รบกวนหน่อยนะครับ เหรียญหลวงปู่ชอบรุ่นแรกครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย bigfoot, 18 ธันวาคม 2010.

1. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    ฝากพี่ๆช่วยดูหน่อยครับ รายละเอียดเหรียญนี้ค่อนข้างชัดเจนพอสมควร
    มีจุดเล็กๆที่ช่องระหว่างศีรษะกับใบหูซ้ายหลวงปู่(ขวามือเรา)
    เส้นเกสาหลวงปู่ก็เห็นชัดพอสมควร
    มีจุดเล็กๆในวงกลมใกล้กับตัวยันต์เหมือนเหรียญในเว็บต่างๆ
    มีจุดใหญ่ตรงเส้นยันต์ มีติ่งเนื้อพับที่ฝาบาตรด้านซ้ายมือเรา
    ไม่รู้ว่าหลักการที่ใช้พิจารณาถูกต้องหรือเปล่านะครับ
    ช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ่ายขอบข้างของเหรียญ และด้านหลังของหูเหรียญให้ดูชัด ๆ หน่อยครับ จะดูรอยตัดของเหรียญ เดี๋ยวนี้ตำหนิหลัก ๆ ทำได้หมดแล้ว

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ด้านหน้า.......
    มีจุดเล็ก ๆ ข้างในหู
    มีติ่งคม ๆ บนสังฆาฏิ
    มีติ่งคม ๆ ติดหัวเข่าหลายเส้น
    ด้านหลัง......
    มีเส้นแตกผ่านเส้นโค้งล้อมยันธา 8 นาฬิกา
    มีขีดเกินบริเวณยันต์โม 2 นาฬิกา
    รูเจาะหูเหรียญปลิ้น ๆ

4. bigfoot

ลงภาพเพิ่มเติมครับ

เอาภาพขอบเหรียญและรอยปลิ้นมาฝากพี่ ศนิวาร เพิ่มเติม
    และลงภาพมุมต่างๆ ตามตำหนิที่พี่Stoesแนะนำ
    ปรากฏว่า มีเส้นตำหนิบ้างบางที่ แต่ไม่คมครับ

5. bigfoot

เส้นแตกที่แปดนาฬิกาจางๆครับ

6. ศนิวาร

เหรียญนี้น่าลุ้นครับ ขอดูรอยตัดของเหรียญแบบทั้งด้านซ้าย - ขวา และด้านล่างตามรอยโค้งของเหรียญแบบมุมกว้างได้หรือไม่

และที่ข้างเข่าหลวงปู่ทางด้านซ้ายมือของเรามีเส้นขนแมวบาง ๆ วิ่งพาดกันแบบตัว A หรือเปล่าครับ ลองตะแคงส่องดู หากเป็นรอยที่เกิดตามธรรมชาติของการปั๊มไม่ใช่แบบขีดตกแต่งเอา มีเฮครับ ช่วงนี้ราคาแรงมากในท้องที่

7. stoes

พอดีเขียนตอบในกระทู้อื่นเอามาให้คุณbigfoot และพี่ศนิวารอ่านเล่น ๆ
    และมีเรื่องเล่าเมื่อไม่นานมานี้ผมได้เหรียญรุ่นหนึ่งหลวงปู่ชอบได้รับ
    จากหลวงปู่ท่านหนึ่งที่เป็นศิษย์หลวงปู่ชอบ แต่เหรียญที่ได้รับแค่มอง
    ด้วยตาเปล่าก็ทราบว่าไม่แท้ พอดูขอบก็ยิ่งยืนยันว่าไม่แท้เพราะขอบเว้า

