รับปรึกษาปัญหาเรื่องตรวจเลือดและส่งเสริมสุขภาพ โดย นักเทคนิคการแพทย์

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย วสุธรรม, 1 มกราคม 2010.

1. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    ตอบคุณkikinlala

ตอบ

1.เพราะว่าผู้ป่วยที่โดนยุงลายที่มักจะมีเชื้อไวรัสไข้เลือดออก กัดดูดเลือด
    ยุงจะปล่อยน้ำลายที่มีเชื้อไวรัสฯเข้าสู่ร่างกายของเรา จากนั้นเชื้อไวรัสจะแพร่
    กระจายเข้าสู่หลอดเลือด และเลือดทุกหยดในร่างกายจะไปรวมกันที่ตับ
    เลือดจึงพาเชื้อไวรัสไปรวมกันที่ตับ เมื่อเชื้อไวรัสอาศัยอยู่ในตับจะแบ่งตัวเพิ่ม
    จำนวนจาก1..2..4..8...จนมีเชื้อไวรัสฯจำนวนมากมายอาศัยอยู่ในตับ

2.เชื้อไวรัสนี้ เมื่อได้ขับถ่ายของเสียออกมา จะเกิดรูรั่วเล็กๆ ทำให้น้ำเหลือง
    รั่วไหลออก เพื่อให้นึกภาพออกขอยกตัวอย่างดังนี้
    -เหตุการณ์จะเหมือนกับเราเราใส่ลูกแก้วเล็กๆ(คือเซลล์เม็ดเลือด)ลงในถุง
    พลาสติก และเติมน้ำ(น้ำเหลือง)ลงไปในถุงดังกล่าว ในถุงจะมีน้ำเป็นส่วน
    ใหญ่ปนกับลูกแก้ว ต่อมาเรานำเข็มแหลมหรือตะปู มาทิ่มแทงถุงให้ทะลุ
    หลายๆรู เราจะเห็นว่ามีน้ำรั่วซึมออก โดยที่ลูกแก้วทั้งหลายยังอยู่ในถุง
    เมื่อเกิดรูรั่วเล็กๆ ร่างกายของเราจะมีเกล็ดเลือดทำหน้าที่ไปอุดรูรั่วดังกล่าว
    จึงทำให้เกิดถุงน้ำในตับขึ้นมาครับ

3.นมถั่วเหลืองมีสารอาหารที่จำเป็นต่อร่างกายมากมาย เมื่อเราดื่มในปริมาณ
    มากๆกว่าปกติ จะทำให้ร่างกายหายเป็นปกติได้อาจมาจาก
    3.1 ในนมถั่วเหลืองมีสารโปรตีนที่ร่างกายนำไปใช้สร้างเซลล์เม็ดเลือดขาว
    และเกล็ดเลือดที่ถูกใช้ไปในข้อ2 เมื่อเราดื่มปริมาณมาก จึงทำให้ร่างกาย
    มีเซลล์เม็ดเลือดขาวจำนวนมากขึ้น และเม็ดเลือดขาวเหล่านี้จะไปทำลาย
    เชื้อไวรัส และเกล็ดเลือดก็จะไปอุดรูรั่วในร่างกาย
    3.2 ในนมถั่วเหลืองอาจมีสารที่มีคุณสมบัติเป็นตัวทำลาย(Interferon)
    เชื้อไวรัสโดยตรงก็ได้ เมื่อดื่มปริมาณมากจึงทำให้เชื้อไวรัสถูกทำลาย
    3.3 ในนมถั่วเหลืองมีสารอาหารจำเป็นจำนวนมาก เมื่อดื่มปริมาณมาก จึง
    ทำให้ร่างกายเกิดความสมดุลเป็นปกติ

4.เมื่อเชื้อไวรัสจำนวนมากมาย ถูกกำจัดไปจากร่างกาย ถุงน้ำที่เกิดขึ้นก็จะลด
    ลงและกลับสู่ภาวะปกติในที่สุด

