รักในพระสมเด็จ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย หมูทะเล, 15 เมษายน 2017.

1. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

IMG_4141.JPG IMG_4142.JPG
    อีกอย่างที่พิเศษไม่เหมือนใครคือขอบข้างด้านหลังมีการฝนขอบลบขอบครับทั้งสี่ด้าน แล้วทีนี่ก็มีคำถามว่าทำไปเพื่ออะไร ในเมื่อพระสมเด็จหลังจากพิมพ์พระเสร็จตัดขอบข้างก็เป็นอันเสร็จแล้วจะมาลบขอบเพื่ออะไร หรือว่าเกี่ยวกับแม่พิมพ์อันนี้ต้องหากันต่อไป

2. หมูทะเล

หมูทะเล ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นปราศจากทุกข์ทั้งปวง

IMG_4311.JPG IMG_4313.JPG
    ขอบด้านข้างไม่ปรากฏรอยครูดของมวลสารแม้แต่น้อย นี่แสดงให้เห็นว่าด้านข้างของพระองค์นี้ไม่ได้มีการตัดขอบข้างเลย ลองชมดูนะครับรูปที่ผมถ่ายเหมือนกับท่านนั่งส่องอยู่กับบ้านกันเลยทีเดียว สีอาจจะเพี้ยนไปบ้างนะครับ

3. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    แวะมาดูครับ เห็นพระรูปแรก ทำให้นึกถึงตอนเป็นเด็ก ผู้เฒ่าผู้แก่เขาดูพระกัน เราก้ออยากดูกะเขาด้วย ตอนนั้นคนแก่ เขาก้อเรียกว่าสมเด็จวัดระฆังเหมือนกัน แต่เนื้อพระเป็นหินทราย ซึ่งได้แตกหักหมดไปแล้ว เก็บไว้เถอะคับ ถือว่าเป็นของที่ระลึก สำหรับกรุพระธาตุพนมจำลอง ซึ่งปัจจุบันไม่มีให้เห็นแล้ว

4. หมูทะเล

IMG_4588.JPG IMG_4183.JPG
    ทีนี่มาดูตอนใช้แสงไฟนีออนถ่ายกันนะครับมวลสารที่ปรากฏบนผิวพระเม็ดขาวใสเม็ดขาวขุ่นจะมีมากที่สุดครับ ถึงร้อยละ95ของพิ้นผิวกันเลยทีเดียว เม็ดดำก็พอมีบ้างประปรายส่องท่ามกลางแสงไฟเหมือนส่งมองบนท้องฟ้าเห็นดวงดาวระยิบระยับเต็มท้องฟ้ามิก็มิปาน ประกายระยิบระยับเต็มพื้นผิวครับนี่ผมถึงบอกว่ามีอะไรพิเศษๆอยู่ แม้จะไร้สาระไปบ้างก็ขออภัยด้วยนะครับอยากให้ดูถึงความสวยงามพิลึกพิลันกัน

5. หมูทะเล

IMG_4189.JPG IMG_4614.JPG
    นี่อีกภาพซูมแบบเต็มที่เพื่อให้ได้ภาพที่สวยงามจริงๆ ยิ่งส่องในแสงไฟนีออนด้วยแล้ว ประกายระยิบระยับเต็มไปหมดโดยเฉพาะมวลสารสีขาวใสที่เปล่งประกายได้ตลอดทั้งพิ้นผิว เหมือนนอนมองดูดาวยามค่ำคืนยังไงยังงั้นครับ นี่ก็อีกหนึ่งความพิเศษตามมโนครับ

6. หมูทะเล

หวัดดีครับพี่นักชกยินดีครับที่เขามาทักทาย มีอะไรแนะนำก็เต็มที่นะครับถือว่าพูดคุยกันแบบหนุกหนานตามประสาของคนรักในพระสมเด็จ

