รบกวนผู้รู้ช่วยบอกขั้นตอนวิธีใช้บทกรวดน้ำ อิมินา ที่ถูกต้องทีครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย foxdevilza, 4 เมษายน 2008.

1. foxdevilza

foxdevilza เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2007
    คือรบกวนผู้รู้ทุกๆท่านในบอร์ดช่วยบอกวิธี การ ใช้ บทกรวดน้ำ อิมินา ที่เราเห็นๆกันอยู่ตามหนังสือสวดมนต์ทีนะครับว่าเวลาที่เรากรวดแบบเปียกเนี่ย เอาเฉพาะแบบเปียกนะครับ แห้งไม่ต้องพูด คือแบบว่า มันต้อง ใช้คาถากรวดน้ำตอนเอาน้ำ รินใส่ภาชนะ หรือ ว่า ตอนรินใส่ต้นไม้ถึงจะพูด ผมลองถามพระอาจารย์หลายๆท่านมาแล้วอ่ะครับ บางองค์ ก็บอกมาว่า ให้นำภาชนะ ถ้วย แล้วก็รินน้ำใส่ แล้วก็ว่าคาถาไป บางองค์ก็บอกว่า ให้ไปพูดตอนจะเอาน้ำหยาดลงต้นไป ผมพึ่งหัดสวดมนต์ไหว้พระใหม่ๆแล้วอยากทำให้มันถูกต้องอ่ะครับ รบกวนผู้รู้เข้ามาตอบอย่างละเอียดทีนะครับ ผมเชื่อว่ามีหลายๆคนยังทำไม่ถูกเยอ ขอบพระคุณมากครับๆ

2. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

สำคัญที่ใจ เป็นหลัก ทั้งผู้ให้-ผู้รับ สื่อถึงกันแผ่เมตตาอุทิศ
    จิต สาธุๆๆ

3. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กรวดน้ำ...

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ตอบ. ใช้คาถากรวดน้ำตอนเอาน้ำ รินใส่ภาชนะ ก็ว่าอิมินา.....น้ำจะหมดก่อนหรือหมดพร้อม หรือหมดทีหลังก็ไม่เป็นปัญหา.... ตอนรินใส่ต้นไม้ก็บอกขอแม่ธรณีช้วยเป็นพยาน ลูกฝากบุญ......ก็พูดไทยๆไปอีกก็ได้ หรือเทเฉยๆ ก็ไม่ผิด เพราะส่งบุญไปแล้ว หรือจะกรวดซ้ำอิมินา...ก็ไม่ผิดหรือเป็นโทษแต่ประการใด

4. foxdevilza

foxdevilza เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2007
    ขอบคุณครับ คุณพระที่ 12 กับ คำตอบดีๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 เมษายน 2008