การศึกษาสะสมเรื่องพระเครื่องจริง ๆ การศึกษาเรื่องตำหนิในองค์พระ
    เป็นเรื่องเด็ก ๆ และควรเป็นอันดับสุดท้ายเลย ทำไมผมจึงกล่าวเช่นนั้น
    เป็นเพราะตำหนิพระในของปลอมสามารถทำได้เหมือน แม้แต่รอยตัดขอบ
    แบบชนิดรอยเลื่อยตัดด้านข้างก็สามารถทำได้ แต่ไม่เหมือน
    การพิจารณาตำหนิผมว่าน่าจะเป็นอันดับสุดท้ายจริง ๆ
    ประการต่อมาแล้วทำไมผมถึงชอบชี้ตำหนิ
    เพราะเป็นคำตอบที่ง่ายที่สุด คนทั่วไปเข้าใจและชอบที่สุด
    --------------
    การพิจารณาในองค์พระควรพิจารณาพิมพ์พระก็เป็นอันดับแรก
    ว่าถูกต้องหรือเปล่าถ้าพิมพ์ถูกคือใช่ถ้าพิมพ์ไม่ถูกคือไม่ใช่
    -------------

การพิจารณาอันดับต่อมาคือเนื้อพระ พระทุกชนิดจะมีลักษณะเอกลักษณ์
    ของเนื้อพระ เช่นดิน ชิน ผง เงิน ทองแดง ทองเหลือง ตัวกั่ว
    จดจำลักษณะเนื้อพระของชนิดการสร้างและศึกษาให้ดี
    ---------------
    ประการต่อมาคือการศึกษาธรรมชาติของพิมพ์ ลักษณะของพิมพ์
    เป็นไปตามธรรมชาติที่สร้างมาหรือไม่เช่น เหรียญหลวงพ่อแดงวัดเขาบันไดอิฐสร้างเมื่อใด
    ทุกคนตอบได้ว่าสร้างเมื่อปี 2503 ตอนนี้ปีอะไร ปี2553
    ผ่านมาแล้ว 50 ปี ธรรมชาติของพิมพ์ต้องมีการเปลียนแปลงไหม ? ผมขอตอบว่าเปลี่ยน
    แต่ไม่มากเท่ากับสิ่งมีชึวิต ความเปลี่ยนแปลงในพิมพ์นั้น
    ผมคิดว่าที่เห็นได้ชัดคือความคมต่าง ๆ เส้นสายในองค์พระที่เคยตั้งจะต้องล้ม
    รอยตัดเส้นขอบข้างองค์พระจะต้องไม่คม และถึงขนาดสึกบ้าง
    คือไม่เหมือนเดิมในตอนแรก ๆ ที่ปั้มออกมาใหม่ ๆ แน่นอน
    ตัวอย่างต่อมาคือการพิจารณาพิมพ์พระในรูปเหมือนปั้มรอยองค์
    หลวงพ่อเดิมรุ่นแรก ถึงแม้จะเป็นรูปเหมือน แต่ไม่ได้เกิดจากการหล่อ
    แต่เป็นการปั้มธรรมชาติของการปั้มต้อง คมชัด กว่าการหล่อ
    นี่คือการพิจารณาพิมพ์พระอย่างที่ผมเกร่น
    ------------
    ประการต่อมาคือ...ศึกษาธรรมชาติของเนื้อพระ เนื้อพระและผิวพระของโลหะเช่นเหรียญหลวงพ่อแดง 2503 ต้องเกิดการเปลี่ยนแปลงแน่นอน
    เพราะผ่านการเวลามาถึง 50 ปี เช่นสิ่งที่เห็นคือผิวพระที่เคยมันวาวต้องดูเก่าขึ้นเป็นสนิมสีผิวต้องเป็นแปลง เนื้อพระบางจุดอาจ
    เกิดสนิมบ้างเป็นจุด ๆ เล็ก ๆ น้อย ๆ นี่คือการพิจารณาเนื้อพระ
    ที่เกิดการเปลี่ยนแปลงด้วยกาลเวลา ยิ่งถ้าเป็นเนื้ออื่น ๆ ยิ่งเปลี่ยนแปลง
    มากกว่านี้ครับ ลองคิดดู และคิดตามที่ผมเขียนผมเสนอความจริงให้ได้พิจารณากันซึ่งทุกคนสามารถพิจารณาได้