7. หมูทะเล

IMG_4546.JPG IMG_4595.JPG
    แสดงถึงวงแขนกันนะครับทั้งซ้ายขวาวงแขนแต่ละข้างทิ้งทอดมาได้ด้วยกันทั้งสามส่วนทั้งต้นแขนๆและมือ ซึ่งต่างจากสมเด็จโดยทั่วไปที่มักจะเห็นต้นแขนแล้วก็แขนหรือพระกรแล้วก็มือที่ลากต่อเนื่องกันมา วงพระกรโค้งงอนได้สัดส่วนแบบนี้จะนึกถึงผู้ใด ที่พิเศษอีกคือมือที่ซ้อนกันแสดงให้เห็นถึงนิ้วของมือซ้ายที่ซ้อนอยู่ล่างมือขวาชัดเจน หรือเป็นการแกะพิมพ์พลาดสังเกตุดูนะครับภาพบน นี่ก็มโนไปตามเรื่องนะครับผมบรรยายตามภาพที่แสดงครับ เห็นว่าสวยเลยนำมาให้ชมครับ

8. หมูทะเล

IMG_4318.JPG IMG_4465.JPG
    ชมภาพคราบน้ำมันตังอิ้วผุดขึ้นปกคลุมผิวแบบสวยๆครับ

9. หมูทะเล

IMG_4292.JPG IMG_4817.JPG
    มวลสารที่มีน้อยที่สุดคือเม็ดสีเขียวๆนี่หละครับส่องทั่วทั้งองค์เห็นมีเม็ดเดียวที่ชัดๆครับ
    อาจมีแฝงตัวในจุดที่ลึกๆก็เป็นได้ ภาพสุดท้ายเพิ่มแสงสว่างนิดหนึ่งเพื่อให้เห็นชัดเจนยิ่งขึ้นครับ ชมเพื่อความเพลิดเพลินนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2017
  10. หมูทะเล

IMG_4831.JPG IMG_4846.JPG
    มาชมภาพด้านหลังกันบ้างนะครับ ด้านหลังต้องเอียงถ่ายกันเลยทีเดียวเพราะร่องรอยเล็กมากถ้าไม่เอียงภาพจะไม่เห็นร่องรอยครับแม้ภาพจะเบลอๆแต่ก็พอดูได้ครับ

11. หมูทะเล

ร่องรอยที่ด้านหลังมีจุดอยู่จุดหนึ่งที่ผู้รู้เคยกล่าวไว้ว่าบ้างก็คล้ายกับรอยเท้าไก่ก็มีชัดบ้างไม่ชัดบ้าง แต่ก็มีลักษณะคล้ายหรือเหมือนกับเท้าไก่คือมีสามนิ้วเหมือนกับเท้าไก่ พอดีเจอกับภาพๆนี้เลยนำมาให้ชมครับ ก็คล้ายๆนะผมว่า ชมกันเพลินๆกับเช้าวันทำงานครับ

12. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    นั่งมองก้อนเมฆ ดวงดาว ระยิบระยับ (แต่ดาวมีเยอะกระจายเต็มท้องฟ้า ทั้งในก้อนเมฆ ก็มีให้เห็นระยิบระยับ) แหมท่าจะดีในก้อนเมฆควรจะมีมิติทับซ้อนไล่โทนสี ของลูกใหม่ ลูกเก่า ขาวปนเทา หรือออกเหลืองบางในบางกลุ่ม และดวงดาว ใสแวว ประกายบนยอด น่าจะดวงเล็กสักนิด ไม่ล้นฟ้า น่าจะสวยงาม .....
    IMG_5669.PNG IMG_5651.JPG IMG_5593.jpg

