ระวัง ! อาจเกิดโทษอนันตริยกรรมโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 24 ธันวาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. march_troy

march_troy สมาชิก

อนุโมทนาสาธุ กับข้อความดีๆครับ ผมก็เคยสงสัยเหมือนกัน แต่วันนี้ได้คำตอบแล้ว ขอบคุณมากๆ

2. ศิษย์ธรรมเทพ

ศิษย์ธรรมเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ผู้ที่จะต้องสูญเสียพ่อ-แม่บุพการี ย่อมต้องเสียใจมากอยู่แล้วหากเกิดบาปกรรมติดอยู่ในใจไปตลอดชีวิตย่อมไม่เกิดมงคลแก่ตัวเองดังพุทธภาษิตที่ว่า
    จิตเต สังกิลิฏเฐ ทุคะติ ปาฏิกังขา เมื่อจิตเศร้าหมองแล้ว ทุคติก็เป็นอันหวังได้

3. I WILL D

I WILL D เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าน่าจะดูที่เจตนามากกว่า

1 ถ้าต้องการฆ่าให้ตายเร็วๆ เพื่อหวังประโยชน์ หรือ หวังอะไรสักอย่าง คงไม่ดีแน่

2 ถ้าต้องการสงเคราะห์เพื่อไม่ให้ท่านต้องทรมาน และต้องการให้ท่านจากไปด้วยอาการสงบ อันนี้ก็ลองพิจารณาดูเถิดว่าดีหรือไม่ดี

ศาสนาพุทธ สอนแบบต้องมีเหตุมีผล และให้ดูที่เจตนาเป็นหลักด้วย ว่าขณะทำนั้นจิตเป็น กุศล หรือ อกุศล

4. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุการสำหรับกระทู้ดี,มีสาระประโยชน์นี้ด้วยครับ

5. Nuntiyagul

Nuntiyagul เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    จากชีวิตการทำงานที่ทำอยู่ ถ้าคนไข้อาการหนักหมดทางรักษาหลังจากที่ได้ให้การรักษาอย่างเต็มที่ตามมาตรฐานการรักษาของวิชาชีพแพทย์แล้ว ก็จะอธิบายญาติ ให้เข้าใจและจะขอความเห็นจากญาติว่าจะให้ปั๊มหัวใจหรือไม่ ถ้าผู้ป่วยมีอาการหัวใจหยุดเต้น ถ้าญาติยินยอมว่าไม่ต้องปั๊มหัวใจ ปล่อยให้คนไข้เสียชีวิตอย่างสงบ ก็จะไม่ปั๊มหัวใจ แต่จะไม่แนะนำให้ถอดเครื่องช่วยหายใจเด็ดขาด ถึงแม้ว่าญาติจะอยากให้ถอดก็ตาม เนื่องจากเป็นสิทธิ์ของการมีชีวิตอยู่ของผู้ป่วยถึงแม้จะอยู่ในอาการโคม่าค่ะ

6. tui sluangkhot

tui sluangkhot เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อนุโมทนาครับผม
    เป็นเรื่องที่ไม่ทันคิดมาก่อนเลยครับ
    ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ

7. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณจขกทค่ะ กรรมเป็นเรื่องละเอียดมากๆๆๆๆ โมทนาสาธุv.v

8. nontayan

nontayan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนุโมทนาสาธุครับ เป็นหน้าที่ของหมอวินิจฉัยดีที่สุดแล้วครับ

9. Santajitto

Santajitto เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ขอบคุณครับ ... บางทีสิ่งที่เราหวังดี อาจเป็นผลร้ายอย่างไม่คาดฝันก็ได้
    ขออนุโมทนาสาธุ ...

10. i.am.mayuree

i.am.mayuree Active Member

26 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนาสาธุด้วยเจ้าค่ะ ผู้ไม่รู้ยังมีอึกมาก นับเป็นความรู้ทีดีมากๆ

11. ผมยังเลวอยู่มาก

ผมยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

อนันตริยกรรม เรื่องฆ่า บิดา มารดา ถึงไม่เจตนาหรือเจตนาดีก็ตาม จะรู้หรือไม่รู้ก็ตามว่าผู้นั้นคือพ่อแม่ ได้ทำให้ท่านสิ้นชีวิตไป ถือเป็นอนันตริยะกรรมทั้งสิ้น ต่อให้ตอนนั้นจิตเป็นกุศลแล้วเราดึงสายออกทำให้ท่านเสียชีวิติ ผลก็คือท่านตาย เราก็ถือว่าเป็นอนันตริยกรรม พุทธศาสนาดูที่เจตนาก็จริงแต่ก็ต้องดูที่ผลลัพท์ด้วยเช่นกัน เจตนาดีแต่ผลลัพท์เกิดมาก้ต้องรับผลของการกระทำนั้น ขนาดสมัยพระพุทธเจ้ายังทรงพระชนชีพอยู่เพียงแค่อดีตชาติห้ามโคกินน้ำขุ่นเพราะหวังดีต่อโค มาชาติสุดท้ายถึงแม้จะตรัสรู้แล้วก็ยังต้องรับเศษกรรมอันนั้น ทำให้กระหายน้ำและไม่มีน้ำกินพระอานนทืต้องไปตักน้ำถึงสองรอบพระองค์ท่านจึงทรงดับกระหายได้ ดูเอาเถิดท่านนี่ขนาดแค่เรื่องห้ามโคกินน้ำยังอุตส่าห์มาส่งผลในชาติสุดท้ายถึงแม้พระองค์จะตรัสรู้แล้วก็ตาม ประสาอะไรกับ อนันตริกรรมข้อนี้

โมทนา

12. mu-nice

mu-nice เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าร่างกายที่อยู่ได้เพราะเครื่องช่วยหายใจล่ะคะ แล้วถ้าเราไม่มีปัญญาจะจ่ายเงินค่ารักษาพยาบาลด้วย คือรักษาแล้ว แรกๆก็มีเงินรักษา แต่เมื่อเงินหมด จะทำอย่างไร เพราะบางคนไม่ได้ร่ำรวยอะไรนัก และบางคนก็มีฐานะยากจน แต่ในความคิดของคนเป็นลูกย่อมจะอยากรักษาให้พ่อแม่รอดชีวิต ถ้าเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ เราจะทำอย่างไรดี(ไม่ได้เกิดขึ้นกับตัวเองหรอกค่ะ)

13. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนา ครับ อย่างที่กระทู้ข้างบนได้ถามไว้ผมก็เจอหลายเคส คือไม่มีค่าใช้จ่ายในการักษา
    และโอกาสฟื้นก็ไม่มีแล้ว หายใจอยู่ได้เพราะเครื่องช่วยเท่านั้น อย่างนี้ก็น่าเห็นใจเป็นอย่างยิ่งครับ ก็คงเป็นกรรมของแต่ละคน

14. วิชา ละ

วิชา ละ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนาสาธุ เป็นธรรมะที่ดี
    พ่อแม่จะทรมานอยู่ก็ตามก็ต้องบอกให้อดทนชดใช้ไปก่อนเป็นหน้าที่ของลูกที่จะให้พ่อแม่ได้ธรรมะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2010
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้