ฉะนั้นการตรวจทานดูตำหนิผมขอเป็นประการสุดท้ายเพื่อความแน่ใจอีกครั้ง
    ต้องขอเอ่ยถึงน้องblackeye สักหน่อย เพราะน้องคนนี้
    ถึงแม้จะศึกษาพระไม่นานแต่ได้อาจารย์ดีและตัวน้องเองก็เก่ง
    น้องblackeye จะไม่ไม่พิจารณาตำหนิเป็นอันดับแรกเท่าที่ผมเคยฟังคำวิจารณ์มา
    แต่จะดูพิมพ์ ดูเนื้อ ดูธรรมชาติของพิมพ์ ดูธรรมชาติของเนื้อ
    และน้องอีกคนที่มีพัฒนาการดีมากคือ น้องnarmja ครับ
    แต่ผมนับวันก็ยิ่งถอยหลัง คงเป็นเพราะอายุด้วย
    ก็ขอส่งต่อไปสู่คนรุ่นใหม่นะครับ อันนี้เอ่ยจากใจจริง
    เพราะผมมีแต่ประสบการณ์ให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2011
  8. stoes

หาภาพชัด ๆ ในเว็บยากมากครับ
    เลยยืมของเว็บนี้มาให้ดู ของแท้ต้องมี A ด้านหน้าขวาองค์พระในพื้นที่ว่างใช่ใหมครับพี่ศนิวาร ผมจำไม่ได้
    และพื้นเหรียญต้องมีหลุมมีบ่อ ยิ่งดีครับ
    เหรียญนี้ตำหนิมีครับหมด หัวเขา หัวไหล่มีเส้นที่ว่าครับ

9. pai_pattana

pai_pattana Active Member

โดยส่วนตัวผม เท่าที่พิจารณาจากภาพผมมองว่าไม่ดีครับ ลองพิจารณาง่ายๆนะครับโดยปกติเหรียญรุ่นแรก พื้นผิวเหรียญจะตึง มีเส้นขนแมว และที่สำคัญถึงพื้นจะตึงแต่ก็จะมีรอบตามดหรือรอยพรุ่นๆบ้างตามพื้นเหรียญ บริเวณเหนือศรีษะหลวงปู่ จะมีเส้นสายฝนและในตัวหนังสือคำว่า บ้านโคกมน ในตัว บ. ก็จะมีเส้นขนแมวพริ้วๆ เช่นกัน ถ้ามีสองจุดนี้ค่อยดูจุดอื่นๆต่อไป แต่ขอบตัดเหรียญไม่น่าจะเป็นแบบนี้นะครับ

อันนี้มีรูปชัดๆครับ ดูง่ายด้วยแต่ไม่รู้ผิดกฏหรือเปล่าครับ เอาลิงค์มาแปะแบบนี้ แต่ผมเห็นว่ารูปชัดเจนดูง่ายดีเลยขอเอาลิงค์มาฝากท่านผู้สนใจครับ

http://uauction.uamulet.com/AuctionDetail.aspx?bid=228&qid=876

http://uauction.uamulet.com/AuctionDetail.aspx?bid=228&qid=853

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2010
  10. Snavi

Snavi สมาชิก

16 ธันวาคม 2010

สุดยอดมากครับ ท่านอาจารย์สโตร์ ยอดเยี่ยมไร้ที่ติ ครับ

11. Snavi

Snavi สมาชิก

16 ธันวาคม 2010

ผมเข้าไปดู เวบนี้แล้ว ดีครับ พระองค์ไหน ไม่ใส่กรอบ เขามีรอยตัดขอบให้ดูเปรียบเทียบด้วย แถมพระโชร์ เขาก็ทำดีนะครับ
    รบกวน อาจารย์ สโตรื ตอบกรทู้นี้ทีครับ http://palungjit.org/threads/เบี้ยแก้-และพระสมเด็จครับ-ท่านอาจารย์-ทั้งหลาย.272533/

12. bigfoot

ขอบคุณพี่ๆทั้งสองท่านสำหรับคำแนะนำมากๆครับ
    สงสัยเหรียญนี้จะเข้ากลุ่มขอบเว้าครับ รูปขอบที่ถ่ายไว้ครับ