คลินิกเทคนิคการแพทย์ วสุแลบ
    83 ถนนคฑาธร(อยู่ระหว่าง รพ.ราชบุรี-สถานีรถไฟราชบุรี)
    ตำบลหน้าเมือง อำเภอเมือง จังหวัดราชบุรี 70000
    คนราชบุรี ส่วนใหญ่จะรู้จักคลินิกของผมครับ เนื่องจากเปิดทำการมานาน10ปี

2. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    อธิบายได้ชัดเจนดีค่ะ น่าจะมีสาขาในกทม.นะคะ
    โมทนาบุญด้วยค่ะ

3. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้พระแพงก็ทานนมถั่วเหลืองทุ๊ ก วันเลยค่ะ2-3 กล่องต่อวันแน่ะ จนหน้าท้องยื่นออกมาหน่อยละ (เกี่ยวกันไม๊ค่ะเนี่ย)

4. เพียงทาน

เพียงทาน Active Member

11 กรกฎาคม 2006
    เพิ่งได้เข้ามาอ่านตรงนี้ คนราชบุรีหรือเปล่าคะ ดิฉันก็เกิดที่ราชบุรี
    แต่มาโตกรุงเทพ ตอนเล็กๆกลับไปบ่อยพอโตๆก็ไม่ค่อยได้กลับ
    เป็นเด็กวัดเกิดที่วัดโตที่วัด วิ่งเล่นอยู่วัดศรีสุริยวงศ์มาแต่เด็กๆค่ะ

นมถั่วเหลืองทำเองได้ไม่ยาก ดื่มมากๆก็ต้องลดใขมันประเภทอื่น
    เช่นกันเพราะมีใขมันสูง เห็นเพื่อนที่เป็นหมอจีนบอกว่าถ้าเป็นโรค
    ข้ออักเสบ ไม่ให้กินถั่วเหลือง คุณวุสมีความเห็นอย่างไรบ้างค่ะ

5. วสุธรรม

ตอบคุณprapang

ตามปกติผมเป็นคนแนะนำเรื่องดื่มนมถั่วเหลืองเพื่อสุขภาพ มานานนับสิบปี
    แล้ว ตัวผมเองทานนมถั่วเหลืองและไข่แดงเป็นอาหารหลัก เมื่อนึกอยากทาน
    อาหารอื่นๆ ผมจะหมุนเวียนเปลี่ยนทานไปเรื่อยๆ เช่นวันนี้อยากทานไก่ย่างก็จะ
    ไปทานไก่ย่าง วันนี้กอยากทานสเต๊คเนื้อผมก็ทาน หมุนเวียนไปเรื่อยๆ แต่ผม
    ไม่ได้ทานข้าว อาหารหมู่แป้งอื่นๆเป็นอาหารหลัก คือทานเพียงนิดหน่อย ผล
    ก็คือผมไม่ค่อยอ้วน ผมจะไม่ค่อยมีเวลาทานอาหารมื้อเช้า เนื่องจากมีลูกค้า
    เยอะต้องทำงานตลอดยันเที่ยงวัน ผมจึงมีโปรแกรมของผมเองดังนี้
    -มื้อเช้า กาแฟ 1ถ้วย ตามด้วยน้ำอัดลมสีดำ1-2ขวด เครื่องดื่มชูกำลัง1ขวด
    -มื้อเที่ยง อาหารตามที่นึกอยากทานในวันนั้น เช่น ไก่ย่าง ส้มตำ ข้าวเหนียวฯ
    และอาหารอื่นๆ หมุนเวียนไปมา
    -มื้อเย็น ข้าวต้มและไข่เค็ม นมถั่วเหลือง2ขวด

ผลก็คือผมไม่อ้วน ไม่มีพุง แต่ถ้าหากช่วงใดที่ผมไปทานข้าวเย็นเยอะๆเหมือน
    ภรรยากับบุตรบ่อยๆ ผมก็จะเริ่มมีพุงยื่นออกมาเหมือนกัน

ผมจึงคิดว่าน่าจะเป็นเพราะคุณทานอาหารอื่นๆเยอะไปหน่อย ดังนั้นคุณอาจ
    ต้องพิจารณาเลือกทานเพียงอย่างใดอย่างหนึ่ง หรือลดปริมาณอาหารอื่นๆ
    หรือลดนมถั่วเหลืองลงเหลือเพียง1-2กล่องต่อวันครับ

