รักษาโรคไข้เลือดออก..มึนหัว/อ่อนเพลีย/ภูมิแพ้/หวัดเรื้อรัง/แขนขาบวม...โดยวิธีง่ายๆ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย วสุธรรม, 6 ธันวาคม 2009.

1. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    โรคภูมิแพ้ที่คนไทยเป็นกันนั้น ในความคิดเห็นของผมต้นเหตุมาจากโดนยุงลายกัด แล้วทำให้ติดเชื้อไวรัสกลุ่มโรคไข้เลือดออกครับ ให้ปฏิบัติเป็นประจำ2ข้อคือ
    1.ระวังอย่าให้ยุงกัดเสมอ
    2.ในระหว่างมีอาการไม่สบาย จำเป็นต้องดื่มนมถั่วเหลืองปริมาณมากๆจะทำให้หายเร็ว จนปกติดีแล้วควรดื่ม1-3กล่องต่อวันเป็นประจำ เพื่อให้ร่างกายและภูมิต้านทานแข็งแรงอยู่เสมอ

เด็กหนัก24ก.ก.ก็ควรปฏิบัติ2ข้อดังกล่าวข้างต้นเช่นกันครับ กล่องเล็กก็ได้ครับ

2. วสุธรรม

ต้นเหตุมาจากปล่อยให้ยุงกัด ควรระวังอย่าให้ยุงกัดด้วยครับ

3. วสุธรรม

ขอบคุณทุกท่านที่มีบุญ
    ผ่านมา ได้อ่านเคล็ดลับสำคัญนี้

4. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้นี้ดีจังเลยค่ะ ทำมัย diya เพิ่งได้มาอ่านเนี่ยยยยยย หุหุ

หลายวันก่อนไปบริจาคเลือด แต่ค่าความเข้มข้นของเลือดต่ำกว่ามาตรฐานมาก (เลือดจาง) ทำให้บริจาคเลือดไม่ได้ คุณหมอเอาเลือดไปตรวจนอกจากเลือดจางแล้ว เม็ดเลือดแดงก็มีขนาดเล็ก เม็ดเลือดขาวมีมากกว่าปกติ คุณหมอส่ายหัวเลยค่ะ อิอิ แล้วก็ให้วิตามินบี1-6-12 ,Folic Acid และก็ยาบำรุงเลือดมาทานค่ะ บอกว่าให้ทานยา และทานไข่ต้มวันละ 2 ฟองทุกวัน ยาหมดกลับมาดูกันว่าจะเป็นอย่างไรค่ะ

อยากกลับไปบริจาคเลือดได้อีก บริจาคมาแค่ 10 กว่าครั้งเองจากนั้นก็ไม่ได้ให้อีกเลยเพราะว่าเลือดจางเนี่ยล่ะค่า

นอกจากนี้ยังเป็นโรคกระเพาะ และก็ปวดหัวไมเกรน บ่อยๆ อยู่ดีๆ ก็จะปวดขึ้นมาซะงั้นค่ะ เป็นความดันต่ำคุณหมอแมะจีนบอกไว้ สารพัดอาการจริงๆ แต่ตัวเองดูตัวเองก็ไม่ค่อยได้ป่วยไข้ได้โรคอะไร แค่ปวดหัวปวดท้องเท่านั้นเอง

จะลองตั้งใจกินนมถั่วเหลืองให้มากขึ้นนะคะ ตอนนี้ก็เริ่มกินแล้วค่ะนมถั่วเหลืองผสมงาดำ กลั้นใจกินเพราะไม่ชอบงาดำเอาเสียเลยย

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ diya ขอนำข่าวสารข้อมูลสาระประโยชน์นี้ไปแบ่งปันที่อื่นด้วยจะได้มั้ยคะ ขอบพระคุณค่า:cool:

5. มีดสยาม

มีดสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2010
    ขอขอบพระคุณท่านเจ้าของกระทู้มากครับ:cool:

ขอโมทนาบุญกับกุศลเจตนาของท่านด้วยครับผม

6. วสุธรรม

ด้วยความยินดีครับ จะได้มีคนพ้นจากความทุกข์เยอะๆครับ

7. 1245

1245 สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2012
    ขอบคุณครับ

8. วสุธรรม

ขอบคุณท่านที่ช่วยดันกระทู้ให้ครับ

9. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

ยืนยันไปครี้งแรก เมื่อวันที่ 6-12-2009 ในโพสที่ #6

มาช่วยยืนยัน นั่งยัน และนอนยัน อีกครั้งนะครับ

แต่ไม่เห็นด้วยกับการกินนมถั่วเหลืองแล้วเข้านอนเลย
    เพราะ ร่างกายต้องใช้ไฟธาตุจำนวนที่มากพอในการย่อยนมถั่วเหลือง
    ถ้ากินแล้วเข้านอนเลยเป็นประจำ เพียง ๑-๔ เดือน(แต่ละคนไม่เท่ากัน) จะได้โรค กรดไหลย้อน เป็นของแถม(เกิดจากไฟธาตุพิการ)

ควรกินแล้วอย่างน้อย สัก ๑ ชั่วโมง จึงเข้านอน

10. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรียนถาม อ. suwi ครับ ถ้าเป็นภูมิแพ้อยู่แล้วถ้าจะทานนมถั่วเหลืองเพื่อรักษาโรคระยะสั้นๆ (ปกติไม่ค่อยได้ทาน) พอมีวิธีแก้หรือปรับสมดุลไฟธาตุไม่ให้หย่อนมากไปไหมครับขอบพระคุณมากครับ

11. วสุธรรม

ขอบพระคุณอาจารย์สุวิเป็นอย่างสูงเหมือนเคย
    คงมีข้อยกเว้นสำหรับผมกระมังครับ ผมดื่มเสร็จจะเข้านอนทันที
    ก็ยังไม่เคยเป็นโรคกรดไหลย้อน แต่ก็รู้สึกว่านอน(ห้องแอร์)ไปได้สักพัก
    ตัวจะร้อนมาก จนต้องถอดเสื้อนอนตากเแอร์ แล้วคลานลงมานอนกับ
    พื้นหินขัดเย็นๆเป็นประจำครับ
    ออ..มันเป็นเพราะเหตุนี้นี่เอง ผมไม่เคยนึกถึงเรื่องธาตุไฟมาก่อน
    ขอบพระคุณอีกครั้งครับ ต่อไปผมจะดื่ม....1ช.ม.แล้วจึงนอน

12. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอดันกระทู้ เพราะช่วงนี้แถวบ้านผมมีคนเป็นไข้เลือดออกกันแล้ว เผื่อจะมีประโยชน์ ผมอยู่ฝั่งธนในซอยจรัลฯ13 ครับ