รำวงสงกรานต์หวานใจ - สุนทราภรณ์ ( Covered by Jasminine & Panombe2013 )

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย panombe2013, 13 เมษายน 2017.

1. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

รำวงสงกรานต์หวานใจ
    ต้นฉบับ - ชาวคณะสุนทราภรณ์
    คำร้อง - ครูสุรัฐ พุกกะเวส
    ทำนอง - เอื้อ สุนทรสนาน

(พร้อม) มาละโหวยมาละวา มาซิมาเรามารื่นรมย์
    สุขสมชมชื่น รื่นเริงสุขสำราญ
    สุขสันต์วันสงกรานต์
    หนุ่มสาวชาวบ้านสุขสำราญแบบไทย

เอ้า มาละโหวยมาละวา มาซิมาเรามารื่นรมย์
    สุขสมชมชื่น รื่นเริงสุขสำราญ
    สุขสันต์วันสงกรานต์
    หนุ่มสาวชาวบ้านสุขสำราญแบบไทย

(ช.) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบุษบก
    เดี๋ยวก็ย่างเข้าเดือนหก ฟ้าพรำฝนตก อกหนาวเอย

(หมู่ ช.) ฟ้าจะพรำฝนจะตก ฉันอยากจะกกเจ้าสาวเอย

(ช.) สงกรานต์หวานชื่นชีวิต ให้พี่ได้พิศวาสทรามวัย
    หนองหารธารน้ำ ถึงจะเย็นฉ่ำละไม่ล้ำแก้วใจ
    ฝนจะมาช้าอยู่ไย กลัวเจ้าหนาวใจหรอกนวลเอย

(หมู่ ช.) ฝนจะมาช้าอยู่ไย กลัวเจ้าหนาวใจหรอกนวลเอย

(ญ.) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบุษบก
    ถึงฟ้าพรำฝนจะตก น้องไม่วิตกอกหนาวเอย

(หมู่ ญ.) ฟ้าจะพรำฝนจะตก น้องไม่หนาวอกหรอกพี่เอย

(ญ.) ได้ฟังวาจาพี่มาเสนอ น้องกลัวพี่เพ้อไม่จริงจัง
    รักง่ายดังสายฟ้าแลบ น้องกลัวจะแสบใจภายหลัง
    พอสิ้นเดือนหกฝนฟ้าไม่ตกพี่ก็ชัง
    โอ้เจ้าทองพันชั่ง เดี๋ยวจะผิดหวังกลับมา

(หมู่ ญ.) โอ้เจ้าทองพันชั่ง เดี๋ยวจะผิดหวังกลับมา

(ช.) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบุษบก
    เดี๋ยวก็ย่างเข้าเดือนหก ฟ้าพรำฝนตก อกหนาวเอย

(หมู่ ช.) ฟ้าจะพรำฝนจะตก ฉันอยากจะกกเจ้าสาวเอย

(ช.) ทั้งใจและปากตรงกันใช่พี่เสกสรรปั้นวาจา
    เดือนหกหน้าฝน รักเจ้าหน้ามนล้นในอุรา
    แม้ถ้าพี่เป็นสายฟ้า ฟ้าพี่จะผ่าอุราน้องเอย

(หมู่ ช.) แม้ถ้าพี่เป็นสายฟ้า ฟ้าพี่จะผ่าอุราน้องเอย

(ญ.) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบุษบก
    ถึงฟ้าพรำฝนจะตก น้องไม่วิตกอกหนาวเอย

(หมู่ ญ.) ฟ้าจะพรำฝนจะตก น้องไม่หนาวอกหรอกพี่เอย

(ญ.) ผู้ชายพายเรือน้องเบื่อพิลึก เหมือนโคหนุ่มฮึกคึกคะนอง
    รักพี่ฉ้อฉลเหมือนคนป่าเพียงได้เห็นหน้าจะมาจอง
    แม้พี่รักจริงมิใช่หวังอิงแอบลอง
    น้องยังมีเจ้าของ เจ้าของของน้อง คือพ่อนั่นไง

