เสียงธรรม รวมปัญหาและแนวทาง การอ่านเครื่องหมายต่างๆ และข่าวสารความก้าวหน้าอื่นๆ ฯลฯ

ในห้อง 'พระไตรปิฎกและคัมภีร์' ตั้งกระทู้โดย ผ่อนคลาย, 2 กรกฎาคม 2009.

1. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบค่ะ Aung CapA อ่านจบในเนื้อหาที่ได้รับเป็นท่านแรก
    ได้ลงชื่อไว้แล้วที่โพสที่ 6 ของกระทู้นี้ค่ะ

2. Aung CapA

Aung CapA เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นใจคุณ Mrs.Kim และเห็นใจตัวเองด้วย ไม่มีอะไรยุ่งยากมากไปกว่าการต้องเข้าไปค้นหาและแก้คำหรือประโยคต่าง ๆ เอาใจช่วยหลาย ๆ ค่ะ สงสัยว่าจะเป็นพวกเดียวกันซะแล้ว ห่วงงานและรักษาคำพูดเหมือนกันและอยากทำงานให้เรียบร้อยเลยทำให้วิตกจริตในบางครั้ง ดิฉันเองจะอ่านไปก่อนแล้วมีเวลาเมื่อไหร่จะตามแก้ไขภายหลัง

อีกอย่างที่บ้านขาดแตงกวาไม่ได้ต้องฝานมาวางรอบดวงตาบ่อย เพราะนอนดึกทุกคืน ผู้หญิงก็ กลั๊ว กลัว ขอบตาคล้ำไงค่ะ

ขอเอาใจช่วยทุก ๆ ท่านอีกครั้ง โดยเฉพาะคุณกบกับคุณผ่อนคลายที่ทำงานหนักกว่าเพื่อน

ขออนุโมทนาสาธุ กับทุกท่านที่ร่วมแรง ร่วมใจ ช่วยกันทำบุญอ่านพระไตรปิฎกมาที่นี้อีกครั้งค่ะ

3. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

....อีกอย่างที่บ้านขาดแตงกวาไม่ได้ต้องฝานมาวางรอบดวงตาบ่อย เพราะนอนดึกทุกคืน ผู้หญิงก็ กลั๊ว กลัว ขอบตาคล้ำไงค่ะ...

ตัวก้อยอาศัยอ่านกะเช้าแทนค่ะ เพราะสังขารไม่สู้ค่ะ อยู่ดึกแล้วะพาลไม่สบายค่ะ จึงยกกะดึกให้ Mr.Kim ไป เลือกเอาตอนที่ใครๆยังไม่ตื่นดีกว่า นอกจากจะโหลดไฟล์เร็วมากไม่มีหลุดเพราะยังไม่มีใครตื่นมาเล่นเน็ทแล้ว สมองแจ่มใสมากค่ะ รับพระธรรมได้เต็มๆเลยค่ะ หน้าตาก็สดใสไม่มีขอบตาคล้ำด้วยค่ะ ...แต่เรื่องเสียงห้าวเนี่ยเป็นมาตั้งแต่เกิดค่ะพยายามยังไงเสียงก็ไม่ใสไปกว่านี้แล้วค่ะ...

ขออนุโมทนากับมหากุศลของทีมงาน และสมาชิกพระไตรปิฎกเสียงอ่านทุกๆท่านด้วยค่ะ

4. Kob

จัดอ่านพระอภิธรรมปิฎก

พระอภิธรรมปิฎก อ่านค่อนข้างยาก อยากขอให้พี่ผ่อนมาอ่าน ส่วนพระวินัยปิฎกจะจัดสมาชิกท่านอื่นอ่านแทน

พระอภิธรรมปิฎก

พระไตรปิฎกเล่มที่ 34 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 1 ผ่อนคลาย
    ทดลองอ่าน พระไตรปิฎก เล่มที่ ๓๔ พระอภิธรรมเล่ม ๑
    Artist: ผ่อนคลาย

พระไตรปิฎกเล่มที่ 35 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 2
    พระไตรปิฎกเล่มที่ 36 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 3 nisitt จองอ่าน
    ทดลองอ่าน พระไตรปิฎก เล่มที่ ๓๖ พระอภิธรรมเล่ม ๓
    Artist: nisitt

พระไตรปิฎกเล่มที่ 37 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 4
    พระไตรปิฎกเล่มที่ 38 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 5
    พระไตรปิฎกเล่มที่ 39 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 6
    พระไตรปิฎกเล่มที่ 40 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 7 Hanashi
    พระไตรปิฎกเล่มที่ 41 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 8
    พระไตรปิฎกเล่มที่ 42 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 9 Kob
    พระไตรปิฎกเล่มที่ 43 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 10
    พระไตรปิฎกเล่มที่ 44 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 11 Aung CapA จองอ่าน
    ทดลองอ่าน พระไตรปิฎกเล่มที่ ๔๔ พระอภิธรรมปิฎกเล่ม ๑๑
    Artist: Aung CapA

