รวบรวมข้อมูลเตรียมตัวรับมือกับภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 28 กันยายน 2006.

1. Kongp

Kongp เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
  2. Kongp

3. Kongp

เสื้อชูชีพ
    เสื้อชูชีพ คือ อุปกรณ์สำหรับใช้ในการลอยตัวในน้ำ
    ไม่ว่าคุณจะทำกิจกรรมอะไรที่เกี่ยวกับทะลเ แม่น้ำ ลำคลอง น้ำตก นั่งเรือ หรือ เล่นคยัค ล่องแก่ง ตกปลา ไม่ว่าคุณจะว่ายน้ำเก่งแค่ไหน คุณจำเป็นจะต้องใส่เสื้อชูชีพอยู่เสมอ
    วิธีการเลือกซื้อ ส่วนบุคคล

• ควรเลือกเสื้อชูชีพที่ใส่พอดีตัว ไม่คับหรือหลวมเกินไป
    • ลองดึงเสื้อขึ้น โดยสมมุติว่าเราจมน้ำแล้วเสื้อลอยขึ้น แล้วเสื้อดัน ส่วนไหนของเราขึ้น เช่น คอ(แย่เลยหายใจไม่ออก) ดันรักแร้ (ดีหน่อยหายใจสะดวกหน่อย)
    วิธีการเลือกซื้อ โดยเฉพาะใช้บริการนักท่องเที่ยว ต้องทนเป็นพิเศษ เพราะต้องเจอคนหลายแบบ(ที่เจอมากับประสบการณ์)

• ขั้นแรกเนื้อผ้า วิธีเสังเกต เนี้อผ้า
    <table style="border-style: dotted; border-width: 0pt;" width="90%" border="0" cellpadding="3" cellspacing="1"> <tbody><tr> <td style="" width="24%" bgcolor="#ffccff">ผ้าที่นิยมทำเสื้อ เช่น </td> <td style="" width="13%" align="center" bgcolor="#ffccff">ลักษณะผ้า</td> <td style="" width="25%" align="center" bgcolor="#ffccff">ข้อเสีย</td> <td style="" width="18%" align="center" bgcolor="#ffccff">ข้อดี</td> <td style="" width="20%" align="center" bgcolor="#ffccff">สมมุติอายุใช้งานทั้งปี</td> </tr> <tr> <td style="" width="24%">ผ้าร่ม </td> <td style="" width="13%" align="center">บาง </td> <td style="" width="25%" align="center">เปื่อยง่าย สีซีดเร็วมาก </td> <td style="" width="18%" align="center">แห้งเร็ว ราคาถูก</td> <td style="" width="20%" align="center">1 ปี</td> </tr> <tr> <td style="" width="24%">ผ้าOXFORD 210D</td> <td style="" width="13%" align="center">ปานกลาง</td> <td style="" width="25%" align="center">ความทนปานกลาง </td> <td style="" width="18%" align="center">ราคาปานกลาง</td> <td style="" width="20%" align="center">2 ปี</td> </tr> <tr> <td style="" width="24%">ผ้าOXFORD 420D</td> <td style="" width="13%" align="center">หนา</td> <td style="" width="25%" align="center">มีความทน ใช้ได้นาน</td> <td style="" width="18%" align="center">ราคาแพง</td> <td style="" width="20%" align="center">3 ปี</td> </tr> </tbody></table> ​

