รำวงสงกรานต์หวานใจ - สุนทราภรณ์ ( Covered by Jasminine & Panombe2013 )

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย panombe2013, 13 เมษายน 2017.

1. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    สุดยอด...ฟังเพลินเลยครับ
    น้ำเสียงมีล้อ มียั่ว กันระหว่าง ชายหญิง
    น่าฟัง น่าติดตามจนจบเพลง
    ต้องกดฟังซ้ำ ฟังดูมีเรื่องราว เหมือนดูซีรี่... เพลินเลย
    (ตั้งวงค้างไว้ ลืมรำวง ตะลึงกับน้ำเสียงนักร้อง)

2. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

รำวงสงกรานต์หวานใจ
    ต้นฉบับ - ชาวคณะสุนทราภรณ์
    คำร้อง - ครูสุรัฐ พุกกะเวส
    ทำนอง - เอื้อ สุนทรสนาน

(พร้อม) มาละโหวยมาละวา มาซิมาเรามารื่นรมย์
    สุขสมชมชื่น รื่นเริงสุขสำราญ
    สุขสันต์วันสงกรานต์
    หนุ่มสาวชาวบ้านสุขสำราญแบบไทย

เอ้า มาละโหวยมาละวา มาซิมาเรามารื่นรมย์
    สุขสมชมชื่น รื่นเริงสุขสำราญ
    สุขสันต์วันสงกรานต์
    หนุ่มสาวชาวบ้านสุขสำราญแบบไทย

(ช.) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบุษบก
    เดี๋ยวก็ย่างเข้าเดือนหก ฟ้าพรำฝนตก อกหนาวเอย

(หมู่ ช.) ฟ้าจะพรำฝนจะตก ฉันอยากจะกกเจ้าสาวเอย

(ช.) สงกรานต์หวานชื่นชีวิต ให้พี่ได้พิศวาสทรามวัย
    หนองหารธารน้ำ ถึงจะเย็นฉ่ำละไม่ล้ำแก้วใจ
    ฝนจะมาช้าอยู่ไย กลัวเจ้าหนาวใจหรอกนวลเอย

(หมู่ ช.) ฝนจะมาช้าอยู่ไย กลัวเจ้าหนาวใจหรอกนวลเอย

(ญ.) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบุษบก
    ถึงฟ้าพรำฝนจะตก น้องไม่วิตกอกหนาวเอย

(หมู่ ญ.) ฟ้าจะพรำฝนจะตก น้องไม่หนาวอกหรอกพี่เอย

(ญ.) ได้ฟังวาจาพี่มาเสนอ น้องกลัวพี่เพ้อไม่จริงจัง
    รักง่ายดังสายฟ้าแลบ น้องกลัวจะแสบใจภายหลัง
    พอสิ้นเดือนหกฝนฟ้าไม่ตกพี่ก็ชัง
    โอ้เจ้าทองพันชั่ง เดี๋ยวจะผิดหวังกลับมา

(หมู่ ญ.) โอ้เจ้าทองพันชั่ง เดี๋ยวจะผิดหวังกลับมา

(ช.) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบุษบก
    เดี๋ยวก็ย่างเข้าเดือนหก ฟ้าพรำฝนตก อกหนาวเอย

(หมู่ ช.) ฟ้าจะพรำฝนจะตก ฉันอยากจะกกเจ้าสาวเอย

(ช.) ทั้งใจและปากตรงกันใช่พี่เสกสรรปั้นวาจา
    เดือนหกหน้าฝน รักเจ้าหน้ามนล้นในอุรา
    แม้ถ้าพี่เป็นสายฟ้า ฟ้าพี่จะผ่าอุราน้องเอย

(หมู่ ช.) แม้ถ้าพี่เป็นสายฟ้า ฟ้าพี่จะผ่าอุราน้องเอย

(ญ.) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบุษบก
    ถึงฟ้าพรำฝนจะตก น้องไม่วิตกอกหนาวเอย

