รักษาโรคไข้เลือดออก..มึนหัว/อ่อนเพลีย/ภูมิแพ้/หวัดเรื้อรัง/แขนขาบวม...โดยวิธีง่ายๆ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย วสุธรรม, 6 ธันวาคม 2009.

1. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    ตอบคำถาม

1.นมถั่วเหลือง จะทานสูตรไหนก็ได้ครับ จะมีนมวัว หรือไม่มีก็ได้ครับ
    (นมวัวช่วยปรุงแต่งรสชาติ)ตามความชอบครับ
    2.นมถั่วเหลือง ถ้ารับประทานเสริมร่วมกับอาหารอื่นๆ ประมาณเกิน4กล่อง
    ต่อวัน ติดต่อกันนาน อาจทำให้อ้วนแบบสมบูรณได้ครับ ถ้ากลัวอ้วนควร
    ทานประมาณ1-2กล่อง(ขวด)ต่อวันครับ
    3.นมถั่วเหลือง ช่วยป้องกันโรคกระเพาะ ลำไส้ได้ดีมากครับ หากว่าคุณเป็น
    โรคกระเพาะลำไส้จนมีเลือดออก ควรทานเป็นประจำ จะทำให้หายได้ แต่อาจ
    ต้องทานนานหน่อยครับ

ขออนุโมทนาครับคุณโชคดีแล้วที่มาสนใจเรื่องนี้ คุณกำลังจะพ้นทุกข์แล้ว
    เหลือเพียงการปฏิบัติเท่านั้นเอง ทานให้เป็นประจำนะครับ เมื่อถึงเวลาที่ต้อง
    ทานอาหาร แล้วเกิดติดขัดไม่สามารถทานอาหารได้ ควรทานนมถั่วเหลือง
    แทน อย่าปล่อยให้กรดไปกัดกระเพาะอีกครับ

2. วสุธรรม

ตอบคำถาม

คุณโชคดีแล้วครับ ที่มาเจอบทความนี้ ควรทานเป็นประจำครับ
    และถ้าจะให้ดีคุณควร ระวังอย่ายุงกัดอย่างเข้มงวดด้วย และหลีกเลี่ยงอย่า
    ใกล้ชิดคนเป็นโรคภูมิแพ้ด้วยจะหายเร็วขึ้นครับ

อนุโมทนาครับ

3. Sinderking

Sinderking เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุคุณเจ้าของกระทู้

นมถั่วเหลืองกับไข่แดงรักษาโรคไซนัสได้หรือป่าวครับ (ผมเป็นไซนัสเหลือรูหายใจข้างเดียวแคบๆ หายใจแรงๆ) ผมคิดว่าไซนัสมันเป็นตระกูลเดียวกับภูมิแพ้ ถูกต้องไหมครับ??

แล้วนมถั่วเหลืองกับไข่แดง รักษาโรคอ้วนได้ใช่ไหมครับ ขอบพระคุณครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะสั่งนมถั่วเหลืองดอยคำมาดื่ม

4. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

-v-v ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับคำแนะนำ
    ขอรบกวนอีกสักเรื่องนะคะ ขอคำแนะนำในการปฏิบัติหน่อยได้ไหมคะแบบที่ถูกจริตกับตัวเองและไปได้ไวน่ะคะ ทุกวันนี้ก็พยายามนั่งสมาธิ แต่นั่งทีไรก็ไปยังไม่ถึงไหน คือมีเหตุการณ์สองอย่าง อย่างแรกคือไม่ได้เรื่องเลย นั่งไปฟุ้งไป ง่วงนอนบ้าง แล้วก็นั่งได้แปปเดียวเลิกแล้วก็นอน อย่างที่สองคือนั่งแล้วก็ควบคุมตัวเองไม่ได้ คอยจะออกท่าทาง เฮอๆๆ จนเสร็จตามใจเขาเราก็จะหลุดจากอาการตรงนั้น ก็เลยคิดว่าการนั่งสมาธิของตัวเองชักจะไม่ได้เรื่องแล้ว ยังไปไม่ถึงไหนเลย ก้าวไม่พ้นสักทีน่ะคะ

5. วสุธรรม

ตอบคำถาม

นมถั่วเหลืองกับไข่แดงรักษาโรคไซนัสได้หรือป่าวครับ (ผมเป็นไซนัสเหลือรูหายใจข้างเดียวแคบๆ หายใจแรงๆ) ผมคิดว่าไซนัสมันเป็นตระกูลเดียวกับภูมิแพ้ ถูกต้องไหมครับ??

ตอบ ใช่ครับ

แล้วนมถั่วเหลืองกับไข่แดง รักษาโรคอ้วนได้ใช่ไหมครับ ขอบพระคุณครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะสั่งนมถั่วเหลืองดอยคำมาดื่ม

ตอบ โรคอ้วน เกิดจากคุณรับประทานอาหารที่ไม่มีประโยชน์มากเกินพอ
    เกินความจำเป็น(พวกข้าว แป้ง คาร์โบไฮเดรต ไขมันต่างๆ เนื้อสัตว์ติดมัน)
    ในขณะที่คุณอาจไม่ได้ออกกำลังกาย หรือทำงานน้อยกว่าคนอื่นๆ ร่างกาย
    จึงเกิดการสะสมอาหารต่างที่มากเกินพอไว้ในรูปของไขมันไตรกลีเซอไรด์