• ตรวจดูตัวล็อก ก้ามปูจุดต่างๆ ว่าหลวมหลุดง่ายหรือเปล่า
    • โฟมสังเกตุว่า ราคาเสื้อถูกจนผิดปกติหรือเปล่า เช่น ตัวเท่ากัน ความหนาเท่ากัน ผ้าเหมือนกัน ราคาถูกว่าเกินครึ่ง อาจเป็นโฟมที่กันน้ำได้ไม่นาน เช่นโฟมที่เขาทำพื้นรองเท้า ซึ่งราคาจะถูกกว่า 1 ใน 3(เช่น โฟมเสื้อชูชีพ 300 บาท โฟมถูก 100 บาท) เคยมีคนมาถามเราว่า เสื้อชูชีพของเรา ลอยน้ำได้กี่ชั่วโมง สำหรับเราเป็นเรื่องตลกมาก เพราะเสื้อชูชีพไม่ควรมีการกำหนดเวลาการลอยน้ำได้ คือ จะเป็นเดือนก็ลอยได้ ไม่เช่นนั้น หากเรือล่ม เกิดไม่มีคนมีช่วยก็จมน้ำพอดี เพราะฉะนั้นคนที่ทำเสื้อชูชีพไม่ควรมักง่าย เราจะมีการทดสอบง่ายๆ คือ นำโฟมที่จะใช้ทำเสื้อมาผูกติดโยงกับวัตถุที่มีน้ำหนักลักษณะให้วัตถุนั้นดึงโฟมนั้นจมน้ำสังเกตว่าโฟม อยู่ระดับใดของน้ำทิ้งไว้ให้นานที่สุดเป็นวันๆ หากโฟมยังอยู่ระดับเดิมก็เป็นโฟมกันน้ำได้ ซึ่งปกติ โฟมของเราก็สั่งซื้อจากโรงงานที่เชื่อถือได้โดยตรงอยู่แล้ว ที่เอามาทดสอบก็เพราะต้องการความมั่นใจส่วนตัวเท่านั้น ดังนั้นขอให้ท่านมั่นใจในโฟมที่เราใช้ทำเสื้อชูชีพได้
    • การตัดเย็บ สินค้าของเราเน้นฝีมือการตัดเย็บเป็นสำคัญ ความเรียบร้อย ความแข็งแรง ควรมีการเย็บ 2 ครั้ง คือ
    ทั้งด้านใน และด้านนอก เพื่อความคงทน โดยเฉพาะการใช้บริการนักท่องเที่ยว ต้องใช้ความใช้เสื้อ
    ที่แข็งแรงเป็นพิเศษ เพราะบางตัวผ้ายังดีอยู่ แต่ตะเข็บหลุดหลุ่ย จนเสี่ยงต่อโฟมหลุดขณะอยู่ในน้ำ

• ควรมีการเย็บ ยึดติดสายเข็มขัดทุกเส้น กับตัดเสื้อ ป้องกันสายหาย
    • ไม่ว่าผ้าชิ้นนอกจะเป็นสีอะไร ด้านในควรเลือก สีเข้มเพื่อจะได้ไม่เห็นคราบสิ่งสกปรกที่ซักไม่ออก โดยเฉพาะคราบครีมกันแดด
    • หากมี สายคล้องขา ไม่ควร ยึดกับริมชายเสื้อ เพราะจะโดนกระชากขาดขณะกระโดดลงน้ำ
    วิธีการดูแลรักษา
    การเก็บรักษาเสื้อชูชีพอย่างถูกวิธี จะช่วยยืดอายุการใช้งานได้นานหลายปี วิธีการดูแลรักษามีดังนี้

• อย่าใช้เสื้อชูชีพเป็นเครื่องกันกระแทก ซึ่งจะทำให้แผ่นโฟมเสียหายและสูญเสียการลอยตัว
    • ทำความสะอาดเสื้อชูชีพทุกครั้งที่ใช้งานเสร็จ โดยเฉพาะเมื่อใช้ในน้ำทะเล ควรล้างด้วยน้ำจืด หลังจากนั้นผึ่งให้แห้ง และนำไปเก็บในที่ร่ม ไม่ควรถูกแสงอาทิตย์โดยตรง เนื่องจากรังสียูวีจะทำลายเนื้อผ้า สีซีดเร็วได้
    • หากเปื้อนสิ่งสกปรก หรือน้ำมัน ใช้น้ำยาล้างจาน กับแปรงสีฟันปัด ล้างให้สะอาด ไม่ควรใช้น้ำยาฟอกสี

4. Kongp

แนะนำให้ใช้ เสื้อชูชีพ แบบผ้า Oxford จะดีกว่า หากเราต้องเก็บไว้ในเป้ฉุกเฉิน หรือ กล่องฉุกเฉิน เพราะพวกนี้ มีคุณสมบัติที่ ทนมาก ลองไปดูแถวเรือคลองแสนแสบครับ ตากแดด ตากฝน ยังใช้ได้ดีครับ

หากเกิดภัยแล้ว เสื้อชูชีพใช้ไม่ได้ขึ้นมา คงไม่ดีสักเท่าไหร่ครับ

5. Kongp

แจ้งข่าว สำหรับผู้ที่อยู่ กทม.หรือใกล้เคียง ครับ ที่สยามพาราก้อน แผนกกีฬา มีการลดกระเป๋า เป้ เครื่องกีฬาอยู่ ลดอยู่หลายเปอร์เซ็นต์ครับ