พระไตรปิฎกเล่มที่ 45 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 12

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2009
  5. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    พระอภิธรรมการอ่านต้องระมัดระวังมาก เพราะคำไม่คุ้นเคยก็เยอะ

ฉะนั้นผู้ที่ร่วมมหากุศลอ่านทางด้านพระอภิธรรมต้องใช้ความระมัดระวังมากและ
    หากไม่แน่ใจก็ซักถามกันค่อยไปอย่างมั่นใจน่ะครับ ผมคิดว่าคงจะก้าวกัน
    ไปสู่จุดมุ่งหมายที่มั่นคงกันอย่างรอบคอบ และอดทนมากๆ

ผมเคยผ่านหูผ่านตาเรียนพระอภิธรรมมาบ้างก็คิดว่าพอจะก้าวไปได้พอสมควรหาก
    มีอะไรสงสัยไม่แน่ใจก็ปรึกษากันแม้ใช้เวลาหน่อยก็เป็นการใช้เวลาที่มีคุณค่ามากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2009
  6. Hanashi

Hanashi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมอนุโมทนาค่ะ
    พระไตรปิฎกเล่มที่ 40 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 7 จองค่ะ ขออ่านเล่มนี้ค่ะ

7. Kob

จองอ่าน พระไตรปิฎกเล่มที่ 42 พระอภิธรรมปิฎกเล่ม 9

เข้าไปดูเนื้อหาคร่าวๆ ดูเล่มที่พี่คิมอ่าน แต่ยังไม่ละเอียดนัก เห็นมีบาลีพอสมควร คิดว่าจะไม่จัดสมาชิกที่สมัครอ่านใหม่ๆที่ไม่เคยทดลองอ่านมาก่อนเลยลงอ่านพระอภิธรรมปิฎก

ส่วนสมาชิกท่านที่กำลังอ่านพระสุตตันตปิฎก หรือพระวินัยปิฎกแล้วแต่ศรัทธานะคะว่าจะมาช่วยอ่านพระอภิธรรมปิฎกหรือไม่ พระอภิธรรมปิฎกเป็นหัวใจของพระไตรปิฎกเลย จะมีคำบาลีเยอะ อาจต้องมีการแก้ไขให้ถูกต้องเมื่อมีการอ่านผิดค่ะ

8. kindred

kindred เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    เรียน ทีมงานฯ.ค่ะ
    พระไตรปิฎก เล่มที่ ๓๒ พระสุตตันตปิฎก เล่ม ๒๔
    อ่านจบแล้ว พร้อมทั้ง แก้ไขเรียบร้อยแล้ว ค่ะ
    รบกวนทางทีมงานฯ. กรุณาตรวจสอบอีกครั้ง ค่ะ
    หากมีข้อผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
    และพร้อมจะแก้ไข ให้ใหม่ค่ะ...

อนุโมทนา ทีมงาน และ สมาชิกเสียงอ่าน ทุกท่านค่ะ...

9. Mrs.Kim

Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านพระสุตตันตปิฎกในส่วนที่ตัวเองต้องรับผิดชอบจบแล้วค่ะ และสนใจอยากร่วมด้วยช่วยกันค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าคุณสมบัติจะผ่านหรือป่าวค่ะ

10. Kob

รับทราบค่ะคุณเดรต จะได้ดาวน์โหลดมาฟังค่ะ

และขอบคุณมากที่อ่านพระวินัยปิฎกเล่มที่ ๖ แทนพี่ผ่อน

ขออนุโมทนาค่ะ

11. Kob

ขออนุโมทนาค่ะคุณก้อย พี่กบขอเวลาดูเนื้อหาในแต่ละเล่มก่อนนะคะ

12. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

เชิญจ้ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. kindred

ยินดีและเต็มใจอย่างยิ่งค่ะ...อนุโมทนา ค่ะ
    เริ่มอ่านแล้ว มีปัญหา อยากเรียนถามค่ะ คือ จากโพสนี้ของพี่ผ่อน ที่แนะนำไว้

ใน พระวินัยปิฎก เล่มที่๖
    มีคำที่มีไปยาลน้อย (...ฯ) กำกับอยู่หลายคำ เดรดไม่แน่ใจค่ะว่า
    ที่ว่า ควรอ่านเต็มอ่านอย่างไร เพราะไม่ทราบจริงๆค่ะ เลยละไปเลย

เช่น พระผู้มีพระภาค ฯ ,
    ในหัวข้อ ตัชนียกรรม มีคำว่า...
    ระงับแล้วไม่ดี ฯ ระงับแล้วดี ฯ ตัชนียกรรมก็ได้ ฯ......
    วัตร ๑๘ ข้อ ในตัชนียกรรม
    ข้อ ๑๘.ไม่พึงช่วยภิกษุต่อภิกษุให้สู้อธิกรณ์กัน ฯ......
    วัตรที่ควรระงับและไม่ควรระงับ
    พวกพระปัณฑุกะและโลหิตกะ ฯ , ตัชนียกรรม ฯ...

