รบกวนผู้รู้ช่วยแก้ปมนี้ทีคะ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย แมวซึม, 13 มกราคม 2018.

1. แมวซึม

แมวซึม สมาชิกใหม่

27 พฤษภาคม 2016
    สวัสดีคะดิฉันอายุ22เป็นนักศึกษาคะ
    ตั้งแต่วันที่26ธันวาคมที่ผ่านมา
    ดิฉันโดนแอบอ้างชื่อข้อมูลและไอดีไลน์
    ไปปล่อยตามโซเชี่ยลต่างๆ
    (ในเชิงชู้สาวเชิญชวนทางเพศ ฯลฯ)
    จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่ลบไม่หยุดทำ
    ส่วนตัวดิฉันไม่ได้รู้สึกโกรธอะไรมากมาย
    เพียงแต่ติดใจส่งใสว่าทำเพื่ออะไร
    ใครเป็นคนทำ
    เพราะปกติไม่มีเรื่องกับใครเลย
    คนรอบตัวเริ่มรู้ขอให้ฉันไปแจ้งความ
    ด้วยความเป็นห่วง ความปลอดภัย ฯลฯ
    แต่ใจดิฉันไม่อยากทำเลย
    เลยอยากจะถามผู้รู้ทางธรรมว่า
    #ถ้าดิฉันต้องเอาผิดกับคนที่ทำ
    จะเป็นบาปต่อกันไหม
    กลัวจะต้องเป็นเจ้ากรรมนายเวรกัน
    ดิฉันไม่อยากทำร้ายใคร
    ควรทำอย่างไรคะกับปัญหานี้
    ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าคะ

2. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    แจ้งไปเถอะครับ ไม่บาปหรอกอย่าคิดมาก เราไม่ได้ไปตีเขาแต่เป็นการป้องกันตัวเอง วันนี้เขาทำกับคุณได้ วันหน้าเขาก็ทำกับคนอื่นได้อีก

3. แมวซึม

ขอบคุณคะ

4. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หากจะเจ้ากรรมนายเวรอันนั้น คุณไปใส่ร้ายเขา

แต่อันนี้เขาทำผิดจริงๆ ถูกก็ว่าถูก ผิดก็ว่าผิด สิ จะเป็นบาปไปได้อย่างไร

ในเรื่อง มิตรแท้มิตรเทียม ก็มีบอกอยู่ใน พระพุทธศาสนา อยู่นะครับ

5. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    เห็นด้วยอีกเสียงกับการต้องดำเนินการ เพราะ การที่คุณปล่อยปะละเลย นั้นเป็นการที่คุณสร้างกรรมให้กับตัวคุณและคนรอบข้าง พระพุทธองค์นั้นยังทำเหตุต่างๆ ให้ถึงความแจ่มแจ้ง ทั้งเรื่องคดีต่างๆ เรื่องที่คุณอโหสิกรรมให้เขานั้นไว้ทีหลังก่อนให้รู้ตัวทราบตัวก่อนเอามาคุยกันค่อยว่ากันไปค่อยขออโหสิกรรมกันไปอย่างการที่พระทำการที่ไม่สมควรพระพุทธองค์ยังเรียกมาในที่ประชุมสงฆ์ แล้วสอบถามไต่สวนและสรุป ต่อจากนั้นก็บัญญัติข้อห้ามต่างๆ แต่กรรมนั้นก็ต้องดำเนินผลไปตามกรรม หลีกเร้นไม่ได้

เป็นสิ่งที่ดีครับที่คิดอโหสิกรรมให้เขา แต่ควรดำเนินการให้แจ่มแจ้งก่อน คุณจะมาปล่อยให้คนรอบข้างได้รับผลกรรมผมไม่เห็นควรด้วยครับ

รีบดำเนินการนะครับ

6. แมวซึม

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคะ

7. แมวซึม

จะ
    จะรีบดำเนินการคะ ขอบคุณมากๆคะ