ผมก็ไปถอยเป้มา ยี่ห้อ Osprey ครับ เป้ยี่ห้อนี้ เป็นเป้ ที่เบามากๆ แล้ว Option กระเป๋าเล็กกระเป๋าน้อย เยอะมากครับ ตรงความต้องการผมจริงๆ

Deuter ลด 30-50 % ลดเยอะครับ ไม่เคยเห็นลดเท่านี้มาก่อน

Osprey รู้สึกว่า มีคนเอาเข้ามาใหม่ เป็นเป้ใหม่ ของแท้ ลด 40 % ครับ ใบใหญ่ๆ 3 พันกว่าๆ ครับ

ท่านใดสนใจเป้ "แท้" เชิญ สยามพาราก้อนครับ ลดจนถึง วันพุธที่ 15 มิถุนายนครับ

ท่านใดสนใจ เป้ "ก๊อบ" เชิญได้ที่ มาบุญครอง และสวนจตุจักรครับ เผื่อบางคนต้องการความประหยัด เพราะการทำเป้ฉุกเฉิน ไม่จำเป็นที่จะต้องใช้ของดีนัก เอาพอใช้ได้ ควรคำนึงถึงตอนเก็บครับ (ผมไม่ได้สนับสนุนของก๊อบนะครับ แต่ให้เป็นทางเลือกสำหรับผู้ที่งบน้อย) ราคาขนาด 30 ลิตร ประมาณ 6-700 บาท ส่วน 40-50 ลิตร ขึ้นไป อยู่ที่ 900-1500 บาท แล้วแต่ต่อราคา เองครับ

จะใช้ถุงรุ้ง ถุงแม่ค้า หรือ กล่องพลาสติก(เก็บในบ้าน) ก็ได้ครับ

6. Kongp

ผมซื้อรุ่นนี้ มาครับ Osprey Escapist 30 เป็นเป้แบบจักรยาน แต่ผมเอามาใช้ในเมือง กับ ใช้งานยามกิจการอาสา ซื้อมา 3,060 บาท เองครับ มีอีกรุ่นที่เล็งไว้ แต่ไม่ชอบบางส่วน ใหญ่กว่านี้ ประมาณ 34 ลิตร ราคาอยู่ประมาณ 3,090 บาท ครับ

เป็นของแท้ ผลิตในเวียดนามเหมือน Deuter ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Kongp

เรื่องเป้ฉุกเฉิน เพื่อรับภัยพิบัติโดยเฉพาะ ผมอยากแนะนำ เป็นเป้ ที่ราคาไม่แพงนัก ส่วนใหญ่แล้ว ขนาดที่ผมใช้งานคือ ประมาณ 30-35 ลิตร เพื่อจัดเป้ฉุกเฉินสำหรับ 72 ชั่วโมงเท่านั้น

ผมแนะนำได้แค่ว่า ราคาของเป้ ควรไม่เกิน 1,000 บาท พอแล้วครับ แต่เป้ราคาเท่านี้ และคุณภาพพอรับได้ คงเป็นเป้ก๊อบ แต่ผมไม่ได้สนับสนุนให้ซื้อของก๊อบนะครับ แต่ว่า ในโลกแห่งความเป็นจริง เป้ที่ดูดี มีคุณภาพ ตอนนี้ มีแต่เป้ก๊อบทั้งนั้นเลย

การเลือกซื้อเป้ เพื่อ มาทำเป้ฉุกเฉิน นั้น ควรคำนึง ปัจจัย ดังนี้ครับ

- เป้ควรมีสีสันสดใส ให้เห็นชัดได้ง่ายในเวลากลางคืน

- ขนาดประมาณ 30-35 ลิตร ขนาดที่พอใส่ notebook ได้ประมาณ 15 นิ้ว

- ควรตรวจสอบจุดสะพาย จุดยึดต่างๆ ว่าแข็งแรงหรือไม่ ก่อนซื้อเป้

- ราคาไม่ควรเกิน 1,000 เพราะ การทำเป้ฉุกเฉินนั้น คุณไม่รู้ว่า จะเกิดภัยพิบัติเมื่อไหร่ การที่ซื้อเป้แพงๆไป อาจไม่คุ้มค่า เพราะคุณต้องเก็บไว้ในห้อง หรือในรถ ที่ อุณหภูมิในห้อง ค่อนข้างสูง หรือ มีความอบอ้าว หรือ มีความชื้น