13. ศนิวาร

เหรียญที่ยืมมา แท้ เพราะผิวเหรียญบอกครับ และการศึกษาพระเป็นดังที่คุณstoes กล่าวทุกประการ

เหรียญหลวงปู่ชอบนี้ในพื้นที่ เหรียญเก๊ฝีมือจัด ระบาดเหลือเกินขนาดเซียนสายตรงเจอมาแล้วหงายหลังเลย บางคนถึงกับออกปากว่า พระอยู่ในเลี่ยมพลาสติก อยู่ในเลี่ยมเงินเลี่ยมทอง ต้องขอแกะดูก่อนจึงจะซื้อ ผมเห็นมาแล้วหลายเหรียญ หลายสภาพ ตั้งแต่เก๊ดูง่ายจนเก๊ฝีมือจัด ผมยังขยาดเลยแทบไม่อยากหยิบส่อง ตำหนิที่ว่ามีครบหมดขาดเฉพาะผิวเหรียญแบบเป็นหลุม ๆ คลื่น ๆ (แต่บางเหรียไม่เป็น) และรอยตัดของขอบข้างเท่านั้น แต่หากคนไม่เคยเห็นโดนแน่ ๆ ถึงต้องค่อย ๆ พิจารณาส่องนาน ๆ อย่าโลภ

14. bigfoot

ขอบคุณ คุณpai_pattana และ คุณSnaviที่เข้ามาแนะนำนะครับ
    รูปขอบที่ถ่ายไว้ครับ เข้ากลุ่มขอบเว้าครับ

15. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้มีบล๊อกเดียวหรือเปล่าครับพี่ ถ้าบล๊อกเดียวกัน เทียบกับเหรียญที่พี่สโตลงรูปบน ตรงกนกหูเหรียญก็คนละแบบครับ ขอบเว้าอีกต่างหาก

[​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      31.6 KB
      เปิดดู:
      14,729
      ขนาดไฟล์:
      92.3 KB
      เปิดดู:
      14,726
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2010
  16. pai_pattana

pai_pattana Active Member

เหรียญนี้ผมว่าเป็นบล็อคธรรมดาครับ เพราะไม่มีเอ อย่างทีพี่ด้านบนว่าเหรียญต้องมีหลุมมีบ่อครับ อันนี้สำคัญเลย ส่วนเหรียญรมดำผมก็ไม่ค่อยเห็นบ่อยนะ(แต่ก็มีนะครับ แต่รมดำจะแห้งมากๆ) ส่วนมากที่เจอจะมีกะไหลทองครับ ดำๆแบบนี้ไมค่อยพบครับ จะพบก็เป็นเหรียญรุ่นพิเศษไปครับ

17. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เนื้ออัลปาก้า สร้างน้อยมาก มีราคาเช่าหาสูง
    - เนื้ออัลปาก้า กะไหล่เงิน สร้างน้อยมาก มีราคาเช่าหาสูง
    - เนื้อฝาบาตร กะไหล่ทอง
    - เนื้อฝาบาตร กะไหล่เงิน
    - เนื้อทองแดง กะไหล่ทอง
    - เนื้อทองแดง กะไหล่เงิน
    - เนื้อทองแดงรมดำ
    เท่าที่เห็นมีแค่นี้ครับ เคยมีคนเห็นมีเนื้อเงิน แต่ส่วนใหญ่จะเป็นเหรียญไม่แท้ครับ จำนวนสร้างไม่แน่ชัดครับ เท่าที่สอบถามผู้หลักผู้ใหญ่ สร้างน้อยมากครับ บ้างก็ว่าไม่เกิน 1,000 เหรียญ บ้างก็ว่าไม่เกิน 3,000 เหรียญครับ ก็กำลังเสาะหาข้อมูลอ้างอิงที่มาตรฐาน เพื่อสรุปข้อมูลให้ชัดเจนอยู่ครับ
    การจำแนกเหรียญ มีการแบ่งเป็นบล็อกธรรมดา และบล็อกนิยม (มีวงเดือนหรือมีเนื้อเกินสอรอณอ)

