รบกวนถามสมเด็จที่ด้านหลังฝังคล้ายกระดูกงูหรือ?

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย วันมงคล2, 26 พฤศจิกายน 2011.

1. วันมงคล2

วันมงคล2 Active Member

อยากทราบที่มาของพระองค์นี้ด้วยครับ ความนิยมและแท้อย่างไร
    รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนําด้วยครับ ไม่รู้จริงๆ ขอบคุณครับ.

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      6,618
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      6,480
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      1,577
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      3,482
  2. auychaiqc

auychaiqc เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    เป็นความเห็นส่วนตัวครับ..เป็นพระสมเด็จวัดระฆังหลังก้างปลาของสมเด็จโตท่าน..แต่จะแท้หรือไม่อันนี้ไม่ทราบครับ.

3. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมมีแบบนี้ 1 องค์ แต่ฐาน 7 ชั้น องค์ใหญ่ครับ

เห็นอยู่บนหิ้ง ไม่ทราบที่มาที่เหมือนกัน....

4. โคราชา

โคราชา Active Member

ขอบคุณครับ.auychaiqc.:cool:

5. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    องค์แรกเป็นพระสมเด็จหลังก้างปลาทู ครับ

เพราะท่านเจ้าประคุณท่านโปรดมาก.....แต่พิมพ์นี้ผู้คนไม่นิยมเล่นแล้วพาลตีเก๊
    ภาพไม่ชัดแต่พออนุมานได้ว่า ดีครับ

องคที่สองมีขนาดใหญ่เท่ากับกล่องไม้ขีดกล่องใหญ่ ส่วนมากแท้เช่นกัน

6. one-zee

1
    คุณ Nirvana ครับ:cool:

ถ้าแท้นี่ สมเด็จโต ท่านสร้างและอธิฐานจิตใช่มั้ยครับ
    หรือว่าเกจิท่านใดครับ.....

ขอบคุณครับ

7. น้องออมสิน

น้องออมสิน สมาชิก

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอเสริมจากพี่ Nirvana สักนิดนะครับ แลกเปลี่ยนกัน ตามคำบอกเล่าต่อๆกันมาว่า เมื่อสมเด็จโตท่านฉันภัตราหารแล้ว ถ้าภัตราหารคำที่ฉันนั้นทำให้เกิดความอร่อย สมเด็จโตท่านจะคายภัตราหารคำนั้นเสีย แล้วนำภัตราหารคำนั้นไปเป็นส่วนผสมในการสร้างพระสมเด็จด้วย จึงทำให้เห็นภาพเลยว่าในการสร้างพระสมเด็จนั้น ท่านเจ้าประคุณสมเด็จท่านได้ใส่ใจและก็ใส่ในสิ่งดีๆไว้ทั้งนั้นครับ ถ้าคิดจะแค่หาสมเด็จมาแขวนคอสักองค์โดยไม่คำนึงถึงแนวทางพุทธพาณิชย์ผมว่าไม่น่าใช่เรื่องยากเกินความพยายามด้วย เพราะพระสมเด็จที่เจ้าประคุณสมเด็จท่านสร้างไว้มีมากมายครับ แต่ที่เซียนๆเขาซื้อหากันมีแค่ไม่กี่องค์ เอาเป็นว่าเก่าแน่เนื้อหามีที่มาดีก็ใช้ได้แล้วครับ

8. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    เนื่องจากไม่มีหลักฐานใดๆปรากฏบนองค์พระ จึงไม่สามารถค้นหาประวัติที่มาที่ไปได้
    (ไม่เอาเรื่องเล่า นะครับ เพราะขนาดเรื่องการแตกกรุของสมเด็จวัดพระแก้ว+สมเด็จธาตุพนม ยัง แต่งนิยาย+เขียนหนังสือ บิดเบือนประวัติศาสตร์กัน เพื่อ "หลอกขายพระ" กันเลย)

