รบกวนท่านผู้รู้ดูเหรียญเจ้าสัว หลวงปู่บุญ เนื้อเงินครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย smurf1, 20 กุมภาพันธ์ 2012.

1. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    อยากทราบว่าแท้ไหมครับ ผมดูแล้วเห็นเนื้อเงินเก่าดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      71.4 KB
      เปิดดู:
      27,120
      ขนาดไฟล์:
      69.9 KB
      เปิดดู:
      9,092
  2. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าสัว หลวงปู่บุญ เนื้อเงิน รุ่นแรก เนื้อเงิน พิจารณาจากรูป ไม่น่าจะแท้คับ

3. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    ขอบคุณครับผม ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยตามนี้อีก ๑ เสียงครับ

5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ตามด้วยได้ไหมครับพี่

6. ngamjit

ngamjit สมาชิก

11 พฤศจิกายน 2012
    ผมจะบอกให้ตามหนังสือพระที่บอกตำแหน่งของตำหนิ ยังบอกไม่หมดครับ ยังมีตำหนิอีกหลายจุด เช่น ลำตัวเป็นสัน เส้นสังฎาฎิตรงช่วงท้องแตกเป็นร่อง กลีบบัวด้านล่างขวาขององค์พระกลีบที่สองแตกเป็นกลีบซ้อน หัวเข่าด้านซ้ายมีตำหนิยุบตัว หูขององค์พระด้านขวาปลายด้านบนมีเนื้อเกินบางๆ ลายกนกที่สองด้านขวาแตกเป็นปากฉลาม ด้านล่างปลายกนกอันเดียวกันมีเนื้อเกินด้านล่างบางๆ ส่วนหูเชื่อมกับรอยตะไบหลังเหรียญเอามาเป็นหลักพิจารณาไม่ได้ เราๆจะรู้มั้ย ว่ามีช่างแต่งเหรียญกี่คน และทุกคนจะแต่งและเชื่อมหูเหมือนกันทุกคน อยากให้ทุกคนมีความรู้จะได้ไม่โดนหลอก จากพวกเสี้ยน

7. ngamjit

ngamjit สมาชิก

11 พฤศจิกายน 2012
    เหรียญเจ้าสัวรุ่นสองปี35 ตำหนิเดียวกันกับรุ่นแรก เพราะถอดพิมพ์มาจากรุ่นแรก แต่ขนาดเหรียญจะเล็กกว่านิดน้อย ส่วนเหรียญเจ้าสัวของอาจารย์พร(วัดบางพระ)ถอดพิมพ์จากรุ่นสองปี35 ตำหนิก็เหมือนกัน แต่ตำหนิจะไม่ชัดเจนเท่าที่ควร ขนาดองค์พระจะเล็กกว่ารุ่นแรกและรุ่นสองมาก ถ้าหาเช่ารุ่นสองและรุ่นสามให้ดูโค๊ดให้เป็น ว่าเป็นโค๊ดหล่อจากพิมพ์หรือโค๊ดตอก ไม่อยากให้โดนหลอกจากพวกเสี้ยน

8. huyakorn

huyakorn เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012

ดูภาพที่ชัดกว่านี้ครับ

9. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ด้วยความเคารพครับลายมือแบบนี้ไม่ไช่หลวงปู่ครับพี่

10. tony24

tony24 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2013
    ดูแล้วไม่ชอบครับ

11. Powfull

Powfull เป็นที่รู้จักกันดี

เก๊ น่ากลัวนะครับ เหรียญเจ้าสัว ถ้าแท้นี่ไปตู้ใหญ่แป๊บเดียว

กลับบ้านเป๋าตุง แน่นอน...

12. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ไม่แท้ทั้ง 2องค์ครับ
    เหรียญเจ้าสัวที่ผมไปศึกษามาแบบงูๆปลาๆ จากสายตรงของนครปฐม นอกจากตำหนิในพิมพ์ที่เราๆท่านๆดูกันแล้ว ที่สำคัญเราต้องจำลักษณะเม็ดบัวให้ได้ทุกเม็ด

ถัดจากนั้นก็ดูที่ความเก่า ธรรมชาติของพระหล่อโบราณ รอยแต่ตะไบ ส่วนลามมือเจอได้ทั้งตัวหลวงปู่บุญจารเอง และยุคท้ายๆเป็นลายมือหลวงปู่เพิ่ม ส่วนความเก่าของเงินดูยากกว่าทองแดง เซียนรุ่นใหม่ๆตายกับเนื้อเงินมาเยอะแล้ว

ขนาด เอาง่ายๆ เจ้าสัว2ถอดพิมพ์มาจากเจ้าสัว1 ขนาดย่อมใหญ่กว่าเจ้าสัว2

รอยเชื่อมหูดูความเก่าของรอยเชื่อหู แต่ของบางองค์ที่ไม่มีทำใหม่ทีหลังก็ได้ ถ้าจำไม่ผิดเชื่อมกับเงิน เนื้อทองแดงก็เชื่อมกับเงิน(แต่บางคนบอกผมตะกั่วซะงั้น)

