รบกวนสอบถามทางไปวัดท่าซุงค่ะ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Kathaleeya, 16 ตุลาคม 2010.

1. Kathaleeya

Kathaleeya เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2009
    ตั้งใจจะไปบวชเนกขัมมะที่วัดท่าซุงช่วงเดือนธันวาค่ะ แต่ไม่เคยไปวัดมาก่อนค่ะ และจะนั่งรถทัวร์สายโคราช-นครสวรรค์ไป ก็เลยอยากจะสอบถามว่าจะต้องลงตรงไหนคะ ระหว่างแยกมโนรมย์ ชัยนาท หรือไปลงที่นครสวรรค์ แล้วต่อรถมาอุทัย แล้วนั่งรถท่าซุง-มโนรมย์คะ จริงๆคิดว่าน่าจะลงตรงแยกมโนรมย์ แต่เนื่องจากไม่ทราลเลยว่าแยกมโนรมย์อยู่ใกล้ ไกลจากวัดท่าซุงเท่าไหร่ และจะมีรถต่อไปวัดท่าซุงรึเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

2. Tom_Om

Tom_Om เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    อยากไปเหมือนกันค่ะ แต่รู้สึกจะมีรถตู้นะคะ เดี๋ยวคงมีผู้ชำนาญทางมาตอบค่ะ รออยู่เหมือนกัน อนุโมทนาด้วยค่ะ

3. รักษ์11

รักษ์11 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2010
    จากตัวเมืองมโนรมย์ ไปวัดทา่ซุง ข้ามแพรนะครับผม

ก็ไม่ไกลนะ ประมาณ 6กิโลเมตรเอง แต่ช้าตรงรอรถนานหน่อย

ถ้านคสวรรค์ ไปอุทัย ผมไม่แน่ใจนะ ก็ประมาณ 40กิโลเมตรมั้ง

และอุทัย ไปวัดท่ซุง อีก 10กว่ากิโล ไกลกว่ากันเยอะ

ชัยนาทอุทัย ก็ 30-40กม.นะ แล้วจากอุทัย ไปวัดท่าซุงอีก 10กม.กว่า

สดวกทางไหน ก็ลองดูนะครับ ยังไงก็สอบถามเพื่มเติมได้นะครับ

โพสไว้และกัน

...............................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 ตุลาคม 2010
  4. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
  5. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามาลงนครสวรรค์ ลงที่ บขส.เลยค่ะ จะมีรถโดยสารไปอุทัยค่ารถ 23 บาท บอกคนเก็บเงินว่าลงที่ตลาดบขส.อุทัย จะมีรถสองแถวเขียนว่ามโนรมย์-ท่าซุง ราคา คนละ 8 บาท แต่ถ้าเหมาสามล้อไป 70 บาท ค่ะ เพิ่งไปมาและกลับมาแล้วค่ะ ถ้าสงสัยอย่างไร ถามได้เลยค่ะ อนุโมทนา

6. Kathaleeya

ขอบคุณความคิดเห็นของทุกๆท่านมากเลยค่ะ ^^

7. ไวยาวัจกร

ไวยาวัจกร Active Member

ตามที่คุณ Kathaleeya ได้สอบถามมา

*ขอแนะนำว่า ให้ลงรถที่ตลาดมโนรมย์ดีที่สุด เพราะว่าระยะทางจากมโนรมย์ - วัดท่าซุง มันใกล้กว่า อุทัยธานี - วัดท่าซุง ตั้งเยอะ

**สมัยที่ผมเป็นเด็กนักเรียน (จ.ลพบุรี) จะมาเที่ยวที่วัดท่าซุง ผมก็มาทางนี้
    ครับ ลงรถที่ตลาดมโนรมย์ แล้วก็เดินลงแพขนานยนต์ พอขึ้นฝั่งก็ต่อรถสองแถว
    (คันสีฟ้า สภาพมันค่อนข้างจะเก่าไปซักหน่อยครับ) นั่งไปประมาณซัก 20 นาทีกว่า ๆ (ประมาณนี้ ซึ่งจริง ๆ แล้วระยะทางจากแพฯ - วัดท่าซุง มันแค่ 3-4 กิโลฯเห็นจะได้) ก็ถึงแล้วครับ "วัดท่าซุง"

***จุดที่รถสองแถวจะจอดก็คือซุ้มประตูแรกของวัด เมื่อเดินเข้าไปก็จะพบกับ
    พระอุโบสถอยู่ตรงหน้า และทางด้านขวามือจะเป็น "ศาลานวราช" ให้เข้าไปติดต่อที่พัก และสอบถามเกี่ยวกับเรื่องการ "บวชธุดงค์" ได้เลยครับ

****กำหนดการ "งานบวชพระและบวชชีพรหมณ์เพื่อปฏิบัติธุดงค์"
    ระหว่างวันที่ 9 - 17 ธ.ค. 53 รวม 9 วัน

*****ติตต่อพูดคุยได้ครับ...ยินดีเป็นอย่างยิ่ง
    wolverine_mutation@hotmail.com

8. Kathaleeya

ขอบคุณคุณไวยาวัจกรมากนะคะ อธิบายได้ละเอียดมากๆๆ :cool:

9. พงษ์ศักดิ์

พงษ์ศักดิ์ Active Member

ผมก็จะไป บวชเนกขัมเหมือนกัน แล้ว ก็ ไม่เคยไปเหมือนกันคับ

10. ขาโจ๋ข้าเอง

ขาโจ๋ข้าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

รถทัวร์ โคราช-นครสวรรค์ วิ่งเข้าตลาดมโนรมย์หรือเปล่าขอรับ ถ้าไม่รู้ ก็ต้องเผื่อวิธีไว้บ้างนะขอรับ เช่น เรื่องเวลาที่เดินทางจะไปถึงตรงนั้นประมาณกี่โมง ถ้าไปถึงเย็นจนเกินไปอาจจะหารถยากสักหน่อย แต่ถ้ารถเข้าผ่านตลาดมโนรมย์ ก็น่าจะมาทางมโนรมย์ คือข้ามแพก็ใกล้และประหยัดเวลาดี

แต่ถ้าไม่เข้าผ่านตลาดมโนรมย์ วิ่งสายเอเซียอย่างเดียวก็เช็คเรื่องเวลาให้ไปถึงทางแยกเข้ามโนรมย์ อย่าให้บ่ายจนเกินไปก็ดีนะขอรับ

11. wancha

wancha Active Member

9 พฤศจิกายน 2010
    แล้วจากกรุงเทพ ขึ้นรถตู้ที่อนุสาวรีย์ชัยได้ไหมครับ แล้วต้องต่อรถยังไงครับ
    แล้ว ตอนขากลับ ต้องขึ้นรถที่ไหนครับ