- ไม่ต้องไปกังวล เรื่อง เคลือบกันน้ำ เพราะเป้ทุกใบ ไม่ว่าแท้ หรือก๊อบ น้ำเข้าได้หมด อาจไม่เข้าที่ตัวผ้า แต่อาจจะเข้าตามซิปได้ หากเชื่อมั่นว่า เคลือบกันน้ำนั้น กันน้ำได้ ก็ลองกลับมาคิดว่า เก็บไว้ในอุณหภูมินานๆ เคลือบกันน้ำก็หลุดลอกได้ ในระยะเวลา ปีที่ 2 ขึ้นไป แต่จากที่ผมใช้เป้แท้มานาน และยังใช้อยู่ ขนาดกางร่ม ก็เล็ดหลุดลอดไปได้ น้ำก็ซึมอยู่ดี

- หากกังวลว่าอุปกรณ์จะเปียกน้ำ ให้หาถุงพลาสติกอย่างดี มาใส่อุปกรณ์นั้นๆก่อนแล้ว ค่อยใส่เป้ลงไป

- ก่อนที่จะซื้อเป้ ลองดูว่าอุปกรณ์ของเรามีอะไรบ้าง ลองเช็คลิสต์ ดูครับ เพราะไม่งั้น ซื้อเป้เล็ก แต่ของมีเพียบ ใส่ไป ยัดไป ก็ไม่พอ

- นอกจากเรื่องดังกล่าว ที่ว่าแล้ว ควรเลือกเป้ ที่มีช่องเล็กช่องน้อยบ้าง เวลาที่เราจัดอุปกรณ์นั้น ควรเรียงลำดับความสำคัญ และจินตนาการ เช่น แผ่นดินไหว เราต้องหยิบอะไรก่อน หรือ พวกอาหารฉุกเฉิน ควรไว้ล่างสุด เพราะมันใช้ทีหลัง ถุงมือ ไฟฉาย อาจใช้ก่อนก็ได้ แล้วแต่ความเหมาะสม สภาพพื้นที่ของแต่ละท่านครับ

8. Kongp

ถ้าโรงเกลือ อรัญประเทศ ก็ตกไป 350-450 บาท

ถ้า กทม. จตุจักร ก็ตกใบละ 600-750 บาท อยู่ที่การต่อราคา

เกรดพอๆกัน ของก๊อบ ยี่ห้อ The north Face , Lowe alpine เป็นต้น ครับ

9. fantaboy191

fantaboy191 สมาชิกใหม่

22 กันยายน 2007
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ จะได้เตรียมตัวไว้ก่อน

10. Kongp

แนะนำเว็บไซต์ จำหน่ายอุปกรณ์ แค้มปิ้งอีก 1 ที่ครับ จำหน่าย เตาแก๊สพกพา ตะเกียง อุปกรณ์แค้มปิ้ง หลากหลายประเภท ที่มีมากอีกแห่งหนึ่งของเมืองไทย

ผมได้พบกับคุณกร มาแล้ว หลายปี เท่าที่จำได้สัก ปี 2006 ครับ บริการดี หลังการขายดีมาก เป็นคนมีความรู้ในการซ่อมเตา โดยแท้จริง ครับ เชี่ยวชาญพิเศษด้านนี้จริงๆครับ

จำหน่าย Kovea , Firemaple และปลายปีนี้ เห็นว่าจะมีอะไรอีกมาก ครับ

http://www.thaifirestorm.com/default.asp

11. Kongp

เมื่อวันก่อนไปเจอนกหวีด Acme มาครับ ที่ Office Depot

อันละ 7 บาท เอง งงมาก ทำไมถูกได้ขนาดนี้ made in England อีกต่างหาก

เคยเดินที่ไหน จำไม่ได้ เจอ 9 บาท

แต่ตอนไปซื้อในภาพ ดันซื้อในราคา 25 บาท - -"

ขนาดไฟล์:
      40.1 KB
      เปิดดู:
      1,788
  12. Kongp

อ้างอิงจากกระทู้นี้ครับ

กระทู้เฉพาะกิจ...ปรึกษา ตอบคำถาม เกี่ยวกับอุปกรณ์ยังชีพทั้งหมด โดย 4 ผู้เชี่ยวชาญ ครับ

