รักของฉันนั้นคือ“เธอ”::=H=B=D=>>green_apple

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย กาไก่, 26 มีนาคม 2016.

1. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    วันนี้โชคดีมี wifi ค่ะ ทุกวัน 3G อ่อนแรงมั่กๆ ทำได้อย่างมากก็แว๊บอ่านนิดหน่อยๆ
    เล่าเพิ่มนิดนึงนะคะ ประทับใจส่วนตัวอ่ะ

คือ ตาน่ะได้เคยฟังเพลงพี่บีลองมิกซ์มาแล้ว ตาว่ามันโอเคเลยล่ะ
    แม้ลูกเล่นบางอย่างพี่บีจะยังไม่เป็นก็เหอะ แต่พี่บีจะวางเสียงได้เป๊ะมาก
    เพลงนี้ยังไงก็หวังพี่เจนช่วยนั่นแหละค่ะ เพราะหลายเสียง พี่บียังมือใหม่มากๆ
    แต่ด้วยอะไรหลายๆอย่างด้วยอ่ะ..
    วันนึง ตานั่งอยู่หน้าจอ พี่บีข้อความมา พี่บียังร้องวันนี้ไม่ได้อ่ะครับน้องตา
    แฟนพี่ไม่สบาย เป็นหวัด พี่อยากให้เค้าพักผ่อนเยอะๆ (โครตน่ารักเลยอ่ะ)
    ตะกี้ร้องไปนิดนึง เค้าขยับตัวเหมือนจะตื่น พี่บีบอกตาประมาณนี้ล่ะ ตาจำไม่ได้ทุกคำ
    แต่พอได้อ่านแล้วรู้สึกดีมากๆ น่ารักมากๆเลยค่ะ มีหลายๆอย่างที่ได้รับรู้จากพี่บีเล่าแล้วรู้สึกดี
    อย่างพี่บีเคยเล่า น้องตากับน้องปอ เนี๊ยะ พี่บีเล่าซะแฟนพี่บีเองก็รู้จักน้องตาและน้องปอไปด้วยเลยอ่า
    นั่นล่ะค่ะ พอแฟนขยับตัว พี่บีบอก ขอเวลาซัก 2-3 วัน รอแฟนพี่เค้าค่อยยังชั่วก่อน
    ตาก็เลย งั้นร้องเพลงไม่ได้ สะดวกลองมิกซ์ รึจับวางมั๊ยคะพี่บี เทสต์ดู ว่าโอมั๊ย ในแต่ละเสียง
    พี่บีบอกสะดวกครับ เพราะพี่ใช้หูฟัง งั้นตกลง พี่บีลองจับวาง มิกซ์ไปเรื่อยๆนะคะ
    แล้วแยกเฉพาะไลน์เสียง แบบ vocal สำหรับพี่เจนมิกซ์กับดนตรี
    พอได้หน้าที่นั้น ดูเงียบกริบ รู้เลยตั้งใจอย่างมากๆในการมิกซ์
    มีวันนึงอีกล่ะ ส่งข้อความมา ตอนเย็นพี่บีมามิกซ์ใหม่นะคร๊าบ แล้วจะส่งให้น้องตา
    คนป่วย พอดีขึ้นหายป่วย อยากจะไปเที่ยวอ่ะครับ เลยพาไปซะหน่อย
    นั่น! น่ารักอ่ะ คู่นี้ดูอบอุ่นมากมาย ชอบง่ะ น่ารักจัง (แอบยิ้มเลยค่ะ)
    แต่เย็นยังไงก็ไม่ส่งมาอ่ะไฟล์ เงียบไปยาวเลยค่ะ ตาก็เดาได้ว่า คงฟังแล้วฟังอีกแบบพี่ปอ
    นั่นแหละค่ะ ก็เลยยาวมาเรื่อยๆ เพราะพี่เจนเมล์มาว่ายังไม่ได้กลับไทย ตอนแรกบอก ต.จ.ว. แล้วไหงกลายเป็น ต.ป.ท.
    เลยแจ้งเกิดพี่บีด้วยโจทย์ยากๆ ด้วยเหตุแฟนพี่บีไม่สบายอีกสาเหตุนึงค่ะ ^_^
    อืมม์..และมิกซ์แล้วเสร็จ ประมาณ ตี 3 เข้าสู่วันที่ 25 ถ้าตาจำไม่ผิด (ดูจากเวลาที่ส่งไฟล์ค่ะ ไม่แน่ใจนัก)
    ตายังห่วงๆ เพราะพี่บีจะขึ้นเขาคิชฌกูฏไหวเหรอ 25 พี่บีขึ้นเขา 26 พี่อ้อยไปโคราช
    แต่ยังโอเค รับฝากตั้งกระทู้ก่อนไปให้อ่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ ซึ้ง!
    พี่บีส่งให้พี่อ้อย และยังเผื่อแผ่มาให้ตาได้ฟังด้วย ตาไม่ได้ฟังในคืนนั้นหรอกค่ะ
    ต้องรอเช้า โหลดไว้ก่อนด้วยโทรล่ะ แล้วเปิดลำโพงฟังตอนเช้า
    คือ..ตาไม่ใช้หูฟังมานานมากแล้ว ถ้าไม่จำเป็น ที่จำเป็น คือ ตอนอัดเสียงร้องนั่นแหละ ซึ่งก็นานๆครั้ง
    ไม่ว่า ฟังเพลง รึโทรศัพท์ จะไม่เคยเอาแนบหูรึใส่หูฟัง ตาจะกดโฟนเลยหรือฟังจากลำโพงอย่างเดียวอ่ะ
    อันนี้ต้องขอสารภาพ
    ปีก่อนตาประสบปัญหา อยู่ดีๆก็มีเลือดไหลออกมาจากหู (ไม่เจ็บไม่ปวดนะ)
    และจะมีอาการหูอื้อทุกครั้งที่ต้องใช้หูฟังรึเอาโทรศัพท์แนบกับหู ทำให้ต้องทบทวนพฤติกรรมของตัวเอง
    ก่อนๆหน้านั้น ชอบสวมหูฟังตอนนอน เพื่อฟังธรรมะบ้าง เพลงบ้าง จนหลับไป เรื่อยๆมาเป็นเวลานาน
    ก็เลยเลิก คุยโทรเท่าที่จำเป็น ไม่ใช้หูฟัง ฟังจากลำโพงเลย ก็โอเค
    ปรับเปลี่ยนพฤติกรรมก็ดีขึ้น คือ จะรู้ได้ว่าดีขึ้นจากอาการของตัวเองอ่ะ