แต่บอกได้อย่างเดียวครับว่า
    หากบอกว่า เป็นพระที่แตกกรุมาจาก วัดพระแก้ววังหน้า หรือจาก วัดพระแก้วมรกต คือ พระปลอม

http://palungjit.org/threads/ตีแผ่-สมเด็จวัดพระแก้ว-สมเด็จพระธาตุพนม.307843/

นอกจากว่าจะเป็นพระแท้ ที่แตกกรุมาจากแหล่งอื่น ซึ่งจะทันหรือไม่ทันสมเด็จโตท่านหรือไม่ ก็ไม่ทราบ เพราะ ไม่มีหลักฐานที่ปรากฏบนองค์พระ(นอกจากก้างปลา)+แหล่งข้อมูล ให้ค้นหา เหมือนพระสมเด็จพิมพ์อื่นๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2011
  9. น้องออมสิน

น้องออมสิน สมาชิก

4 กุมภาพันธ์ 2011
    อย่างที่เกริ่นไว้ตอนบนครับ"แลกเปลี่ยน"เท่าที่รู้และก็ศึกษามาบ้าง ในวงการพระเครื่องนี่เขาก็อิงเรื่องเล่ากันทั้งนั้น ไม่ว่าจะอิทธิปาฏิหารณ์ เหาะได้หายตัวได้ แปลงกายได้ ย่นระยะทางได้ ปราบผี ปราบมาร หนังเหนียว คงกระพัน มหาเสน่ ล้วนแต่เขาเล่าว่าทั้งนั้น ยิ่งตำนานพระสมเด็จเนี่ย มีใครในที่นี้เกิดทันบ้างครับ บอกผมที่ ถ้าคำตอบว่าไม่มี แล้วเริ่มต้นความรู้กันมาจากไหนครับ ส่วนการจะตีว่าพระสมเด็จกรุนั้นกรุนี้แท้-ปลอมก็แล้วแต่ครับ ห้ามได้ที่ไหนตังค์ใครตังค์มัน สมเด็จยุคต้นกับยุค2เซียนใหญ่ตบหน้าตัวเองแท้ๆ เพราะตามประวัติ "เขาเล่าว่า"สมเด็จโตท่านสร้างพระสมเด็จวัดระฆังไว้ตั้ง3ยุค บางตำนานว่ามี4ยุคด้วยซ้ำ(ยุคสุดท้ายที่หลวงวิจารณ์ขอสร้าง86องค์แต่สมเด็จโตให้สร้างแค่85องค์เพราะท่านจะมรณะในวัย85)แต่เซียนใหญ่ๆปั่นกันเล่นกันในยุคที่3เท่านั้น ส่วนยุคอื่นตีว่าปลอมว่าเก๊หมด งงครับเพราะไม่เห็นมีใครออกมาปฏิเสธสักคนว่าพระสมเด็จไม่ได้มีการสร้าง3ยุค ไม่ได้มีการสร้างถึง84000องค์ มีแต่บอกว่าไม่รู้จำนวนที่แน่นอนว่าสมเด็จวัดระฆังที่สมเด็จโตท่านสร้างไว้เท่าไหร่ เพียงแต่มีคำบอกเล่าปากต่อปากว่า ท่านสร้างไปแจกไป ท่านสร้างทุกวันแจกทุกวัน เอาล่ะสิ "เขาเล่าว่า"อีกแล้ว อื่ม...แล้วพระไปไหนหมดครับ แล้วทำไมไม่เรียกว่า สมเด็จรุ่น1รุ่น2รุ่น3เหมือนพระผงของขวัญวัดปากน้ำ แทนที่จะมาตีเก๊แบบนี้จริงมั๊ยครับ

10. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    ศึกษาค้นคว้าต่อไปเถิดครับ จริงหรือเท็จย่อมปรากฏอยู่ในองค์พระ...ไม่เปลี่ยน

ยิ่งเป็นพุทธจริต ก็ควบคู่ด้วยการรักษาศีลปฏิบัติธรรม พร้อมกุศลบารมีอดีตและปัจจุบัน

เพราะพระเครื่อง ก็เพื่อเชื่อมพระธรรม มิฉะนั้นก็จะลูบคลำอยู่แต่วัตถุร่ำไป

ไม่ว่าพระเครื่องหรือพระธรรม เขารู้วาระจิตอยู่ว่าควรรู้ควรเห็นแค่ไหนตามกำลังจิต

ควรระมัดระวังการไต่เพดานบิน แล้วดูหมิ่นปรามาสไปเสียก่อน จะได้รู้อะไร

นามธรรม อยู่เหนือรูปธรรม อย่าติดอยู่กับวัตถุมากไปแล้วขาดศีลขาดภาวนา

ผ่านไปแล้วจะรู้ว่าอดีต "กลับไปแก้ไขไม่ได้"