ต่อไปนี้ พวกเรากลุ่มสมาชิกพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ จะมี 4 ผู้เชี่ยวชาญ จะมาช่วยคอยตอบ ปรึกษา อุปกรณ์ยังชีพ อุปกรณ์รับมือภัยพิบัติ หรือ อุปกรณ์เฉพาะอย่าง เช่น มีดสำหรับ survival , ไฟฉาย , เตา , ตะเกียง เพิ่มมากขึ้น

ลำพังผมคนเดียวอาจจะตอบไม่ได้หมด เพราะถ้าเรื่องลึกๆ ผมอาจจะต้องพึ่งพา ผู้เชี่ยวชาญอีก 3 ท่าน ครับ

เราได้ผนึกกำลังกันมาช่วยกันให้ความรู้กับพวกเรา และสมาชิกที่เข้ามาใหม่ ได้อ่านกันครับ

ผมขอแนะนำ บุคคลผู้เชี่ยวชาญด้านอุปกรณ์ต่างๆ ทั้ง 4 ท่าน ครับ

1. คุณกร หรือ คุณ Photogorn แห่งเว็บ thaifirestorm.com ผู้เชี่ยวชาญด้าน เตาแก๊ส เตาน้ำมัน ตะเกียง อุปกรณ์แค้มปิ้ง คุณกรเป็นเพื่อนผมคนหนึ่งที่ได้รู้จักกันมานานพอสมควร คุณกรจะจำหน่ายและรับซ่อมแก้ปัญหา เตา ตะเกียง ของลูกค้าตลอดเวลา นั่นหมายความว่า คุณกร Expert ด้านนี้โดยเฉพาะครับ สามารถแนะนำเพื่อนสมาชิกได้ครับ

2.
    คุณซี หรือ คุณ Overzeas แห่งเว็บ Overzeas.net ผู้เชี่ยวชาญด้าน มีด คีมเอนกประสงค์ โดยเฉพาะ เนื่องจากว่าคุณซี เดิมทีเป็นผู้ใช้งานมาก่อน และจะเลือกใช้มีดหลายยี่ห้อ หลายประเภทมาก จนมีความเชี่ยวชาญโดยเฉพาะ รวมไปถึง การลับมีดที่ถูกต้อง เรียกได้ว่า เป็นคนหนึ่งที่จับมีด จับคีมเอนกประสงค์ มากที่สุดแห่งหนึ่งของเมืองไทยครับ

3.
    คุณคมสันต์ หรือ คมสันต์ แห่ง Trekkingthai.com และ tktadventureshop.com คมสันต์เป็นเพื่อนผมมานานมากๆ คมสันต์จะถนัดในด้านของการเดินป่า โดยตรง เคยผ่านงานกับ Trekkingthai โดยการเป็น staff มาแล้ว และ จะถนัดในด้านของ Survival มากกว่าผมเสียอีก เรียกได้ว่าผจญภัยนับไม่ถ้วน มามากมายครับ คมสันต์จะเชี่ยวชาญพิเศษ ในด้าน Survival และ อุปกรณ์แค้มปิ้งทั่วไปครับ

4.
    ผมเอง หรือ ก้อง หรือ Kongp สมาชิกลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ และ เว็บไซต์ Thailandsurvival.com ก็ไม่มีอะไรมากครับ ผมจะถนัดในหลายๆด้าน แต่ที่ถนัดเป็นหลักจะเป็นอุปกรณ์ดำน้ำ เสียส่วนใหญ่ เพราะ ผมเคยทำงานด้าน Scuba Diving มาก่อน ชีวิตเคยอยู่กับทะเลมามากมาย และยังทำงานเดินป่า หรือ เป็น Staff ให้กับ Trekkingthai.com เหมือนคมสันต์ ครับ จะถนัดในด้านอุปกรณ์ดำน้ำ อุปกรณ์เดินป่า และ Survival ครับ

ทุกคนมีประสบการณ์การใช้อุปกรณ์ และอยู่ในวงการผจญภัย มามากกว่า 10 ปี ครับ

เพื่อนสมาชิกสามารถปรึกษา หรือถามคำถามได้ตลอดเวลาครับ พวกเราจะพยายามสละเวลามาช่วยกันตอบคำถาม เพื่อให้สมาชิกไม่หลงทาง กับการเลือกใช้อุปกรณ์ และใช้ได้อย่างถูกต้อง และอาจจะมีการจัดอบรมการใช้งานอุปกรณ์ที่ถูกต้องครับ