13. หมูทะเล

เป็นเช่นนั้นจริงๆครับท่านธันยดล ผมยังแปลกใจอยู่เลยว่าจุดสีขาวใสที่เกิดขึ้นนั้นมันมากมายจริงๆทั้งขาวใสและขาวขุ่นแต่ขาวขุ่นดูจะน้อยกว่าถ้าเป็นน้ำปูนอย่างที่ท่านธันยดลว่าแต่ทำไมมันเกิดขึ้นมากมายปานนั้น อย่างในบางองค์ต้องพลิกต้องตะแคงกันกว่าจะเห็นสักจุดสองจุด จินตนาการไปเรื่อยเปื่อยครับ ก็จำเรื่องราวที่ผู้รู้กล่าวเอาไว้ครับถ้าส่องเจอประกายระยิบระยับท่านก็ว่าเปรียบเหมือนท้องฟ้าในยามค่ำคืนอะไรทำนองนั้นดวงดาวมีมากบ้างน้อยบ้างในแต่ละคืน ภาพท่านธันยดลก็ประกายระยิบระยับไม่แพ้กันสวยไปอีกแบบ

14. Tanyadol

Tanyadol เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2015
    เกิดเองตามธรรมชาติ ครับ
    หลักการเคลื่อนที่และการตกตะกอนของน้ำปูนสุก" ตามหลักวิทย์ .....

1. ปูนสุก จะออกขาวนวลในร่องทุกร่อง ที่อยู่ข้างนอกจะดูด้านๆนวลๆ และมักหลุดหายไปแล้วเป็นส่วนใหญ่ (เซียนบางคนยังเรียกแบบท่องจำมาว่า "ผงแป้งโรยพิมพ์")
    2. ปูนดิบ (เม็ดผดมนๆใสๆ ที่ผิว) จะสะท้อนแสงสีขาวอมน้ำตาล (เมื่อส่องกับแสงอาทิตย์) ออกมาจากพื้นผิวรอบๆที่ด้านๆของพื้นผิวปูนสุกปกคลุม (เซียนบางท่านเรียก "มวลสารพระสมเด็จ")
    3. ตั้งอิ้ว จะออกเหลืองๆ มีทั้งเป็นคราบ เป็นปื้น และเส้น ขึ้นอยู่กับความสะดวกในการแพร่กระจายบนผิว ตามแรงบีบและความพรุนของเนื้อปูน (เซียนบางท่านเรียก "คราบเหงื่อ")

นี่คือหลักการสำคัญ 3 ข้อแรก ของพระสมเด็จ "แท้ๆ"

เม็ดปูนดิบ

มีลักษณะเป็นเม็ดเล็กๆ ใสๆ

กระจายตัวไม่สม่ำเสมอ อยู่เป็นกระจุกๆ ตามเส้นทางการไหลของน้ำ (น้ำปูนสุก เมื่อตกตะกอน)

ถ้าทับซ้อนมากจะเป็นก้อนบนผิวเดิม บนสันนูนเดิมของทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

ทำให้เกิดผิวเหี่ยว แกร่ง แข็งดั่งหินปูน

ถ้าใช้เข็มโลหะลูบผิวปูนที่เซทตัวดีแล้ว เนื้อโลหะจะหลุดติดอยู่เนื้อพระ

15. ต้องตรา

ต้องตรา เก๊ แท้ คือ ความว่างเปล่า

23 กันยายน 2016
    คุณหมูทะเล เห็นพระท่านแล้ว คล้ายจะเป็นสมเด็จวัดระฆังรุ่นสุดท้าย องค์พระจะทำผิวสองชั้น ผิวชั้นแรกจะส่องเห็นประกายดาวเดือนแบบที่ท่านโพสต์นั่นแหละ ผมใช้แอลกอฮอล์เช็ด จึงจะเห็นเนื้อใน ลองพิจารณา ตามนี้ดู ตำหนิ พิมพ์เจดีย์ มี ขอบสังฆาฏิขวาลากลงมาถึงท้องพระ มีหูลางๆ เกศขยักเป็นตุ่ม ขาซ้อนขัดสมาธิเพชรเห็นหัวแม่เท้า แขนท่อนบนใหญ่กว่าท่อนล่างมาก ฐานชั้นที่ 1 หัวแหลมทางด้านขวา มุมฐานล่างด้านขวาจะมีเส้นเล็กๆชี้ไปเข้ามุมซุ้ม ฐานชั้นแรกจะมีฐานแหลมข้างขวา ถ้ามีตำหนิครบก้อใช่เลย แต่ก้ออย่างว่า ถ้าพระอยู่ในที่ร้อน น้ำมันตั้งอิ๋วจะซึมเข้าหาก้อนขาว เห็นเพียงจุดสีขุ่นๆ เท่านั้น ลองพิจารณาดูนะครับ ถ้าท่านมีวาสนา