ง่วงมากแล้ว ฝันดีนะคะทุกๆคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2016
  2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ง่า น้องตาเล่า unseen แทนพี่บีเลย ขอบคุณนะครับ
    ไม่รู้ว่า กูรูด้านการมิกซ์ท่านอื่นมิกซ์เพลงกันด้วยวิธีไหน
    แต่สำหรับผมแล้ว โจทย์แรกที่ได้รับมาว่า ให้มิกซ์เฉพาะไลน์เสียง
    แบบ vocal สำหรับพี่เจนมิกซ์กับดนตรี ก็แทบจะไม่แตกต่างจาก
    การมิกซ์แบบมีดนตรีด้วยเลย เพราะจะต่างกันแค่เพียง
    เอาดนตรีใส่เข้ามา กับ เอาดนตรีออกไป เท่านั้น
    บวกกับ ความไม่มีเทคนิคอะไรในการมิกซ์ดนตรีให้เข้ากับเสียงร้อง
    ดังนั้น งานหนักก็จะอยู่ที่การมิกซ์เสียงร้องอย่างเดียวนี่แหละครับ
    ยิ่งร้องกันหลายคน ที่ยากสุดก็ได้แก่ การมิกซ์ท่อนที่ร้องพร้อมกัน
    เพราะเสียงร้องสดของแต่ละคน อาจมีการเหลื่อมจังหวะกันมาบ้าง
    จึงต้องมีการ ตัด ต่อ ขยับ ให้ตรงกัน ตรงนี้จะใช้เวลามากที่สุด
    โชคดีที่ผมได้เสียงร้องสดของคุณตั้น มาเป็นหลักในการมิกซ์
    เพราะคุณตั้นร้องมาตรงจังหวะ เป๊ะมาก ทุกคำเลยครับ อันนี้สุดยอดมากๆ
    จึงปรับเสียงนักร้องท่านอื่น ให้ไปพร้อมกับเสียงคุณตั้น โดยไม่ต้อง
    ใช้ดนตรีเป็นตัวอ้างอิงเลย แค่ปรับให้เสียงร้องทุกคน ตรงกับเสียงคุณตั้น
    (ในท่อนร้องพร้อมกัน) หลังจากนั้น เพิ่มเสียงดนตรีเข้าไป ก็เป๊ะเลย
    ไม่ต้องปรับขยับเสียงร้องอีกเลย ต้องยกความดีความชอบให้กับคุณตั้น
    จริงๆครับ ;ปรบมือ;ปรบมือ