เราจะตอบกระทู้ ให้ทุกกระทู้ เท่าที่เป็นไปได้ เท่าที่เห็น ครับ PM ก็รับหมดครับ

13. กัลกิ

กัลกิ สมาชิก

6 พฤศจิกายน 2009
    ผมอ่านเจอเรื่องราวหนึ่งบอกว่า "กึ่งพุทธกาลจะมาถึงจริงในปี 2013" เนื่องจากปัญหาการบันทึกปีพุทธศักราชทำให้เกิดเวลาเร็วไป 56 ปี หมายถึง ในปี พ.ศ. 2556 ข้างหน้านี้ จะลบออก 56 จะเท่ากับ ปี พ.ศ. 2500 พอดี รวมทั้งเรื่องที่เพื่อนท่านหนึ่งในกระทู้นี้เล่าถึง 7 คูณ 7 บวก 7 เท่ากับ 56 อีก เรื่องมืดเลข 7 ในพุทธทำนายก็กล่าวไว้ ผมไม่ได้ให้เกิดปัญหาเกี่ยวกับปีศักราชนะครับ เพียงแต่รู้สึกว่าประจวบเหมาะมาก เพราะช่วงใกล้ปี 2556 เกิดภัยพิบัติมากมายทั่วโลก เสมือนย้ำให้เราทราบว่า พุทธทำนายถูกต้อง แต่ในปี 2500 ที่ผ่านมาถ้าเรานึกตามที่ใช้อยู่นี้ ผมลองถามผู้ใหญ่ดู ก็ไม่มีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น นอกจากการผ่านช่วงเปลี่ยนแปลงการปกครอง เมื่อ พ.ศ. 2475 มาเท่านั้น แต่ก็ไม่ร้ายแรงอะไร แถมก็เฉพาะประเทศไทยเท่านั้น แต่ช่วงนี้สิรู้สึกหวั่น ๆ ชอบกล โดยเฉพาะในปี 2553 ตามแบบปัจจุบัน ผมได้ทราบจากชาวบ้านที่สังเกตุดวงอาทิตย์บอกว่า ทิศทางการขึ้นและลงของดวงอาทิตย์ผิดไปจากที่เคยเป็น ในปี 2553 นั้นฤดูร้อนร้อนมาก ๆ ไม่เหมือนปี 2554 นี้ ฤดูร้อนหนาวกว่าฤดูหนาวอีก ทำให้ผมนึกถึงเรื่อง "ปัจฉิมบท บทสรุปและการวิเคราะห์เรื่องภาวะโลกร้อน" ของนักเขียนท่านหนึ่งที่บอกไว้เมื่อ 4 - 5 ปีก่อน เพราะมันตรงและถูกต้องมากเลย เกรงว่ามุมเอียงของแกนโลกจะเปลี่ยนไปแล้วจริงเมื่อใกล้กึ่งพุทธกาล

14. Kongp

ตอนนี้ คุณ กร ได้เข้ามาสมัครสมาชิกบอร์ดนี้แล้วครับ เหลืออีก 2 ท่าน ผมยังไม่แน่ใจว่าเข้ามาหรือยังครับ

พวกเรา 4 คน มีอาชีพ มีงานอดิเรกคล้ายกัน คือ จำหน่ายอุปกรณ์เดินป่า อุปกรณ์ยังชีพ อุปกรณ์แค้มปิ้ง อุปกรณ์ฉุกเฉิน อุปกรณ์ทหาร แทคติคัล คือเรียกได้ว่า ทำเหมือนกัน อาชีพเดียวกัน

เราไม่อยากเห็น การหากินบนความเดือดร้อนของผู้อื่น ยามที่จะเกิดภัยพิบัติ

ส่วนเรื่องซื้อขายอย่างไร แล้ว รบกวนสมาชิกช่วยกัน คุยกันเอง ข้างนอกนะครับ

เราไม่มีนโยบายขายของในบอร์ดนี้ และบอร์ดนี้ ก็ไม่ให้ขายของด้วยครับ

พวกเรา 4 คน ตั้งใจที่จะมาร่วมกันแชร์ประสบการณ์ ที่เรามีกัน ให้หมดเปลือก ครับ

15. Kongp

แอลกอฮอล์แข็ง...โครงการส่วนพระองค์สวนจิตรลดา สำหรับใช้เป็นเชื้อเพลิง

http://library.dip.go.th/multim/edoc/05153.pdf

โครงการส่วนพระองค์ สวนจิตรลดา

กระป๋องละ 25 บาท หาซื้อได้ตามร้านโครงการหลวง ครับ

มันเกี่ยวข้องกับการเตรียมตัวรับมือภัยพิบัติอย่างไร

ช่วงหลังๆมานี้ ผมได้ลดทอน อุปกรณ์สิ้นเปลือง หรือ อุปกรณ์ที่ทำให้เกิดน้ำหนักมากเกินไปโดยใช่เหตุ