11. Nirvana

เท่าที่ทราบมา พระพิมพ์นี้ท่านเจ้าประคุณมักกดพิมพ์เองเกือบทั้งหมด

เพราะท่านสร้างพระไว้เป็นปริศนาธรรม เป็นอุเทสิกเจดีย์
    ส่วนเซียนท่านอื่นจะมีความเห็นต่างก็แล้วแต่จริต นะครับ

เพราะไม่มีใครในเวปนี้เกิดทันเห็นท่านเจ้าประคุณเลยสักคนเดียว

12. Nirvana

จริงๆแล้วสังเกตจากจุดที่ก้างปลาโผล่ออกมาจากเนื้อพระ นะครับ

จะเห็นถึงความเก่าได้ค่อนข้างจะชัดเจน (ถ้าหัดสังเกต)
    เพราะของใหม่เนื้อจะหดตัวแบบของเก่าไม่ได้แน่

ที่เหลือก็แล้วแต่ผู้เล่นสะสมจะเชื่อเซียนสายไหนเท่านั้น
    ใครมีปฏิปทาเชื่ออย่างไร Nirvana ไม่ขัดข้องทั้งสิ้น

13. one-zee

1

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ....

14. sithisai

sithisai สมาชิก

10 พฤศจิกายน 2009
    การศึกษาพระเครื่อง ประการแรกต้องรู้ประวัติเป็นมาที่ชัดเจนครับ...ตังค์เรามันแท้ แต่พระจะแท้หรือเปล่า อันนี้คงต้องใช้เวลาพอสมควร ส่วนองค์แบบนี้ผมก็เคยเจอเหมือนกัน เจ้าของก็พูดเหมือนคุณNirvanaนั้นละครับ(คุณเกิดทันรึเปล่า) เอาเป็นว่า วงการเขาพาเล่นมาตรฐานอย่างไรก็เล่นตามนั้นละครับ ส่วนใครชอบแบบไหน คงห้ามกันไม่ได้ ก็เลือกแบบนั้นครับตามอัตรากำลังทรัพย์ แต่อย่าลืม..1.อย่าเล่นตามความเชื่อที่เขาว่ามา 2.อย่าโลภ 3.อย่าคิดว่าพระแท้ที่ราคาสูง จะวางขายให้เช่าตามริมถนน. 4.หาข้อมูลให้มาก 5.ถ้าพระแท้ราคาสูงหายาก ก็หันเป็นสะสมพระที่กลางเก่ากลางใหม่ดีกว่า ตามวัดในกทม.ยังมีพระดีๆ ราคาไม่สูง รอให้เราบูชาอีกเยอะครับ..

15. เสก ปอ

เสก ปอ สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2012
    องค์นี้พระท่านให้มาครับ ไม่ทราบว่า ที่มายังไงครับ

รบกวน เซียนพระผู้เชี่ยวชาญ หน่อยครับ

ผมดูไม่เป็น จริงๆ

ขนาดไฟล์:
      978.4 KB
      เปิดดู:
      795
      ขนาดไฟล์:
      1,003.6 KB
      เปิดดู:
      613
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2012
  16. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เสริมจากพี่ท่านนี้นิดนึงนะครับ
    6.เดินสนามพระท่าพระจันทร์ ในวันเสาร์ อาทิตย์ ตั้งแต่ท่าราชฯไปจนถึงธรรมศาสตร์ จะทราบว่าในเวปนี้ใครเล่นพระอย่างไร ใครจริงใครปลอม พระแบบไหนที่วางขายเป็นกองๆ

17. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จหลวงปู่เผือก สมเด็จหลวงพ่อทบ ฯ ครับ ประวัติชัวร์ แท้แน่นอน 555 อย่าถือสานะครับพี่คลายเครียด

18. เสก ปอ

เสก ปอ สมาชิกใหม่

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ผมก็ขอรบกวน อีกคนครับ ขอความเป็นมาของพระสมเด็จองค์นี้หน่อย ครับ เพราะผมดูไม่เป็น จริงๆ

ขนาดไฟล์:
      5.8 KB
      เปิดดู:
      321
      ขนาดไฟล์:
      5 KB
      เปิดดู:
      238