6. วสุธรรม

ตอบ คุณเพียงทาน

1.ใช่ครับ ผมเป็นเด็กราชบุรีโดยกำเนิด บ้านตอนเด็กๆอยู่แถวเขาวังราชบุรีเป็นส่วนใหญ่ มีเพื่อนที่อยู่หน้าวัดก็มี ชื่อ "เช่"เพื่อนคนนี้เขามีตาพิการ อยู่ฝั่งตรงข้ามวัด เยื้องไปทางห้องแถวตำรวจ ปัจจุบันเห็นเขาขายของกินที่สนามกีฬา
    เขตฯราชบุรี ผมว่าคุณอาจรู้จักนะ
    2.เห็นด้วยครับ ใครอยากอ้วนให้ทานเสริมอาหารเพิ่มเข้าไปอีก วันหนึ่งทานให้ได้ประมาณ3-4กล่องต่อวัน จะมีน้ำหนักเพิ่มขึ้นได้ครับ
    3.ผมไม่มีความเห็นในเรื่องโรคนี้ครับ แต่ถ้าดูจากตัวผมเอง ผมได้ทานนมถั่วเหลืองเป็นประจำ(ไม่เคยขาด)ติดต่อกันมานานเกือบ10ปีแล้ว ผมไม่เคยเป็น
    โรคใดๆ เช่นเบาหวาน ไขมันไม่ดีสูง โรคเก๊าทส์(กรดยูริคในเลือดสูง ผมตรวจเลือดหากรดยูริคเป็นประจำปกติตลอด) หรือโรคข้ออักเสบเลยครับ ผมขอยืน
    ยันในโอกาสนี้ เพื่อความเข้าใจในเรื่องสุขภาพที่ถูกต้อง

ในปัจจุบันผมอายุ47ปี เมื่อได้มีโอกาสพบปะเพื่อนๆ และคนรู้จัก มักจะทักว่า
    ผมยังดูหนุ่มไม่เปลี่ยนแปลงเลย ส่วนเพื่อนๆจะโทรมกันหมด หัวหงอกแทบทั้ง
    หัว และมีโรคสารพัดโรคเบาหวาน ไขมัน เก๊าทส์ เหล่านี้คือความจริงครับ

7. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

ก็คงจะจริงอย่างที่คุณวสุธรรมบอกแหละค่ะ ผู้หญิงก็ชอบกินจุกกินจิกน่ะค่ะ บางทีท้องอิ่มจะแย่ แต่ปากยังอยากอยู่เลย ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาด้วยนะค่ะสำหรับข้อมูลดี ดี

8. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เรื่องถั่วเหลือง และโรคข้ออักเสพ

ผมก็เพิ่งพิจราณาวันนี้เอง พบเรื่องประหลาด ยังไม่เข้าใจว่าเหตุใดจึงเป็นเช่นนี้

คนที่เป็นโรคข้ออักเสพอยู่แล้ว หากกินนมถั่วเหลือง หรืออาหารที่ทำจากถั่วเหลือง อาการจะกำเริมมากขึ้น

แต่ในคนปกติ หากกินนมถั่วเหลือง หรืออาหารที่ทำจากถั่วเหลือง จะสามารถป้องกัน/ลดกรดยูริคในร่างกายได้

มันแปลกดีเนาะ

9. วสุธรรม

เจริญในธรรมยิ่งๆครับท่านSUWI

สาธุ สาธุ สาธุ ครับท่าน suwi
    ขออนุโมทนาที่กรุณาช่วยเสริมความรู้ในเรื่องที่ผมก็ไม่ชำนาญ