(หมู่ ญ.) น้องยังมีเจ้าของ เจ้าของของน้องคือพ่อนั่นไง

(ช.) น้ำคำแสนด่ำดื่มจิต เจ้าพูดให้คิดปริศนาเอย
    ยอดหญิงมิ่งมิตร ขอพี่ชื่นชิดละไม่คิดหลอกเชย
    ขอมอบตัวเป็นลูกเขย ขอตัวเจ้าเลยจากพ่อตา

(หมู่ ช.) ขอมอบตัวเป็นลูกเขย ขอตัวเจ้าเลยจากพ่อตา

(พร้อม) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบัวบาน
    รักกันในวันสงกรานต์ แสนจะซาบซ่านสะท้านใจ
    รักกันในวันสงกรานต์ น้องพี่ซาบซ่านหวานใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2017
  2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

มาอีกแล้ววว โปรเจกต์ฟ้าแลบ 5555
    นึกได้เมื่อวานนี้บ่ายๆ รีบชวนน้องปอ

เรามาร้องเพลงเนื่องในวันสงกรานต์กันมั้ย

เลือกอยู่ 2-3 เพลง มาลงตัวที่เพลงรำวง
    จังหวะครึกครื้น เข้าบรรยากาศเทศกาลปีใหม่ไทย

เพลง รำวงสงกรานต์หวานใจ

น้องปอได้ฟังแล้ว รีบบอกเลยว่า เสียงสูงปรี๊ดดด
    จะไหวเร๋อ แต่ที่สุดแล้ว น้องปอก็ไม่ถอย

แล้วเราก็รีบหัดร้องกันใหญ่ (เพราะไม่เคยฟังมาก่อน)

น้องปอส่งเสียงร้องมาก่อนห้าทุ่ม เมื่อวาน
    ว้าวววว ไวจัง แล้วก็เป๊ะมาก ไม่ต้องร้องซ่อมเลย
    สุดยอดจริงๆ แล้วผมก็ร้องเสร็จตีหนึ่งครึ่ง

เช้านี้ ตื่นขึ้นมามิกซ์ยันบ่าย โดยมีน้องปอช่วยให้คำแนะนำ
    เรื่องการปรับไดนามิกเสียง เพราะผมฟังจนหูดับไปหล่ะ

ขอใช้เพลงนี้ สวัสดีปีใหม่ไทย สุขสันต์วันสงกรานต์ มายังทุกท่านนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2017
  3. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เพลงนี้ก็เคยโหลดเกะเก็บไว้
    อย่างพี่ปอบอก เสียงสู๊ง สูง.............ฟังแล้วก็คิดว่าตัวเองร้องไม่ได้แน่ๆ
    แต่พี่ปอซะอย่าง ฉลุยอยู่แล้ว เพลงเค้าน่ารัก ชอบมากๆ
    ส่วนพี่บีนี่ เนียนกริ๊บบบบบ =ฉันอยากจะกกเจ้าสาวเอย=
    "อ ย า ก" นี่ เน้นๆมาก ฮ่าๆ ทำให้นึกไปถึงที่พี่บีเคยร้องไว้ (ปีนู๊น)
    แม่ดอกมะเขือแม้ตัวเนื้อมันเต้น คำว่าเนื้อตัวมันเต้น
    ฟังแล้วเห็นภาพตามว่าเนื้อเต้นจริงไรจริง
    เข้ากันมากมายยยย
    ไม่รู้สิ ชอบเพลงแนวๆนี้อ่ะ ฟังแล้วยิ้มกริ่มทุกครั้ง 555+

4. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันสงกรานต์ปีใหม่ไทย 2017 ค่ะ น้องบี น้องปอ
    ร้องได้รวดเร็วและไพเราะ. ฟังแล้วนึกถึงคุณศรีสุดา เสียงท่านจะแหลมใสมาก เสียงน้องปอน่าฟังอยู่แล้ว ร้องเพลงอะไรก็เพราะค่ะ ส่วนน้องบี ก็ตั้งใจร้อง ฟังแล้วสบาย ๆ เย็นชุ่มฉ่ำในเทศกาลสงกรานต์

ขอให้สุขกาย สบายใจ อย่ามีภัยมาแผ้วพานนะคะ

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,230
    พี่ใจ๋ใจไม่ร้องมาซักเพลงอ่าาาาา...........^_^
    สวัสดีปีใหม่ไทยนะคะ

6. pporjai

:rolleyes: เพลงสงกรานต์มีให้เลือกร้องไม่มากนักค่ะ น้องนู่ตา...เด่ว ลองไล่หาดู จะทันสงกรานต์ปีนี้ไหมคะนี่...o_O

7. pporjai

สาดน้ำให้บานฉ่ำอุรา...

ขนาดไฟล์:
      48.5 KB
      เปิดดู:
      149
  8. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดครับ.....
    1239655859.jpg songkrAN.jpg Bagan_era_painting.jpg hqdefault (1).jpg
    Tohpru-14_big3.jpg s1-c-490x282.jpg 4.jpg x25UX3aMon33056.jpg 20130304_3_1362393855_484097.jpg
    ให้มีความสุข

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2017
  9. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ทั้งคู่ร้องได้ดีมากๆ
    ร้องได้พร้อมและได้จังหวะดีจริงๆ...

10. ษิตา

1,230
    แหง่ม เชียร์ๆๆ เพลง วิมานสงกรานต์ เป็นไงคะ
    ตามีเกะอยู่หลายเพลงนะคะ ร้องมั๊ยๆ ชวนพี่ฉกาจเลยค่ะ 555+
    ตาอัพโหลดให้ลองดู (เดี๋ยวมาลบนะคะ)

-------------------
    ป.ล. ตาเอาไฟล์เกะออกแล้วนะคะ...เพราะว่า น่าจะไม่ร้องแล้วล่ะพี่ใจ๋ใจ 555+
    เลยๆๆสงกรานต์แว้ววว..................^-^

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 เมษายน 2017
  11. panombe2013

น้องปอเก่งเน๊อะ เสียงสูงขนาดนี้ ประมาณเดียวกันกับแม่ศรีสุดา
    อย่างที่พี่ใจบอกเลย ร้องมาเหมือนเป็นเรื่องธรรมดา ฟังชิลมาก :):):)

น้องตาฟังละเอียดมากเลยครับ คำว่า "อ ย า ก" พี่ตั้งใจลากเสียงเน้นๆ
    เพื่อสือความหมายตามเนื้อร้อง ไม่รู้ว่า สื่อมากไปหรือเปล่า ฮ่าๆๆๆ

12. panombe2013

ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับพรต้อนรับปีใหม่ไทย

201512180927122hx83o08o7i0il46jqjuzyxltd27iswzqtm9yvgm2evzze5jl5-1dk3q6cjmih.jpg

13. panombe2013

ขอบคุณมากครับ จำเป็นต้องเป๊ะครับพี่ ด้วยเวลามีจำกัดมากๆ
    บอกได้เลยว่า งานนี้ ไม่มีร้องซ่อม เอาแบบขำๆ
    แค่ร้องให้เสร็จในวันที่ชวนกันร้องเพลงนี้ ก็ดึกดื่นเกินเที่ยงคืน
    วันถัดมาก็ต้องรีบมิกซ์ตั้งแต่เช้า ตั้งเป้าว่าจะโพสต์ก่อนเที่ยงวัน
    จึงไม่มีเวลาสำหรับการร้องซ่อมเลยอ่ะครับ
    ต่างคนต่างต้องร้องให้จังหวะตรงกับเสียงร้องต้นฉบับ
    แล้วพอมามิกซ์ในท่อนที่ต้องร้องพร้อมกัน ก็จะง่ายขึ้นครับ

