{{รวมพลังโชว์พระแท้สากลนิยม}}@@แนวทางสำหรับผู้เริ่มสะสมพระ@@สมเด็จ พระกรุ พระเกจิ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Amuletism, 21 เมษายน 2014.

1. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้รวมพลังโชว์พระแท้ แชร์ความรู้
    @@เฉพาะพระแท้สากลนิยมเท่านั้น@@

กระทู้นี้เจตนาตั้งขึ้นให้ผู้เริ่มสะสมพระ
    ได้สัมผัสกับภาพพระแท้ "แบบแท้ทุกสนาม"
    เกร็ดความรู้เกี่ยวกับพระนั้นๆ
    และแนวคิดในการศึกษาและสะสมพระเครื่องของเพื่อนๆ
    ไม่จำกัดว่าจะเป็นพระกรุ หรือพระเกจิคณาจารย์

ผู้ลงภาพพระเครื่อง ต้องมีความมั่นใจก่อน
    ว่าพระของตนเป็นพระแท้สากลนิยม และยินดีรับทั้งคำติและคำชมจากเพื่อนสมาชิก
    หากมีข้อสงสัยว่าพระไม่แท้ ยินดีจะลบภาพดังกล่าวออกก่อน
    จนกว่าจะได้ไปตรวจสอบจากผู้มีความรู้ความเชี่ยวชาญก่อน

ใครที่โดนพระเก๊ แบบก๊อปเกรดเอมา
    หากจะกรุณานำมาลงให้ชม แล้วแจ้งว่าเก๊ยังไง
    หรือ มีข่าวพระเก๊ใหม่ๆ หากนำมาแจ้งเอาไว้
    ก็จะบังเกิดอานิสงฆ์อย่างสูงครับ
    กรุณาอย่านำภาพพระที่เขาลงขายอยู่
    มาชี้ว่าเก๊ในกระทู้ เพราะจะเป็นการเพิ่มศัตรูโดยไม่จำเป็น
    กรณีเจอสถานการณ์เซียนใหญ่ขายเก๊ ขอแค่ส่งสัญญาณหน่อย
    แล้วเราถามกันทาง pm จะดีกว่า
    ในกระทู้บอกแค่ว่าเก๊ยังไง และมีตู้ใหญ่ขายก็พอแล้วครับ

ปล. หากท่านเห็นว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะกับท่าน
    กรุณามองผ่านเลยไป อย่าโพสต์อะไรในกระทู้เลย
    จะได้ไม่เกิดเวรกรรมใดๆ ต่อกันครับ

กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพื่อการศึกษาแลกเปลี่ยนความรู้
    ไม่มีวัตถุประสงค์ในใดๆ ในเชิงพาณิชย์
    ดังนั้น การอ้างอิงข้อมูลหรือภาพใดๆ
    ซึ่งหากมีลิขสิทธิ์ และเจ้าของเกิดความไม่สบายใจ
    ขอให้แจ้งมา สมาชิกของเราจะดำเนินการแก้ไขให้ครับ

กรุณาอ่านก่อนโพสต์ในกระทู้ครับ
    เรียนเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาในกระทู้ด้วยความเคารพ
    ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาแวะเข้ามาเยี่ยมเยือน
    ขอบพระคุณพี่ๆ หลายท่านที่กรุณาร่วมนำภาพพระ
    แท้สากลนิยมจำนวนมากมาลงให้ได้ศึกษากันในกระทู้นี้

สำหรับท่านเพิ่งแวะเข้ามาเป็นครั้งแรก
    และประสงค์จะนำภาพพระมาลงเป็นวิทยาทาน
    ขอให้ท่านเลือกลงเฉพาะพระที่ท่าน
    "มั่นใจว่าเป็นพระแท้แบบสากลนิยมเท่านั้น"
    เพื่อไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดและศึกษาแบบหลงทางกัน

***ขออนุญาติงดการลงถามตอบในกระทู้นี้ครับ
    เพราะจะทำให้มีภาพพระเก๊ปะปนเข้ามา
    จนอาจทำให้เกิดความสบสน***

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 พฤษภาคม 2014
  2. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

ชัดเจน ตามนี้เลยครับ ขอบคุณ คุณหนุ่มครับ

3. oad006

oad006 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    ตามพี่น้ำข้าวมาติดๆครับ

