ความสุขสวัสดีทั้งครอบครัวและคนรอบข้างทุกท่าน

<!-- / message -->

17. sharppy

sharppy สมาชิก

26 สิงหาคม 2008
    สมเด็จขี่สิงห์องค์นี้อันตรายครับเนื้อมันเลย ก็ถ้าแท้ก็จะเป็นของหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตารามอะครับ

18. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอแนะนำพระนอกวัดที่ทันหลวงพ่อกวยหน่อยครับ เป็นของวัดป่าเลไลย์สุพรรณบุรีครับ มีให้บูชาอยู่ในวิหารหลวงพ่อโตครับ ลองไปถามได้ครับ หลวงพ่อที่เฝ้าตู้วัตถุมงคลบอกว่าสมัยก่อนหลวงพ่อกวยมาอธิษฐานจิตให้ที่วัดครับ ผมเพิ่งไปมาตอนปีใหม่เช่าพระสิวลีมา 1 องค์ 500 บาทครับ เชิญไปไหว้พระทำบุญได้นะครับ

19. visutto

นี่แหละครับอีกหนึ่งตัวอย่างของความปรารถนาดีของเพื่อนๆ

20. มันตรัย

พระสมเจวัดท่าทอง ที่ด้านหลังเป็นรูปธรรมจักร ก็น่าสนใจครับ มีเนื้อสีขาว สีดินเผา สีดำ หลวงปู่โต๊ะ หลวงพ่อกวย และพระเก่งๆดังไปปลุกเสกเยอะแยะครับ