อ้อ จะบอกว่า ผม edit เปลี่ยนไฟล์เพลงนี้ใหม่
    โดยดึงเสียงร้องของทั้งผมและน้องปอ ให้ชัดขึ้นมา
    ไม่รู้ดีขึ้นหรือแย่ลง พี่ฉกาจลองฟังดูอีกครั้งนะครับ

14. KeLBeRoS

KeLBeRoS Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

28 กรกฎาคม 2006
    ร้องได้พร้อมเพรียงเข้ากันมากครับ พี่บี พี่ปอ ออกซิงเกิ้ลได้เลยนะครับเนี่ย บันทึกเสียงสุดยอดมาก เหมือนฟังจากต้นฉบับยังไงยังงั้น

15. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันสงกรานต์ครับคุณบี คุณปอ และเพื่อนๆทุกคนครับ
    ขอให้มีแต่ความสุขกายสบายใจ เย็นชื่นฉ่ำชุ่มชื่นหัวใจกันตลอดทั้งปีนะครับ
    แม้จะเป็นเพลงเก่าย้อนยุค แต่ก็ยังฟังดูทันสมัยอยู่เลยนะครับ
    ร้องกันกลมเกลียวจริงๆครับ ขนาดเวลามีจำกัดยังทำออกมาได้น่าฟังขนาดนี้
    ชอบครับ เข้าบรรยากาศสุดๆเลยเพลงนี้ อิอิ

16. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ไทย นะค้า ทุกๆ ท่าน เพลงนี้ ต้องขอบคุณคนชวน เป็นเพลงที่ไม่คุ้นเลย และเสียงสู๊งสูง ชวนตอนแรกบ่ายวันที่ 12 ก็ชะงักๆ กะว่าจะฟังให้ชิน และวอร์มเสียงระหว่างวัน แต่เปล่า..ไม่มีช่วงว่างเลย 5555 กลับมาราวสามทุ่มกว่าๆ...เอิ่มคิดว่าดึกแน่ทีนี้ ตอนแรกพี่บีลดคีย์มาให้แล้ว เผื่อจะร้องสบายกว่า แต่ด้วยยังไม่แม่นเพลง กลัวเข้าห้อง(เพลง)ไม่ถูก อยากพึ่งคลิปเกะที่มีเนื้อร้องบอกเป็นระยะๆ ดีกว่า ไวดี ขี้เกียจแก้ๆ.. เลือกต้นฉบับ ฟัง-ร้องตามทีละท่อน ส่งทีละท่อนๆ แม๊ไวดี โชคดีเสียงมันมาค่ะ 555 ใช้เสียง(สอน)มาเยอะกระมัง เสียงขึ้นถึงเฉยเลย สรุปเพลงนี้ร้องจบไวมาก ฮ่าๆ สี่ทุ่มเรียบร้อย นอนตีพุง รอท่านชายล่ะทีนี้ ไม่ต้องห่วงเขา เขาเก่งอยู่แล้ว เด๋วนี้มิกซ์เป็นแล้วด้วย จัสมินายสบายยยค่ะ 555
    ---

ฟังละก้อชอบมากค่ะ ดีใจ มีเพลงคู่ไทยๆ น่ารักๆ เก็บไว้ฟังอีกหนึ่ง ขอบคุณนะคะพี่บี

---

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคอมเม้นและที่เข้ามาฟังทุกๆ คนด้วยค่ะ สุขสดชื่นเย็นฉ่ำในจิตใจทุกๆ วันนะคะ โชคลาภไหลมาเทมาค่า~~