ถ้าคุณต้องการเห็นผลเร็วๆ คุณควรออกกำลังกายเป็นประจำ และเลือก
    รับประทานเฉพาะอาหารที่มีประโยชน์ เช่น
    ถ้าคุณเลือดทานไข่แดง คุณควรทานพวกเนื้อสัตว์ทั้งหลาย ให้น้อยลง
    เพื่อป้องกัน ภาวะไขมันโคเลสเตอรอลสูง
    ส่วนอาหารที่ดีชนิดอื่นๆ ไม่ได้ห้ามครับ

6. วสุธรรม

ตอบคำถาม

เรื่องสมาธิ ต้องขอออกตัวว่ายังไม่เก่ง
    แต่เคยทดลองปฏิบัติตามวิธี ของท่านอาจารย์กร แล้วพบว่าได้ผลปฏิบัติดีตาม
    ลิงค์ข้างล่าง

http://palungjit.org/threads/แนวทางการบำเพ็ญบารมีของพุทธภูมิโดยอาจารย์กร.207220/

ซึ่งวิธีดังกล่าว ใช้การภาวนาจิต ทำได้เรื่อยๆทั้งวัน ไม่ต้องนั่งฯ ทำได้ตลอด
    ลองศึกษาดูสิครับ ตัวผมเองชอบอยาก ขี้สงสัย เมื่อใช้การภาวนาจึงถูกจริต

ในขั้นต้นควร ใช้คำภาวนา "อเวรา" ครับ
    จิตจะรวมตัวได้ดี ถ้าฟุ้งมาก ให้ภาวนาถี่ๆ ความฟุ้งซ่านจะสอดแทรกยาก

7. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009

ขอบคุณค่ะกำลังตามเข้าไปอ่านค่ะ

8. vera_p

vera_p เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่วสุ..มากครับที่ตอบปัญหาโรคหอบหืดให้ผมกับ และสาธารณะชน ได้รู้วิธีรักษาครับ

9. baiiboom

baiiboom เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    เข้ามาให้กำลังใจครับ

อนุโมทนาบุญ

10. วสุธรรม

ยินดีอย่างยิ่ง...ที่คุณบอลหายป่วย

ครับเช่นกัน ยินดีเป็นอย่างมากครับที่คุณบอล
    แข็งแรงขึ้น สามารถมาอ่านเว๊บได้
    ขอให้สุขภาพแข็งแรงมากๆครับ
    คุณบอลหายไปซะนาน

11. baiiboom

เข้ามา ทักทายให้ก์ลังใจ และมาต่อกระทู้ดีๆที่มีประโยชน์ของคุณ วสุธรรมครับ

12. baiiboom

ดันๆ ดันๆ กระทู้ดีๆครับ

13. baiiboom

14. onimaru_u

onimaru_u เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้ดีๆ มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ

15. วสุธรรม

สาธุ..สาธุ...สาธุ

สาธุ..สาธุ...สาธุ
    อนุโมทนาครับ

16. baiiboom

เจริญในธรรมครับทุกกระทู้

อนุโมทนาบุญ

17. บรรยงก์

บรรยงก์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ แต่ผมซึ่งเป็นนักศึกษา บ้านอยู่ต่างจังหวัด เข้ามาเรียนที่ กทม
    เรื่องอาหารการกิน เลือกได้ยากครับ ร้านแถวๆหอพักส่วนมากจะเป็นร้านอาหาร
    ตามสั่ง ประเภทผัดน้ำมัน ร้านเพื่อสุขภาพหายากมาก ไม่ค่อยสะดวกเลยครับ
    แล้วนมถั่วเหลืองก็ไม่รู้ไปซื้อที่ไหน แถวหอพักไม่มีขายเลยครับ แต่ไม่รู้ว่ากิน
    ไวตามิล ซึ่งเป็นนมถั่วเหลืองแทนได้ไหมครับ เพราะที่เซเว้นมีขาย

18. วสุธรรม

ตอบ ไวตามิลค์คือนมถั่วเหลืองครับท่าน ซื้อมาตุนไว้เยอะๆ
    รับประทานแทนอาหารหลักได้ครับ โดยทาน1-3กล่องต่อมื้ออาหาร

19. boriphat

boriphat เป็นที่รู้จักกันดี

มิน่าล่ะ ผมเป็นภูมิแพ้บ่อยๆ
    เพราะไม่ค่อยได้กินนมถั่วเหลืองนี่เอง
    ส่วนไข่แดงก็ไม่ชอบกิน เพราะ ปวดหัว มันมีผลต่อความดันน่ะครับ

20. วสุธรรม

ตอบ คุณboriphat

1.วิธีทานไข่แดงไม่ให้โคเลสเตอรอลสูงเกินคือ
    วันไหนทานใข่แดงสุกๆ ไม่กินเนื้อหมู เนื้อสัตว์ต่างๆ
    2.วันไหนมีอาการไม่สบาย ให้ดื่มนมถั่วเหลืองยี่ห้ออะไรก็ได้เยอะๆถึงเยอะมาก
    น.น.ตัว/10 =จำนวนกล่องของนมถั่วเหลืองที่ควรทาน
    3.ปกติดีควรทานประมาณ1-3กล่องต่อวัน จะสร้างความแข็งแรงให้กับร่างกาย