10. เพียงทาน

เพียงทาน Active Member

11 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณ คุณสุวิทย์ค่ะ ที่มาย้ำเรื่องนี้ เพราะตัวเองเป็นโรคข้ออักเสบ
    หลายเดือนก่อน จะพยายามลดเนื้อสัตว์มาทานเต้าหูแทนเป็นประจำ
    นอกจากนน.จะขึ้นแล้ว อาการปวดข้อ โดยเฉพาะหัวเข่ากำเริบขึ้นมาก
    แต่ก็ยังไม่ทราบจนได้ไปพบหมอจีนที่รักษาแบบวางถ้วย หมอเค้าก็บอก
    ว่าไม่ให้กินถั่วเหลืองหรือว่าอาหารที่ทำจากถั่วเหลือง หลีกเลี่ยงได้ก็ดี

พอหยุดทานพร้อมกับเลิกทานเนื้อสัตว์ หันมาทานผักกับปลาก็ค่อยๆดีขึ้น
    พร้อมกับดื่มน้ำชากัมบูชาที่เคยพูดให้คุณวสุฟังในกระทู้ก่อน อาการข้อเข่า
    สักเสบก็ดีขึ้นมาก เดินจงกรมได้ดี ไม่ปวดแล้ว ไม่มีเสียงก๊อกแก๊กแล้วด้วยค่ะ

ดิฉันวิ่งเล่นอยู่ในวัด ไม่ค่อยมีเพื่อนนอกวัดหรอกค่ะ มาโตทีกทม.แต่ไปวัดทุกปิดเทอม ท่านเจ้าอาวาสวัดศรีฯ องค์ปัจจุบันท่านเมตตาครอบครัวดิฉันมาก เพราะเห็นกันมาตั้งแต่รุ่นคุณย่า คุณยาย เพื่อนๆที่ห้องแถวตำรวจ เคยไปวิ่งเล่นสาดน้ำสงการต์กันบ่อยๆ นานแล้วอายุเราก็พอๆกันค่ะ อ่อนกว่าคุณ 2 ปี มันลางเลือนนะจำกันไม่ค่อยได้แล้วค่ะ ก็ยังรู้สึกว่าราชบุรีเป็นบ้าน ได้กลับไปทำบุญทีวัดครั้งใดก็รู้สึกอบอุ่นในหัวใจทุกทีไป คิดถึงแม่น้ำแม่กลอง ที่เคยใสแจ๋ว คิดถึงขนมหวานที่ตลาดหอนาฬิกา ข้าวหมูแดงจานกระจิดริดที่ตึกแถวถัดไป ตายละแก่ไปไหมเนี่ยหุหุหุ ได้กลับไปราชบุรีเมื่อปีที่แล้ว พากันขับรถหลง ราชบุรีเปลี่ยนไปมากเหมือนกัน

คุณรู้จัก คนชื่อ โจที่บ้านขายใข่เค็ม กับคนชื่อหนุ่ย ที่พ่อขายไก่ในตลาดหรือเปล่า อายุไล่ๆกัน ถ้าเรียนจบมัธยมต้นที่ราชบุรีก็น่าจะรู้จักกันบ้างนะ เป็นเพื่อนที่ไม่ได้พบกันนานมากตั้งแต่จบมหาวิทยาลัย

11. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีค๊า
    ^^^~

12. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมอนุโมทนาในเมตตาจิตของคุณวสุธรรมด้วยค่ะ
    แวะมาเห็น unlimited love ของคุณวสุธรรมเข้าพอดี ;)

ขอถามนิ๊ดหนึ่งนะคะ เรื่องมื้อเช้าของคุณวสุธรรม
    -มื้อเช้า กาแฟ 1ถ้วย ตามด้วยน้ำอัดลมสีดำ1-2ขวด เครื่องดื่มชูกำลัง1ขวด

ไม่ทราบว่าน้ำดำนี่หมายถึงอะไรค่ะ ...น้ำอัดลมหรือน้ำเฉาก๋วยค่ะ? :)

13. วสุธรรม

ตอบคำถามคุณ ณ.