แนวคิดเริ่มจากการที่ เลิกใช้เตาแก๊ส มานึกถึงเรื่องก่อกองไฟแทน ช่วงที่เกิดเหตุการณ์สึนามิ ที่ประเทศญี่ปุ่น มีภาพเหล่านั้น ที่ประชาชนทำอาหารด้วย การก่อกองไฟ และให้ความอบอุ่นเช่นเดียวกัน

เนื่องจากว่า ชุดฉุกเฉิน 72 ชั่วโมง ต้องคำนึงถึงเรื่องน้ำหนัก และความคล่องตัว และในชุดนั้นควรจะมีอาหารที่พร้อมรับประทานได้ทันที

การที่จะเอาเตาแก๊สมาใส่ มันทำให้นึกถึงว่า มันไม่ใช่แค่เตาแก๊ส และเชื้อเพลิง จะทำอย่างไร ???

มันเป็นเหตุที่จะต้องนำกระป๋องแก๊สติดใส่ไว้ในเป้ฉุกเฉิน อีก ทำให้กินเนื้อที่เข้าไป และอาจจะไม่ชัวร์เรื่องอันตราย เพราะกระป๋องแก๊สเป็นวัตถุไวไฟ หากกินต้องมาเจอ เรื่องของการกระแทก การหลบสิ่งกีดขวางในขณะที่คุณต้องหนีภัย

และหากเราลองจินตนาการว่า ถ้าเราใช้หลังยามเกิดภัยพิบัติแล้ว เชื้อเพลิงหมดไป เตาแก๊สของคุณที่มีอยู่นั้น จะใช้ประโยชน์ได้อย่างไร

ผมเคยเอาเตาแก๊สไปใช้ในอุทยานแห่งชาติพระพุทธฉาย สระบุรี ผมก็กะว่า เดี๋ยวนี้กระป๋องแก๊สมีขายกันเยอะแยะมากมาย ทั่วไป เพราะ ตามชานเมืองเล็กๆ แล้วใกล้ กทม. เดี๋ยวนี้ มีโลตัส เอ็กเพรส ก็กะว่าจะมีกระป๋องแก๊ส แต่ปรากฏว่าไม่มี มันเป็นความผิดพลาด เพราะไม่มีประสบการณ์ และความไม่รู้ ทำให้มื้อนั้น มีแต่อาหารสด ผมต้องหาอาหารแห้ง ขนมที่อยู่ในรถประทังชีวิตไป

สิ่งที่ผมคิดคือ มี 2 กรณี ที่น่าจะทำได้ คือ ก่อกองไฟ และ ใช้แอลกอฮอล์แข็งกระป๋อง

ก่อกองไฟ ไม่ใช่ปัญหา อะไร ขอให้มีภาชนะอะไรที่รับรองได้ อย่างหม้อสนาม ที่มีการทนความร้อนสูง

แอลกอฮอล์ แข็งเป็นปัจจัยทางเลือกหนึ่ง ที่ช่วยให้คุณอุ่นอาหาร ต้มน้ำ ในระยะเวลาอันสั้น และมันใช้แล้วสามารถเก็บได้ เพียงแค่ปิดฝาไว้ คุณก็ใช้ต่อได้ภายหลัง และมันมีความเบา เหมาะสำหรับใช้ยามฉุกเฉิน ที่คุณอยู่ที่ปลอดภัยแล้ว และมันยังช่วยทำให้เป็นเชื้อไฟอย่างดี ช่วยก่อกองไฟ ให้คุณอีกต่อได้ด้วยครับ

ข้อดี คือ ใช้แล้วหมดไป และ ทิ้งได้เลย ไม่เสียดายของ ครับ

16. kitcamp

kitcamp เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2007
    ได้สมาชิกมาช่วยกัน เยี่ยมไปเลย

17. Kongp

วันนี้ไปซื้อแท่งเรืองแสง สำหรับตกปลามาครับ ที่ร้านไดโซะ 60 บาท สาขาสยามแสควร์ ครับ แต่รู้สึกว่า จะหมดอายุแล้ว เพราะนำเข้ามานาน ค้างสต็อกครับ

แต่หักแล้ว ก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร เรานำมาประยุกต์ใช้ มาใส่กับกล่อง survival kit ได้ครับ

รายละเอียด ความยาว 75 มิลลิเมตร

เรืองแสงนาน 5 ชม.