^_^

4. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ยอดเยี่ยมครับพี่หนุ่ม:cool: มาลงชื่อขอเป็นแฟนคลับประจำอีกกระทู้ครับผม

5. Thexy

Thexy เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2013
    มาลงชื่อรอศึกษาด้วยครับ

6. thearan

thearan เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอีกเสียงครับ

7. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

จั่นเจา มาแว้ว แว้ว แว้ว...คร๊าบ :cool:

8. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เด้ดมาแล้ว :cool:

9. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ดูเหมือนจะมีอุปสรรคด้านเทคนิคในเวป
    ทำให้การสื่อสารด้านภาพไม่สะดวกนัก
    ถ้างั้นขอเปิดประเด็นแลกเปลี่ยนมุมมองกันก่อนครับ
    เป็นการเปิดโลกทัศน์ให้นักสะสมที่เข้ามาใหม่หน่อย

เซียนรุ่นใหม่กล่าวว่าให้หันมาสะสมพระเกจิดีกว่าพระกรุ
    เพราะดูง่ายกว่า ยังมีคนที่เกิดทันอยู่ เห็นพิธีสร้างและจำนวนชัดเจน
    ส่วนพระกรุนั้น ไม่รู้ผู้สร้าง ไม่ทราบจำนวนแน่ชัด
    และอาจสร้างไว้เพื่อบรรจุกรุเท่านั้น โดยไม่มีการปลุกเสกก็เป็นได้

เพื่อนๆ พี่ๆ จะเห็นว่าผมสะสมทั้งกรุและเกจิ
    ไม่ใช่ว่ามีอคติแต่อย่างใดๆ
    แต่อยากให้นักสะสมศึกษาและวิเคราะห์
    อย่าเชื่อเซียนพระหรือผู้อื่นมานัก
    ผลประโยชน์แอบแฝงมันเยอะ คนใจบาปมันแยะครับ
    ของเสริมออกจากวัด พระและกรรมการบอกว่าแท้ก็มี
    ประเด็นเรื่องพระ 25 พศว อย่างนี้
    ก็ส่งผลให้เกิดความเข้าใจผิดและเป็นชนวนข้อพิพาทกันได้บ่อย
    ข้อโต้แย้งของพวกโลกสวย คือ ออกจากวัดเก๊ได้ยังไง
    หรือของสร้างตั้งมากมาย แท้ยังขายไม่หมด จะเก๊ทำไม
    เหตุและผลมันมีครับ เชื่อว่าหลายท่านทราบ
    และจะค่อยๆ ร่วมสนทนาแบ่งปันกัน
    ไม่อยากพูดต่อ เดี๋ยวจะพาออกนอกประเด็นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 เมษายน 2014
  10. oad006

oad006 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2013
    พวกพี่ๆ ลงชื่อแล้ว อย่าลืมลงพระแท้ๆ ด้วยนะครับ

เห็นด้วยกับพี่หนุ่มครับเรื่องปลอมหรือเสริมตั้งแต่ในวัด

^_^

11. K501

K501 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2011
    รายงานตัวครับผม

12. นัฐวงศ์

นัฐวงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

มาศึกษาด้วยคนครับ

13. udomanthony

udomanthony เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานตัวครับ
    ตอนนี้ web มีปัญหาลงรูปไม่ได้ครับ

14. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

ตักศิลาอีกแห่งหนับหนุนเต็มที่ครับ...(k)

15. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

รายงานตัวอีกคนครับ:cool::cool:

16. thitinoo

thitinoo เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2011
    ไม่ถนัดสักอย่างขอสอบถามอย่างเดียวนะครับ(kiss)

17. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    Check in ครับ ขอบคุณ คุณหนุ่มครับที่ ริเริ่ม ทำให้มีกระทู้ดีๆ มีประโยชน์ เกิดขึ้นได้

18. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ได้ยินว่าพระแท้พระแท้ โอกาศดีแบบนี้ที่จะเห็นพระแท้ม่มีพาดแน่นอนครับ

19. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ถ้าพระแท้สวยๆ นอกจากท่านที่ปรารภจะเข้าร่วมแล้ว ผมขออนุญาติเนะนำ พี่ทิพย์ ครับ
    ส่วนผมขออนุญาติดูเป็นความรู้ครับ

20. tony24

tony24 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2013
    มาร่วมศึกษาด้วยคนครับ