เพิ่งทราบว่า ทำไมน้องตาจึงไม่ค่อยใช้หูฟัง (น้องตาเคยบอกบ่อยๆ)
    พี่ก็คงต้องระวังการใช้หูฟังให้มากเหมือนกัน แต่พี่จะใช้เฉพาะตอน
    อัดเพลง มิกซ์เพลง เท่านั้น ยังไม่เคยนอนฟังจนหลับไป
    แต่คุณภาพการฟัง ยังดีอยู่เลยนะครับน้องตา
    ดูจากที่น้องตา เคยเม้นเพลงที่พี่บีมิกซ์ส่งไปให้ฟังได้ละเอียดดีมาก
    บวกกับ เสียงร้องของน้องตาเองที่ร้องไม่เพี้ยน นั่นเอง

3. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    สุขสันต์วันเกิดน้องเปิ้ลครับ ^^

4. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค๊าพี่อ้อคนสวย...ขอโทษที่มาตอบช้านะคะ
    กำลังไล่ตามอ่านอยู่ค่ะ 5555
    พอมีเวลาก็แวะมาตอบก่อน อิอิ เมษายนแล้ว
    แต่ความสุขยังคุกรุ่นอยู่เลยค่ะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ^^

โอ้...ป่ะป๊า...น่ารักมากค่ะ 555555
    เนื้อเพลงทุกท่อนของแต่ละคน มีความหมายมาก ๆ ค่ะ ^^

ขอบคุณพี่เจนค๊า....ได้ข่าวไปพี่เจนหายไปโกอินเตอร์
    ไหนของขวัญ ของฝากเปิ้ลค่ะ 5555 อ่ะ แซวเล่นนะ
    ฟังที่ที่พี่เจนฝากหนูตามาแล้วนะคะ...เปิ้ลร้องเพี้ยนมากค่ะ
    ท่าทางจะยังไม่รอด 55555 ไม่ต้องขออภัยกันคะ
    ไม่ได้ทำผิดอะไรเลย...ขอบคุณจากใจค่ะ ^^

5. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

เวอร์ชั่นที่ไม่มีดนตรี...เพราะมากจริง ๆ ค่ะพี่ใบบุญ
    ได้ฟังเสียงทุกคนชัดเจนเข้าไปในหัวใจเลย
    พี่ใบบุญ...น่ารักที่สุดเลยค่ะ ทำดีที่สุดแล้ว ขอบคุณจริง ๆ ค๊า
    ว่าง ๆ มาร้องเพลงกับดรุณีกันนะคะ ^^

ขอบคุณค่ะพี่ใจ...มีความสุขมาก ๆ เลยค๊าาาา
    เป็นไว้เป็นบันทึกแห่งความทรงจำของหัวใจ

6. green_apple

ขอบคุณจ้าคุณแมน...เสียดายเนอะ
    ไว้โปรเจคหน้า เซอร์ไพส์หนูตามาร้องกัน อิอิ
    หายไปไหน...แวะมาร้องเพลงบ่อย ๆ นะ ร้องเพราะดี ^^

ขอบคุณพี่ตั้นอย่างเป็นทางการนะคะ...ที่มาร่วมร้องเพลงนี้
    พี่บีคงเหนื่อยจริง ๆ แหละ แต่คิดว่าไม่เข็ดหรอก ต้องให้งานเยอะ ๆ อิอิ

เค้าไม่ได้มาบ่นนะ หนูตากะพี่บีอ่ะ 555555
    มาขอบคุณทุก ๆ คน ดูจิขอบคุณข้ามเดือนเลย พอจะมีเวลาก็แวะมาอ่าน
    กว่าจะอ่านหมด โดยเฉพาะหนูตา unseen เยอะมากนะตัวแค่นี้
    มีเรื่องเยอะจริง ๆ อิอิ แอบเผาพี่บีด้วย ดีจัง
    ได้อ่านเรื่องราวความรักของพี่บี กุ๊กกิ๊กดีจริง ๆ 555
    ดีใจนะ...พอรู้ว่ามีหลายคนอยากร่วมร้อง
    แต่ไม่เป็นไร โปรเจคส์หนูตามีอีกเพียบ ทยอย ๆ ไป 55555