และ....มีอีกหลายจุด อื่นๆ อีกมากมาย อ่านไปแล้ว แต่ไม่แน่ใจค่ะ
    ขอเรียนถาม ก่อนดีกว่าค่ะ

งง...??? กับคำถาม เดรด กันมั๊ยค่ะ...[​IMG]

14. Kob

พี่กบก็เจอ แต่ไม่ได้อ่านค่ะ
    เช่น ระงับแล้วไม่ดี ฯ อ่านว่า ระงับแล้วไม่ดี

15. ผ่อนคลาย

คราวนี้หากพวกเราอ่านกันครบแล้ว ก็จะได้นำเอา ไฟล์ไปปรับเสียงให้ดังเท่ากัน ปรับเสียงแทรกให้น้อยลง

จากนั้นก็อัพขึ้นไว้ ให้ผู้สนใจโหลดไปเผยแผ่กัน

และผมคิดว่า จะโหลดไฟล์ซิปที่พร้อมเผยแผ่แล้ว ลงเครื่องให้ครบ แล้วนำไปมิกซ์กับดนตรีประกอบ แล้วก็อัพขึ้นไว้เผยแผ่ และลงแผ่น DVD MP3 เผยแผ่แบบมีเพลงประกอบต่อไป

ตอนนี้คิดๆไว้ครับ

16. kindred

ขอบพระคุณค่ะ..พี่กบ
    รับทราบค่ะ อ่านตามนี้เลยนะคะ

17. Kob

ตอนนี้ที่ทำคือ
    1.ทะยอยดาวน์โหลดไฟล์ของสมาชิกที่อ่านในแต่ละเล่ม
    กบจะสร้างโฟสเดอร์ชื่อสมาชิกแล้วดาวน์โหลดไฟล์จะทราบว่า โหลดถึงไฟล์ไหนแล้ว
    2. นำมาปรับความดังให้เท่ากัน ตอนนี้ทดลองปรับ ให้เป็น 90 เดซิเบล (เดิมเป็น 95 เดซิเบล)

3. ทำเป็นไฟล์ zip อัพโหลดขึ้น ได้อัพไฟล์ของคุณ Aung CapA ที่บอร์ดใหญ่ไปแล้วที่ ขอเชิญร่วมทำบุญด้วยเสียง ซ้อมอ่านพระไตรฯเป็นเล่ม

ทุกขั้นตอนต้องใช้เวลาค่ะ

4. สำหรับการใส่เสียงดนตรีที่พี่ผ่อนจะรับทำ
    กบลองเอาดนตรีใส่ในเสียงของน้องก้อยแล้ว

พระไตรปิฎกเล่มที่ ๑๗ นกุลปิตาสูตร โดย Mrs.Kim

ไม่ยากแต่ก็ใช้เวลาค่ะ

18. Aung CapA

Aung CapA เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณกบกับคุณผ่อนคลายค่ะ

พระไตรปิฎก เล่มที่ ๔ พระวินัยปิฎก เล่มที่ ๔ อ่านและอัพโหลดไปแล้ว ถึงตอน "อุปัชฌายวัตรภาณวาร
    ต้นเหตุอุปัชฌายวัตรเป็นต้น "

19. ผ่อนคลาย

อนุโมทนาครับ

............................

คุณกบครับ
    ไว้ว่างๆขอโปรแกรมปรับเสียงให้เท่ากันด้วยครับ เพราะจะเอาไว้ปรับเสียงเพลงให้เท่ากัน เมื่อถึงเวลาทำเรื่องมิกซ์เสียงเพลงเข้ากับเสียงอ่านจะได้เสียงเพลงเสมอกัน

20. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุการทุก ท่าน ทุก ๆ ประการค่ะ
    พยายามปลีกเวลา ทุ่มทุนสร้างขบวนการนักเสียงอ่านพระไตรปิฏกแล้วค่ะ

ส่งกำลังเชียร์ สาว ๆ คนงามทั้งหลาย ขออย่าได้แปลงกายปรับเปลี่ยนดวงตาเป็นน้องหมีแพนด้ากันเลยนะคะ อย่างไรก็ รักษาถนอมสุขภาพลำคอ และเสียงกันด้วย จ้า

[b-nurse]​