น้ำดำ คือ เป็บซี่ครับ คือเป็นเครื่องดื่มด้อยโภชานาการจริง แต่มันสามารถ
    เพิ่มระดับน้ำตาลในเลือดได้ ช่วงเช้าผมจะมีลูกค้ามาตรวจเลือดเยอะ ไม่มีเวลา
    ทานข้าวครับ ส่วนที่เลือกเครื่องดื่มนี้เพราะสะดวก มีบริการส่งถึงบ้าน ผมเพียง
    ซื้อไว้ทีละหลายๆลัง ให้พอเพียง เมื่อหิวก็ดื่มๆๆ ตามประสาคนงานเยอะช่วงเช้า
    ผมตรวจเลือดดูน้ำตาลเสมอ ไม่เคยสูงครับ

14. วสุธรรม

เรื่องมีอยู่ว่าผมมีเรื่องเสี่ยงเมื่อต้นเดือนพ.ย.ปีที่แล้ว(2552)ครับ
    และเมื่อวันที่1เม.ย.ปีนี้(2553)ผมได้ไปตรวจเลือด ผลออกมาเป็นNegative By Ecliaครับ
    ตอบ ความถูกต้องของผลการตรวจจะขึ้นอยู่กับปัจจัยสำคัญที่สุดคือ

ระยะเวลาที่ได้เสี่ยงต่อการติดเชื้อว่านาน ถึง90วัน หรือ 3 เดือน
    สำหรับระยะเวลาที่ได้เสี่ยงต่อการติดเชื้อของคุณนานประมาณ 4 เดือนแล้ว
    เท่ากับคุณได้ตรวจในเวลาที่ถูกต้องเกิน90วันแล้ว ผลตรวจเลือดของคุณ
    ได้ผลเป็นผลลบ ย่อมบ่งชี้ว่า"คุณไม่ได้ติดเชื้อแน่นอน100%"ครับ
    แต่เรื่องที่สงสัยคือ
    1.ก่อนหน้าวันตรวจผมได้กินยาฆ่าเชื้อแผลในปาก เนื่องจากผมดัดฟันแล้วลวดทิ่มปากหลายแห่ง อยากทราบว่ามีผลต่อการตรวจเลือดมั้ยครับ
    ตอบ ยาปฏิชีวนะที่คุณทาน ไม่มีผลต่อการตรวจฯครับ สบายใจได้
    2.เมื่อต้นเดือนม.ค.ผมทานอาหารเสริมเป็นพวกกรดอะมิโนมี อย.อยากทราบว่าจะทำให้ผลการตรวจผิดพลาดไหมครับ ระยะเวลาการกินธันวาคม2552ถึงเดือนมีนาคม2553ครับ
    ตอบ การทานกรดอะมิโนเพิ่มเติม จะมีผลช่วยเสริมให้ระบบภูมิคุ้มกันร่างกายของคุณ สมบูรณ์ขึ้นอีก เป็นปัจจัยบวกคือเสริมให้ดีขึ้น
    3.ผมใช้เครื่องสำอางรักษาหน้า อยากทราบว่าถ้าเครื่องสำอางนั้นมีสเตียรอยด์แล้วผมใช้เป็นเวลาหลายเดือน(ประมาณ3เดือน)ตั้งแต่ปลายเดือน ธ.ค.ปีที่แล้ว อยากทราบว่าจะทำให้ผลการตรวจเลือดคลาดเคลื่อนไหมครับ
    ตอบ อาจมีผลต่อเซลล์เม็ดเลือดขาว ซึ่งไม่เกี่ยวกับที่คุณตรวจครับ ที่คุณตรวจนั้นเป็นการตรวจหาสารโปรตีนจำพวกImmunoglobulin
    4.เมื่อต้นเดือน ธ.ค.ปีที่แล้วผมถูกสุนัขกัด และได้ฉีดยากันพิษสุนัขบ้า5เข็มและบาดทะยักอีก3เข็มอยากทราบว่ามีผลต่อการตรวจเลือดไหมครับ
    ตอบ คนละเรื่องกันครับ อย่าไปนำมาคิด สารโปรตีนจำพวกImmunoglobulin จะมีความจำเพาะต่อโรคต่างๆ เหมือนกับแม่กุญแจกับลูกกุญแจ
    หากเป็นคนละโรคกัน ก็ไม่เกี่ยวกันครับ วัคซีนดังกล่าวจะกระตุ้นโรคแบบจำเพาะต่อโรคนั้นๆ
    5.ข้อสุดท้ายเลยอยากถามว่าปัจจัยอะไรทำให้การตรวจเลือดผิดพลาดบ้างครับ แล้วกรณีผมควรไปตรวจเลือดใหม่ไหมครับผม

