รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการบวชครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย moonsky, 6 ธันวาคม 2016.

1. moonsky

moonsky Active Member

1 มิถุนายน 2008
    มีความตั้งใจจะบวชเร็วๆนี่ครับ แล้วก็ตั้งใจจะทำให้ดีที่สุดไม่อยากอาบัติ
    แต่ติดที่ว่าเป็นวัดบ้านๆต้องทำงานครับ พ่อแม่อยากให้เป็นวัดนี้
    อยากเรียนถามว่า ถ้าพระปลูกผักกินเองหรือให้เด็กวัดเก็บทำอาหาร ตัดต้นไม้ ซ่อมสร้างสิ่งก่อสร้าง ขับรถ ใช้เงิน เป็นสิ่งสมควรไหมครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2016
  2. มงคล พิมพา

มงคล พิมพา เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้ค่อนข้างละเอียดอ่อนนะครับ ผมขอแนะนำคร่าวๆเพียงเล็กน้อยนะครับ ทุกข้อที่กล่าวมาสามารถทำได้ครับแต่ต้องเป็นการทำเพื่อพระศาสนา ยกตัวอย่างการใช้เงิน ชาวบ้านถวายเงินมาเพราะเค้าอยากได้บุญเราก็เอาเงินนั้นไปทำประโยชน์ให้พระศาสนาเช่นเติมน้ำมันตัดหญ้าซื้อปูนมาสร้างวัด ซ่อมโบสถ์ แบบนี้ชาวบ้านจะได้บุญหลายต่อทั้งสังฆทาน วิหารทาน แต่ถ้าท่านรับเงินมาเพื่อตัวเองโดยอาศัยความโลภตั้งใจสะสมเงินกะสึกไปจะซื้อทองซักหลายๆเส้นแบบนี้ไม่มีไครมาปรับอาบัติท่านหรอกแต่กรรมจะส่งท่านลงอเวจีมหานรกเอง คงจะพอเข้าใจนะครับจงดูที่เจตนาเป็นสำคัญนะครับ

3. To Find The Thuth

To Find The Thuth เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    แนะนำถ้าจะปฏิบัติดีให้ไปวัดป่าเลยครับ
    สถานที่ที่พระทำงานละจะเอาเวลาไหนไปปฏิบัติธรรมครับ
    บวชพระเพื่อทำให้ใจดีขึ้น ไม่ใช่ทำให้สภาพแวดล้อมดีขึ้นครับ

เรื่องการกินมีศีลบางข้อได้รับการยกเว้น ถ้าอยู่ในที่ที่สภาพแวดล้อมไม่เอื้ออำนวย เช่นแห้งแร้ง หรือญาติโยมไม่มี หรือมีน้อย ลองอ่านดูครับ แต่ถ้าจะปลูกกินเอง หรือให้เด็กทำให้ ไม่ควรครับ

แนะนำครับ ถ้าตั้งใจแล้ว อยากให้ชัว วัดป่าครับ พ่อแม่ถึงอยากจะให้บวชวัดบ้าน แต่ลองนึกดูดีๆ ถ้าเราได้บวชวัดที่เขาปฏิบัติจริงๆ ละเราปฏิบัติด้วย พ่อแม่นี้ละครับ จะได้เต็มๆ

เรื่องพวกนี้ชิลๆครับ แต่เรื่องที่หนักคือ.... พรหมจรรย์ พระพุทธเจ้าท่านให้รักษายิ่งกว่าชีวิตนะครับ เพราะงั้น ถ้ามีราคะมา ต้องใช้ธรรมะจัดการมันครับ

บวชละทำร้ายพระพุทธศาสนา กรรมติดตัวไม่คุ้มครับ โชคดีครับ

4. moonsky

moonsky Active Member

1 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณทุกท่านครับ

5. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    บวชวัดแถวบ้าน แล้วไปจำวัดที่ตั่งใจ ก่อนบวชก็แจ้งทั้งสองวัดก่อน ไม่น่ามีปัญหานะ

แต่ไม่รู้ว่า วัดแถวบ้านท่าน มีพระอุปชารึเปล่า อันนี้ต้องสอบถามให้แน่ใจด้วย