16. หมูทะเล

ขอบคุณมากครับท่านธันยดลที่นำข้อมูลดีๆถึงธรรมชาติตามหลักวิทย์ฯที่เกิดขึ้นในพระสมเด็จมาให้ทราบ และก็เป็นตามนั้นจริงๆครับผมมานึกถึงการเกิดของคราบแคลเซียมหรือน้ำปูนสุกแล้วบางจุดหนาบางแห่งบาง ส่วนที่หนาๆคงเป็นเพราะการทับซ้อนมากและเกิดบนผิวเดิม
    นี่เอง
    ขอบคุณมากครับท่านนักชกที่ขี้แจงข้อมูลดีๆให้ทราบครับ มีอะไรก็มาพูดคุยกันสนุกสนานนะครับไม่ได้ซีเรียสอะไร ยิ่งถ้าเจออะไรดีๆชัดๆสวยๆเกี่ยวกับพระสมเด็จก็นำมาแบ่งปันกันครับ

17. หมูทะเล

IMG_4967.JPG IMG_4971.JPG
    สมเด็จพิมพ์หลวงสิทธิครับ ในสมัยก่อนประมาณปี2380 ชายใดได้ห้อยพระสมเด็จพิมพ์นี้นับได้ว่าสุดยอด เท่ห์ เก๋ สไตล์โก๋หลังวัง พิมพ์ทรงพระขึงขัง ผึ่งผาย ล่ำสัน สมชายชาตรี ยิ่งถ้าพระองค์ไหนตัดขอบพระได้สมดุลย์เท่ากันดูสมมาตรทั้งสองฝั่งแล้วละก็ถือได้ว่าเป็นพระสมเด็จที่เอกอุคุ้มค่าเลยทีเดียว (วาทะศิลป์เครดิตท่านเก๋าสยามครับ) เอกลักษณ์ฐานสิงห์ทางด้านขวาองค์พระยกเชิดขึ้นเหมือนหัวเรือสำเภา และซุ้มครอบแก้วด้านบนซ้ายมือองค์พระแตกเป็นสองชั้นครับ

18. หมูทะเล

IMG_4736.JPG IMG_4739.JPG
    แม้มวลสารไม่เยอะก็ยังพอมองเห็นประปราย แต่ธรรมชาตินี่สิครับสวยงามไปอีกแบบ คราบแคลเซียมขาวนวลละออจริงๆครับ

19. หมูทะเล

IMG_5613.JPG IMG_5616.JPG IMG_5620.JPG
    หลังจากที่ดูภาพเก่าๆแล้วก็มาคิดอีกทีว่าเราน่าจะถ่ายได้ดีกว่านี้นะ ภาพเก่าๆที่ผลงานออกมาไม่ดีน่าจะเกิดจากความล้าซะมากกว่าเพราะภาพเยอะมากแถมพระอีกหลายองค์ มาคราวนี้ผลงานน่าพอใจครับ แต่ละภาพเป็นสิบๆเฟรมเลยทีเดียวแต่คัดสรรได้ภาพที่ดีที่สุดเท่านี้ครับ มาชมขอบข้างและธรรมชาติกันครับ สบายๆวันหยุด

20. หมูทะเล

IMG_5622.JPG IMG_5627.JPG IMG_5632.JPG
    ขอบข้างซ้ายและขวาครับชมเพื่อความสวยงามครับเห็นบอร์ดเงียบๆ