ตอบ ความเห็นของผมคือ คุณควรเลิกคิด เลิกสนใจเรื่องนี้ได้แล้วควรปล่อยวางไป คุณไม่ได้ติดเชื้อนั้นแน่นอนครับ ไม่ต้องไปตรวจหรือไปหาความรู้ หรือไปปรึกษาใครๆอีกนะครับ (ปัจจุบันมีมารคอยสะกดจิตผู้ที่เคยเสี่ยงโรคนี้อยู่ ทำให้ไม่สบายใจ บางคนย้ำตรวจจนนาน6-7เดือน แล้ว ก็ยังวนวียนทุกข์ใจเพราะเรื่องนี้อยู่) หากไม่สบายใจให้หมั่นทำบุญ ตักบาตร

15. วสุธรรม

ตอบ ไม่จำเป็นต้องไปตรวจแล้วครับ สภากาชาดไทย ถือเกณฑ์ 3 เดือน
    เลือดคุณปลอดภัยแล้ว คุณสามารถไปบริจาคเลือดได้ตามปกติครับ

หากยังกังวลเรื่องผลเลือด อาจเกิดจากเจ้ากรรมนายเวรมารบกวน
    ให้ทำบุญตักบาตรอุทิศบุญกุศลให้บ่อยๆก็จะหายเป็นปกติได้ครับ

วสุธรรม

16. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    อ่านแล้วได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยค่ะขอบคุณมากนะค่ะที่นำเอาสิ่งที่ดีๆมาแนะนำค่ะ

17. วสุธรรม

ขอบพระคุณเพื่อนธรรมทุกท่านที่เข้ามาชมและตอบกระทู้ครับ

18. Pong2008

Pong2008 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนถามคุณ วสุธรรม ด้วยครับ

น้ำเต้าหู้ กับ นมถั่วเหลืองที่บรรจุกล่อง อย่างไหนมีประโยชน์มากกว่าครับ
    ถ้าใช้ได้เหมือนกัน นมถั่วเหลืองจะหาซื้อได้ง่ายกว่า ...

19. วสุธรรม

ตอบคำถามคุณPong2008

ตอบ
    น้ำเต้าหู้ที่มีขายในปัจจุบันทั่วไป มีหลากหลายสูตร เพื่อให้เกิดความอร่อย เมื่อทานแล้ว
    ติดใจในรสชาติความอร่อยเป็นส่วนใหญ่ จึงมีการนำแป้งและธัญพืชอื่นๆมาผสมสูตรใครสูตรมัน การเลือกมารับประทานจึงควรศึกษาสูตรจากเจ้าของก่อนครับ ว่าผสมสิ่งใดบ้าง ซึ่งหากผสมแป้งและธัญพืชอื่นมากเกินไป ในความคิดเห็นของผมก็คิดว่าประโยชน์ที่เราควรได้รับก็จะน้อยลงไปด้วยเช่นกัน เนื่องจากสารอาหารที่มีประโยชน์จะอยู่ในถั่วเหลืองครับ

นมถั่วเหลือง ที่มีขายในปัจจุบัน ก็มีหลายสูตร แต่น่าจะมีมาตรฐานสูงกว่าน้ำเต้าหู้ครับ
    เช่นสูตรที่มีถั่วเหลืองทั่วไป และผสมงาดำ(มีแคลเซียงสูง)

ตัวผมเองสนับสนุนให้ทานนมถั่วเหลือง นมถั่วเหลืองผสมงาดำ หรือน้ำเต้าหู้ที่มีถั่วเหลืองเข้มข้นครับ

20. Mr.Lawrence

Mr.Lawrence เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    เค้าชอบกินเต้าหู้งาดำละพี่วสุธรรม
    ^___^

อร่อยยยย แฮ่