ว้าวววว....เห็นชื่อพี่เมี๊ยวเข้ามา ดีใจฝุด ๆ
    สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังนะคะพี่เมี๊ยว มีความสุขเช่นกันนะคะ
    เลย 1 เมษายนแล้ว ฮี่ ๆๆๆๆ หายไปไหนมาคะ คงสบายดีนะคะ
    แอบคุ้ยตู้เย็นอยู่อ่ะป่าว ^^

7. green_apple

รักของฉันนั้นคือเธอ​

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

(Pinit) คำว่ารักที่เรามีให้ต่อกัน

จากวันนั้นไม่รู้ว่านานเท่าไร
    (Ple) แค่รู้ว่ายังเหมือนเดิมไม่เคยลดไป
    ความห่วงใยมีให้มากมายเรื่อยมา

(Mead) โลกสดใสทุกทีที่เจอะเจอกัน​

ความคิดถึงของฉันทำงานเสมอ
    (Be) ไม่เคยเบื่อสักทีที่เจอหน้าเธอ
    โปรดรู้ไว้นะเธอคือคนสำคัญ

(Golf) ฉันจะให้ความรักเรามั่นคงอยู่เรื่อยไป​

ไม่ว่าผ่านวันที่ร้ายหรือดี
    จะมีใจเหมือนเดิมรักเธออยู่ตรงนี้
    เพราะรักคือสิ่งที่เรามีให้แก่กัน

(พร้อมกัน) รักของฉันนั้นคือเธอรักเสมอทุกนาที
    (Ple+Neno) รักเราจะอยู่ตรงนี้ข้างเคียงกัน
    (พร้อมกัน) รักของฉันนั้นคือเธอรักเสมอทุกคืนวัน
    (Aoy+Ta) รักเราจะอยู่ด้วยกันตลอดไป

(Golf) ไม่ต้องกลัวหัวใจที่ให้กันมา​

เก็บรักษาไว้แล้วข้างในใจฉัน
    (Ta) ขอให้คำสัญญาไม่ทอดทิ้งกัน
    ไม่ว่านานแสนนานฉันจะเหมือนเดิม

(Be) ฉันจะให้ความรักเรามั่นคงอยู่เรื่อยไป​

(Mead+Aoy) ไม่ว่าผ่านวันที่ร้ายหรือดี
    (Tan+Be+Mead) จะมีใจเหมือนเดิมรักเธออยู่ตรงนี้
    (Neno) เพราะรักคือสิ่งที่เรามีให้แก่กัน

(พร้อมกัน) รักของฉันนั้นคือเธอรักเสมอทุกนาที​

(Tan) รักเราจะอยู่ตรงนี้ข้างเคียงกัน
    (พร้อมกัน) รักของฉันนั้นคือเธอรักเสมอทุกคืนวัน
    (Mead+Be) รักเราจะอยู่ด้วยกันตลอดไป

(พร้อมกัน) ฉันจะให้ความรักเรามั่นคงอยู่เรื่อยไป​

ไม่ว่าผ่านวันที่ร้ายหรือดี (ร้ายหรือดี)
    จะมีใจเหมือนเดิมรักเธออยู่ตรงนี้ (รักเธอตรงนี้)
    เพราะรักคือสิ่งที่เรามีให้แก่กัน

(Tan) รักของฉันนั้นคือเธอรักเสมอทุกนาที​

(พร้อมกัน) รักเราจะอยู่ตรงนี้ข้างเคียงกัน
    (Be) รักของฉันนั้นคือเธอ
    (Aoy) รักเสมอทุกคืนวัน
    (พร้อมกัน) รักเราจะอยู่ด้วยกันตลอดไป

(Pinit) รักของฉันนั้นคือเธอรักเสมอทุกนาที​

(พร้อมกัน) รักเราจะอยู่ตรงนี้ข้างเคียงกัน
    (Pinit+Ple) รักของฉันนั้นคือเธอรักเสมอทุกคืนวัน

(พร้อมกัน) รักเราจะอยู่ด้วยกันตลอดไป​

[MUSIC]http:webpalungjit.org/attachment.php?attachmentid=3628061&stc=1&d=1458934506[/MUSIC]​