อันนี้ของเนื้อเงินที่เขามาเปิดผม 2.4ล้านผม แท้ดูง่ายแต่สำหรับผมของหลักล้านใจผมยังไม่กล้าเช่าพอ ส่วนทองแดงพอสวยไม่มีหูเปิด6แสนผมมัวแต่ลังเลรังใหญ่คาบไปก่อน
    ยังเสียดายถึงทุกวันนี้ เพราะความกลัวแต่คิดได้ก็ดีแล้ว อะไรที่มันเช่าแล้วไม่สบายใจอย่าเอาดีกว่า

ขนาดไฟล์:
      190.9 KB
      เปิดดู:
      2,239
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2014
  13. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ออกจากวัดสม้ยหลวงปู่เพิ่ม องค์ไม่กี่ร้อยครับพี่หมอ
    เขาว่าสมัยหลวงปู่เพิ่ม พระของหลวงปู่บุญมีเยอะมากๆ เป้นแสนๆองค์ ทั้งในเจดีย์ข้างโรงเรียน ที่วัด และในกุฎิท่าน
    เห็นว่าหลวงปู่เพิ่มจะใช้เงินทำอะไรสักอย่างนี้แหละครับ เอาพระเจ้าสัวนี่ออกมาให้พี่เซียนพระที่เขียนหนังสือไปออก เซียนที่กรุงเทพที่สนิทกับพี่เขานี่เอาไปหลายสิบองค์หลายเนื้อแล้วหายไปเลย
    เขาว่าเมื่อก่อนพระหลวงปุ่นี่ชาวบ้านเขามีกันเยอะเพราะเอามาจากตลอดทุกงานไม่หมด เพิ่งจะหมดไปจากวัดจริงๆเมื่ปี 254 กว่านี่แหละครับ
    จึงหมดทุกพิมพ์ทุกรุ่น ทุกแบบ
    เสียดาย รุ้งี้ให้พ่อไปบวชที่วัดกลาง ได้มาสักหลายรุ่นหน่อย
    อิอิ

14. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    อันนี้ไงพี่ภูมิ พ่อผมเช่ามาตั้งหมื่นนึง เขาบอกว่าได้จากห่อผ้าตอนที่ไปวัด เจอเจ้าสัวเป็นร้อยๆองค์ ตอนปี2527 พ่อผมเอามาปี2529ได้องค์นี้มาพ่อผมนิสัยตอนมีเงินชอบแต่ของหนึ่งเดียวหายากปัจจุบันโดนตีเก๊ไปเรียบร้อยหาว่านอกพิมพ์ ตอนลำบากขายไม่ออก55

จะหลวงปู่บุญก็ดีหลวงปู่เพิ่มก็ช่าง หรือของเก๊ท่าพระจันทร์ก็ดี
    เอาไว้โชว์ไม่ได้เอาไว้มาหลอกขายคนในเว็ปบอรด์สบายใจได้ครับ

ผมเลยบอกตอนมาเสนอเจ้าสัวธรรมดาทำไมพ่อผมไม่คิดจะเอาตอนนั้น พ่อผมดันชอบของหนึ่งเดียวหายากสมัยนั้น มันคือการอวดหน้าตาของพวกเจ้าสัวนักเล่นพระสมัยนั้น

ว่างๆค่อยถ่ายรูปมาโชว์พวกพระหนึ่งเดียวที่พ่อผมชอบเช่าสมัยก่อน
    เดี๋ยวนี้คนธรรมดาทั่วไปชอบพระตลาดใครๆรู้ที่มา
    สมัยก่อนพวกคนมีตังชอบเก็บของหนึ่งเดียวที่ชาวบ้านไม่มี พอเดี๋ยวนี้คนไม่รู้จักซวยตามระเบียบพอถังแตกไปขายไม่ออก เพราะหาคนดูเป็นยาก เลยตกทอดให้ผมมาหลายชิ้น ของจริงสวยดูเก่ากว่าในรูปเยอะ ไว้ขึ้นกทม.เที่ยวหน้าตอนไปดูเครื่องเสียงจะเอาไปให้ชม

15. acball

acball สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2015
    รบกวนท่านผู้รู้ดูเหรียญนี้ด้วยครับ

ใช่ของหลวงปู่บุญมั้ยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      842
  16. acball

acball สมาชิกใหม่

23 กุมภาพันธ์ 2015
    รูปด้านหลังครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      1,011
  17. samkham1

samkham1 Active Member

ความเห็นส่วนตัว ไม่เเท้ ครับผม

18. Pongsaroge

Pongsaroge สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2017
    เพึ่งได้มาเหมือนกันเป็นยังไงบ้างครับ