จากในเวบนะครับ

ขนาดไฟล์:
      58.4 KB
      เปิดดู:
      1,488
      ขนาดไฟล์:
      57.3 KB
      เปิดดู:
      1,187
      ขนาดไฟล์:
      58.1 KB
      เปิดดู:
      1,082
      ขนาดไฟล์:
      58.4 KB
      เปิดดู:
      1,057
      ขนาดไฟล์:
      54.3 KB
      เปิดดู:
      1,179
      ขนาดไฟล์:
      58.1 KB
      เปิดดู:
      958
      ขนาดไฟล์:
      46.4 KB
      เปิดดู:
      976
      ขนาดไฟล์:
      58.1 KB
      เปิดดู:
      910
      ขนาดไฟล์:
      57.5 KB
      เปิดดู:
      1,011
  18. stoes

สุดยอดครับคุณnarmja สำหรับข้อมูลที่พยายามนำมาให้ ขอบคุณครับ
    สรณมีหมอนจะเป็นพิมพ์นิยม และ ด้านหลังมีวงเดือนยืนยันความแท้แต่วงเดือนตรงไหนผมจำไม่ได้
    เพียงแต่รู้ว่าถ้าได้หยิบส่องดูก็รู้เก๊แท้ครับ ขอบคุณsnavi ที่ชม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2010
  19. bigfoot

สรุปแบบฟันฉึกๆว่า เหรียญนี้เก๊ ใช่ไหมครับ
    พิมพ์นิยมที่มีตัวAอย่างพี่ศนิวารแนะนำนั้น ไม่เข้าอยู่แล้ว
    และพิมพ์ธรรมดาก็คงไม่เข้าเช่นกันใช่ไหมครับเพราะทั้งพิมพ์ธรรมดา
    และพิมพ์นิยมคงใช้บล็อคตัวเดียวกันใช่ไหมครับ
    ถ้าสังเกตหูเหรียญอย่างที่คุณNarmja เปรียบเทียบ และเห็นว่าต่างตรงหูด้านซ้ายมือเราจริงๆ
    เลยเข้าไปดูเหรียญในเว็บอื่นๆเพิ่มเติม หูเหรียญผมจะไปคล้ายบางเหรียญในบางเว็บ
    แต่คนละเนื้อกันครับ พวกทำเก๊ที่สุดยอดจริงๆทั้งตำหนิ รอยตัดปาดหูเหรียญด้านหลัง
    น้ำหนักกระแทกจนได้ความโก่งของหูเหรียญ ฯลฯ

20. stoes

ขอบคุณ คุณpai_pattanaมากครับ สำหรับลิ้งค์ข้อมูล
    ชัดเจนมาก เก่งจริง ๆ คุณbigfoot มีคำตอบแล้วนะครับที่เพื่อน ๆ นำความรู้ที่หาที่ไหนไม่ได้ ผมถึงได้พูดอยู่ว่าเดี๋ยวนี้การศึกษาเรื่องพระไม่ยากกว่าเมื่อก่อน
    เพียงแค่มีกล้องหนึ่งตัว โพส์ภาพเป็น ถามเป็น และยอมรับความจริงแบบใจเย็น ๆ ไม่ตำหนิคนที่บอกว่าไม่ดี ค่อย ๆ หาความจริง อย่างไรความจริงก็ต้องปรากฏแบบไม่มีข้อกังขาขอบคุณเจ้าของกระทู้ ขอบคุณทุก ๆ คนที่เข้ามาตอบ
    ขอบคุณเจ้าของเว็บพลังจิต ขอบคุณ เว็บมาสเตอร์ครับ ที่ช่วยให้เราได้มีได้ศึกษาหาความรู้เรื่องพระกัน ขอบคุณอีกครั้งครับ
    http://uauction.uamulet.com/AuctionD...id=228&qid=876

http://uauction.uamulet.com/AuctionD...id=228&qid=853