รบกวนหน่อยครับ เข้าพรรษานี้มีวัดธรรมยุติวัดไหนจัดบวชให้ฟรีบ้างไหมครับ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย superchit, 9 กรกฎาคม 2010.

1. superchit

superchit เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    คือผมต้องการจะบวช 1 พรรษาหนะครับ แต่ไม่มีกำลังทรัพย์พอ ตั้งใจว่าบวชแล้วจะไปจำพรรษาที่เชียงใหม่ซึ่งให้พี่ที่รู้จักไปสอบถามทางวัดแล้ว ถ้าไม่ได้เป็นวัดป่าหมู่ใหม่ ซึ่งพรรษานี้ไม่แน่ใจว่ากุฏิจะว่างมั้ย ก็คงเป็นวัดดอยแม่ปั๋ง

ถ้ามีวัดที่ช่วยบวชให้ในกรุงเทพหรือใกล้เคียง หรือในจังหวัดเชียงใหม่หรือใกล้เคียง และถ้ายิ่งเป็นวัดของพ่อแม่ครูอาจารย์ สายอาจารย์มั่น จะดีมากเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ :cool:

2. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ท่านบวชที่ไหนก็ได้ แต่เป็นธรรมยุติ แล้วมาบวชในวัดป่าได้เลย ไม่เสียค่าใช้จ่าย หรือจะมาบวชในอิสานวัดป่าสายอาจารย์มั่น ไม่มีพิธีรีตองอะไร ขบวนแห่ท่านไม่ให้มี ถือหมงถือหมอนท่านไม่ให้มี ฟ้อนรำแห่ท่านไม่ให้มี ง่าย รวสดเร็ว แต่ต้องท่องจำวิธีคำบวชให้ได้เท่านั้น

บวชแล้วอาจะไปศึกษากับวัดที่เคร่งๆได้โยเน้นด้านจิตภาวนา
    1.วัดถ้ำสหาย (หลวงปู่จันทร์เรียน) อุดร
    2.วัดป่าดานวิเวก (หลวงปู่ทุย) หนองคาย
    3.วัดดอยธรรมเจดีย์ (หลวงปู่แบน) สกลนคร
    4.วัดป่าภูผาผึ้ง (หลวงปู่อ้ม) มุกดาหาร
    5.วัดป่าแก้วชุมพล (หลวงปู่อุ่นหล้า) สกลนคร
    6.วัดถ้ำพระภูวัว (หลวงพ่อเสถียร) หนองคาย

มีอีกมากนี้คือฟ้นด้านจิตภาวนาครับ

3. yaipoo

yaipoo Active Member

20 มิถุนายน 2007
    หลวงพ่อครรชิต สุทฺธิจิตฺโต<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    (เจ้าอาวาสวัดป่าภูไม้ฮาว บ้านกกตูม อำเภอดงหลวง จังหวัดมุกดาหาร 49140<o:p></o:p>
    ไปปฏิบัติมาแล้วสถานที่สัปปายะ ครูบาอาจาร์ยสอนการปฏิบัติจริง สายหลวงปู่มั่นค่ะ ฟรีค่ะ

4. tony5599

tony5599 Active Member

ผมเคยบวชที่วัดป่านาคำน้อยแต่ว่าบวชแล้วต้องจำพรรษาที่วัดเลย
    เนื่องจากหลวงพ่อไม่อยากให้ไปที่อื่นแล้วจะปฏิบัติไม่ถูกต้องจะนำความเสื่อมเสียมาสู่วัดที่บวช
    ต้องรอครบ5พรรษาก่อน ถึงอนุญาตออกท่องเที่ยวไปที่อื่นๆได้เพราะว่าสามารถดูแลตัวเองได้
    คือพ้นจากการขอนิสัยจากอุปปัชฌาย์ อาจารย์ถ้าตำกว่านั้นท่านถือว่าไม่ได้หลัก

ที่สำคัญผมว่าต้องคุยกับวัดที่บวชให้ดีก่อนนะคับในเรื่องรายละเอียด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2010
  5. Phen

Phen เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2006
  6. ชนทร

ชนทร เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    วัดปทุมวนารามค่ะ ไม่เสียค่าใช้จ่าย เป็นพระป่าสายหลวงปู่มั่น สายธรรมยุต แต่พรรษานี้หลวงพ่อบวชไปแล้วนะคะ ลองสอบถามที่วัดดูนะคะ หรือ search ในเวบดูเบอร์มูลนิธิถาวรจิตถาวโรแล้วโทรไปถามรายละเอียดดู