กล่องนึง 60 บาท บรรจุ 3 แท่ง ครับ

ขนาดไฟล์:
      36.6 KB
      เปิดดู:
      1,437
  18. Kongp

ทัวร์แบบ Survival น่าสนใจครับ ผมว่า เหมาะกับผู้ที่อยู่ในเมือง ไม่เคยสัมผัสชีวิตแบบชนบท หรือ แบบกลางแจ้งมาก่อนครับ

ถ้าในแง่ survival ในเมืองไทย การเอาตัวรอด เริ่มต้นจากภูมิปัญญาชาวบ้านก็ดีครับ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=25&topic_no=264270&topic_id=267954

19. sanshiro

sanshiro สมาชิกใหม่

17 มิถุนายน 2011
    survival คือ ผู้รอดชีวิต การเอาตัวรอด ทุกคนสามารถเอาตัวรอดได้ การเอาตัวรอดขึ้นอยู่กับสถานที่นั้นๆ ว่าเราอยู่ที่ไหนกันต้องพิจารณาสิ่งแวดล้อมเป็นหลัก เช่นคนอาศัยอยู่บนตึกเป็นหลัก(มากกว่า 2 ชั้น) ก็จะใช้ชีวิตไม่เหมือนกับคนอยู่ในพื้นราบหรือบ้านทั่วๆ ไป การเตรียมอุปกรณ์ไว้ล่วงหน้าก็ต่างกันไปเช่นกัน เรื่องแผ่นดินไหว คนอยู่บนตึกก็ต้องเตรียมเรื่องเชิอกและอุปกรณ์โรยตัวเป็นหลักและต้องไปฝึกทักษะการโรยตัวการผูกเงื่อนเชือกด้วย ไม่ใช่ว่าใครๆ ก็โรยตัวได้ อาจตกมาตายได้โดยง่ายจากผู้รอดชีวิตก็เป็นผู้ตายไป โดยเตรียมไว้ริมหน้าต่างแขวนไว้เพื่อหยิบใช้ได้ทันที ส่วนผู้อาศัยพื้นที่ราบหรือบ้านเพียงแค่วิ่งออกจากบ้านอยู่ในพื้นที่โล่งแจ้งเพียงเท่านี้เขาก็เอาตัวรอดได้แล้ว เห็นไหมครับว่าสถานที่และสิ่งแวดล้อมของผู้อยู่มีผลต่อการพิจารณาต่อการเอาตัวรอด ... คนเราไม่ต้องไปตามกระแสมากครับ มีปัญญามีสตินึกคิดนิดหนึ่ง เอาตัวเราให้รอดก่อนแล้วค่อยไปช่วยแนะนำคนอื่นต่อ การได้มาซึ่งอุปกรณ์สำหรับภัยพิบัติต่างๆ ไม่ใช่ว่าซื้อมาดองไว้ ต้องจำลองเหตุการณ์ขึ้นมาให้กับตนเองและลองใช้ดูครับซึ่งเป็นการตรวจสอบอุปกรณ์ไปในตัวด้วย พอถึงเหตุการณ์จริงเราจะอุ่นใจมากขึ้นและจะคล่องตัวด้วย ... ใครบอกว่าบ้าก็ช่างเขาเราไม่ได้ทำทุกวัน 4-6 เดือนครั้งก็ได้ ผมก็ยังทำเลย โดยเฉพาะคนอยู่บนตึกสูงต้องฝึกซ้อมโรยตัวอยู่บ่อยๆ และการผูกเงือนเชือกว่าผูกอย่างไรไม่ให้หลุด อันน้ำสำคัญที่สุด...
    ข้องใจส่วนไหนก็โพสหรือเมล์มาถามได้ครับ...

20. sanshiro

sanshiro สมาชิกใหม่

17 มิถุนายน 2011
    คราวหน้าจะมาแชร์การเอาตัวรอดจากเหตุการณ์ต่างๆ เล่าให้ฟังต่อ เอาเรื่องใกล้ตัวผมนี่และจากภัยพิบัติน้ำท่วมละกัน...