(หมู่ ญ.) ฟ้าจะพรำฝนจะตก น้องไม่หนาวอกหรอกพี่เอย

(ญ.) ผู้ชายพายเรือน้องเบื่อพิลึก เหมือนโคหนุ่มฮึกคึกคะนอง
    รักพี่ฉ้อฉลเหมือนคนป่าเพียงได้เห็นหน้าจะมาจอง
    แม้พี่รักจริงมิใช่หวังอิงแอบลอง
    น้องยังมีเจ้าของ เจ้าของของน้อง คือพ่อนั่นไง

(หมู่ ญ.) น้องยังมีเจ้าของ เจ้าของของน้องคือพ่อนั่นไง

(ช.) น้ำคำแสนด่ำดื่มจิต เจ้าพูดให้คิดปริศนาเอย
    ยอดหญิงมิ่งมิตร ขอพี่ชื่นชิดละไม่คิดหลอกเชย
    ขอมอบตัวเป็นลูกเขย ขอตัวเจ้าเลยจากพ่อตา

(หมู่ ช.) ขอมอบตัวเป็นลูกเขย ขอตัวเจ้าเลยจากพ่อตา

(พร้อม) เอ๊ยเจ้าดอกเอ๋ย เจ้าดอกบัวบาน
    รักกันในวันสงกรานต์ แสนจะซาบซ่านสะท้านใจ
    รักกันในวันสงกรานต์ น้องพี่ซาบซ่านหวานใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2017
  3. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอ๋อง ถึงขนาดว่า ตั้งวงค้างเลยเหรอครับ 55555
    ไม่เป็นไรนะครับ ผมพาสาวๆ มาตั้งวงรอเป็นเพื่อนคุณอ๋องด้วยแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2017
  4. green_apple

green_apple เป็นที่รู้จักกันดี

มาละเว้ย...มาละวา
    อิอิ กว่าจะได้แวะมาก็รอวันหยุด
    เพิ่งจะได้หยุดจริงจังก็วันนี้แหละจ้าาาา
    มาชมผลงานเพราะ ๆ ของพี่ปอ กับพี่บีจ้า
    สุขสันต์วันสงกรานต์ และสวัสดีปีใหม่ไทยก่อนเลยค่ะ
    พี่บี พี่ปอ และทุก ๆ คน
    เสียงเข้ากั้นนนน เข้ากันอ่ะ
    นึกถึงบรรยากาศหนุ่มจีบสาวเมื่อก่อน น่ารักดีค่ะ
    พี่ปอเสียงสูงสวยมากค่ะ พี่บีเสียงนุ่ม อ้อนนิด ๆ น่ารักมาก ๆ
    เพลงนี้เปิ้ลไม่เคยฟังมาก่อนเลย ฟังที่นี่ครั้งแรกเลย
    ขอบคุณนะคะ ทำผลงานดี ๆ มาฝากกัน อิอิ
    ยอดเยี่ยมทั้งคู่เลยคร้าบบบบบบ ^_^

5. panombe2013

ว้าววว น้องเปิ้ลมาแล้ว ขอบคุณนะคร้าบ ที่เข้ามาฟังเพลงกัน
    งานเยอะ ทำอย่างเต็มที่แล้ว ก็อย่าลืมพักผ่อนเต็มที่ด้วยเช่นกันน้าาา

6. panombe2013

สงกรานต์ปีนี้ พ.ศ. ๒๕๖๒ ไม่ได้ร้องเพลงมาใหม่
    เลยขออนุญาติ ดันเพลงที่เคยร้องไว้กับน้องปอ เพลงนี้
    เป็นเพลงในจังหวะรำวง สนุกสนาน เข้ากับบรรยากาศรื่นเริง

นำกลับมาให้ฟังกันใหม่อีกครั้งหนึ่ง

สาดน้ำ สุขใจกันทั่วหน้านะคร้าบ

54931387-illustration-of-boy-and-girl-enjoy-splashing-water-in-songkran-festival-thailand.jpg

7. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เลยสงการต์มาเดือนกว่าเพิ่งได้เข้ามาฟังครับ
    นักร้องเสียงสดใสร่าเริงเข้ากันดีมากๆเลยครับ ฟังเพลินเลยครับ
    สุขสันต์วันสงกรานต์ย้อนหลังด้วยนะครับ