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2017
  17. panombe2013

ขอบคุณมากครับ น้องกอล์ฟ ชมซะพี่ตัวลอยแล้ว 5555

เราต่างเคยร้องเพลงคู่อยู่หลายเพลง
    เรื่องร้องพร้อมกันสำหรับเพลงคู่เนี่ย ยากที่สุดเลยใช่มั้ยครับ
    ถ้าปล่อยให้ต่างคนต่างร้องกันมา ในเวลาแค่นี้ คงเสร็จไม่ทันแน่เลยครับ
    เพราะงานหนักจะไปตกที่คนมิกซ์ ที่จะต้องวางเสียงให้ตรงกัน คำต่อคำ
    คราวนี้ พี่บีเลยขอให้น้องปอร้องมาก่อน แล้วพี่บีร้องตามให้เหมือนกับที่น้องปอร้องมา
    ซึ่งน้องปอ ก็ร้องมาได้ตรงเป๊ะกับต้นฉบับอีกต่างหาก พอพี่บีร้องตามเสร็จแล้ว
    และเอามามิกซ์รวมกับเสียงดนตรี ก็เป๊ะอีกครั้งเลยครับ คือไม่ต้องปรับแก้เพิ่มเติมเลย
    ก็เลยสำเร็จออกมาได้ทันโพสต์ในวันสงกรานต์ อย่างที่ได้ฟังกัน

ส่วนเรื่องบันทึกเสียง หรือการมิกซ์นั้น ด้วยคำแนะนำเรื่องไดนามิกจากน้องปอ
    ก็ทำให้เพลงนี้มีมิติขึ้นมากจริงๆครับ เพราะพี่บีมิกซ์มาหลายชั่วโมง ฟังมาจนหูดับหล่ะ
    แยกแยะไม่ออกแล้ว ก็จะเข้าข้างตัวเองว่าดีพอแล้ว เลยสำคัญมากที่จะต้องมีอีกคนมาช่วยฟัง
    ซึ่งน้องปอ จะมีความละเอียดมากๆๆๆในด้านนี้ น้องตาก็ยืนยันได้ 55555

ต้องขอบคุณน้องกอล์ฟอีกครั้งนะครับ สำหรับคอมเม้นที่ให้กำลังใจกันมาตลอด

18. panombe2013

สุขสันต์วันสงกรานต์เช่นกันครับ พี่มี๊ด
    ใช่มั้ยครับ บรรยากาศสงกรานต์เนี่ย ต้องเพลงรำวง เชิ้บๆ ถึงจะฟังครึกครื้น 5555
    น้องปอก็คิดอย่างนั้น เราก็เลยเลือกเพลงนี้มาร้องกัน
    ตอนแรก น้องปอ ก็ว่าจะหัดทำเสียงร้องแบบคณะสุนทราภรณ์แล้ว
    แต่ผมคิดว่า เราร้องในแบบของเราเอง น่าจะทำได้ง่ายกว่า และใช้เวลาสั้นกว่า
    เพราะเสียงร้องแบบคณะสุนทราภรณ์นั้น มีเอกลักษณ์ในน้ำเสียงที่ชัดเจนมาก
    ยากที่จะเลียนเสียงให้ใกล้เคียง เลยออกมาเป็นแบบ บี-ปอ ที่พอฟังได้ ใช่มั้ยครับ
    อีกอย่างหนึ่ง ที่ช่วยให้ร้องออกมากลมเกลียว อย่างที่พี่มี๊ดบอกนั้น
    ก็คงเพราะ เราเคยร้องเพลงคู่กันมาหลายเพลง เลยรู้ทางกัน หล่ะมั้งครับ อิอิ

ขอบคุณพี่มี๊ด ที่เข้ามาฟังเพลง มาให้กำลังใจกันนะครับ

19. panombe2013

ขอบคุณน้องปอ เช่นกันครับ พอชวนปุ๊บ ก็ตอบรับปั๊บ ทั้งที่ไม่เคยฟังเพลงนี้มาก่อนเลย
    อีกทั้งยังมีภารกิจเต็มไม้เต็มมือ พี่ก็ดีใจครับ ที่มีเพลงคู่ดีๆอีกเพลงนึง เก็บไว้ฟัง :):):)

20. panombe2013